ผู้เขียน หัวข้อ: อยากบวชครับ  (อ่าน 1959 ครั้ง)

กวง

• บุคคลทั่วไป
อยากบวชครับ
« เมื่อ: 08 ก.ค. 2549, 01:02:20 »
คือว่าผมอยากบวชอะครับ แต่อายุ16 แม่ของผมก้ม่ะให้บวช

แต่ผมอยากบวชมีแนวทางยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: อยากบวชครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.ค. 2549, 01:18:36 »
ยังบวชไม่ได้หรอกครับได้ก็แค่บวชเณร....แต่พ่อแม่ต้องอนุญาติด้วย :057:

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: อยากบวชครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.ค. 2549, 05:05:48 »
อายุ 16 คงได้แค่บวช เณร ครับการที่จะบวชได้คงต้องขออนุญาต จากพ่อแม่ก่อนนะครับ หรือรอให้โตกว่านี้อีกหน่อยก่อนก็ได้หนิครับ ไม่งั้นเราก็บวชใจตัวเราก่อน ด้วยการถือศีล เอาศีล 5 ก็ได้ คิดดี ประพฤติดี ทำดี ก็เป็นการบวชใจแล้วครับ สาธุ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น