ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาช่วยหน่อยครับพี่ๆ  (อ่าน 2281 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
ปัญหาช่วยหน่อยครับพี่ๆ
« เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 08:34:48 »
เมื่อวานผมไปเช่าหุ่นพยนต์มาครับเช่ามาก้อ300กว่าบาทเเถวๆกะบ้านเพื่อนเป็นศูนย์พระเครื่องข้างในมีรูปพระอาจารย์ประสูติ ปิยธมมุโม
วัดในเตา จ.ตรัง เเล้วเขียนว่า มอบให้ศิษย์เป็นที่ระลึก
ผมได้มาเเล้วก้อเอามาตั้งไว้ในลิ้นชักข้างหน้าบ้านรอจนตอนค่ำเเล้วก้อเอาเข้า
บ้านโดยถามพี่ชาวบางพระเอา ว่าเอาเข้าบ้านยังไงเเล้วเอาเข้าบ้าน
เส้ดตั้งไว้บนพานหลังเตียงเเล้วผมก้อเอาเหล้าขาวเเล้วจุดธูปบอก
เเต่ก่อนหน้าที่ผมตั้งอ่าครับผมเผลอหันไปทางทิศตะวันตกอ่าครับเเต่ผมไม่รู้อ่าครับเลยรีบหันกลับ
เเล้วตอนค่ำผมก้อไม่เห็นอะไรเลยครับไม่ได้ยินเสียงคนเดินไม่ได้ฝัน
เเละผมก้อไม่สามารถรู้ได้ว่าเขาเข้ามาอยู่ในบ้านหรือยัง
ตอนเเรกก้อคิดว่าเปนของปลอมรึป่าวเพราะไปเอามาจากศูนย์ขายพระ
เเต่เขารับประกันว่าไม่ปลอมเเล้วอีกอย่างหุ่นพยนต์นั่นใส่ซองมาเเบบเหมือนว่าไปรับมาจากอ.ประสูติเลย
ผมก้อเลยตัดประเด็นนี้ไป
พี่ชาวบางพระทุกคนใครพอจะทราบเรื่องนี้ก้อช่วยเเนะนำผมด้วยนะครับ
เพราะผมไม่รู้จะทำไงดี
ไม่เข้าฝันไม่เห็นเลย
ผมก้อเรยไม่ทราบว่าเข้ามาอยุ่ในบ้านรึยัง
ผมขอรบกวนพี่ๆที่ใจดีที่เเวะเข้ามาอ่านกระทู้ของผมช่วยตอบที่นะครับ
ผมขอขอบพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ
เพราะผมเพิ่งจะเล่นของเเเบบนี้เลยทำอะไรไม่ถูก

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ปัญหาช่วยหน่อยครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 10:59:47 »
ไม่เกี่ยวกันมั้งครับ ลองบูชาไปก่อนแล้วกัน ของแบบนี้ พูดยากครับ  ;D

ออฟไลน์ underground

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - asawin4@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 11:44:12 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าของแบบนี้ไม่ใช่ทุกคนที่จะสัมผัสได้ ไม่ใช่ทุกคนที่จะเจอนะครับ อยู่ที่จิตของแต่ละคนมากกว่าครับ
คุณลองตั้งใจบูชาไปก่อนก็แล้วกันครับ
แค่..สะดุดพลาดในชีวิต อย่าไปคิดที่จะหยุดเดิน

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 12:21:07 »
ขอบคุณพี่ๆๆ
ที่เเวะเข้ามาตอบนะครับ
*-*
เเล้ววิธีที่บูชาเเบบถูกต้องเขาทำกันยังไงครับ
ถ้าเซ่นไหว้อาหารทุกวันได้รึป่าวครับหรือเฉพาะวันพระ
ทำไงเขาถึงจะเพิ่มความขลังอ่าครับ
เเบบว่าสวดมนต์เพิ่มความขลังอ่าครับ
พี่ๆคนไหนทราบช่วยตอบทีนะครับ
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 06:45:51 »
อย่าไปคิดว่าเค้าจะมาให้เหน เพราะนู๋คิดเหมือนพี่ตอนแรก การคิดแบบนี้จะทำให้เรากังวล พอเราไม่เจอจะพาลคิดไปว่าเค้าไม่อยู่กับเรา ยังไงเค้าก้อคุ้มครองเรา จะออกมาช่วยเวลาคับขันเท่านั้นแหละ ส่วนบางเรื่อง บางเหตุการณ์ความรู้สึกเรามันจะบอกเอง เลี้ยงเค้าให้ดี แล้วอย่าไปคิดมากนะ
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 06:46:42 »
ส่วนข้อมูลเพิ่มเติม รอท่านผู้มีประสบการณ์มาช่วยตอบละกันนะ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 06:51:06 »
 ;) อยู่ที่คน ครับ บางคนอยากเหงแต่ไมได้เหง บางคนไม่อยากเห็น แต่ชอบเห็น ครับ

5555555++ แล้วแต่คน ครับ ..... ดีแล้ว ครับ บูชาดีๆนะครับ ได้คุ้มคองเรา ::)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 07:38:55 »
หุหุ ไม่รู้ว่าจะตอบเยี่ยงไรดี ครับ บูชาไปเถิดจะเกิดผล :-*

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 07:46:45 »
เลี้ยงเค้าให้ดีๆ อย่าไปคิดหวังว่าจะต้องเจอครับ
ของแบบนี้ถึงเวลาแล้ว จะรู้ได้เอง
ไมมีไคที่เลี้ยงแล้วต้องเจอทุกคนหรอก
คนเลี้ยงไม่ได้เจอ คนเจอไม่ได้เลี้ยง
เหอๆ ;)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 07:48:35 »
อ่อ ลืมไปข้อ
ส่วนที่ว่าอยากให้เพิ่มความขลัง
ใบฝอยเค้าให้ทำอย่างไร
ก็ทำอย่างนั้นแหละครับ
เป็นคนดี หมั่นสวดมนต์แผ่ส่วนกุศลให้เค้า
ก็พอ เท่านี้เค้าก็จะได้พลังบุญเพิ่มขึ้นมาเอง
ไม่จำเป้นต้องไปสรรหาคาถามาปลุกเสกเพิ่มหรอกครับ
ของแบบนี้ เค้าเสกมาดีแล้ว

ออฟไลน์ fungfon

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 พ.ค. 2551, 06:50:07 »
ความรุ้สึกส่วนตัวนะครับขึ้นอยู่กับจิตใจและการรักษาศิลครับ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พ.ค. 2551, 03:44:45 »
เค้าเรียกว่า ซิ๊กเซนต์ หรือสัมผัสที่ 6

ไม่ใช่จะมีทุกคนหรอกครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ศิษย์9จังหวัด30พระอาจารย์

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 พ.ค. 2551, 05:45:33 »
? ?สมัยนี้ไม่เหมือนสมัยก่อน การที่ได้จะได้วัตถุมงคลมายึดเหนี่ยวจิตใจ ที่เข้มขลังเหมือนสมัยก่อนหาได้ยาก ถ้าได้มาจากศูนย์พระเครื่องเราจะนิ่งนอนใจไม่ได้ถ้าไม่ได้รับจากมือพระอาจารย์ หรือกลับไปให้พระอาจารย์ช่วยเป่าให้ได้จากมือท่าน จึงจะมั้นใจ
แต่จากการที่คุณปฏิบัติ และนับถือท่าน วัตถุนั้นๆก็จะมีความขลังหรือยึดเหนี่ยวจิตใจคุณได้เหมือนกัน :015:
โอม มหาละลวย...

เมตตามหานิยม และ เมตตามหาเสนห์ ที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวันมากที่สุด อยู่คง รองลงมา พระเครื่อง เครื่องลางแทนได้แล
ทุกอย่างสำคัญที่จิตและเจตนานะครับ

ผมยังตามหาพระอาจารย์ และบุญและทำนุบำรุง เผยแพร่ ศาสนาพุทธ จนกว่าจะหมดลมหายใจ~*

ออฟไลน์ เบด-เด็ก ซอย8 ครับ

• จตุตถะ
  • เบด ศิทย์หลวงพ่อเปิ่น
    • MSN Messenger - tanawat159@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 พ.ค. 2551, 11:32:46 »
มันแล่วแต่ว่าเค้าอยากอยู่หรือว่าไม่นะครับผมว่า
เพื่อนสนิทของฉัน…..ไม่จำเป็นต้องเป็นเพศเดียวกันเสมอไป…..
เพียงแค่เป็นใคร ๆ ที่เปิดใจ…..พร้อมที่จะดูแลต้นไม้แห่งมิตรภาพ….
ขณะที่ยอมรับว่าความสนิทสนมของเพื่อนต่างเพศกันนั้น…..ย่อมมีกฎบางอย่างที่เรา ต้องเคารพ…. และมีข้อจำกัดบางอย่างที่ทำให้เราไม่สามารถสนิทสนมกันได้มากเท่ากับเพื่อนเพศเดียวกัน

เพื่อนสนิทของฉัน…..ไม่จำเป็นต้องอยู่ตรงนั้นเสมอยามที่ฉันต้องการ…..
เพียงแค่อยู่ในความทรงจำ…..เอาไว้ให้นึกถึงมาเป็นกำลังใจในการก้าวต่อไป

เพื่อนสนิทของฉัน…..ไม่จำเป็นต้องพบกันเป็นประจำ…..เพียงแค่ฉันมองจากภาพถ่าย…
.. แล้วความทรงจำต่างๆ
ระหว่างเราก็จะทำให้ฉันมีความสุข…..ยิ้มหรือหัวเราะได้

เพื่อนสนิทของฉัน…..ไม่จำเป็นต้องโทรคุยกันทุกวัน…..เพียงแค่เมื่อเวลาผ่านไปแสนนาน…..
เมื่อได้มีโอกาสโทรหากันอีกครั้ง…..เรายังสามารถมีเรื่องราวมาแบ่งปันแก่กันและกันได้เหมือนวันก่อน

เพื่อนสนิทของฉัน…..ไม่จำเป็นต้องทานข้าวด้วยกันบ่อยๆ ….
เพียงแค่ในวันที่เราได้กลับมาทานข้าวด้วยกันอีกครั้ง…..แม้จะมีช่วงเวลาของความเงียบ…..  ในความเงียบงันนั้นก็จะเป็นเวลาที่เราซึมซับในตัวตนของกันและกัน….. ตระหนักว่า