ผู้เขียน หัวข้อ: ติชมหน่อย ครับ ...ตะกรุดหลวงพ่อแก้ว วัดพวงมาลัย  (อ่าน 4716 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

มีพี่ใจดีที่กรุงเทพให้มา ครับ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.พ. 2552, 05:05:22 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ไม่กล้าวางฟอร์ม ครับ ดูพอสวย นะครับ  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ส่องกันนานหน่อยนะครับ  ชิ้นนี้เข้ากล้องนานทีเดียว   :005:  :005:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เล่นไม่เป็นเลยครับ รอเพื่อนๆมาช่วยดูกันนะครับ  :001:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ดูไม่เป็นครับ 26;

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
สวัสดีครับ ถามเรื่องเครื่องรางนี้ต้องเช็คหาการสร้างก่อนว่าสร้างในช่วงไหน วัสดุที่ทำคืออะไรในยุคนั้นๆ เพราะว่าการสร้าง พระเครื่องหรือเครื่องรางต่างๆ ในยุคเดียวกันก็จะมีความคล้ายกันมากแม้จะต่างที่ต่างวาระกันนะครับ ถ้าถามตัวกระผมเองนะครับ ถ้าเป็นหลวงพ่อแก้วจริงแท้ การถักก็น่าจะต้องเป็นด้ายดิบ 100 % เหมือนเบี้ยแก้ ของหลวงปู่บุญนะครับ จะรู้ได้ไงว่าเป็น ด้ายดิบ หรือ ว่าไนร่อน       ก็ใช้โดยวิธี รนด้วยไฟแช็ค ( รนแค่โฉบๆ พอนะที 2 ทีก็รู้แล้วครับ )ถ้าด้ายดิบแท้ ตัวด้ายจะไหม้เป็นธุรีนะครับ แต่ถ้าเป็นไนร่อนแล้วก็จะไหม้เป็นปม หด นะครับ ส่วนตัวลักที่ลงเครื่องรางนะครับก็จะอยู่ว่าสำนักไหนใช้ ลัก ที่มีความข้น หนาบาง และเทคนิคต่างกัน ไม่เท่ากันนะครับแล้วแต่เขาชอบนะครับ ส่วนความเก่าดูว่าถ้ามีความเก่าลักจะแห้ง ข้างในเป็นสีออกแดง นะครับ        แท้อยู่ที่ใจ ทำยังไงเพราะเขาชื่อ เครื่องราง (รางราง)
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย

ออฟไลน์ วายุละภะ

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - palm_wayulapa@hotmail.com
    • อีเมล
 :054:ของดีอีกแล้วพี่เอ็ม :054:
ความอดทนคือความเพียรเป็นตบะอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
มีของดีมาให้ชมกันอีกแล้วนะครับท่าน
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา