ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนทักผมครับ  (อ่าน 5146 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มีคนทักผมครับ
« เมื่อ: 15 มิ.ย. 2551, 09:56:55 »

พอดีผมเอาสร้อยที่ห้อยคอมาทำเป็นเชือกคาดเอวใส่ตระกรุดและเบี้ยแก้ โดยส่วนตัวที่ทำเพราะผมคิดว่าสร้อยทนทานขาดยากและไม่เหม็นและไม่ดำ แต่เมื่อวานไปสักมีพี่ท่านหนึ่ง(รู้สึกพี่เขาจะเกินๆนิด)เขาเมตตาบอกว่าเอาสร้อมที่ห้อยพระมาทำเป็นเชือกคาดเอวมันไม่เป็นมงคล พี่ๆคิดว่างัยครับ รบกวนด้วยครับถ้าไม่ดีจริงๆผมจะได้เปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2551, 09:58:29 โดย Link »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2551, 10:03:42 »
แนะนำมา ทำตามไปก็ไม่เสียหายครับ :002:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2551, 10:11:25 »
แปลกดีครับพึ่งเคยเห็นเหมือนกัน
แต่ที่ผ่านมาเคยเห้นแต่ คนเอาเข็มขัดเงินมาร้อยตะกรุดแล้วคาดเอวคับ
แบบนั้นก็ทนทานดีเหมือนกัน อิอิ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: มีคนทักผมครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2551, 10:25:07 »

เรียนคุณ LINK (หนุ่ม)

........(ตามความเห็นส่วนตัว)ไม่น่าเกี่ยวครับ การเอาสร้อยห้อยคอได้ไปทำสายคาดเอว

เพราะเป็นสร้อยธรรมดา ไม่ได้มีพุทธคุณนี่ครับ

........ที่น่าจะระวัง น่าจะเป็นการที่สาวๆ เอาสร้อย ไปใส่ข้อเท้า ถ้าเป็นลายสร้อยที่เป็น ลายมงคล จะไม่ดีต่อผู้ใส่น่ะครับ

เว้นแต่เด็กๆอายุไม่เกินขวบครับ

.......ขอบคุณครับ..................................

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2551, 10:32:03 »
ขอบพระคุณ พี่สิบทัศน์ พี่ gottkung และพี่เด็กวัดในครับ  :053:

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 08:44:16 »
ผมว่าอาจจะไม่เหมาะสมมั้งครับ
เพราะสร้อยนี่ส่วนใหญ่ไว้ที่คอ
เเล้วผมก้อไม่เคยเหนด้วยอะครับ
เเต่ถ้าไม่คิดไรมากก้อคาดไปเหอะครับ

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 01:01:43 »
ผมว่า...ไม่เป็นไร กระมังครับ เพราะสายเชือกร่มหรือสายไนลอนก็นำมาแขวนพระเครื่องห้อยคอ ออกจะบ่อยไป
แต่หากไม่สบายใจ ก็เปลี่ยนไปเป็นเชือกอย่างอื่นก็ได้นี่ครับ เน้นสบายใจและสะดวกเป็นหลัก
แปลกดีนะครับ ผมเองก็พึ่งเคยเห็นว่านำสายสร้อยมาแทนเชือกร้อยเครื่องรางแขวนเอว
หากจะต้องกังวลก็มักจะเป็นตะกรุดเสียมากกว่า เพราะตะกรุดบางสำนัก ลงพุทโธ หรือยันต์ขั้นสูงไว้ เช่น ยันต์อิติปิโส ฯลฯ ซึ่งจัดเป็นยันต์ที่กล่าวถึงพระพุทธเจ้า ดังนั้นจึงไม่ควรนำมาแขวนเอวเป็นอย่างยิ่ง
หลวงพ่อหวล วัดพุทไธยสวรรค์ เคยทำตะกรุดอิติปิโสร้อยห้อง ออกมาให้บูชา ท่านก็ย้ำหนักหนา ว่า ห้ามแขวนกับเอว ให้ห้อยคอ
ผมว่า.....แล้วแต่สะดวกเถิดครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 04:43:18 »
ไม่น่าจะเกี่ยวกันเลยนะครับ สร้อยก็ทำได้ครับ

พูดถึงเข็มขัดนี่   ประทับใจที่สุดเลย เข็มขัดหลวงปู่นะ วัดหนองบัว ท่านเอาเข็มขัดมาลงยันต์แล้วปลุกเสก เยี่ยมเลยครับ   :016:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 04:52:45 »
เท่ดีนะครับ แต่ถ้าสร้อยนั้นเคยใส่พระมาแล้วเอามาคาดเอวอันนี้ เก็บไว้ดีกว่าครับ แต่ถ้าของใหม่คาดไปเถอะ ^^
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 06:39:55 »
 :002: ผมว่าเปลี่ยนก็ดี ครับ ...รุ้สึกว่าเชือก จะฮิพฮอพ ไปหน่อย อะครับ  :095:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 08:37:38 »
ผมว่าไม่เห็นเกี่ยว....แต่น่าเอาสายร่มมาทำมากกว่าไม่เจ็บด้วย

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 08:41:32 »
ของผมใช้เชือกคล้องควาย ครับ 555555  :007:  :004:  :005:  :002:   ใช้เพราะจำเป็น

เชือกร่มมันขาด ตะกรุด(เก้าชั้น)บาดขาดหมดเลยครับ กี่เส้นก็ขาด แต่เชือกนี้ อยู่ทนนานมาครึ่งปีแล้ว  :075:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 08:47:57 »
ผมว่าที่ขาดนี่มันรัดรอบเอวไม่ได้มากกว่า... ผมล้อเล่นนะ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 08:50:35 »
ผมว่าที่ขาดนี่มันรัดรอบเอวไม่ได้มากกว่า... ผมล้อเล่นนะ

อุอุ อันนั้นรัดได้เพราะ ถักเองกะมือ แต่ตะกรุดเป็นตะกรุด 9 ชั้น ครับ มีทั้งทองเหลืองทองแดงตะกั่ว รวมกัน 9 แผ่น

ความบางความคม เยอะมากครับ ทำให้ใส่แล้วสีไปสีมา เลยขาดได้ง่าย อุอุ  :095:  เข้าใจแซวนะครับ แซวความจริงด้วยดิ  :007:

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 09:47:29 »
สำหรับตัวผม ผมว่าหน้าจะไม่เป็นอะไรนะครับสร้อยก็ดีทนดีครับ
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2551, 01:29:49 »
ผมว่าไม่หน้าจะเกี่ยว? แต่ก่อนผมก็ใช้เหมือนกับคุณพอใช้ไปใช้มาแล้วมันเกิดบาดเอวจนเป็นแผล?
ก็เลยหันมาใช้สายร่ม
แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย
ก็แล้วแต่ความสะดวกของผู้ใช้นะครับ :050: :050:? 555 :005:
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ก.ค. 2551, 12:23:19 »
ไม่เห็นเป็นไรเลยหนิครับถ้าสร้อยไม่ได้เสกอะไรไว้
ถึงเสกก็ไม่เป็นไรขอแค่ไม่ต่ำกว่าเอวเป็นพอครับ
แล้วแต่เห็นตามสมควรครับ
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา