ผู้เขียน หัวข้อ: ***มีคาถาป่าวครับ***  (อ่าน 1247 ครั้ง)

ออฟไลน์ sa852369

• ตติยะ
***มีคาถาป่าวครับ***
« เมื่อ: 30 พ.ย. 2551, 03:32:32 »
ผมไปลงสาริกาลิ้นทองกะนะหน้าทองมาอะครับ

ไม่ทราบว่ามีคาถาอะไรปลุกหรือกำกับใว้หรือป่าวครับ

ตอนสักเสร็จก็ลืมถามท่านใว้

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับมือใหม่

แต่ชอบครับ ชอบนานแร้ว

เมตตาผมใว้ด้วยครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ***มีคาถาป่าวครับ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พ.ย. 2551, 04:56:56 »
คิดดี ทำดี พูดดี (ไม่ถุยน้ำลายลงสิ่งสกปรก หรือโถส้วม)  พูดจาไพเราะ อ่อนน้อมถ่อมตน ครับ นี่แหละคาถา ดี

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พ.ย. 2551, 08:30:24 »
ครับ เคยได้ยินข้อห้ามว่า ห้ามถ่มน้ำลายลงโถส้วมครับ  :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พ.ย. 2551, 08:57:56 »
ส่วนมากที่วัดบางพระท่านไม่ค่อยได้ให้คาถามาท่องเป็นการเฉพาะครับ
อย่างที่พี่ๆหลายๆท่านบอก คิดดี แล้วพูดดี ไม่พูดคำหยาบ ไม่พูดจาลามากสกปรก
ไม่ถุยน้ำลายลงโถส้วม(เพราะเป็นการลบหลู่ครูบาอาจารย์ เชื่อว่าคำพูดจะไม่ศักดิ์สิทธิ์)ครับ
หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำใจให้บริสุทธิ์ก็เป็นการเสริมสิ่งดีๆที่หลวงพี่ท่านเมตตาให้มาแล้วครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ sa852369

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2551, 06:10:32 »
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2551, 11:45:48 »
ก่อนนอนระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดามารดา ครูบาอาจารย์ที่ประสิทธิ์ประสาทธิ์วิชาต่างฯให้

สวดอิติปิโส พาหุง-มหาการุณิโก ถ้าจะให้ดี สวดชินบัญชรด้วย

พยายามทำสมาธิ กำหนดลมหายใจเข้าออกครับ

**สำคัญควรคิดดีพูดดีทำดีด้วย

รับรองเยี่ยมครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ แก๊งค์ - ยา - กู - ซ่า

• ศิษย์วัดบางพระ
  • ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2551, 04:43:00 »
 ค่ะ ห้ามถ่มน้ำลายลงโถส้วม ห้ามด่าแม่เค้า
ครับ เคยได้ยินข้อห้ามว่า ห้ามถ่มน้ำลายลงโถส้วมครับ  :001:
[shake]ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/shake]