ผู้เขียน หัวข้อ: เข็มสักต์  (อ่าน 3905 ครั้ง)

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
เข็มสักต์
« เมื่อ: 25 พ.ย. 2551, 04:30:00 »
อยากทราบว่าที่วัดแต่ละกุฏิของหลวงพี่แต่ละองค์มีเข็มสักกี่เล่มครับ

ขนาดหัวเข็มกี่ mm.

มีขายที่ไหนมั่ง+ราคา

ถ้าวันไหนว่างๆมีโอกาสได้ไปสัก( ก็ตั้งใจอยู่ว่าจะไปแต่ยังไม่มีโอกาส )

ถามไว้เป็นความรู้เผื่อว่าถ้าไปอาจเอาเข็มไปฝากครับพี่น้อง

เข้ามาตอบกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: เข็มสักต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พ.ย. 2551, 04:53:46 »
เข็มสักเท่าที่เห็นก็เยอะพอสมควร ครับ
ขนาด มีทั้งเล็ก ใหญ่ กลาง หลายขนาด ครับ แต่ไม่ทราบว่ากี่มิล
หน้าจะมีขายนะครับ 

ไงลองพี่ๆ มาตอบอีกทีจะดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พ.ย. 2551, 09:47:11 »
เห็นมีรุ่นพี่บอกมาว่าเข็มที่วัดพระอาจารย์ทำเอง..จากก้านร่มอ่ะครับ...ไม่รู้จริงป่าวครับ :067:มีหลายเบอร์เหมือนกันครับอันนี้ต้องสอบถามพระอาจารย์ท่านเองแล้วครับ :048:
.............กำลังใจที่ดีที่สุดอยู่ในใจตน.............

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พ.ย. 2551, 10:12:48 »
เห็นเค้าขายกันอยุ่นะ แต่ผมว่าแพงมาก..

http://www.bbznet.com/scripts/view.php?user=katasakyan&board=2&id=1360&c=1&order=lastpost

ส่วนใหญ่เห็นว่าจ้างโรงงานเค้ากลึงเอานะครับ..

..ผมว่าเอาอย่างอื่นไปถวายดีกว่าครับ เข็มสักยันต์นี่ ต้องแล้วแต่ความถนัดของพระอาจารย์ด้วยครับ ว่าท่านชอบเหมาะมือแค่ไหน ส่วนมากแล้วท่านจะมีประจำตัวท่านอยุ่แล้วครับ..

..เข็มที่ท่านใช้ ท่านก็เสกอยุ่นาน กว่าจะใช้ได้นะครับ ไม่ใช่ว่าไปแล้วท่านจะเอาเข็มที่เราเอาไปให้สักให้เราได้เลยนะครับ..

..ถ้าอยากถวายท่าน ถวายเป็นแอลกอฮอล์ กระดาษทิชชู หรือหมึกจีน ที่ใช้สักยันต์จะดีกว่าครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พ.ย. 2551, 11:06:53 »
เหนดว้ยครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ Aione

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2551, 10:07:59 »
เคยอ่านดูเรื่องเข็ม...มีบอกว่าแช่แอลกอฮอล์  แต่วันนี้เราไปมาไม่เห็นหลวงพี่นันท่านแช่เลย....เห็นแต่ท่านสักคนแรกเสร็จก็จะฝนเข็มให้แหลม แล้วก็สักคนต่อไปอ่ะ....หรือว่าเราตาไม่ดีก็ไม่รู้นะ...ขอความกระจ่างหน่อยจ้าาา...
  ปล. ไม่ได้มาป่วนนะ อยากสักมากกกกกก แต่ไม่ชัวร์เรื่องเข็มจ้าาาา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2551, 10:23:53 »
เคยอ่านดูเรื่องเข็ม...มีบอกว่าแช่แอลกอฮอล์  แต่วันนี้เราไปมาไม่เห็นหลวงพี่นันท่านแช่เลย....เห็นแต่ท่านสักคนแรกเสร็จก็จะฝนเข็มให้แหลม แล้วก็สักคนต่อไปอ่ะ....หรือว่าเราตาไม่ดีก็ไม่รู้นะ...ขอความกระจ่างหน่อยจ้าาา...
  ปล. ไม่ได้มาป่วนนะ อยากสักมากกกกกก แต่ไม่ชัวร์เรื่องเข็มจ้าาาา
น่าจะมีนะครับ ลองดูดีๆครับ  :075: ของทางวัดบางพระปลอดภัยหายห่วงครับผม  :001:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 08:26:03 »

กลัวก็อย่าริครับ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 02:10:51 »
เห็นว่ามีหลายเข็มนะครับท่านอาจเปลี่ยนให้แล้วก็ได้นะครับอย่าคิดมาก :016: :015:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 04:33:04 »
ไม่มีปัญหาครับเรื่องความปลอดภัย  สบายใจได้ครับ

เมื่อก่อนผมเองก็ค่อนข้างจุกจิกเรื่องเข็ม ไปๆมาๆหลายรอบจนมั่นใจว่าชัวร์จริงครับ

ลองไปบ่อยๆ นั่งช่วยจับหลัง ขึงหลังเพื่อนๆไปพลางๆ ก่อน เดี๋ยวก็ได้คำตอบเองครับ พิสูจน์ด้วยตนเองแน่นอนที่สุด

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 04:42:20 »
ครูบาอาจารย์ย่อมรักษาและคุ้มครองศิษย์ครับ
ตั้งแต่สักมายังไม่เคยได้ยินว่ามีใครติดโรคจากการสักที่บางพระเลยซักครั้งครับ
ทั้งๆที่คนก็ไปสักกันเรือ่ยๆทุกวันครับ
ส่วนตัวผมเชื่อว่าปลอดภัยแน่นอนครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Aione

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 06:40:27 »
อ้างถึง
กลัวก็อย่าริครับ
ต้องขออภัย ถ้าคำถามทำให้ขุ่นเคืองใจ ...แค่สงสัยก็ลองสอบถามดูค่ะ จริง ๆ ไม่ได้กลัวจะติดโรคหรอกค่ะ กลัวจะเอาโรคไปติดคนอื่นมากกว่า  :004: :004: ขำ ๆ นะคะ อย่าเครียด

ออฟไลน์ pang_bu19

• ตติยะ
  • Bird...Bird
    • MSN Messenger - termsak_pang@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - termsak_bu46@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 11:45:20 »
ผมว่าคุณไปแล้ว จะติดเข็มล่ะสิ  :057:
ช่างกล บุรณพนธ์ 19

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 02:38:06 »
เห็นเค้าขายกันอยุ่นะ แต่ผมว่าแพงมาก..

http://www.bbznet.com/scripts/view.php?user=katasakyan&board=2&id=1360&c=1&order=lastpost

ส่วนใหญ่เห็นว่าจ้างโรงงานเค้ากลึงเอานะครับ..

..ผมว่าเอาอย่างอื่นไปถวายดีกว่าครับ เข็มสักยันต์นี่ ต้องแล้วแต่ความถนัดของพระอาจารย์ด้วยครับ ว่าท่านชอบเหมาะมือแค่ไหน ส่วนมากแล้วท่านจะมีประจำตัวท่านอยุ่แล้วครับ..

..เข็มที่ท่านใช้ ท่านก็เสกอยุ่นาน กว่าจะใช้ได้นะครับ ไม่ใช่ว่าไปแล้วท่านจะเอาเข็มที่เราเอาไปให้สักให้เราได้เลยนะครับ..

..ถ้าอยากถวายท่าน ถวายเป็นแอลกอฮอล์ กระดาษทิชชู หรือหมึกจีน ที่ใช้สักยันต์จะดีกว่าครับ.

เพิ่มเติมครับ ถ้าเป็นหลวงพี่แป๋ว เป็นไม้กวาดทั้งแบบแข็งและอ่อน ด้วยก็ได้ครับ จะได้เอาไว้ใช้กวาดทำความสะอาดวัดกัน ได้บุญด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธ.ค. 2551, 02:41:53 โดย โยมน้า »
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 02:47:33 »
อย่าไปกลัวเลยครับเรื่องเข็ม ผมสักจากวัดบางพระมาสิบกว่าปีแล้ว และที่สำคัญส่วนใหญ่จะเป็นคนสุดท้ายก่อนเลิกสักในแต่ละวันของหลวงพี่แป๋วแทบจะทุกครั้ง ผลการบริจาคเลือด ไม่เคยมีปัญหาครับ  และก็ไม่เคยได้ยินข่าวว่าลูกศิษย์จะติดเชื้อ ผ่านทางเข็มสักเลยครับ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 09:02:35 »
ซื้อแอลกอฮอล์มา2ขวดใหญ่( รึป่าวไม่แน่ใจ ) กระดาษทิชชู แต่ หมึกจีนนี่ไม่ทราบว่าต้องเป็นแบบไหนเลยยังไม่ได้ซื้อมาครับพี่น้อง

ศุกร์ที่5นี้กะว่าจะไปแล้วครับพี่น้อง( สงสัยจะกลับมาเป็นโรคติดเข็มอีกครั้ง ) :016: :015:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2551, 07:28:38 »
ยินดีต้อนรับชมรมคนติดเข็ม.... แล้วคุณจะหยุดไม่ได้! 

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2551, 05:49:00 »
ส่วนใหญ่จะใช้สแตนเลสแท่งกลมๆผ่ากลางแล้วก็ลับให้แหลมครับเทคนิคการแต่งหัวเข็มจะขึ้นอยู่กับอาจารย์เเต่ละท่าน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2551, 10:45:47 »
ไปมาแล้วครับวันที่6สักน้ำมันมาครับได้มาเต็มหลังเลย

ไปครั้งแรกก็ งงๆ ไม่รุจะเดินไปทางไหนดีจะไปหาหลวงพี่ญาคนก็เยอะมาก

ผมก็เลยไปอีกกุฏินึงตรงที่มีรูปฤาษีเยอะๆเดินตรงไปเลยคนชื่อน้อยมั้งครับผมยาวๆผอมๆหน่อยพาขึ้นไปสัก

แล้วลงมาให้หลวงพ่อเป่าให้อีกที แล้วก็มีให้หลวงพ่อลงให้ด้วย

กุฏินี้หลวงพ่อถามเลยจะเอาอะไรผมก็ไม่กล้าบอกผมก็เลยบอกแล้วแต่หลวงพี่จะให้ครับและแล้วผมก็ได้ยันต์มา

และแล้วคนที่ชื่อน้อย( มั้ง )ก็พาขึ้นไปอีกโอ้โหเค้าจัดให้เต็มหลังเลยครับวันเดียว

พอตอนจะกลับเค้าก็พาไปให้เจ้าอาวาสเป่าให้อีกที

ถ้าว่างผมจะไปอีกนะพี่น้อง( แต่ไม่รู้เมื่อไหร่นะ )

ส่วนกอฮอล์มา2ขวดใหญ่( รึป่าวไม่แน่ใจ ) และ กระดาษทิชชู ผมก็ถวายให้หลวงพ่อไปแล้วเห็นว่ากำลังต้องการของหมดพอดี

ไปและครับ สาธุ สาธุ :016: :015:

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2551, 10:49:13 »
ที่ผมไปน่าจะกุฏิหลวงพี่ต้อยรึป่าวไม่แน่ใจ( มีคนมาช่วยสักหลายคนเลย ) :016: :015:

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2551, 10:55:52 »
อืมหลวงพี่พูดแปลกๆถามว่าจะเอาเสือมั้ยพอดีพาแฟนไปด้วยหลวงพี่ถามอีกแล้วแฟนไม่กลัวเสือหรอ

สงสัยถ้าหลวงพี่สักให้นี่คงได้คำรามแน่เลย อิอิ อ่ะล้อเล่น ไม่ขึ้นอ่ะดีแล้วรู้ว่ามีของอยู่กับตัวแค่นี้ก็พอใจแล้วครับพี่น้อง :016: :015:

สาธุ สาธุ สาธุ

:054: :054: :054: