ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะสักต้องรักษากฎอะไรมั้งครับ  (อ่าน 2106 ครั้ง)

ออฟไลน์ HyskoaEvil

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
คือกลัวจะรักษากฎไม่ได้อะครับ แต่ก็อยากสักนะครับ หนุมาน อะคับ อยากรู้ว่ามีกฎ อะไรมั้งและถ้าผิดกฎ จะเป็นอย่างไรอะครับ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
ตอบ: ถ้าจะสักต้องรักษากฎอะไรมั้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ส.ค. 2551, 07:26:31 »
กฎที่สำคัญที่สุดของคนเล่นของ มีของขลังอะไรก็แล้วแต่ รวมถึง สักยันต์ คือ ห้ามด่าบิดามารด่าของตนเองและผู้อื่น ครับ  :001:
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ HyskoaEvil

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ถ้าจะสักต้องรักษากฎอะไรมั้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ส.ค. 2551, 08:09:55 »
อ๋อ ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ส.ค. 2551, 08:40:43 »
คือกลัวจะรักษากฎไม่ได้อะครับ แต่ก็อยากสักนะครับ หนุมาน อะคับ อยากรู้ว่ามีกฎ อะไรมั้งและถ้าผิดกฎ จะเป็นอย่างไรอะครับ

ตอบแบบกระทู้ด้านล่างเลยนะนี่  :095: เราก็ต้องนับถือครูบาอาจารย์ บิดามารดา หมั่นละลึกถึงท่านบ่อยๆ

มีสติ มีสมาธิ ตักบาตรยามมีโอกาส แล้วก็ต้องไม่ลักเล็กขโมยน้อย ไม่เมา ไม่มั่ว ไม่มากจนเกินไป ......
  :016:

หนุมาน ก็ดีครับ เป็นเมตตา พละกำลัง คงกะพันชาตรี .... พุทธคุณก็ดีในตัวครับ เรื่องการผิดกฏนั้น แล้วแต่ครับ

บางท่านอาจจะผิดกฏของการสักแล้ว มีเคราะห์ มีไรบ้าง บางคนก็ไม่มีไร ถ้าผิดแล้วเพื่อความสะบายใจ

เราก็ไปตักบาตรทำบุญ ทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร ขอ ให้อโหสิกรรม .....  :100:

ทั้ง กายะกรรม วจีกรรม มโนกรรม ข้าพเจ้าขอให้ท่านอโหสิกรรม ในเรื่องต่างๆ ที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินไป
  :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ส.ค. 2551, 08:21:40 »
ไม่มีอะไรมากครับ ข้อห้ามสำหรับคนเล่นของ
ไม่ว่าจะสักหรือพกพระเครือ่ง ตะกรุด ผ้ายันต์ หรืออะไรก็ตามที่เป็นของขลัง
ไม่ด่าพ่อด่าแม่ของตนเองและผุ้อื่น
ไม่ลบหลู่ครูบาอาจารย์ทั้งของตนเองและผุ้อื่น
ไม่เป็นชู้ หรือผิดศีลข้อสาม
ส่วนข้อห้ามอื่นๆ จะแตกต่างกันไปตามแต่ละสำนักนั้นๆจะกำหนดครับ
เช่น ไม่กินฟัก บวบ น้ำเต้า มะเฟือง
ไม่ลอดสะพานหัวเดียว ไม่ค้ำกล้วย ไม่บ้วนน้ำลายลงโถส้วม หรือโถปัสสาวะ เป็นต้น
แต่ของวัดบางพระไม่ห้ามเรือ่งกินฟักครับ กินได้
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ส.ค. 2551, 11:05:09 »
ที่มาจากหน้าเวปวัดบางพระนะครับ ว่างๆก็ลองไปศึกษาก่อนได้ครับ http://www.bp-th.org/tattoo.html

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ออฟไลน์ ขุนศึก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ส.ค. 2551, 01:16:05 »
กรร
ที่มาจากหน้าเวปวัดบางพระนะครับ ว่างๆก็ลองไปศึกษาก่อนได้ครับ http://www.bp-th.org/tattoo.html

๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

นำเต้าด้วยเหรอครับ ไมรู้อะ กินไปแล้ว ทำไงอะ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ส.ค. 2551, 01:46:25 »
กรร

นำเต้าด้วยเหรอครับ ไมรู้อะ กินไปแล้ว ทำไงอะ

ไม่เป็นไรครับ ให้ตั้งจิตเป็นสมาธินอบน้อมระลึกนึกถึงองค์บรมครูพ่อแก่ฤาษีทั้ง 108 องค์ ครูบาอาจารย์ที่ประสิทธิ์ประสาทวิชาให้เราหรือครูบาอาจารย์ที่คุณได้ไปสักยันต์มาในสายนั้นๆ ก็กล่าวขอคำขมาท่าน และขอให้ท่านได้ประสิทธิ์ประสาทวิชาให้ตัวเราใหม่ครับ  และปฏิญาณตนว่า ต่อจากนี้ไปข้าพเจ้าจะขอสำรวม ระวังซึ่งกาย วาจา ใจ ไม่ให้กระทำความผิดต่อไป ครับ/ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ส.ค. 2551, 01:48:48 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ dayinwza120

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 10:45:28 »
1ห้ามด่าบิดามารดา
2ห้ามผิดลูกผิดเมีย
3ห้ามลักขโมย
4ห้ามดืมสุรา
สรุป  รักษาศีล5ไว้เป็นดีที่สุด 17;
ไม่มีสิ่งใดเหนื่อกว่าใจของเรา
เวรย่อมระงับได้ด้วยกำลังแห่งความอดทน
จะดีจะชั่ว อยู่ที่ ตัวทำ
จะสูงหรือต่ำ อยู่ที่ ทำตัว