ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญหลวงปู่เจือรุ่นแรก  (อ่าน 15055 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เหรียญหลวงปู่เจือรุ่นแรก
« เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 10:36:48 »
จำเป็นไหมครับว่าต้องมีการจาร จากหลวงปู่ พอดีที่บ้านมี1เหรียญได้มานานแล้วครับเพิ่งเห็นครับ แต่เหรียญที่มีไม่มีจาร

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 11:28:02 »
จิงๆ แล้วก็ม่ะจำเป็นหรอกนะครับ

แต่ส่วนมากคนจะนำไปให้หลวงปู่ท่านจารให้อีกที ครับ

แล้วแต่คนคิดคับ

แต่ผมว่า ทองยังไงก็เป็นทองครับ
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 12:15:09 »
 :002: แค่ศรัทธาและนับถือ และมีรูปหลวงปู่อยุ่ในเหรียญ ก็สุดยอดและครับ
แต่ถ้าหากเอาไปจาร .... ก็จะทำเหมือนให้เหรียญมีค่าขึ้น ครับ ทางด้านพาณิชย์
เช่น ... เหรียญที่มีจาร จะดูมีราคาคุณค่ามากว่า เหรียญ ที่ไม่มีจารครับ

อย่าคิดมากเลย ครับ ...อยู่ที่เรา แขวนเพื่ออวดชาวบ้าน
? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? หรือแขวนเพื่อศรัทธา ครับ
                                                หรือเจตนาเพื่อพาณิชย์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2551, 12:17:36 โดย M007 »

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 12:47:19 »
[shake]ถามจริงๆ อยากได้แบบมีจาร หรือ แบบไม่มีจาร[/shake] ขนาดเหรียญ ยังชอบกรรมการเลย มันพิเศษกว่า แต่ไม่ได้วิเศษกว่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 01:19:14 »
มีจารจะดูสวยเข้มขลังกว่า แต่พุทธคุณก็เหมือนกันแหละครับ  :095:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 04:17:03 »
ถามผิดครับ :075: จะถามว่าถ้าไม่มีการจารเนี้ยะ มันจะปลอมไหม

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญหลวงปู่เจือรุ่นแรก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 06:42:42 »
ไม่จำเป็นเลยครับ ขอให้เหรียญแท้ไว้ก่อน เชื่อแน่นอนว่าพุทธคุณไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากันครับ ลองชมเหรียญของผมก่อนเพื่อเป็นแนวทางได้ครับ
....

....
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 07:39:46 »
ถามผิดครับ :075: จะถามว่าถ้าไม่มีการจารเนี้ยะ มันจะปลอมไหม

ผมว่าไม่สำคัญว่าจารไหม เพราะว่า ท่านสร้างมาเน 1000  2000 เหรียญ มานั่งจารก็ไม่ไหวอ่ะครับ  :095:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 09:29:33 »
ครับ ไม่จำเป็นเสมอไปครับท่าน ของท่านหอมเชียง น่าจะเป็นเนื้อทองแดงกะไหล่ทอง ตอนนี้ก็เริ่มหายากแล้ว

ไปหาประวัติมาให้ครับ

วัตถุมงคลชุดที่  1  สร้างเมื่อปี  พ.ศ.2534  วัตถุมงคลชุดนี้มีเพียงเหรียญโลหะ  รุ่นแรก  และเหรียญผงเท่านั้น  เหรียญรุ่นแรกและเหรียญผง
นี้  ผู้เขียน  ( นายสุธน  ศรีหิรัญ )  เป็นผู้สร้างถวายเมื่อปี  พ.ศ.2534  โดยเชิญ  ช่างโสภณ   ศรีรุ่งเรือง  หรือ  ? ช่างตุ้ม ?  มานั่งแกะแม่พิมพ์
ที่หอพระวัดกลางบางแก้ว  โดยนิมนต์หลวงปู่เจือมานั่งเป็นแบบ  เรียกว่าแกะกันแบบสด ๆ  ไม่ได้ดูภาพถ่าย  แต่ดูจากองค์จริงช่างตุ้มบอกว่าเป็นครั้ง
แรกในชีวิตและคงครั้งเดียวเท่านั้นที่แกะแม่พิมพ์  จากการนั่งแกะแบบจากองค์จริงจนเสร็จเรียบร้อย  ติ ? ชมดู กันต่อหน้าหลายสายตาจนเหมือนจริง
ใช้เวลาหลายชั่วโมง  ? หลวงปู่เจือ ?   ท่านก็เมตตานั่งเป็นแบบให้จนเสร็จสิ้น  ผู้เขียนสร้างถวายฟรีทั้งหมดเพื่อให้หลวงปู่เจือ  แจกฟรี  ดังนั้น

1.เนื้อโลหะทองคำ ผสมจากชนวนแผ่นยันต์หลายหลวงพ่อรวมทั้งหลวงปู่เจือ ที่จำได้แน่ ๆ สององค์คือ พ่อท่านคลิ้ง วัดถลุงทอง และพ่อท่าน
จันทร์  วัดทุ่งเฟื้อ  สร้างทั้งหมดจำนวน  13  เหรียญ
2.เนื้อเงิน  ผสมจากชนวนแผ่นยันต์ของหลวงปู่เจือและเกจิอาจารย์อีกหลายองค์หล่อหลอมรีดก่อนปั๊ม  จำนวน  100  เหรียญ
3.เนื้อทองแดงกะไหล่ทอง  และไม่กะไหล่ทอง  หลอมเนื้อจากชนวนก้านช่อพระชัยวัฒน์ หลวงปู่บุญ และแผ่นยันต์ของหลวงปู่เจือรวมกับ
แผ่นยันต์ของเกจิอาจารย์มากมายที่ผู้เขียนไปเขียนเรื่องและไปกราบจำไม่ได้ทั้งหมด  อาทิ   พ่อท่านคลิ้ง  พ่อท่านจันทร์  พ่อท่านแก่น  พ่อ
ท่านหนูจันทร์   หลวงพ่อเครื่อง  หลวงพ่อทองอยู่   หลวงพ่อแผ่ว  หลวงพ่อแช่ม หลวงพ่อเต้า  เป็นต้น  หล่อหลอมแล้วปั้นเป็นเนื้อทองแดง
2,500  เหรียญ  กะไหล่ทอง  2,500  เหรียญ
4.เนื้อผง  เหตุที่อยากสร้างเนื้อผงด้วย  เพราะตอนเวลาที่ผู้เขียนเดินทางไปเขียนเรื่อง  ( ตั้งแต่ปี  2516 )  บ้าง  กราบนมัสการพระเถระต่าง ๆ  ทั่วประเทศบ้าง  ทั้งไปส่วนตัวและเมื่อมีโอกาสไปราชการต่างจังหวัดบ้าง  ก็ชอบที่จะขอ  ? ผงวิเศษ ?  จากหลวงพ่อต่าง ๆ  มาเก็บไว้มากมายนับร้อยหลวงพ่อ  โดยเฉพาะผงของสำนักเขาอ้อ  ไม่ว่า  อาจารย์เอียด  หลวงพ่อคง  วัดบ้านสวน  พระอาจารย์นำ  แก้วจันทร์  ชานหมากพ่อท่านเขียว  พ่อท่านคล้าย  ฯลฯ  จึงเอาผงเหล่านั้นมารวมกับผงของหลวงปู่บุญ  หลวงปู่เพิ่มแล้ว  ให้ช่างถอดพิมพ์จากเหรียญปั๊มเป็นเหรียญเนื้อผงขึ้นมา  จำนวน  2,000  องค์
          เหรียญโลหะและผงรุ่นแรกนี้  ผู้เขียนสร้างถวายโดยไม่รับค่าตอบแทนใด ๆ  ทั้งสิ้น  แล้วถวายจริง ๆ  คือถวายให้ปลุกเสกแล้วถวายเลย  ขอ
กลับมาเพียงเหรียญทองคำเหรียญเดียว   และทุกวันนี้ก็มีเพียงเหรียญนี้เหรียญเดียว    เหรียญรุ่นแรกนี้ท่านปลุกเดี่ยวอยู่เป็นเวลานานหนึ่งพรรษา
เต็ม ๆ  เมื่อมีคนรู้ว่าผู้เขียนเป็นคนสร้างถวายก็มาขอแบ่งจากผู้เขียนมากมาย  ก็บอกไปเช่นที่เขียนมานี้ หลวงปู่เจือเมื่อรับถวายไปแล้ว  ท่านก็แจกฟรี
อย่างเดียว  ไม่นานก็หมด  ยกเว้น  ? เหรียญเนื้อผง ?    ท่านบอกกับผู้เขียนตอนนั้นว่าเอาไว้แจกตอน  มรณภาพ แต่ภายหลังมีคนรู้ไปรบเร้าท่าน
ก็เอามาแจกจนหมดเช่นกัน

