ผู้เขียน หัวข้อ: ตระกรุดที่คาดเอวแล้ว  (อ่าน 6041 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตระกรุดที่คาดเอวแล้ว
« เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 09:28:28 »
สามารถนำมาห้อยคอรวมกับพระได้ไหมครับ ถ้าได้ผมจะเอาห่วงจับแล้วห้อยพระรวมกับตระกรุด ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2551, 09:30:41 โดย Link »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
Re: ตระกรุดที่คาดเอวแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 09:43:15 »
ได้ครับ..... ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 10:25:38 »
ผมว่า ถ้าเป็นตะกรุดหนักๆ คาดเอวไว้ก็ดีนะครับ
แต่ถึงจะเบาหรือหนัก จะทองคำหรือตะกั่ว คงไม่เป็นไรครับ อาราธนาใช้ได้ ขึ้นคอก็ สูงดีครับ
แล้วแต่ชอบครับ บางตะกรุดไม่ควรคาดเอว ก็ต้องศึกษาวิธีการใช้ของแต่ละสำนักกันไปนะครับ

(ตอบไม่เคยทันท่านโจรสลัดซะที  แค้นนนน .. 5555)

ออฟไลน์ dayinwza120

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 10:40:44 »
(พี่โจรเเก่ขาประจำครับผมไปกระทู้ไหนๆๆก็เห็นเเต่พี่เเก่อะนับถือจริงๆๆครับ)
ไม่มีสิ่งใดเหนื่อกว่าใจของเรา
เวรย่อมระงับได้ด้วยกำลังแห่งความอดทน
จะดีจะชั่ว อยู่ที่ ตัวทำ
จะสูงหรือต่ำ อยู่ที่ ทำตัว

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 11:25:04 »
พี่โจรสลัด แน่นอนจริงๆ ครับ อิอิ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 12:29:03 »
แล้วแต่สะดวก ถ้าห้อยแล้วไม่หนักคอนะคับ

ป.ล.ตะกรุดวัดไทรน้อยดอกใหญ่,ตะกรุดมหารุดหลวงปู่แย้มวัดสามง่าม ห้อยคอไม่ไหวแน่

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ตระกรุดที่คาดเอวแล้ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 03:26:24 »
ผมว่า ถ้าเป็นตะกรุดหนักๆ คาดเอวไว้ก็ดีนะครับ
แต่ถึงจะเบาหรือหนัก จะทองคำหรือตะกั่ว คงไม่เป็นไรครับ อาราธนาใช้ได้ ขึ้นคอก็ สูงดีครับ
แล้วแต่ชอบครับ บางตะกรุดไม่ควรคาดเอว ก็ต้องศึกษาวิธีการใช้ของแต่ละสำนักกันไปนะครับ

(ตอบไม่เคยทันท่านโจรสลัดซะที  แค้นนนน .. 5555)

คนมันว่าง + มีน้ำใจ นี่นา

(พี่โจรเเก่ขาประจำครับผมไปกระทู้ไหนๆๆก็เห็นเเต่พี่เเก่อะนับถือจริงๆๆครับ)

ยังไม่แก่ครับยังหนุ่มยังแน่น

พี่โจรสลัด แน่นอนจริงๆ ครับ อิอิ

ท่านก็แน่นอนเหมือนกันนะครับ แต่ผมอาศัยเวลาว่างเยอะเลยมาตอบก่อน อิอิ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 03:58:54 »
ตะกรุด ประมาณว่า ร้อยละ 90 คาดเอว ที่เหลือแขวนคอ พกใส่กระเป๋า เอาไว้กล่องเงิน
ตะกรุดหนังเสือ หลวงพ่อเปิ่น ถ้าคาดเอว เป็นแคล้วคลาด คงกระพัน
ถ้าแขวนคอ เพิ่มเมตตามหานิยม และมหาอำนาจ เพิ่มเข้าไปอีก

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 04:25:24 »
ขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 09:10:02 »
อิอิ ตามสบายเลยครับท่าน :002:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 09:42:12 »
ส่วนมากจะคาดเอวครับ
แต่ยกเว้นตะกรุดบางดอกที่อาจารย์หรือพระเกจิ
ผุ้สร้างท่านกำชับนักหนาว่า อย่าคาดเอว
ต้องห้อยคอเท่านั้นครับ
อย่างตะกรุดจักรพรรดิของหลวงปู่ดู่ วัดสะแกเคยได้ยิน
ท่านบอกว่าห้ามอารธนาต่ำกว่าเอวลงไปครับ
เพราะเป็นยันต์ที่เกี่ยวกับพระพุทธเจ้า เป็นยันต์สูงครับผม ^ ^
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 09:47:08 »
ปมว่าห้อยเอวดีกว่าถ้ามันยาวๆแต่ถ้าเปนพวกหอมเชียงน่าจะขึ้นคอ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 09:55:28 »
ตะกรุดหลวงปู่เจือ มหารูด ไม่ควร คาดเอว ครับ
เพราะเปงรุปพระพุทธเจ้า บาปกรรมนะครับ อิอิ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 10:21:08 »
แล้วจะรู้ได้งัยครับว่าตระกรุดดอกนั้นห้ามแขวนออก ถ้าเป็นตระกรุดเก่าไม่ทราบที่

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 10:46:22 »
ตามความคิดผมนะครับตะกรุดสมัยเก่าๆเท่าที่เห็น จะแขวนได้ทั้งคอหรือเอวเลยนะครับ
อย่างตะกรุดมงคลโสฬสนี่ ก็เคยเห็นคนเอามาคาดเอวด้วย
หรืออย่างตะกรุดของหลวงปู่ศุข ที่ท่านถักเป็นลายจระเข้ขบฟัน
ก็ใช้คาดเอวได้ครับ ผมสังเกตุเอาจากน้ำหนักและขนาด
ถ้าห้านิ้วขึ้นไปเอามาห้อยคอนี่ก็หนักเอาการอยู่ ส่วนมากเค้าจะให้คาดเอวครับ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 11:05:25 »
ก็แล้วแต่ครับ ว่าจะห้อยคอหรือคาดเอว มันเป็นสิทธิส่วนตัว

แต่จะถูกต้องตามตำรา การห้อย/การแขวน หรือไม่นั้น ว่ากันอีกที

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2551, 12:52:33 »
ต้องถามพระหรืออาจารย์ที่สร้างตะกรุด
ควรแขวนที่ไหน ครับ ................

แต่การสร้างตะกรุดของเกจิยุคก่อน
ล้วนมีอุบายให้คนเป็นคนดีทั้งนั้น ครับ ............

ออฟไลน์ เด็กลาดพร้าว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 ก.ค. 2551, 09:33:30 »
แล้วตระกรุดดำหลวงพ่อจำลอง

อะคับ คาดเอวได้ไหมครับพี่ๆ

ขอบคุณครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 ก.ค. 2551, 07:53:01 »
ได้ครับ
ท่านบอกว่าคาดเอวเป็นคงกระพัน แขวนคอเป็นมหาอำนาจ
ผมก็คาดเอวอยู่ครับ