ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเข็มทองหน่อยค่ะ  (อ่าน 2218 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
 :001: อยากทราบว่าหากเราฝังเข็มทองแล้วเกิดปฎิบัตฺตัวไม่ถูกต้อง เช่น เผลอพูดในขณะอยู่ในห้องน้ำ..ไม่ทราบว่าของจะเกิดอาการยังไงบ้างค่ะ..แล้วจะทำให้ของเสื่อมจริงรึเปล่า...และมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างค่ะ :086:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: สอบถามเรื่องเข็มทองหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 05:15:39 »
ตัวผมก็มีบางครั้งที่จำเป็นมากๆที่ต้องพูดเพราะเรื่องมันจวนตัวครับเช่นไปมหาลัย  รศ.ดร.เข้าห้องน้ำมาเห็นผมยืนปัสสวะอยู่  ท่านถามว่าวันนี้ผมเรียนวิชาอะไร  ผมจะไม่ตอบก็ยังไง ยังไงอยู่ครับ   แต่ก่อนที่จะพูดผมก็ขอขมาครูบาอาจารย์ในใจ บอกว่าข้าพเจ้ามิได้มีเจตนาที่จะลบหลู่ จงใจกระทำความผิดข้อห้ามทั้งปวงต่อครูบาอาจารย์ ขอครูบาอาจารย์ได้โปรดงดโทษความผิดทั้งหลายเหล่านี้แก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด  แล้วผมจึงพูดครับ  (บางคนอาจบอกว่า กว่าจะนึกแบบนี้พอดีก็ทำธุระเสร็จไปแล้ว ก็ให้ระลึกเร็วๆเอานะครับ)

หรือบางครั้งผมกระทำผิด  อาจจะพลาดพลั้งกระทำความผิดไปโดยเจตนาก็ดี  มิได้เจตนาก็ดี  ผมก็จะสวดมนต์ อาราธนาคุณพระรัตนตรัย อาราธนาศีล อาราธนาคุณครูบาอาจารย์ทั้งหลาย  ผมก็กล่าวคำขอขมาลาโทษตามแบบฉบับของตังผมเอง ที่ได้แอบลักจำพระเกจิต่างๆที่ท่านนำขอขมาก่อนนั่งกรรมฐานครับ

แต่ถ้าเรื่องด่าพ่อ ด่าแม่  ลบหลู่ครูบาอาจารย์  ผิดชู้ลูกเมียผู้อื่นผมไม่เคยพลาดพลั้งกระทำความผิดเลยครับ เพราะผมถือว่ามันเป็นบาปหนัก  มันผิดศีลครับ

สำหรับผมใช้หลักแบบนี้อ่ะครับ  ไม่รู้ว่าท่านอื่นมีความคิดเห็นอย่างไรและทุกวันนี้ผมก็ยังเรียกเข็มวิ่งได้เหมือนเดิมครับ  ผมจึงคิดว่าน่าจะใช้ได้นะ

แต่ถ้าเป็นไปได้ไม่ควรที่จะกระทำผิดนะครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่เจตนาครับ 
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: สอบถามเรื่องเข็มทองหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 05:28:14 »
:001: อยากทราบว่าหากเราฝังเข็มทองแล้วเกิดปฎิบัตฺตัวไม่ถูกต้อง เช่น เผลอพูดในขณะอยู่ในห้องน้ำ..ไม่ทราบว่าของจะเกิดอาการยังไงบ้างค่ะ..แล้วจะทำให้ของเสื่อมจริงรึเปล่า...และมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างค่ะ :086:

อ่าวหยกไปฝังเข็มทองมาแล้วเหรอ??  แบบที่พี่ต่ายบอกละครับ อยู่ที่เจตนา ถ้าไม่ตั้งใจจำทำผิดทั้งๆที่รู้หรือลบหลู่ดูหมิ่น ก็ไม่มีปัญหาครับ สบายๆ

บางสำนักห้ามเตะหมานี่นะ    :005: :005:

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 05:39:09 »
 :001:ใช่ค่ะห้ามแตะหมาด้วย..บางครั้งอ่ะมีรู้สึกเจ็บจี๊ด ๆ ปวดแขนเลยอ่ะ..ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่า..
แต่ตอนฝังอาจารย์บอกว่า..ถ้ารักษาไม่ได้เข็มก็จะให้โทษน่ะค่ะ..แต่หยกก็ขอขมาครูบาอาจารย์แล้ว..และก็ท่องพุทธโธอยู่ตลอดนะ..
บางทีเข็มก็กระตุก..เตือนน่ะค่ะ :001:..แล้วถ้าเราจะไปฝังเพิ่มได้มั้ยค่ะ..ปกติเค้าฝังกันกี่เล่มค่ะ :114: :114:

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 05:50:48 »

