ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามเยอะมากค่ะที่จะถามเกี่ยวกับเรื่องสักค่ะ....รบกวนด้วยนะค่ะ  (อ่าน 2293 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องใหม่

• ตติยะ
มีคำถามเยอะมากค่ะที่จะถามเกี่ยวกับเรื่องสักค่ะ....รบกวนด้วยนะค่ะ เพราะตอนนี้กะลังจะเริ่มศึกษาค่ะแต่ว่ายังไม่ค่อยมีเวลาที่จะเขาไปอ่านและค้นคว้าหาข้อมูลซักเท่ารัยค่ะเลยจะขอรบกวนเพื่อนๆ
และพี่ๆทุกคนช่วยตอบคำถามด้วยนะค่ะอาจจะเยอะไปนิดหน่อยค่ะ :008: เริ่มข้อแรกเลยนะค่ะ
1. ถ้าต้องการที่จะไปสัก ต้องเตรียมตัวยังงัยบ้าง
2. ถ้ารอบเดือนมาสักได้รึป่าว
3. ถ้าเราต้องการจะสักประเภทเมตามหานิยมค่ะ ช่วยแนะนำและความหมายด้วยได้รึป่าวค่ะ
4. คืออาจจะเรียกไม่ค่อยถูกนะค่ะ คือจะถามว่าค่าไหว้ครูค่ะ คือเขาเรียกค่าใช้จ่ายรึป่าวนะค่ะ
5. การเดินทางไปยังงัยค่ะ และถ้าไปถึงเราจะต้องไปที่กุฏิไหนหรือต้องเขาไปติดต่อที่ไหนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
 08;เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับสาวใจถึง แต่ที่จะเตือนคือถ้ามีรอบเดือนห้ามเข้าไปในบริเวณที่สักเด็ดขาดครับ เดี๋ยววงแตก 18;
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ minnakrub

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
ผมเป็นคนเชียงใหม่ไม่เคยไปวัดบางพระ แต่เป็นศิษ์สายบางพระเหมือนกัน แต่หวังว่าครั้งนึงในชีวิตจะต้องเดินทางไปให้ได้ จะตอบคำถามให้ได้เป็นบางข้อนะครับ
1 เตรียมใจให้พร้อมครับ เพราะว่าการสักนั้นเจ็บแน่ๆ
2 รอให้รอบเดือนหายก่อนดีกว่าไหมครับ
3 หงส์ สาริกา กวาง จิ้งจก  พญาเต่าเรือน พุทธคุณทางเมตตามหานิยมครับ แต่ถ้าอยากได้ลายอื่นๆนอกจากนี้ให้ถามอาจารย์ที่สักเลยดีกว่านะครับ
4 ค่าพานครูนั้นลองหาดูในกระทู้อื่นๆดูนะครับ แต่ก็ไม่เกิน100บาทอ่ะนะ ประมาณ25บาทมั้ง จำไม่ได้อ่ะครับ
5 -
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ สุวิอะนะสะมะ อสังวิสุโลปุสะพุภะ สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

เวรกรรมไม่เคยละเว้นผู้ใด...ผู้ก่อกรรมย่อมได้รับผลกรรม

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
มีคำถามเยอะมากค่ะที่จะถามเกี่ยวกับเรื่องสักค่ะ....รบกวนด้วยนะค่ะ เพราะตอนนี้กะลังจะเริ่มศึกษาค่ะแต่ว่ายังไม่ค่อยมีเวลาที่จะเขาไปอ่านและค้นคว้าหาข้อมูลซักเท่ารัยค่ะเลยจะขอรบกวนเพื่อนๆ
และพี่ๆทุกคนช่วยตอบคำถามด้วยนะค่ะอาจจะเยอะไปนิดหน่อยค่ะ :008: เริ่มข้อแรกเลยนะค่ะ
1. ถ้าต้องการที่จะไปสัก ต้องเตรียมตัวยังงัยบ้าง
3. ถ้าเราต้องการจะสักประเภทเมตามหานิยมค่ะ ช่วยแนะนำและความหมายด้วยได้รึป่าวค่ะ
4. คืออาจจะเรียกไม่ค่อยถูกนะค่ะ คือจะถามว่าค่าไหว้ครูค่ะ คือเขาเรียกค่าใช้จ่ายรึป่าวนะค่ะ
5. การเดินทางไปยังงัยค่ะ และถ้าไปถึงเราจะต้องไปที่กุฏิไหนหรือต้องเขาไปติดต่อที่ไหนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

03; 14;
1. ใส่เสื้อผ้าที่เหมาะสมอ่ะค่ะอย่างคิดว่าถ้าจะสักที่หลังก็เป็นเสื้อที่เปิดช่วงหลังสะดวกถ้าจะสักที่ไหล่ก็เป็นเสื้อที่เปิดช่วงไหล่โดยที่ไม่โป๊ช่วงอื่นอ่ะค่ะ
2. ถ้ามีรอบเดือนให้พ้นช่วงนั้นไปสัก2-3วันก่อนนะคะเพราะว่าจริงๆแล้วทำอะไรเกี่ยวกับผิวหนังก็แล้วแต่จะเจ็บมาก((ขนาดไม่ใช่ช่วงมีวันนั้นยังเจ็บมากๆ  หุหุ มีประสบกาณอ่ะค่ะ))
3.หงส์ก็ดีค่ะได้มาแล้วเมตตาจริงๆ
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

