ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงพระสวด  (อ่าน 4074 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เสียงพระสวด
« เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 11:23:33 »
 :043:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: เสียงพระสวด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 11:24:51 »
ด้วยความเคารพครับ ว่าจะไม่ถามและเล่าให้ฟังแล้วเดี๋ยวหาว่าผมบ้าและคิดไปเอง แต่มันติดในใจยังงัยก้ต้องเล่า เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมได้ยินเสียงพระสวดก้องอยู่ในหู2ครั้งแล้วแต่ไม่ได้ติดต่อกันนะครับ จะได้ยินตอนตื่นใหม่ๆ ครั้งแรกตื่นมาได้ยินก็ถามแฟนเลยว่าแถวบ้านเรามีงานอะไรหรือเปล่า เขาถามว่าทำมัยเหรอ ก็เล่าให้เขาฟัง เขาบอกเฟ้อเจอคิดไปเอง ครั้งสองก้ได้ยินอีก แต่ไม่ถาม ลองตั้งสติและปิดเสียงทุกอย่างก็ยังดังอยุ่ดี

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 11:29:25 »
ฟังเทศ ฟังธรรม ที่ไหนแล้วมันติดหูหรือปล่าวครับ อย่าคิดมากน่ะครับ  :075:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 11:33:48 »
 :004: ไม่ค่อยคิดมากครับ สบายๆครับ  :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 11:41:40 »
:004: ไม่ค่อยคิดมากครับ สบายๆครับ  :005:

ครับผม ทำจิตให้ว่าง ก่อนนอนสวดมนต์ ก็ดีครับ  :016:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 11:44:03 »
มี2อย่่างนะ
1.สมัยนี้เราใช้เท็คโนโลยีADSL ใช้่การเข้าระหัส กราแบ่งซอยข้อมูลเป็นแพกเกจย่อยๆแล้วส่งรวมมากับสัญญานโทรศัพท์
อาจเกิดข้อผิดพลาดได้

2.อาจจะมใีการถ่ายทอดสัญญานเสียงมาแล้ว บังเอินเรารับสัญญานได้พอดีเลยได้ยิน

สิ่งที่ผมเคยเจอคือ
1.เสียงดนตรีไทยในสายจากฝั่งตรงข้าม แต่เขาไม่ได้ยินนะ
2.เสียงพระสวด และฝั่งตรงข้ามก็ไม่ได้ยิงเช่นกัน

ถ้าจะทำการใดพรุ่งนี้ควรจเช็กฤกษ์ยามให้ถ้วนถี่ หรือให้ดี เดินทางหลวงปู่ทวด หลวงพ่อโสธร ถ้ามีำพกก็แคล้วคลาด แต่ถ้ากลัวเจ็บหลวงพ่อเปิ่น หรือหลวงปู่เต๋ หลวงปู่แย้ม หลวงปู่เจือ หลวงปู่อั๊ป อาราธนา เลือก มา1-2ท่าน อาจจะช่วยได้นะ

กลางวันก็ได้ยินได้ครับ ไม่เฉพาะกลางคืน

ขอแนะนำให้ไปทำบุญ หรือทำสังฆทานครับ เหมือนมาเตือน แต่ถ้ามีครูบาอาจารย์ ปรากฎการณ์นี้จะยากครับเพราะครูท่านคุ้มไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2551, 11:48:19 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 11:49:56 »
ตอนที่ผมได้ยิน ผมคิดว่าเป็นเรื่องดี พระคงมาสวดให้ศีลให้พรครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 11:52:18 »
ตอนที่ผมได้ยิน ผมคิดว่าเป็นเรื่องดี พระคงมาสวดให้ศีลให้พรครับ
ดีละครับท่านลิ้งค์ พระท่านมาให้พรก็ดีแล้วครับ อย่าไปคิดมากครับผม  :001: