ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้หน่อยคับเรื่องรูปที่จะสัก  (อ่าน 3027 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปัจเจกภูมิ

• ปฐมะ
  • *
เป็นเรื่องสมควรไหมที่จะเอารูปพระพุทธรูปปางต่างมาสักที่ผิวหนัง ถ้าสักได้ใครมีรูปก็ช่วยโพสกันด้วยน่ะคับ  ผมมันโง่เขลาช่วยแจงให้แทงตลอดด้วยคับ ชอบคุณครับ..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
รบกวนผู้รู้หน่อยคับเรื่องรูปที่จะสัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ค. 2551, 10:31:16 »
ไม่มีใครโง่เขลา นอกจากไม่เข้าใจในสิ่งนั้นๆ ไม่เคยเจอสัมผัสกับสิ่งนั่น แต่ไม่ได้ถือว่าโง่เขลา

ความเห็นของผม ไม่เหมาะสมครับ เพราะว่าเราอาจจะเผลอทำอะไรไม่ดีไปโดยไม่รู้ตัว พลาดได้ทุกเมื่อ  :095:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
รบกวนผู้รู้หน่อยคับเรื่องรูปที่จะสัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พ.ค. 2551, 01:24:41 »
 :002:  ในความคิดของผม รูปพระพุทธเจ้า ถือว่าอยู่สูง สุด และยิ่งใหญ่ ในโลก เหนือ โลก ทั้ง   3
เป็นสิ่งที่ อยุ่สูงสุดแล้ว ในจักรวาลนี้ก็ได้   .......คิดเอาเอง ครับ ว่าสมควร ใหม ครับ ......  :100:

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พ.ค. 2551, 01:53:33 »
ในความคิดของผมนะครับ...ผมไม่แนะนำให้นำรูปพระพุทธเจ้าไปเป้นรูปสักครับ เพราะเราๆท่านๆสามารถทำผิดอะไรได้มากมาย ไม่เหมาะครับ ไม่เหมาะแน่ๆ
จริงๆแค่รูปพระสงฆ์..ผมยังไม่ค่อยจะรู้สึกดีนักเลยครับ

ออฟไลน์ เทพบุตรสารเลว

• ทุติยะ
  • **
  • ชีวิตนี้เป็นหนี้ พ่อ แม่
    • MSN Messenger - ji_cho@hotmail.com

ศิษย์พ่อแก่
ถ้าคิดจะทิ่มก็ได้เหมือนกันแต่ต้องอยู่สูงไว้ก่อน

ส่วนมากพ่อแก่จะไม่ค่อยให้พ่อจะดูตามลักษณะลูกศิษย์เอง
ศิษย์พ่อแก่

ออฟไลน์ ภานุวัฒน์

• ตติยะ
  • มีของดี ทำดี แล้วจะได้ ดี
    • MSN Messenger - gangster_poppylove_74@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พ.ค. 2551, 06:46:01 »
สูงเกินไปครับ

พระศาสดา เลยนะครับ

ออฟไลน์ ปัจเจกภูมิ

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พ.ค. 2551, 07:20:34 »
 :054: :054: ขอบคุณมากๆครับ? :054: :054:

ออฟไลน์ hero

• ตติยะ
  • Oo๐.ไม่เสียเลือด รอยสักก็ไม่เกิด.๐oO
แต่พ่อของผมสักนะคับเป็นรูปพระพุทธเจ้าแล้วพ่อแก่เอาดอกบัวมาถวายสักเป็นประวัติพระพุทธเจ้าเลยนะคับพ่อผมอายุ50+แล้วคับอยู่กะคนที่สักมากว่าทำดีเพียงใด
*ไม่เสียสละ*  *ชัยชนะก็ไม่เกิด*
(ไม่เสียเลือด)  (รอยสักก็ไม่เกิด)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พ.ค. 2551, 10:11:58 »
เหรียญมี 2 หน้าเสมอ นานาจิตตัง ครับ  :048:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2551, 12:42:12 »
ผมว่ารูปพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นสิ่งที่ต้องเอาไว้สูงที่สุด  ถ้าใครคิดว่าสักไปแล้วสามารถที่จะรักษารูปนี้ให้เหมาะสมได้ตลอดทั้งกลางวันและกลางคืน ทั้งหลับและทั้งตื่น  ทั้งนั่ง นอน ยืน เดิน  โดยไม่ไปประกอบทางเพศกับสตรี   ให้สตรีอยู่สูงกว่า  ก้อสักได้ครับ ผมว่าจะอยู่ในร่างกายของพระสงฆ์มากกว่าฆราวาสครับ

แต่อย่างที่ท่านหนึ่งว่า เหรียญมีสองด้านเสมอ

แต่ถ้าเป็นตัวกระผมแล้ว ไม่ยอมสักเด็ดขาดครับเพราะรู้ว่ารักษาท่านให้อยู่สูงตลอดเวลาไม่ได้ครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2551, 07:24:19 »
เคยเห็นสักกันครับแต่ไม่ได้เป็นรุปองค์พระพุทธท่านซะทีเดียว
แต่เป็นตัวยันต์ที่ออกมาเป็นรุปองค์พระ อย่างยันต์พระควัม
หรือยันต์พระเจ้า 16 พระองค์บางยันต์
ก็มีลักษณะเป็นรุปองค์พระพุทธเจ้าครับ
แต่ผมว่ารักษาได้ยากมากๆ  เพราะมีโอกาสทำไม่ดีโดยที่เราไม่ได้ตั้งใจเยอะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