ผู้เขียน หัวข้อ: " การปลุกเสกพระเครื่อง "  (อ่าน 8299 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
" การปลุกเสกพระเครื่อง "
« เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 06:42:54 »
สวัสดีครับ

วันนี้ขอความรู้ถึงเรื่อง "การปลุกเสกพระเครื่อง" เน้นการนำไปใช้ได้จริง ครับ

***  ขอถามดังนี้ครับ    ***

01.ตัวบุคคลที่ปลุกเสกต้องมีลักษณะและคุณสมบัติอย่างไรครับ...

02.พระคาถาที่ใช้เสก คือคาถาอะไร ขอสัก 1 ตัวอย่างครับ...

03.ลำดับสมาธิที่ใช้นั้นใช้ขั้นไหนกันครับ..ในการปลุกเสกครับ...

04.เวลาในการเสกมากน้อยต่างกันอย่างไร ครับ...

05.การเลือกวันเวลาปลุกเสกสำคัญอย่างไร ครับ...

06.จำนวนบุคคลผู้เข้าร่วมปลุกเสกร่วม..มากน้อยมีผลอย่างไร ครับ...

07.ขอให้แนะนำขั้นตอนที่ถูกต้องจริงๆนะครับ...และสามารถนำไปใช้งานได้จริงๆ ครับ.

***    ขอขอบพระคุณครับ  สวัสดีครับ   พิศร   ครับ     :090:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: " การปลุกเสกพระเครื่อง "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 10:34:44 »
ผมว่านะครับก่อนอื่นเลย
ตัวบุคคลที่เสก ต้องมีใจสะอาด เจตนาบริสุทธิ์และผ่านการฝึกฝนด้านจิต
มาพอควร สังเกตุได้จากพระเกจิหลายๆท่านก็ล้วนแต่เป็ฯศิษย์มีครู ผ่านการ
ฝึกจิตวิปัสนา หรือการธุงดค์วัตรกันมาซะเป็นส่วนมาก ส่วนลำดับสมาธิอันนี้ตอบยากครับ
มันเป็นสิ่งที่ผู้รู้ก็รุ้ได้เฉพาะตนมากกว่า ส่วนคาถาก็ต้องแล้วแต่แต่ละท่าน
ว่าเสกไปในทางไหน เน้นคงกระพัน หรือเน้นเมตตา บางท่านก็ใช้บทสรรเสริญพระพุทธคุณ
พระธรรมคุณ พระสังฆคุณในการเสก วันเวลาก็มีส่วนสำคัญ พระสมัยก่อนสร้างวัตถุมงคลออกมาน้อย
เพราะว่าเวลาและฤกษ์ยามมีไม่มาก ส่วนระยะเวลาในการเสก ก็ต้องแล้วแต่ละท่านละครับ
พระบางรูปเสกอึดใจเดียว ท่านบอกว่าใช้ได้ก็ใช้ได้  แต่บางรูปท่านก็เสกกันเป็นหลายๆพรรษา
ส่วนจำนวนคน ถ้าเป็นพระสมัยก่อนส่วนมากท่านจะเสกเดี่ยวครับ ตามแบบฉบับชาติเสือไม่ขอเนื้อไคกิน
ดีก็ดัง ไม่ดีก็ดับเพราะคนสมัยก่อน บางพื้นที่อย่าง คนเมืองสรรค์นีเป็นคนจริง พระไหนที่ว่าแน่
เค้าก็ลองกันหมด ถ้าไม่ดีจริงเค้าก็คงไม่นับถือ
แต่ผมว่าที่แน่ๆ เราก็ควรดูเจตนาและใจเราด้วยว่าเราเคารพเลื่อมใสในพระรูปนี้หรือป่าว
ถ้าไม่เคารพ ต่อให้แขวนพระท่าน ไม่ว่าจะเสกมาดีแค่ไหน ก็คงไม่เกิดผลเท่าที่ควรครับ :)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 02:07:24 »
การปลุกเสกนั้น แล้วแต่พิธีกรรม ที่ตั้งใจทำกัน อาจจะตั้งว่า 1 พรรษา หรือ 20 วัน 7 วัน 9 วันแล้วแต่เจ้าพิธีจะตั้งขึ้น

แต่ละพื้นที่แตกต่างกันมาก และวันที่นิยมปลุกเสกกัน ส่วนมากจะเลือด วันที่ตรงกับ เสาร์ 5 ครับ นิยมปลุกเสกกันมาก

บ้างก็แล้วแต่เจ้าพิธีจะดูฤกยามมาไว้แล้วครับ  พระที่ร่วมปลุกเสกนั้น ก็มีตั้งแต่ 10 พรรษากว่าๆ จนไปถึง 40 50 พรรษา

ลำดับสมาธิที่ปลุกเสกกัน ผมเคยได้ยินมาว่า ญาณ 4  ก็ปลุกเสกได้แล้วครับ แล้วแต่ความเชื่อนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ รักษ์ชาติ

• ตติยะ
    • คาถา-อาคม เลขยันต์ ภูมิปัญญาไทย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 02:13:43 »
แล้วแต่มติ แล้วแต่เกจิ แล้วแต่ความถนัด แล้วแต่....

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ค. 2551, 10:48:31 »
ท่านจะปลุกเสกไปทำไรหล่ะครับ
อาราธนาไว้ใช้เองก็พอใช้ได้จริงผมรับรอง
พุทธังอารธนานัง ธัมมังอารธนานัง สังฆังอารธนานัง
นะ พระกกุสันโธ
โม  พระโกนาคมโน
พุท พระกัสสะโปเถโร
ธา พระสมณะโคดม(โคตโม)
ยะ พระศรีอริยะเมตไตรโย
นะโมพุทธายะ
โมพุทธายะนะ
พุทธายะนะโม
ธายะนะโมพุท
ยะนะโมพุทธา
อาราธนานัง นะวันทะนานัง ปุเชมิพุทธังอภิปูชยันติ

จะคุมอะไรได้เล่าในเมื่อยังคุมจิตตัวเองไม่ได้
เมื่อยังไม่รู้ถึงตัวเองจะไปรู้อะไรใคร
โลภะ โทสะ โมหะ คุมได้แค่ไหนเบาบางรึยัง
จิตตัง  กสินนัง  กสินจิตคือสิ่งเริ่มต้นของทุกอย่าง
ดูตัวเองให้รู้ก่อนดูอย่างอื่น คุมตัวเองได้คุมอะไรก็ได้ครับ

คาถาไปท่องมากมากคุมไม่ได้ก็หลุดหมดผมก็แค่ซากศพเดินได้พูดไรมากก็ไม่ได้ครับพี่น้อง
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พ.ค. 2551, 03:42:07 »
 ;D

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พ.ค. 2551, 09:05:34 »
พระดี เจตนาดี วัตถุประสงค์ดี ก็ดีแล้วครับ :)