ผู้เขียน หัวข้อ: พี่พี่ช่วยตอบทีนะคับ มีข้อสงสัยอ่ะคับ  (อ่าน 1471 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonicwolfll

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
[shake]ช่วยตอบทีนะคับ มีข้อสงสัยคับshake]

ออฟไลน์ sonicwolfll

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
คือวันนั้นผมโมโหมากเลยอ่ะคับ แล้วเพิ่งไปสักมาได้ไม่กี่วัน ผมสักลิงลมมา
แล้วผมโมโหจนตัวสั่น มือสั่น ตัวสั่น แต่ผมยังระงับสติได้ ผมท่องคาถาเก้ายอด
หลายรอบมากจนระงับอารมณ์ได้ แบบนี้ เรียกว่าของจะขึ้น แต่ว่าผมเป็นคน
จิตแข็งเลยไม่ขึ้นใช่ไหมคับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ส่วนมากที่เคยได้ยิน
ของจะขึ้นก็ต่อเมื่อจวนตัวครับ หรือมีเหตุให้ตกใจเพราะอันตราย
ตลอดจน ขึ้นเพราะสักการะบูชาครู หรือสภาพแวดล้อมชักนำไป
ซึ่งก็มีทั้งขึ้นจริง และอุปมาครับ
ส่วนที่ว่าโกรธจนของขึ้นนั้นยังไม่เคยได้ยินครับ  :063:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ถ้าสักสายหุนมานก็จะร้อนๆ บู้ๆครับให้ทำใจ :002: ไม่มีหรอกที่จะสักหนุมานเดี่ยวแล้วไม่บู้ ยากครับ :075:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
บู๊ ล้างผลาญ เลยหรอพี่พีท ครับ อุอุ  :095:  ใจเย็นๆ ครับคนเราอาจจะผิดพลาดเผลอไรไปมั่ง การให้อภัย และคำขอโทษ คือส่งทีดีครับ  :089:

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
ผมว่าไม่น่าใช่นะคับ
ไม่รู้สิบอกไม่ถูกเหมือนกัน
สำหลับผมก็อีกแบบหนึงอะเลยไม่แน่ใจคับ
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ caravan

• ตติยะ
    • อีเมล
บางครั้งก็อุปมาไปเองครับ ผมก็เคยเป็น

ออฟไลน์ underground

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - asawin4@hotmail.com
    • อีเมล
สงบสติ ทำใจให้เย็นลงสิครับ
แค่..สะดุดพลาดในชีวิต อย่าไปคิดที่จะหยุดเดิน