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 09:55:30 »
โอ้ ขอบคุณความรู้เพิ่มเติม ของพี่ทัศ จะได้เป็นทางเลือกในการหาเช่า  :095:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 09:57:12 »
จารไม่จารนั้นไม่เกี่ยวขึ้นอยู่กับคุณ แม้เป็นของแท้แน่นเอี๊ยด ...ถ้าคุณเป็นคนดีพระท่านคุ้มครอง ถ้าคุณ...ท่านบ๊ายบาย

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2551, 10:27:13 »
เดี๋ยวกลับบ้านจะเอามาให้พี่ๆพิจารณาครับ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2551, 10:50:38 »
การจารเหรียญนี่ หมายถึงว่า เป็นที่ระลึก ว่าครั้งหนึ่งเราเคยใด้ไปกราบพระองค์นั้นฯ แต่ไม่ใด้หมายความว่า ขลังหรือไม่ขลังหรอกครับ

แต่เหรียญหลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม ของผมทุกเหรียญ จะมีจารหมด โดยที่ไม่เคยขอท่านเลย แต่ช่วงนี้ขอความกรุณาอย่ารบกวนหลวงปู่มากครับ เนื่องจากสุขภาพท่านไม่ค่อยดี

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2551, 12:18:09 »
การจารเหรียญนี่ หมายถึงว่า เป็นที่ระลึก ว่าครั้งหนึ่งเราเคยใด้ไปกราบพระองค์นั้นฯ แต่ไม่ใด้หมายความว่า ขลังหรือไม่ขลังหรอกครับ

แต่เหรียญหลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม ของผมทุกเหรียญ จะมีจารหมด โดยที่ไม่เคยขอท่านเลย แต่ช่วงนี้ขอความกรุณาอย่ารบกวนหลวงปู่มากครับ เนื่องจากสุขภาพท่านไม่ค่อยดี

ขนาดศิษย์บอกห้ามจารท่านยังเอาไปจารจนได้ อัธยาศัยดีมากครับ หลวงปู่แย้ม

คุณบีมหายไปนานเลยนะครับ อิอิ   :095:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2551, 04:07:40 »
รบกวนถามอีกนิดครับ เพิ่งกลับไปขอเตี่ยมาครับ ยังไม่ได้ถ่ายให้พี่ๆพิจารณา คือผมจะล้างเหรียญด้วยวิธีใดได้บ้างครับ คือมันจะมีคราบคล้ายๆสนิมเขียว(เรียกผิดขออภัย)ขึ้นอะครับ :100:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2551, 08:25:01 »
เคยได้ยิน ( แต่ผมไม่เคยลองนะครับ ) ใช้นีเวียร์ล้าง อ่ะครับ :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2551, 09:03:22 โดย สิบทัศน์ »

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2551, 08:59:02 »
รบกวนถามอีกนิดครับ เพิ่งกลับไปขอเตี่ยมาครับ ยังไม่ได้ถ่ายให้พี่ๆพิจารณา คือผมจะล้างเหรียญด้วยวิธีใดได้บ้างครับ คือมันจะมีคราบคล้ายๆสนิมเขียว(เรียกผิดขออภัย)ขึ้นอะครับ :100:

