ผู้เขียน หัวข้อ: หวัดดีค่ะศิษย์พี่ทุกๆๆท่าน ....จากแพนใกล้สะใภ้แดนจิงโจ้จ้า  (อ่าน 3476 ครั้ง)

ออฟไลน์ lanena

• อีกเสี้ยวหนึ่งของชีวิตในต่างแดน
  • ตติยะ
  • ศิษย์น้องสะใภ้เมืองจิงโจ้
นู๋เป็นศิษย์น้องวัดบางพระคนนึงค่ะ     ได้ไปสักกะหลวงพี่นันต์มา 2  รอบแต่เป็นสักน้ำมันนะคะ  หลวงพี่นันต์ใจดีมากมาย แต่ไม่ค่อยพูดเลยค่ะท่านนิ่งเหลือเกิน   
รอบแรกนู๋ได้ลงนะหน้าทองกะสาริกาที่หน้าผาก ลิ้นและแขน
ส่วนรอบสองได้แจ้งความจำนงค์กะหลวงพี่นันต์ว่าจะต้องย้ายถิ่นฐานไปอยู่ต่างประเทศขอเอาแบบคุ้มครอง ป้องกัน แคล้วคลาด  หลวงพี่ท่านได้จัดการสักน้ำมันรูปหงษ์คู่ให้ 2 แขนเลยค่ะ  รอบนี้ท่านลงหนักพอควรค่ะ ขนาดสักน้ำมันยังเลือดซิบเลยค่ะเนี่ยผ่านมา 5 วันแระยังตกสะเก็ดเป็นรอยอยู่เลยค่ะ  ....หุหุ  แต่ใจจริงนู๋อยากสักหมึกเลยค่ะแต่เกรงใจบุพการี เพราะแม่เปงคนหัวโบราณค่ะเคยขออนุญาติแล้วแต่ท่านบอกไม่ให้  ก้อเลยสักน้ำมันดีกว่าค่ะนู๋ว่าเนี่ยเป็นสิ่งหนึ่งที่จะทำให้ของดีติดตามไปคุ้มครองดูแลนู๋ก้อได้นะคะคือการที่เคารพเชื่อฟังบุพการี ไม่ทำให้ท่านทุกข์ใจค่ะ

ปล.  รบกวนถามศิษย์พี่นิดนึงค่ะว่าความหมายของยันต์หงษ์คู่อยากละเอียดมีสรรพคุณอย่างไรบ้างค่ะ   ขอบคุณมากค่ะ
ศิษย์น้องสะใภ้แดนจิงโจ้

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
อยู่ออสเตรเลียหรอค้าบ อุอุ

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีฉันท์พี่น้อง ต้อนรับเข้าสู่เว็บวัดบางพระ และวัดบางพระครับ

เอาของดีตัดตัวไปไม่เสียหายครับผม

ตอบ  ปล.หงษ์คู่พุทธคุณด้านเมตตามหาสเน่ห์ ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เห็นด้วยครับ เมตตาแน่นอน :002:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
หมายถึง ลิเวอร์พูลครับ ล้อเล่นนะครับ ดีเด่นทางเมตตาครับ..

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
หมายถึง    ทางเมตตา  ขอรับพี่น้อง :017: :002:
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
หมายถึง ลิเวอร์พูลครับ ล้อเล่นนะครับ ดีเด่นทางเมตตาครับ..

ลิเวอร์พูล อาจจะหมดตัวได้นะครับ ไม่น่าใช่ทางเมตตา  :095:

• อีกเสี้ยวหนึ่งของชีวิตในต่างแดน
  • ตติยะ
อยู่ออสเตรเลียหรอค้าบ อุอุ

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีฉันท์พี่น้อง ต้อนรับเข้าสู่เว็บวัดบางพระ และวัดบางพระครับ

เอาของดีตัดตัวไปไม่เสียหายครับผม

ตอบ? ปล.หงษ์คู่พุทธคุณด้านเมตตามหาสเน่ห์ ครับ

• ตติยะ
ขอบคุณมากค่ะศิษย์พี่? ใช่ค่ะนู๋อยู่ออสเตรเลีย ในซิดนีย์ค่ะ
รบกวนบรรดาศิษย์พี่ อีกรอบนะคะ  แล้วทำไมหลวงพี่นันต์ถึงไม่สักยันต์ครูแบบพวกผู้ชายให้นู๋บางหล่ะค่ะ ประเภท 9ยอด ฯลฯ หล่ะค่ะ   แล้วถ้านู๋บอกหลวงพี่จะสักให้นู๋ไม๊คะ   คือศรัทธามาก  ชอบมากค่ะ ชอบมานานแล้วเรื่องสิ่งที่มองไม่เห็นอ่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
จากศิษย์น้องสะใภ้แดนจิงโจ้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2551, 03:15:25 โดย lanena »

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ท่านขอหลวงพี่ก็จัดให้...ถ้าอยากได้พวกเสือบอกหลวงพี่ญาได้ท่านจัดให้อยู่แล้ว

• อัฏฐมะ
ขอบคุณมากค่ะศิษย์พี่? ใช่ค่ะนู๋อยู่ออสเตรเลีย ในซิดนีย์ค่ะ
รบกวนบรรดาศิษย์พี่ อีกรอบนะคะ? แล้วทำไมหลวงพี่นันต์ถึงไม่สักยันต์ครูแบบพวกผู้ชายให้นู๋บางหล่ะค่ะ ประเภท 9ยอด ฯลฯ หล่ะค่ะ?  แล้วถ้านู๋บอกหลวงพี่จะสักให้นู๋ไม๊คะ?  คือศรัทธามาก? ชอบมากค่ะ ชอบมานานแล้วเรื่องสิ่งที่มองไม่เห็นอ่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
จากศิษย์น้องสะใภ้แดนจิงโจ้

9ยอด สักตรงต้นคอผู้หญิง จะดู ดุไปนะครับ ความคิดผมนะ ผมว่าดู แรงไปนิสนึง อิอิ

ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ลองขอดูครับ หลวงพี่นัน ท่านใจดี มือไม่หนักมากเท่าไหร่

Ps. หลวงพี่ญา ก็ส่วนมากผู้ชายไปสักเน้อ....... ลองไปก็ได้ครับ หลวงพี่ท่านเมตตาดีครับ  :095:

• ตติยะ
อิอิ.....*-*  ขอบคุณมากค่ะศิษย์พี่ผู้ใจดี   
ถ้ามีเวลาก่อนวันนู๋จะบินกลับซิดนีย์  นู๋จะพยายามเจียดเวลาไปให้ได้เลยค่ะ  มีเรื่องนึงอยากจะรบกวนถามบรรดาศิษย์พี่ทั้งหลายอย่าหาว่านู๋ไม่รู้กาละเทศะเลยนะคะ หรืออย่าคิดเป็นเรื่องลามกอนาจาร หรือเรื่องต่ำๆๆ  นู๋สงสัยว่าถ้าเกิดจะไปสักแล้วพอดีเป็นวันนั้นของเดือนเนี่ย จะทำไงดีคะ   หรือว่าให้ระงับหรือรอเวลาไว้ก่อน   รบกวนหน่อยนะคะศิษย์พี่

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ผู้หญิงเอาเมตตาไว้ก่อนครับ ^^" อีกประเด็นไม่ทราบอ่ะครับ ถ้ายังไงก็เลี่ยงก่อนก็ดีครับ :075:

• ตติยะ
ผู้หญิงเอาเมตตาไว้ก่อนครับ ^^" อีกประเด็นไม่ทราบอ่ะครับ ถ้ายังไงก็เลี่ยงก่อนก็ดีครับ :075:
ค่ะศิษย์พี่สิบทัศน์ 
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำชี้แนะ 

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
เมตตา...ครับ เคถาหงษ์ทองก็มีบทเมตตาเป็นหลัก
ยินดีนะครับ   :027:

• อัฏฐมะ
ส่วนใหญ่ การครอบเศียร์ครอบครู ห้ามผู้หญิงเป็นเช่นนั้น เข้าพิธีอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการสักไหม

ผมว่าให้ลูกผู้หญิง(แกร่ง) ศิษย์บางพระ มาตอบอีกทีดีกว่า เพราะว่าผมไม่เคยเป็นอ่ะครับ ตอบไม่ได้ชัวร์ 100%  :095:

• ตติยะ
ส่วนใหญ่ การครอบเศียร์ครอบครู ห้ามผู้หญิงเป็นเช่นนั้น เข้าพิธีอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการสักไหม

ผมว่าให้ลูกผู้หญิง(แกร่ง) ศิษย์บางพระ มาตอบอีกทีดีกว่า เพราะว่าผมไม่เคยเป็นอ่ะครับ ตอบไม่ได้ชัวร์ 100%  :095:
ขอบคุณมากค่ะศิษย์พี่โจรสลัด
ไม่รู้นู๋จะมีเวลาทันอะเป่าค่ะ  เพราะต้องบินกลับซิดนีย์วันพุธที่ 25 นี่แล้วอ่ะค่ะ   ถ้าไม่ทันจริงๆๆ ก้อคงต้องรอกลับมาเมืองไทยปีหน้าอ่ะค่ะ 
รบกวนฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะศิษย์พี่โจรสลัด

• ตติยะ
เมตตา...ครับ เคถาหงษ์ทองก็มีบทเมตตาเป็นหลัก
ยินดีนะครับ   :027:
ขอบคุณมากค่ะศิษย์พี่รพินทร์   ถ้ามีไรจะชี้แนะนู๋อีกเชิญเลยนะคะ เต็มใจน้อมรับค่ะ   
หุหุ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เมตตา เหมาะสมครับ ไปไหนมีไรใครก็เมตตา ทำไรผู้ใหญ่เมตตา อยู่บ้านด้วยเมตตา มีความคดี ก็มีแต่คนเมตตา ไม่เป็นปัญหาใดๆเพราะเขาเมตตา อะไรหนักๆก็เป็นเบาเพราะเขาเมตตา
อืมคำเดียว108เลยครับ แถมสง่างามด้วยนะครับหงส์น่ะ ^^
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ตติยะ
เมตตา เหมาะสมครับ ไปไหนมีไรใครก็เมตตา ทำไรผู้ใหญ่เมตตา อยู่บ้านด้วยเมตตา มีความคดี ก็มีแต่คนเมตตา ไม่เป็นปัญหาใดๆเพราะเขาเมตตา อะไรหนักๆก็เป็นเบาเพราะเขาเมตตา
อืมคำเดียว108เลยครับ แถมสง่างามด้วยนะครับหงส์น่ะ ^^

ค่ะพี่  ขอบคุณมากนะคะศิษย์พี่ peachsama

ออฟไลน์ underground

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - asawin4@hotmail.com
    • อีเมล
มาช้าไปหน่อย ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ผมก็อยู่ออสเหมือนกัน ว่างๆ เมลมาคุยกันได้ครับ
แค่..สะดุดพลาดในชีวิต อย่าไปคิดที่จะหยุดเดิน

• อัฏฐมะ

ผมว่าให้ลูกผู้หญิง(แกร่ง) ศิษย์บางพระ มาตอบอีกทีดีกว่า เพราะว่าผมไม่เคยเป็นอ่ะครับ ตอบไม่ได้ชัวร์ 100%? :095:
ขอบคุณมากค่ะศิษย์พี่โจรสลัด
ไม่รู้นู๋จะมีเวลาทันอะเป่าค่ะ? เพราะต้องบินกลับซิดนีย์วันพุธที่ 25 นี่แล้วอ่ะค่ะ?  ถ้าไม่ทันจริงๆๆ ก้อคงต้องรอกลับมาเมืองไทยปีหน้าอ่ะค่ะ?
รบกวนฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะศิษย์พี่โจรสลัด

ยินดีให้คำปรึกษาครับ  :017: