ผู้เขียน หัวข้อ: ภาวนา ด้วย สุ นะ โม โล ได้มั้ยครับ  (อ่าน 7362 ครั้ง)

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
เวลา นั่ง สมาธิ เรา ภาวนาด้วย พุธ โธ อยู่แล้ว แล้วเปลี่ยนมาใช้ สุ นะ โม โล ได้ มั้ยครับ

แล้ว เวลา นั่ง สมารถ อธิษฐานไปด้วยได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ภาวนา ด้วย สุ นะ โม โล ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ม.ค. 2552, 10:54:52 »
แล้วแต่สะดวกครับ ไม่มีแน่นอนตายตัวครับสำหรับคำภาวนา ผมเองใช้ " สัมมาอะระหัง "ครับ ว่าแต่ใช้สุนะโมโล เลยหรอครับ หวังผลทางเสน่ห์หรือเปล่าครับเนี่ยะ  :005:

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: ภาวนา ด้วย สุ นะ โม โล ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ม.ค. 2552, 08:39:32 »
ประมาณ นั้น ครับ อิๆ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ม.ค. 2552, 03:49:03 »
ผมเห็นว่ามันแล้วแต่ความถนัดอะครับ
อย่างสาย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านให้ภาวนา นะมะพะทะ
หรือบางที่ก็ยุบหนอ พองหนอ ไม่ได้ใช้พุทโธเสมอไปอะคับ
ใช้สุนะโมโลก็ได้ครับ ผมว่าไม่ผิดแต่อย่างใด แต่เล่นหัวใจขุนแผน
นี่หวังผลทางเสน่ห์อย่างที่พี่เก่งบอกหรือป่าวครับ :058:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ม.ค. 2552, 05:23:39 »
ถ้าภาวนาให้เป็น อุบายสงบใจ คำภาวนาต่างๆ คือ อุบายให้ใจสงบ  จะภาวนาคำไหน อย่างไร หากใจจดจ่อ ตั้งมั่น ย่อมเป็นผลดี

แต่ที่นิยม ภาวนา พุทโธ หรือ สัมมา อะระหัง คงเพราะ พุทธานุสติ สูงสุด ไม่มีประมาณในอานุภาพแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ใจย่อมตั้งมั่นได้เร็ว สำหรับบุคคลที่มีศรัทธาจริต

จริงๆ แล้วพอ จิตเป็น สมาธิ คำภาวนาก็จะหายไปจากใจ  ได้องค์แห่งสมาธิเกิดขึ้นแทน

หากภาวนาเป็นคาถา จิตน้อมไปในความนุ่มนวล เป็นมิตร แบบเย็น ๆ ผลที่เกิดน่าจะได้เป็น ความขลังและอานุภาพของคาถา นั้น

น่าอนุโมนทนาครับ เป็นเรื่องดีที่ควรทำ  เป็นกำลังใจให้ครับผม

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ม.ค. 2552, 05:16:55 »
เล่นหัวใจขุนแผน
นี่หวังผลทางเสน่ห์
ก็หวังผล นะครับ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 09:22:30 »
อย่างที่ท่าน อขิตะ ว่าครับเป็นกุศโลบายที่ทำให้ใจสงบครับ อะไรก็ได้
ที่ส่วนมากใช้ พุธ โธ เพราะเป็นชื่อของพระพุทธเจ้าท่านนะครับ
ทำให้ใจนิ่งและระลึกถึงท่าน เมื่อท่องพุธโธเชื่อว่าจะไม่มีสิ่งไม่ดีมารบกวนด้วยครับ
แต่จริงแล้วท่องอะไรก็ได้เพื่อให้จิตสงบเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2552, 09:23:05 โดย ...ปราณจิต... »
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-