ขออนุญาติครับ

ตามความเห็นของผม ถ้าเผลอพูดขณะอยู่ในห้องน้ำไม่น่าเป็นอะไร

แต่ถ้ามีคนทักแล้วขานรับ ขณะที่เราถ่ายหนัก ถ่ายเบาอยู่

ท่านว่าประตูทองจะเปิด เข็มไม่สามารถป้องกันเราได้ เป็นช่องทางให้คนที่

คิดจะทำร้ายเรา ทำร้ายเราได้ครับ

ขอบคุณครับ

(ว่าแต่ถ้าคุณเป็นผู้หญิง ฝังเข็มทองได้หรือครับ )

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 06:53:28 »
ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ ขึ้นอยู่กับการะเทสะดีกว่าครับ อันไหนจำเป็นก็คงมีข้อยกเว้นกันได้บ้างครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 08:34:31 »
:001:ใช่ค่ะห้ามแตะหมาด้วย..บางครั้งอ่ะมีรู้สึกเจ็บจี๊ด ๆ ปวดแขนเลยอ่ะ..ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่า..
แต่ตอนฝังอาจารย์บอกว่า..ถ้ารักษาไม่ได้เข็มก็จะให้โทษน่ะค่ะ..แต่หยกก็ขอขมาครูบาอาจารย์แล้ว..และก็ท่องพุทธโธอยู่ตลอดนะ..
บางทีเข็มก็กระตุก..เตือนน่ะค่ะ :001:..แล้วถ้าเราจะไปฝังเพิ่มได้มั้ยค่ะ..ปกติเค้าฝังกันกี่เล่มค่ะ :114: :114:

ตอบคุณหยกครับ (ชือเหมือนแฟนผมเลยนะครับ อิอิ)

เรื่องการห้ามเตะหมานั้น สาเหตุมีอยู่ว่า   บรมครูหลวงพ่อพิมพ์มาลัย หรือ หลวงพ่อพิมพ์  มาลโย  ท่านเกิดปีจอครับ  ท่านเลยขอบรรดาลูกศิษย์ทั้งหลายที่มาฝังเข็มกับท่านว่า อย่าเตะหมา ครับเพราะเป็นปีเกิดท่าน และเป็นอุบายให้ลูกศิษย์มีเมตตาต่อสรรพสัตว์ครับ

ส่วนจะฝังกี่เล่มนั้น ไม่มีข้อห้ามครับ  พี่เอกที่ติดตามอ.ประคอง หน้าตาดีๆ  ท่านฝังไปแล้วประมาณพันกว่าเล่มครับ  ยิ่งฝังมากยิ่งดี  แต่มันขึ้นอยู่ว่าเราจะรักษาได้หรือเปล่าครับ  อิอิ

ส่วนการท่องพุทโธนั้น  ต้องใช้จิตท่องครับคือ จะต่างกับใช้ปากออกเสียง หรือท่องเพราะเราจำได้  ท่องโดยขาดสติครับ  การท่องจะต้องทำจิตเป็นสมาธิก่อน แล้วกำหนดองค์ภาวนา พุทโธ   เมื่อจิตเราเป็นสมาธิ  จิตก็จะมีพลัง  ดั่งพุทธพจน์ที่ว่า "จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้"

(ว่าแต่ถ้าคุณเป็นผู้หญิง ฝังเข็มทองได้หรือครับ )

ถ้าเป็นสายหลวงพ่อพิมพ์  มาลโย  ผู้หญิงก็ฝังได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2552, 08:36:11 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 11:49:52 »
เรือ่งที่เผลอพูดในห้องน้ำ พี่สาวคนสนิทผมที่เค้าไปสักมา
เค้าเคยเล่าให้ฟังว่า เกือบหลุดพูดออกไปครับตอนถ่ายอยู่
เข็มมันก็ดันตัวออกมาเลย แบบว่าเจ็บจี๊ดๆครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ก.พ. 2552, 08:47:10 »
พุท โธ
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ก.พ. 2552, 11:11:04 »
 :016: หยกฝั่งเข็มสายหลวงพ่อพิมมาลัยค่ะ..

ออฟไลน์ taekanin

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ก.พ. 2552, 10:43:09 »
เรือ่งที่เผลอพูดในห้องน้ำ พี่สาวคนสนิทผมที่เค้าไปสักมา
เค้าเคยเล่าให้ฟังว่า เกือบหลุดพูดออกไปครับตอนถ่ายอยู่
เข็มมันก็ดันตัวออกมาเลย แบบว่าเจ็บจี๊ดๆครับ

เค้าห้ามพูดขณะถ่ายหนักหรือเบาไม่ใช่เหรอครับไม่ใช่ห้ามพูดในห้องน้ำ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ก.พ. 2552, 11:44:32 »
ด้วยความเคารพครับ
เค้านั่ง่ถ่ายอยู่ครับ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ก.พ. 2552, 05:39:13 »

ฝังกับอาจารย์ท่านใดหรือครับ
หลวงพี่หนุ่ม,พระอาจารย์ป้อม
หรืออาจารย์ประคอง ล่ะครับ