ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่น้องทุกท่านช่วยพิจณาเหรียญนี้ให้หน่อย ครับ  (อ่าน 2172 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

เต็มที่เลยนะครับ ผิดถูกไม่ว่ากันไม่ต้องเกรงใจ ครับ คิดว่าไงแสดงได้เต็มที่ ครับ  :002:

ดีไม่ดีก็ว่ากันไป ครับ  อยากได้เหตุผลหลาๆยเสียงๆหนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2552, 01:39:37 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
สำหรับเหรียญรุ่นนี้ ถือว่าเป็นเหรียญปั๊ม รุ่นแรก ของทางวัดเลยนะครับ
ซึ่งจะมีเสมาออกมาก่อนรุ่นนี้ แต่ไม่ได้ออกที่วัดไร่ขิง ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อืมม ตำหนิผมไม่มีข้อมูลนะท่านเอ็ม ดูตามธรรมเหรียญ บอกได้ว่า ชอบครับ  น่าจะมีข้อมูลดีๆ

จะรออ่านคำชี้แนะจากท่านผู้รู้นะครับ  เป็นกำลังใจให้ครับผม  :053:  :053:

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
น้องใหม่ครับจะรอพี่ๆมาตอบครับ

• เด็กวัด
ขอบคุณครับ เพิ่มเติม ครับ.... เหรียญปั๊มรุ่นนี้ ..แผ่นก่อนโลหะที่เอามาปั๊ม จะทำจากการเอาโลหะมาหลอมๆๆ เช่น เนื้อนี้ฝาบาตร
ก็จะเอาฝาบาตร และ โลหะอื่นๆ มาผสมบ้าง ตามและแต่ญาติโยมจะศรัทธา.... และก็เค่ยเอามารีดเป็นแผ่นๆและเค่ยปั๊ม ครับ

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
เหรียญหลวงพ่อวัดไร่ขิง ตัวผมเองไม่ค่อยถนัดซักเท่าไหร่นะครับ จึงชี้ขาดไม่ได้เพราะยังไม่เคยเห็นตัวจริงครับ   แต่ว่าเหรียญนี้มีร่องรอยการใช้งานมาบ้าง แต่ทำไม หูเหรียญด้านใน ไม่สึกเลยมันน่าแปลกนะครับ และตรงขี้กลากนั้น ไม่แน่ใจว่าเหรียญรุ่นนี้มีขี้กลากไหม  ส่วนมานะครับขี้กลากจะเกิดเฉพาะเหรียญที่เป็นเหรียญเสริมซะส่วนใหญ่นะครับ ถ้าตัวจิงไม่มีขี้กลากแสดงว่าเหรียญนี้ไม่น่าจะใช่ตัวจริงครับ
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ขอบคุณครับ เพิ่มเติม ครับ.... เหรียญปั๊มรุ่นนี้ ..แผ่นก่อนโลหะที่เอามาปั๊ม จะทำจากการเอาโลหะมาหลอมๆๆ เช่น เนื้อนี้ฝาบาตร
ก็จะเอาฝาบาตร และ โลหะอื่นๆ มาผสมบ้าง ตามและแต่ญาติโยมจะศรัทธา.... และก็เค่ยเอามารีดเป็นแผ่นๆและเค่ยปั๊ม ครับ

น่าสนใจครับ เป็นการมองแบบมีเหตุผล ติดตามกันต่อไปครับผม

• เด็กวัด

เหรียญแชมส์ ครับ

ลองดู ครับ

• อัฏฐมะ
สวยงามมากครับ ท่านเอ็ม

• เด็กวัด
ผมติดใจอย่าง ครับ ....เรื่องเส้นตะเข็บเล็กๆ หรือเส้นขนแมว ...ใต้ฐานของเหรียญ และเส้นต่างๆ เช่นตรงขอบสังฆาติ
และอีกหลายที่ เหรียญผมก็มีครับ ครับ

อยากทราบอยู่อย่าง ครับ หากของผมเก๊ ... และเส้นพวกนี้ มีส่วนตัดสินใหม ครับ

• เด็กวัด

• เด็กวัด
ช่วยฟังธงเลยและกัน ครับ รบกวนด้วย ครับ  :075:

ส่วนเรื่องกลากที่เหรียญ มีคนบอกผมมานะครับ
บางทีอาจเกิดขึ้นในบล็อคได้ครับ หากบล็อคนี้ ปั๊มหลายๆเหรียญ ก็อาจทำให้บล็อคเกิดความเสียหายได้
หรือไม่บล็อคแตก หรือปั๊มไปอาจมีเศษเข้าไปในบล็อคก็สามารถเกิดขึ้นได้ครับ(ไมได้จะเป้นว่าต้องเสริมเสมอ).... ซึ่งตรงนี้ผมก็อยากทราบประเด็น ครับ ..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2552, 04:53:43 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• เด็กวัด
และสำคัญอีกข้อ... โลหะ มีความแข็งและอ่อน ตัว ....ไม่เท่ากัน ครับ ซึ่งดูจากหลายๆเหรียญ  จะไม่เค่ยเหมือนกัน ครับ

ซึ่งมีการกล่าวใว้ว่า รุ่นนี้ได้มีเนื้อเงินที่หล่อจากอัฐถิ ซึ่งไม่ใช้เงินแท้ ทำให้โลหะที่นำมาปั๊ม มีความแข็ง ปั๊มไปทำให้บล็อคเกิดความเสียหายเป็นอย่าวมากเลย ต้องเลิกปั๊มไป ครับ ผม (จากในหนังสือตำนานวัดไร่ขิง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2552, 05:02:43 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• เด็กวัด

• ตติยะ
การวัดกันที่ขี้กลากนั้น จิงแล้วขี้กลากเกิดจากการปั้มแล้วเก็บบล็อกไว้จนเกิดสนิม ทำให้เหรียญเกิดขี้กลากนะครับ ไม่ใช่ปั้มนานๆไปแล้วเกิดครับ แล้วว่าการปั้มแล้วบล็อกมีการชำรุด ก็จะทำให้ความคมชัดลดลงมากกว่าครับ สังเกตุง่ายๆนะครับ เหรียญเสมารุ่น 1-4 ของหลวงปู่เงิน วัดดอน นั้นใช้บล็อกเดียวกันทั้ง 4 รุ่นนะครับ รุ่น 1 จะคมตาลึก มาก แต่ รุ่น 4 ( 6 รอบ ) นั้นความคมจะหายไปนะครับ แต่ขี้กลากเกิดตั้งแต่รุ่น 2 - 4 เลยใช่ไหมครับ แต่รุ่นแรกไม่มี และประการสำคัญ ถ้าปั้มมากๆไปไม่ใช่ขี้กลากขึ้นครับ แต่เป็นบล็อกแตก มากกว่าครับแล้วจึงหยุดปั้มครับ ส่วนตำหนินั้นค่อยข้างยากครับเพราะว่าเหรียญสึกจะมา เทียบ กับเหรียญสวยไม่ได้เลยนะครับ เพราะเหรียญสวยจะคม ถ้าสึกแล้วนั้นเส้นสายจะดูมิติที่ใหญ่ขึ้นหรือหายไปเลยก็ได้ครับ ส่วนมากการดูเหรียญตามแต่สำนักนั้นจะดูขอบ เป็นจุด ตาย มากกว่าครับ เราะสมัยก่อนกับปัจจุบัน ต่างกันมากครับ  ลองติชมนะครับ

• ตติยะ
การปั้มตัดนะครับ มันเป็นไปได้ที่มีรอยเคลื่อนบ้างนะครับ เกิด เวลาปั้มแล้วตัวล็อก บล็อกหลุดทำให้ตัตัวเหรียญเคลื่อนได้นะครับ ทำให้ตัดไม่เสมอกันทุกเหรียญนะครับ พอมารู้อีกทีว่าบล็อกเคลื่อนก็ปั้มไปไม่รู้กี่เหรียญแล้วครับ ต้องมานั่งตั้งศูนย์ บล็อกใหม่นะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เก็บไว้เถอะครับท่านเอ็ม หลวงพ่อวัดไร่ขิงซะอย่าง  :001: