ผู้เขียน หัวข้อ: ชอถามหน่อยครับมีใครรู้จักหลวงปู่เอียวัดบ้านด่าน  (อ่าน 3800 ครั้ง)

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
มีใครพอจะรู้จักพระรุ่นนี้มั่งมั้ยครับ  ช่วยบอกกันมั้งครับว่าอยู่ในปีอะไรครับ  แล้วดีทางด้านใหนคับ
ห้อยมานานแล้วแต่ไม่รู้ที่มาที่ไปเลยครับ  ขอรบกวนหน่อยครับพี่น้อง
ขอขอบคุณใว้ลวงหน้าเลยแล้วกันครับ :054: :003: :003:
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เห็นแต่จีวรอ่ะครับพี่ ขอรูปใหม่ครับ

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
ไม่แน่ใจว่าจะเห็นอีกหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 2551, 10:40:45 โดย แสบน้อย »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ไม่ทราบเลยครับ รอฟังท่านอื่นๆดูนะครับ

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
ภาพไม่ข้อยชัด ขออภัยด้วยครับ :075: :054: :054:ลืมบอกไปว่าอยู่จังหวัดปราจีนบุรีขอโทดด้วยนะครับ :054: :054: :069:
(อย่าโกรธกันนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิ.ย. 2551, 12:17:37 โดย แสบน้อย »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
กำหนดรูปแบบการถ่ายระยะใกล้ยังครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
มองไม่เค่ยเห็น ครับ .

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
รุปไม่ค่อยชัดครับ
ผมเดาว่าน่าจะเป็นพระผงรุ่นไล่ควาย (เค้าเรียกกันอย่างนี้จริงๆคับ)
ราคาแพงเอาการอยู่ครับ
ส่วนพุทธคุณนี่ แคล้วคลาด คงกระพันเมตตาครบสูตรครับ
เพราะหลวงพ่อเอีย ท่านเป็นศิษย์สายหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
ดังนั้นพระของท่านพุทธคุณเชื่อถือได้แน่นอน
ปล คับ สำหรับพระผงรุปหลวงพ่อต่างๆผมเคยได้ยินผุ้ใหญ่บอกว่า
พุทธคุณนี่ส่วนมากใช้แทนตัวพระอาจารย์หรือเกจินั้นๆได้เลย
เพราะว่า ถ้าไม่แน่จริงพระสมัยก่อนท่านจะไม่ค่อยสร้างพระที่เป็นรูปตัวท่านเอง
ให้ศิษย์ห้อยแน่ๆครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
ผมลืมบอกครับว่าพระนี้เป็นเนื้อสีเขียวมีคนบอกว่าเป็นเรซิ่น บางก็บอกว่าเป็นแก้วมรกตผมไม่รู้ว่าจะชื่อใครเลยครับ :075: :054: :001:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
หลวงพ่อเอีย วัดบ้านด่านศรัทธาธรรม จังหวัดปราจีนบุรี ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่ารุ่นท้ายฯที่ทันหลวงปู่ครับ  เท่าที่ทราบมีเหรียญมังกรคู่ก้อดังเหมือนกัน

ประสบการณ์เยอะครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9