ผู้เขียน หัวข้อ: เรท.....เอ็กซ์  (อ่าน 5493 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakprok

• ตติยะ
  • เพื่อครอบครัว....พี่น้อง...ผองเพื่อน..และบ้านเมือง
เรท.....เอ็กซ์
« เมื่อ: 27 มิ.ย. 2551, 02:44:46 »
อ่ะ..อย่าพึ่งตกใจหรือด่ากันก่อนนะครับพี่น้องคือผมมีข้อสงสัยในข้อปฎิบัติของผู้ที่สักหรือผู้ที่ปฎิบัติครับผมว่าที่เกี่ยวกับข้อห้ามที่ว่า...
1.ห้ามผิดลูก-เมียผู้อื่น.....อันนี้ถ้าเราไม่รู้เราผิดไหมครับแล้วก็อย่างที่เรามีแฟนอยู่ด้วยกันแต่ว่ายังไม่แต่งงานแล้วเราไปมีกิ๊กแต่กิ๊กเราก็ไม่ได้มีสามีหรือแต่งงานอ่ะครับเราผิดไหม
2....เออ.....อันนี้อาจจะตรงไปไหมแต่ผมไม่รู้จิงๆครับไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่นถ้ายังไงต้องขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับผม....คือถ้าเป็นเรื่องบนเตียงเนี้ยมีข้อห้ามอะไรมั้งไหมครับผมคือ....ผมไม่รู้จิงๆนะครับพี่น้อง
ยังไงก็ขอบคุณและต้องขอโทษขออภัยไว้ก่อนหากคำถามไม่เหมาะไม่ควรยังไงนะครับ.....ถ้าเห็นควรไม่ควรยังไงก็พิจารณาด้วยนะครับ...ถ้าไม่เหมาะสมก็ลบกระทู้ได้นะครับพี่น้อง...ขอบพระคุณอีกทีครับผม :054:

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: เรท.....เอ็กซ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2551, 04:22:52 »
คำถามน่าสนใจมากๆครับ ผมก็อยากรู้คำตอบเหมือนกันครับ โดยเฉพาะข้อ2

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2551, 05:40:17 »
ขออนุญาตเปิดตามตำรานะครับ

บุคคลต้องห้ามสำหรับฝ่ายชาย คือ

(๑) ภรรยาคนอื่น หญิงที่แต่งงานแล้ว

(๒) ผู้หญิงที่ยังอยู่ในความอุปการะของผู้อื่น (ต้องพึ่งพาอาศัยผู้อื่นอยู่)

(๓) ผู้หญิงที่จารีตต้องห้าม (แม่ ย่า ยาย พี่สาว น้องสาว ลูกสาว ชี หญิงผู้เยาว์

บุคคลที่ต้องห้ามสำหรับฝ่ายหญิง คือ

(๑) สามีคนอื่น ชายอื่นนอกจากสามี เป็นวัตถุต้องห้ามสำหรับหญิงที่มีสามี

(๒) ชายจารีตต้องห้าม (พ่อ ปู่ ตา พี่ชาย น้องชาย ลูกชาย พระภิกษุ สามเณร ชายผู้เยาว์)

ทั้งฝ่ายชายและฝ่ายหญิงไม่ใช่เฉพาะ ห้ามแต่ร่วมสังวาสเท่านั้น แม้แต่การเคล้าคลึง การพูดเกี้ยวพาราสี หรือการแสดงอาการ ปฏิพัทธ์แม้แต่ด้วยสายตาเนตรสบเนตร เป็นต้น ก็ชื่อว่า การละเมิดศีลข้อนี้แล้ว เมื่อไม่ล่วงละเมิดศีลข้อนี้แล้วเป็นผู้สำสวมในกามยินดีแต่ในภรรยาของตนเท่านั้น (สทารสันโดษ) จงรักภักดีแต่ในสามีของตน (ปติวัตร) ถ้ายังไม่ได้แต่งงานก็ต้องมีกามสังวร ตั้งตนอยู่ในขนบธรรมเนียมประเพณีที่ดีงาม

2.ไม่ได้ห้ามรายหนิครับ...ส่วนห้ามนั้นก็ห้ามมี....โดยไม่ใส่condom

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2551, 06:13:22 »
แล้วผู้หญิงขึ้นคร่อมละครับ

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2551, 08:43:01 »
ขอโษนะครับ  สงสัยนิดนึง   คือว่า  คนที่แต่งงานแล้วก็ถือเป็นคู่ครอง  แล้วส่วนที่ไม่ได้แต่งงาน   แล้วอยู่ด้วยกันยั้นแก่  ยั้นตาย  อยู่เป็นคู่ชีวิต  อันนี้เค้าเรียกว่าคู่ครองมั้ยครับ 

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2551, 08:47:15 »
แล้วผู้หญิงขึ้นคร่อมละครับ
ผมก็อยากรู้ในคำตอบขอนี้เหมือนกันครับ
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2551, 10:04:31 »
no comment

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2551, 10:30:33 »
อยู่ที่ใจ ละกันครับ นับถือศรัทธาก็ Ok

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2551, 11:38:41 »
ถ้ามีข้อกำหนดว่าห้ามคร่อมก็คือเสื่อม แต่ถ้าไม่กำหนดก็เฉยๆครับอยู่ที่ใจจริงๆ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ เสี่ยโก้

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2551, 11:47:08 »
มีผู้กล้าถามแล้วววววว... พี่ nic.du ตอบแล้วสบายใจ หายคับข้องใจ :)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2551, 01:50:11 »
ขอตอบแบบง่ายฯเลยนะครับ ทุกฯอย่างเลยสำหรับข้อห้าม

ครูบาอาจารย์ท่านบอกมาแค่ไหนก้อแค่นั้นล่ะคับ

คิดมากเปลืองสมอง

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• ตติยะ
  • เพื่อครอบครัว....พี่น้อง...ผองเพื่อน..และบ้านเมือง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2551, 07:30:43 »
ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับผม.....แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าที่ควรมีท่านอื่นแนะนำอีกไหมครับผม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2551, 09:21:56 »
พี่บีมบอกนั้นแหละครับชัดเจน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2551, 09:53:09 »
ถือมากไปก็ไม่ดี  นาฬิกาข้อมือไม่มีใครใส่ 24 ชม. จริงๆ หรอก

ก็ต้องมีถอดบ้าง วางบ้าน ก็เหมือนกันแหละครับ ถือมากก็หนักไป

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2551, 12:07:50 »
ในความคิดของผม ครับ อยู่ที่ใจ
หากเราขับรถรอดใต้สะพานลอย ก็คงเสื่อมหมดแล้ว 
สมัยนี้สะพานเยอะแยะเต็มไปหมด  โหแย่เลย
ผมว่าไม่เสื่อม หลอกครับ 
สายพุทธคุณ  มิเสื่อมง่ายๆหลอกครับ อยู่ที่ใจมากว่า
ถ้าพวกไสย์เวท พวกของมนดำ แค่เอาผ้าถุงแม่คุมก็เสื่อมและครับ(สำหรับคนที่โดนของนะ)
ส่วนข้อห้ามก็เป็นอุบาย ให้เราเป็นคนดี ไม่ทำผิดศิล ครับ

......ของทุกอย่างอยู่ที่ใจ ครับ ..........

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2551, 09:05:10 »
มั่ยเป็นไรหรอกคับ (สามีภรรยาเป็นคนๆเดียวกัน)ของไม่เสื่อมหรอก
อย่าคิดมาก :069:
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2551, 12:25:58 »
สรุปว่า .. ยังไงก็ได้ แค่เป็นคนดี ..??
ทราบแต่ว่า ผิืดลูกเมีย กับ ด่าบุพกาีรี หนักสุด
อีกหน่อยข้อห้ามคงไม่มีอะไรเหลือเท่าไร  เลิกกันไปตามยุคตามสมัย
ส่วนตัวผมคิดว่า ก่อนเราจะสักเราได้ศึกษามาพอสมควรแล้วว่า เราทำได้ไหม  แต่ละข้อ 1 .. 2 .. 3...
ถ้ารับของมาก็ควรรักษาให้ดีที่สุด อะไรเว้นได้ก็เว้น อะไรจำเป็นก็ขอขมาแล้วระลึกถึง คุณครูบาอาจารย์
ทำในสิ่งที่สบายใจแต่ต้องไม่ผิดคำครู ด้วย น่าจะดีนะครับ
ตกลง ..ให้ขึ้นคร่อมนี่ยังไง ขอแบบฟันธง นะครับ .. ข้องใจ ..หุหุ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2551, 12:55:31 »
อะไร ควรเว้นได้ก็ควร ต้องดูเหตุผลด้วย นะ
แต่ไม่ใช่ไม่ถือเลย ...........
หากมันจำเป็นจริงๆ ก็ควร แล้วแต่เหตุผล

ถ้าเคร่งมาก ....ก็อย่ารอดใต้สะพานลอยเวลาไปไหนมาไหนสิครับ
งั้นก็อยู่แต่บ้านสิ
คิดสิครับสะพานลอย อาจมีผู้หญิงกำลังมีประจำเดือนอยุ่บนสะพาน
แล้วเราไปรอด ก็เสื่อม สิครับ ................. (ไม่หลอก)
อย่าคิดมาก ครับ แค่เป็นคนดี ก็พอ
แล้วอะไร หละ คือคนดี แล้วคิดว่าท่านๆเป็นคนดี หรือยัง ?
แล้วคนดีคืออะไร ...ไปหาเหตุผลในตัวท่านเอง ครับ
การจะดูคนอื่น ควรดูตัวเราเอง ก่อน ....ตัวเราเองดีหรือยังหนอ 

ส่วนการถือศิลก็ดีกับตัวท่านเอง ถือได้ก็ดี อานิสงอยู่กับตัวท่าน ไม่ได้อยู่กับผู้อื่นเลย
ถือได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็ขอให้ถือก็ยังดี  ถ้าดีมากๆ ก็ให้ได้ทั้ง 5 ข้อ
ถ้าหากมีความสามารถถือได้ 8 ข้อก็จะดี ก็ขึ้นอยุ่กับตัวท่านเอง ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิ.ย. 2551, 01:00:34 โดย M007 »

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2551, 01:04:27 »
คืออยากจะเน้นว่า ข้อห้ามคือความถือสัจจะ ยึดมั่น ในสิ่งที่ทำได้และควรทำ
สะพานลอยคงไม่ต้องเอามาคิดมาก หรอกครับ ข้อนี้ำทำได้แ่ค่ืำทำใจ ....
ส่วนเรื่องคนดี ก็คงจะหมายถึง อย่าหลงไปยึดถือแต่ข้อห้าม แต่ลืมการทำดีไปซะหมด
ทั้ง ๒ อย่างควรไปด้วยกัน มีโอกาส คิดดี ทำดี พูดดี ไม่ดื่มเหล้า ติดอบายมุข ระลึกและทดแทนบุญคุณ ก็ต้องทำไปพร้อมๆกันด้วย  อะไรแบบนี้ละครับผม
ประเด็นคือข้อห้ามครับ ส่วนความดี คิดว่าศิษย์พี่ ศิษย์น้องบางพระ เป็นคนดี อย่างน้อยก็มีน้ำใจต่อกันเสมอมาครับผม 
ขอบคุณครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2551, 01:37:49 »
ขอบคุณพี่อชิตะเช่นกัน ครับ .................
ที่สำคัญของการเป็นคนดี อีกอย่างนึง ครับ
คือ 1. การที่ไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อน ครับ
 2. และการไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน  ทั้ง2อันนี้ก็สำคัณนะครับ อิอิ
อยู่ในหลักของการเป็นคนดีเหมือนกัน
ส่วนเรื่อง ขึ้นค่อม ในความคิดผมเลี่ยงได้ควรเลี่ยง ครับ
พื้นๆเบสิกก็พอแล้ว อย่าไปลูกเล่นอะไรมากเลย ครับ 555+

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2551, 02:24:58 »
ขอบคุณมากครับ พี่ M007
ฟันธงว่า ไม่ควร ..แบบนี้ก็สบายใจครับ  ให้รู้ว่าอะไรห้ามถ้าไม่เหลือกำลังก็จะได้รักษาสิ่งที่ครูบาอาจารย์สืบทอดมาอย่างดี
คิดว่าคง ไม่ยากถ้าจะทำกันจริงๆ
ตามนั้นครับพี่ ...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ cvet04

• ตติยะ
  • ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ก่อนมาวัดด้วยนะจ๊ะ
    • MSN Messenger - aom_cc35@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2551, 02:33:45 »
ใช้ความรู้สึกสิครับ..ถ้าจะสัก ก็เอาข้อห้ามถือเป็นสำคัญ...แต่ถ้าจำเป็นจริงๆที่ต้องฝืน..จำเป็นต้องทำ..ก้อทำไปเถิดหรือ ถ้าทำไปแล้วมีโอกาส ก็มาขอขมาอาจารย์นะครับ

ใช้ความรู้สึกเนี่ย..เรารู้นะอันไหนผิดถูก...อย่างเรามีแฟนแล้วยังจะไปมีกิ๊ก..ยังไงก้อผิดต่อคนรักเราอยู่ดี เรื่องหัวใจพูดยากนะ55 แต่ถ้าถามว่าผิดข้อห้ามไหม (เอาความรู้สึกผมนะ) ไม่ผิดหรอกมั้ง..แต่ไม่มีไรดีขึ้นมาหรอกครับ  รักเดียวใจเดียวดีกว่านะ ^^

ปล. คิดถึงพระอาจารย์มากๆครับ มีโอกาสจะไปนะ..ใกล้แล้วล่ะ อยากสัก อยากโดนทิ่ม ฮ่าๆๆๆ
ออมเอง

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2551, 02:40:37 »
พี่ออม..ใช้ความรู้สึกเก่งนี่ครับ ..แบ่งปันให้น้องๆไปทั่ว ..
ไม่ค่อยแวะเข้ามาเลยนะครับ สงสัยเตรียมทีม อินเตอร์ฯไว้สู้ศึกฤดูกาลหน้า 55

• ตติยะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2551, 03:31:33 »
ขอบพระคุณศิษย์บางพระทุกคนครับผม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2551, 09:42:06 »
ท่านเอ็มพูดได้น่าคิดครับ เยี่ยมๆ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 ก.ค. 2551, 12:35:33 »
ขยาย ศิล ข้อ 3 กาเมสุมิจฉา(การประพฤติผิดในกาม)
การผิดลูกเขาเมียใคร หากกระทำเพราะโลภอยากเสพกามจนหน้ามืด
หรือ ล่วงละเมิดทางเพศเพื่อให้เกิดความเจ็บใจ หรือหลงเชื่อแนวคิดวิปริต
เช่นนำสาวพรหมจรรย์มาข่มขืน แล้วทำให้ผู้นั้นไปสวรรค์
หรือ ล่วงเกินเพศโดยไม่ยินยอม ทั้งใจและกาย ก็ตาม
หากเมื่อเสพแล้ว ทำมามากแล้ว ย่อมเป็นสัตว์ให้ไปนรก ในกำเนิดสัตว์
ดิริฉาน ในเปรตวิสัย วิบากกรรมแห่งข้อกาเม อย่างเบาสุด
จะมีกรรมซึ่งมีศัตรูให้เป็นไปแก่ผู้มาเกิดเป็นมนุษย์

(ขอบคุณจากหนังสือ เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน )

ออฟไลน์ pang_bu19

• ตติยะ
  • Bird...Bird
    • MSN Messenger - termsak_pang@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - termsak_bu46@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 ก.ค. 2551, 05:34:36 »
:004: เรื่องธรรมชาติครับ
ช่างกล บุรณพนธ์ 19

• ...
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01 ก.ค. 2551, 09:56:32 »
ขยาย ศิล ข้อ 3 กาเมสุมิจฉา(การประพฤติผิดในกาม)
การผิดลูกเขาเมียใคร หากกระทำเพราะโลภอยากเสพกามจนหน้ามืด
หรือ ล่วงละเมิดทางเพศเพื่อให้เกิดความเจ็บใจ หรือหลงเชื่อแนวคิดวิปริต
เช่นนำสาวพรหมจรรย์มาข่มขืน แล้วทำให้ผู้นั้นไปสวรรค์
หรือ ล่วงเกินเพศโดยไม่ยินยอม ทั้งใจและกาย ก็ตาม
หากเมื่อเสพแล้ว ทำมามากแล้ว ย่อมเป็นสัตว์ให้ไปนรก ในกำเนิดสัตว์
ดิริฉาน ในเปรตวิสัย วิบากกรรมแห่งข้อกาเม อย่างเบาสุด
จะมีกรรมซึ่งมีศัตรูให้เป็นไปแก่ผู้มาเกิดเป็นมนุษย์

(ขอบคุณจากหนังสือ เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน )
อ่าครับ ขอบคุณครับท่าน แน่นจริงๆครับ นับถือ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01 ก.ค. 2551, 10:05:00 »

อ่าครับ ขอบคุณครับท่าน แน่นจริงๆครับ นับถือ

ขอบคุณครับ พี่สิบทัศ แน่นกว่าผมเยอะครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 02 ก.ค. 2551, 12:53:13 »
ขอบพระคุณอีกครั้งครับพี่น้อง