พี่ทัศ บอกได้ใกล้เคียงครับพี่ แต่จริงๆแล้ว เซียนพระทั้งหลาย เค้าใช้ นีเวียร์ ล้างครับ เป็นวิธีที่เบาและนุ่มที่สุด คำเตือน กะไหล่จะหายถ้าคุณล้าง  :075:

• ...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2551, 09:01:39 »

พี่ทัศ บอกได้ใกล้เคียงครับพี่ แต่จริงๆแล้ว เซียนพระทั้งหลาย เค้าใช้ นีเวียร์ ล้างครับ เป็นวิธีที่เบาและนุ่มที่สุด คำเตือน กะไหล่จะหายถ้าคุณล้าง? :075:

อ่าครับ โทดที อิอิ ฉับฉน 555+ แต่เสียดายกะไหล่ หุหุ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2551, 12:37:07 »
กะไหล่หลุด ทำให้พระหมดความสวยไป  :075:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2551, 08:47:39 »
พี่ๆว่าเหรียญรุ่นแรกของท่านจะมีปลอมไหม วันก่อนไปกราบท่านมาช่วงเย็น ได้พบท่าน และได้สิ่งที่ต้องการสมใจครับ  :052: มีเหรียญอยู่1เหรียญสวยมากๆเห็นหลวงพี่พูดว่าสะดุ้งกลับอะไรนี้ แหละ ลืมบอกครับเหรียญฝังอยู่ในเบี้ยะครับ ทำบุญบูชา 900 ครับ เงินมะพอเลยไม่ได้เอา :005:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 09:10:27 »
เหรียญรุ่นแรกนี้ในเวปบ้างเวปราคาเช่ากันแรงเหมือนกันนะครับ มีท่านใดเห็นของปลอมมาบ้างหรือยังครับ

• ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 09:52:53 »
พี่ๆว่าเหรียญรุ่นแรกของท่านจะมีปลอมไหม วันก่อนไปกราบท่านมาช่วงเย็น ได้พบท่าน และได้สิ่งที่ต้องการสมใจครับ? :052: มีเหรียญอยู่1เหรียญสวยมากๆเห็นหลวงพี่พูดว่าสะดุ้งกลับอะไรนี้ แหละ ลืมบอกครับเหรียญฝังอยู่ในเบี้ยะครับ ทำบุญบูชา 900 ครับ เงินมะพอเลยไม่ได้เอา :005:
เหรียญรุ่นแรกนี้ในเวปบ้างเวปราคาเช่ากันแรงเหมือนกันนะครับ มีท่านใดเห็นของปลอมมาบ้างหรือยังครับ

มีปลอมครับ ระวังกันด้วยนะครับ :001:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 10:06:45 »
เหรียญรุ่นนี้มีจุดตายในการดูไหมครับ เพื่อพี่น้องจะได้ระวัง

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญหลวงปู่เจือรุ่นแรก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 10:56:34 »
ถ้าจะหาเก็บ ช่วงนี้แนะนำเปนเหรียญทองแดง เน้นที่หูเหรียญแตกจะปลอดภัยครับเพราะส่วนใหญ่เหรียญรุ่นนี้หูจะแตก เพราะถ้าเปนกะหลั่ยทองหลังๆไม่เก๊เลย ก็เอาเหรียญทองแดงมาทำกะหลั่ยใหม่ ครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2551, 12:11:22 »
ถ้าจะหาเก็บ ช่วงนี้แนะนำเปนเหรียญทองแดง เน้นที่หูเหรียญแตกจะปลอดภัยครับเพราะส่วนใหญ่เหรียญรุ่นนี้หูจะแตก เพราะถ้าเปนกะหลั่ยทองหลังๆไม่เก๊เลย ก็เอาเหรียญทองแดงมาทำกะหลั่ยใหม่ ครับ

ขอบคุณครับ พี่หอมเชียง