ผู้เขียน หัวข้อ: มุมมองที่แตกต่าง(เข้ามาคอมเม้นกันหน่อยค่ะหากไม่เหมาะสมขออภัยค่ะ)  (อ่าน 3018 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
หากไม่เหมาะสมกราบขออภัยมาณที่นี้ด้วยค่ะ จากเหตุการช่วงสัปดาห์ที่ผ่านๆมา ส่วนตัวคิดว่าอาจเป็นเพราะความแตกต่างระหว่างวัยด้วยหรือเปล่าคะเพราะในเวปของเรามีตั้งแต่14/15-เรื่อยไปจน40หรืออาจมากกว่าอย่างรุ่นที่อายุอาจจะน้อยเมื่อมีรุ่นพี่ที่อายุมากกว่าอาจกล่าวเตือนแต่ด้วยความที่อายุยังน้อย รุ่นน้องจึงตีความหมายของการกล่าวเตือนไปในอีกทางหนึ่ง จึงหายหน้าหายตาไปทีละคนทำให้บรอดเราดูเงียบเหงาในช่วงนี้ คิดว่าสักพักเมื่อเข้าใจในเจตตนาของรุ่นพี่และของตัวเองดีแล้วนั้นบรอดของเราคงกลับมาอบอุ่นเหมือนเดิม   :001: :050:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2551, 04:46:34 โดย Iporlove »
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
  :075:  รับแซบ ครับ

ผมยังอยู่แต่อาจตอบน้อยลง ..เพราะความสามารถยังน้อย ครับ  ไม่มีพี่เก่งและพี่โจ ก็เหมือนขาดไรไปหละครับ  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2551, 05:11:02 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
  :075:  รับแซบ ครับ

ผมยังอยู่แต่อาจตอบน้อยลง ..เพราะความสามารถยังน้อย ครับ  ไม่มีพี่เก่งและพี่โจ ก็เหมือนขาดไรไปหละครับ  :075:

ถ่อมตนจังเลยนะครับคุณเอ็ม  และเห็นด้วยที่ไม่มีคุณสิบทัศน์กับคุณโจรสลัดแล้วรู้สึกเหมือนขาดอะไรไปจริงๆครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เกิดอะไรขึ้นเหรอครับ
เข้ามาอ่านหลายกระทู้แล้วไม่เข้าใจ น้อยอกน้อยใจอะไรกันเหรอ พี่น้องกันทั้งนั้น  น้าใจไมตรีมีให้กันมากมาย

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

cho presley       

ออฟไลน์ noppkun

• ปัญจมะ
ยังไงก็ศิษย์พี่ศิษย์น้องวัดเดียวกันครับ   ผมอยากให้เราอบอุ่นเหมื่อนเดิมครับ 

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ยังวน ๆเวียนๆ มามะมามา เอหิมามา นะชาเชติ  :025:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
ก็พี่น้องกันทั้งนั้นแหล่ะเรื่องบางเรื่องเด็กคิดอย่างนึงผู้ใหญ่คิดอย่างนึงแต่ที่นี่ทุกๆคนก็อยากนำความรู้ที่มีมาอนุเคราะห์คนที่ไม่รู้ถูกป่ะล่ะคะรักกันรักกันเนาะ :080: :090: :097: 04; 15;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เด็กหรือผู้ใหญ่ก็มีสิทที่จะคิด ต่างคนต่างมีทางเลือกที่ดีให้แก่ตน

ใช่ว่าจะเป็นผู้ใหญ่ถูกเสมอ ผู้ใหญ่ผิดเด็กถูกก็มากโขครับ

อยู่ที่การตัดสินใจส่วนบุคคล เรามีหน้าที่แค่แนะนำแนวทางเท่านั้น

ไม่มีสิทบังคับให้ใครทำอะไร นอกจากผิดศิลธรรมแล้ว ยังผิดกฏหมายอีก
  :089:

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
ถึงเว็บจะมีคนหน้าใหม่มาก แต่ลูกศิษย์ที่แท้และเข้าใจถึงคำสอนอาจารย์เพียงหนึ่งเดียวของเราก็มีอยู่นะครับ อย่างน้อยก็ผมคนนึงที่เคารพ  :090:พระอาจารย์มาก และศรัทธาที่สุด :017:

ออฟไลน์ m_surat

• ตติยะ
    • MSN Messenger - mfineart@hotmail.com
    • อีเมล
ผมว่า รักกันไว้นะดีแล้ว 15; ยังไงก็ศิษย์หลวงปู่เหมือนกัน  02;อาจมีกระทบ กระทั้ง กันบ้างเป็นธรรมดา :109: :082: 40;

ไม่งั้นจะทำ เว็บขึ้นมาทำมัย  38; 38; 38; :054: :054: :054:

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
คนดูเยอะคนตอบจะน้อยไม่รู้เพราะอะไร  คิดถึงคนเก่าๆ
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ก็มีเหตุผล แต่อย่าลืมว่า เรื่องคาถาอาคม เด็กบางคนเขาก็เก่งกว่าผม เราก็ไหว้เขาไหว้ที่ครูไหว้ที่วิชา ผมจะไหว้ หรือขอโทษเด็กถ้าเขารู้หรือสอนเราได้นะ และพี่น้องทุกคน ทุกความคิดมีค่าโดยเฉพาะ สิ่งที่เราไม่รู้เขารู้เรามาแบ่งปันกัน ไช่ไม่ไช่ ถูกไม่ถูกผิดหรือไม่ครบ เราได้มา analyzeกัน
เราก็จะได้ ข้อมูลที่ถูกต้องครบถ้วนและชัดเจนครับ นี้แหละคือบอร์ด^^

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ก็มีเหตุผล แต่อย่าลืมว่า เรื่องคาถาอาคม เด็กบางคนเขาก็เก่งกว่าผม เราก็ไหว้เขาไหว้ที่ครูไหว้ที่วิชา ผมจะไหว้ หรือขอโทษเด็กถ้าเขารู้หรือสอนเราได้นะ และพี่น้องทุกคน ทุกความคิดมีค่าโดยเฉพาะ สิ่งที่เราไม่รู้เขารู้เรามาแบ่งปันกัน ไช่ไม่ไช่ ถูกไม่ถูกผิดหรือไม่ครบ เราได้มา analyzeกัน
เราก็จะได้ ข้อมูลที่ถูกต้องครบถ้วนและชัดเจนครับ นี้แหละคือบอร์ด^^
เห็นด้วยค่ะ 02;

ออฟไลน์ -*- 2J -*-

• ปัญจมะ
  • นู๋โดด
ย้อนไปเมื่อ 2-3 ปีก่อน ที่คนยังไม่ค่อยรู้จักกับเว็บๆ น่าดูมากเลย 

พี่ๆ เค้าจะเอารูป  และก็ความคิดเห็นดีดีมาบอกกล่าวกัน

อีกอย่างหนึ่งก็คือไม่ตั้งกระทู้พร่ำเพื่ออีกด้วย คนเข้ามาแล้ว  หาอะไรก็เจอ

ส่วนมากจะหาดูกระทู้เก่าๆ กัน  ไม่ค่อยมีใครตั้งกระทู้ขึ้นใหม่หรอก กลัวว่าจะซ้ำกับของเดิมที่มีอยู่แล้ว  ที่สำคัญ  ให้เกียรติกันด้วย

แต่ตอนนี้คนเก่าๆ ไปไหนกันหมดแล้วก็ไม่รู้  คิดถึงเมื่อตอน 2-3 ปีก่อนจัง

ขออภัยหากกล่าวพาดพิงโดนใครนะค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ย้อนไปเมื่อ 2-3 ปีก่อน ที่คนยังไม่ค่อยรู้จักกับเว็บๆ น่าดูมากเลย 

พี่ๆ เค้าจะเอารูป  และก็ความคิดเห็นดีดีมาบอกกล่าวกัน

อีกอย่างหนึ่งก็คือไม่ตั้งกระทู้พร่ำเพื่ออีกด้วย คนเข้ามาแล้ว  หาอะไรก็เจอ

ส่วนมากจะหาดูกระทู้เก่าๆ กัน  ไม่ค่อยมีใครตั้งกระทู้ขึ้นใหม่หรอก กลัวว่าจะซ้ำกับของเดิมที่มีอยู่แล้ว  ที่สำคัญ  ให้เกียรติกันด้วย

แต่ตอนนี้คนเก่าๆ ไปไหนกันหมดแล้วก็ไม่รู้  คิดถึงเมื่อตอน 2-3 ปีก่อนจัง

ขออภัยหากกล่าวพาดพิงโดนใครนะค่ะ

กระทุ้ที่เป็นคำถามบ่อยๆเช่น การเดินทาง พระอาจารย์ที่สัก ค่าครู ลาย จะมีอยุ่ในกระทุ้ที่ปักหมุดเอาไว้อยุ้แล้วครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าทุกคนที่เข้ามาใหม่ หาดูกระทุ้เดิมๆจากแถบค้นหาด้านบนก่อนที่จะตั้งกระทุ้ใหม่ คำถามมันก็จะไม่ซ้ำๆ กระทุ้ง่ายต่อการค้นหา ไม่เยอะมากจนพร่ำเพรื่อ ผู้ที่เข้ามาตอบก็ไม่เบื่อที่จะต้องตอบปัญหาอะไรซ้ำๆเดิมๆครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2551, 01:29:27 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...

อ่านแล้วมันเศร้า เห็นลำดับสมาชิกแล้วเหมือนคนแก่เลย..555 :004: ( 555 คือหมายเลขสมาชิกเรา ขำตลอด )ตามธรรมชาติครับเก่าไปใหม่มา
แต่ก้อคิดถึงสมาชิกเก่าๆเหมือนกัน โดยเฉพาะเด็กจักรพงษ์ภูวนาถไม่รุจบไปยังนิ... :095:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ไหนฯใครมีอะไรกันครับ มีเรื่องหรอ งั้นผมไปก่อนนะ  แว็บฯฯฯฯ

ตีกันฉันป่วย มีหญิงบอกด้วย ถึงป่วยก้อไป

พักหลังทำมัยเราถึงบ้าฯบอฯหยังงี้น้า อิอิ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9