ขอบคุณค่ะ

1. เตรียมตัวเจ็บครับ
2. อันนี้ไม่ทราบนะ แต่เวลาเป็นห้ามเข้าปรัมพิธีไหว้ครู
3. หงษ์คู่ พุฒซ้อน สาริกา ล้วนเป็นเมตตา มหานิยม ทั้งสิ้นจ้า
4. ค่าครู ครับ ที่วัดบางพระ ค่าครู 25 บาท ถูกที่สุดแล้วครับ
5. การเดินทางแล้วแต่จะเลือกว่าไปยังไง ส่วนเรื่องกุฏินั้นมีทั่วไป เลือกเอาเลยครับ ส่วนมาก
ผู้หญิงจะสักกับ หลวงพี่นัน หลวงพี่ติ่ง ครับผม

ยินดีครับ  :089:

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
ตามพี่ๆเลยครับผม   :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ น้องใหม่

• ตติยะ
ขอบคุณมากนะค่ะ
ตั้งใจจะไปค่ะแต่ไม่รู้จะถามใครดีค่ะ..ตอนนี้กระจางเลยค่ะ
อ่อแล้ว ยันต์ เก้ายอด และห้าแถว พอจะทราบความหมายบ้างมั้ยค่ะ หงษ์คู่ พุฒซ้อน สาริกา คือว่าพอจะมีรูปภาพให้ดูบ้างรึป่าวค่ะ
รบกวนอีกนิดนะค่ะ  :054:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
และพี่ๆทุกคนช่วยตอบคำถามด้วยนะค่ะอาจจะเยอะไปนิดหน่อยค่ะ  เริ่มข้อแรกเลยนะค่ะ
1. ถ้าต้องการที่จะไปสัก ต้องเตรียมตัวยังงัยบ้าง <เสริมว่าให้สุขภาพดี และไม่นอนดึกสัก1วันครับ ช่วยได้>
รัปทานอาหารเช้าไปด้วยนะครับ จะได้ ไม่หิวระหว่างรอ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
กำเนิดของยันต์นั้น
จะมีมานานกี่ร้อยปีผมก็ไม่ทราบได้อย่างแน่ชัดเหมือนกันครับ
แต่เคยได้ยินมาบ้างว่า ยันต์แต่เดิมนั้นเป็นลักษณะการวางผัง
เมืองของคนโบราณซึ่งมีความผูกผันอย่างลึกซึ้งกับพระพุทธศาสนา
จึงได้มีการชักลากเส้น ตลอดจนมีการตรึงกระดูกยันต์จนกลายเป็นพระยันต์ต่างๆ
ที่เราๆเคยเห็นกัน ยันต์เก้ายอดบางคนก็เรียกว่าเจีดีย์เก้ายอด เพราะลักษณะคล้ายพระสถูป
หรือเจดีย์ครับ สะท้อนให้เห็ฯว่ายันต์นั้นก็มีส่วนเกี่ยวข้องกับสถาปัตยกรรมอยู่บ้างเหมือนกัน
ส่วนห้าแถว นั้นเป็นลักษะของคาถาอักขระต่างๆมารวมกันจนเป็นยันต์ครับ เคยได้ยินว่าแต่ละแถวก็จะให้พุทธคุณต่างกันไป
แต่ห้าแถวของวัดบางพระส่วนมากที่เคยเห็นจะลงเป็นบทสวดกระทู้เจ็ดแบกครับ ให้ผลทางคงกระพันแคล้วคลาด
คาถาส่วนมากก็เป็นบทสรรเสริญพระพุทธเจ้าทั้งนั้นแหละครับ ลองศึกษาดุเรื่อยๆครับน่าจะพอกระจ่างขึ้นบ้าง  :016:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เตรียมหัวใจและร่างกายให้พร้อมครับ  :004: ไม่มีอะไรมากหรอกครับ ไม่ต้องกังวลไปครับ สู้ๆ  :080:

รอบเดือนมาก็ละๆไว้ก่อนก็ดีครับ ใจเย็นๆครับ  :048:

ทางด้านเมตตาถ้าจะลงน้ำมันแนะนำไปที่หลวงพี่ติ่งครับ  :058:

ค่าครู 25 บาทครับผม ไม่รวมค่าดอกไม้ธูปเทียน,บุหรี่ ถ้ารวมก็เพิ่มอีกนิดหน่อยครับ ที่วัดมีจัดไว้บริการครับผม :114:

อยู่ที่ไหนอ่ะครับเผื่อจะแนะนำได้อ่ะครับ :052:

ออฟไลน์ สะบัดชัย

• ตติยะ
    • MSN Messenger - park_badboy@hotmail.com
    • http://www.hi5.com

ขอบคุณค่ะ

1 เตรียมใจไปพร้อมกับความศรัทธาในสิ่งที่เราจะทำคับ

2 รอให้หมดก่อนก็ได้คับเพราะสักก็เสียเลือดเหมือนกัน ดูที่สถาพกายเราอ่ะคับ

3 สาริกา หงส์ พญาเต่า ยันต์ต่างๆอย่างยันต์เก่ายอดที่เป็นยันครู รวมทุกอย่างอยู่แล้วคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ไปซ้อมๆ ลงนะหน้าทองกับหลวงพี่ติ่ง ก่อนก็ดีนะครับ

จะได้รุ้ว่าตัวเองทนความเจ็บกับการสักได้แค่ไหน

..เพราะลงนะหน้าทอง ลงเข็มไม่กี่ครั้งก็เสร็จแล้วครับ เป้นเมตตามหานิยมอย่างดีเลย..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