ผู้เขียน หัวข้อ: "...เมื่อตะกรุดถูกแกะ..."  (อ่าน 18679 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
"...เมื่อตะกรุดถูกแกะ..."
« เมื่อ: 07 พ.ค. 2551, 08:58:00 »
สวัสดีครับ

วันนี้มีเรื่อง " เมื่อตะกรุดนารายณ์แปลงรูปถูกแกะ "  ครับ

***   วันวานนี้ผมได้นำตะกรุดนารายณ์แปลงรูปไปเลี่ยมplastic ชนิด 3 ชั้น ขอบกลางเป็นplastic สีแดงลายทองดูสวยมากครับ..ดูเหมือนรูปกระเป๋าครับ ...และความอยากรู้ว่าภายในบรรจุอะไรไว้ภายใน...ผมจึงได้ฟังเรื่องเล่าจากเจ้าของร้านเลี่ยมพระเล่าให้ฟังเรื่องตะกรุดนี้...ที่เขาเคยพบมาครับ...

***    โดยเล่าให้ผมฟังครับว่าปลายปีที่แล้วมาได้มีเด็กวัยรุ่นอยากรู้เอามาให้เขาเลี่ยมกรอบplastic ให้...แต่ความอยากรู้ก็ขอยืมคีมจับที่ร้านเลี่ยมพระนั้นละครับจะแกะดูก่อนที่จะให้เลี่ยม...แต่...เจ้าขอร้านบอกว่าอยาแกะเลย...เขาไม่เชื่อและอยากรู้ว่าข้างในมีอะไรกันแน่...แต่ถ้าจะแกะด้วยตัวเอง...ก็กลัวจะเกิดชำรุด..จึงขอให้ช่างเลี่ยมพระช่วยแกะให้ดูสักทีว่ามีอะไรข้างในมีอะไร...เขาคิดว่าคงไม่เป็นอะไร..

***   ช่างเล่าต่อไปว่าตัวเขาเองก็รู้ว่าแกะแล้วจะเสียแต่ตามใจลูกค้า...แต่ใจจริงก็อยากรู้เหมือนกันเพราะได้แต่เป็นคนเลี่ยมและฟังผู้อื่นเล่ามาว่าห้ามแกะ...เพราะเคยแต่เลี่ยมและไม่เคยแกะ...เมื่อเจอเหตุการณ์อย่างนี้ก็เลยตอบตกลง...แต่ไม่รับผิดชอบถ้ามีการเสียหายเกิดขึ้นนะ...เด็กเขาบอกตกลง..แกะให้เขาให้ดูภายในหน่อย..คงไม่เป็นไร....เขาเล่าต่อไปอีกว่าพยายามแกะออกด้วยความระมัดระวังเป็นอย่างดี..ว่างั้นเถอะ...

***   และในที่สุดก็แกะออกโดยใช้ผ้ารองคีมค่อยๆบิดไม่ให้ผิวปลอกลูกปืนตลอดจนหูบ่วงทั้ง2 อันไม่ให้ชำรุด...ผลปรากฏว่า...เมื่อแกะออกมีแต่ผงฝุ่นสีขาวเหลืออยู่ในปลอกลูกปืนขนาด .22 เท่านั้นไม่มีอะไรนอกจากนั้น....

***   ช่างเขาเล่าต่อว่า...แปลกจริงๆ..เวลาเมื่อยังไม่ได้แกะเวลาเขย่ามีเสียงดัง...เหมือนมีโลหะแผ่นทองแดงหรือวัตถุแข็งๆอยู่ภายใน...แต่เมื่อแกะแล้วปรากฏว่ามีแต่ผงฝุ่นขาวเหลืออยู่เท่านั้น...และในเวลาที่ทำการแกะก็มีผ้ารองอย่างดีกลัวว่าจะมีวัตถุกระเดนออกมา...ผู้แกะก็คิดอยู่ในใจว่าต้องมีวัตถุแข็งๆอยู่ภายในเช่นกัน....

***   เจ้าของตะกรุดก็บอว่าแปลกทั้งๆที่มีช่างเลียมพระรวมทั้งเจ้าของตะกรุดและผู้ที่มารอเลี่ยมอีก 2 คน...รวมเป็น 4 คน...แปลกใจไปตามๆกัน...เป็นไปได้ไง...วันนี้เจอของจริงแล้ว...

***   แล้วช่างก็จับปลอกลูกปืนยัดใส่เข้าหากันใหม่..แล้วเขย่าดูไม่มีเสียงดัง...เหมือนครั้งแรก...และถามเด็กว่าจะเลี่ยมหรือไม่...เจ้าของตะกรุดบอกว่ายังไม่ต้องเลี่ยมก็ได้ครับ...ช่างเลี่ยมพระเล่าต่อไปว่า...ดีนะที่ตกลงกันก่อนเลี่ยมไม่อย่างนั้นเสียค่าไม่รู้แน่..ช่างเล่าว่าประสบการณ์ของเด็กวัยรุ่นนี้ว่า...เพราะความอยากรู้และอยากพิสูจน์ด้วย.ตัวเองเรียนวิทยาศาสตร์มา...จึงต้องเสียค่าประสบการณ์ที่แพงครับ...

***  ผมถามว่าตอนนี้ราคาเช่าหาตะกรุดนารายณ์แปลงรูปของพ่อท่านนองราคาราคาอย่างไร...ช่างเลียมบอกว่าราคาสูงไปไกล...อยู่ที่หลักพันปลายๆ...ผมถามว่าทำไม่ราคาจึงสูง...เขาบอกประสบการณ์แรงครับ....จริงเท็จอยู่กับช่างเลี่ยมเล่านะครับ...ผมรับฟังได้ครับ....

***   ก่อนกลับ...ช่างถามผมว่ามีกี่อันผมบอกว่ามี 2 อัน...วันนี้ผมมาเลี่ยมอันนี้เป็นอันแรก...ช่างถามผมว่าถ้าคราวหน้ามาเลี่ยมอีก...ถ้าไม่เชื่อที่เล่าให้ฟัง...ก็มาให้เขาแกะพิสูจน์ก็ได้...แล้วอย่าลืมเอากล้องมาถ่ายรูปไว้ดูด้วยนะ...ถ้าไม่เชื่อที่เขาเล่า....???  ผมบอกขอบคุณช่างที่แนะนำครับ...

***   ถ้าท่านใดมีประสบการณ์เกียวการแกะตะกรุด..ช่วยเล่าเสริมด้วยครับ....หรือจะวิเคราะห์จากเรื่องที่ผมได้ฟังมากับหูตัวผมเองครับ...กรุณาช่วยแนะนำกันตามสมควร ครับ.

***   สวัสดีครับ   พิศร   ครับ      :090:   

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: "...เมื่อตะกรุดถูกแกะ..."
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พ.ค. 2551, 02:37:58 »
ผมเสียดายสุด ตะกรุดเปลือย หลวงพ่อจงวัดหน้าต่างนอก หนุ่ยเพื่อนผมแกะออกหมดเลย2ดอกเพราะพับไม่สวยร้อยเชื่อไม่ได้ พวกจับคลี่เองหมด ไปหมด2ดอกคับตอนนี้เก็บไว้ดูได้อย่างเดียวเสียดายแต่ทำใจได้แล้วครับ? :075:? ตะกรุดยังอยู่สวยม้วนซะสวยเลยครับ แต่ ไม่ขึ้นเอ็วแล้วเพราะไม่เหนียวไม่มีผลแล้วเฮ้อ คนสัพเพร่าเช่นผมเคยเตะแท่งกระจก
ไม่ลบคมกระเด็นเพราะมองไม่เห็น แล้วเป็นแค่รอยถากๆแดงๆ แต่หลังจากคลี่ ไม่มีแล้วครับ ...ทำใจขายต่อไม่ได้เสียดาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2551, 09:25:51 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: "...เมื่อตะกรุดถูกแกะ..."
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พ.ค. 2551, 04:10:09 »
 :) ครับ ของแบบนี้ไม่แน่ ครับ อยู่ที่ใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2551, 10:20:46 โดย M007 »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พ.ค. 2551, 07:42:46 »
ผมก็ไม่กล้าแกะเหมือนกันแหะๆ
ปุ่เคยบอกว่าถ้าแกะแล้วจะเสื่อมทันทีเพราะ
คนโบราณเค้าถือมากเรือ่งคลี่ตะกรุดออกดู
จริงเท็กก็คงต้องนานาจิตตังครับ
แต่ไม่แกะก็คงดีทีสุดเพราะระหว่างม้วนพระท่าน
ก็ต้องว่าคาถาไปด้วย เป็นการกรึงอาคมไปในตัว
ถ้าเราไปแกะออกดูก็น่าเสียดายของอยู่ครับ :-*
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พ.ค. 2551, 10:33:58 »
ทองก็คือทอง ครับ....ทั้งหมดอยู่ที่อำนาจจิตของ พระผู้ปลุกเสก ครับ
เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ค. 2551, 08:47:23 »
จงเชื่อในสิ่งที่ตัวเองเชื่อ  ;D   ไม่มีใครให้คำตอบได้ดีเท่ากับตัวของตัวเอง

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พ.ค. 2551, 09:07:10 »
ข้อห้ามของตะกรุดนารายณ์แปลงรูปคือ ห้ามแกะออกครับ ท่านพระอาจารย์นอง วัดทรายขาว ย้ำมาครับ :)