ผู้เขียน หัวข้อ: @ กระทู้แนะนำระดับกลุ่มและสี ของระบบสมาชิกในกระดานสนทนาวัดบางพระ @  (อ่าน 14761 ครั้ง)

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
กระทู้แนะนำระดับกลุ่มและสี ของระบบสมาชิกในกระดานสนทนาวัดบางพระ

กลุ่มของสมาชิกของกระดานสนทนาวัดบางพระ จะมีอยู่ ๓ กลุ่ม
๑. กลุ่มสมาชิกที่นับตามจำนวนการตั้งตอบกระทู้
๒. กลุ่มสมาชิกที่แต่งตั้งขึ้นพิเศษ
๓. กลุ่มผู้ดูแล

๑. กลุ่มสมาชิกที่นับตามจำนวนการตั้งตอบกระทู้

ปฐมะ
กลุ่มสมาชิกลำดับที่ ๑  จำนวนกระทู้ตั้งแต่ ๐

ทุติยะ
กลุ่มสมาชิกลำดับที่ ๒  จำนวนกระทู้ตั้งแต่ ๑๕

ตติยะ
กลุ่มสมาชิกลำดับที่ ๓  จำนวนกระทู้ตั้งแต่ ๕๐

จตุตถะ
กลุ่มสมาชิกลำดับที่ ๔  จำนวนกระทู้ตั้งแต่ ๑๐๐

ปัญจมะ
กลุ่มสมาชิกลำดับที่ ๕  จำนวนกระทู้ตั้งแต่ ๓๐๐

ฉัฏฐะ
กลุ่มสมาชิกลำดับที่ ๖  จำนวนกระทู้ตั้งแต่ ๕๐๐

สัตตมะ
กลุ่มสมาชิกลำดับที่ ๗  จำนวนกระทู้ตั้งแต่ ๗๐๐

อัฏฐมะ
กลุ่มสมาชิกลำดับที่ ๘  จำนวนกระทู้ตั้งแต่ ๘๐๐

นวมะ
กลุ่มสมาชิกลำดับที่ ๙  จำนวนกระทู้ตั้งแต่ ๑,๐๐๐

๒. กลุ่มสมาชิกที่แต่งตั้งขึ้นพิเศษ

ก้นบาตร
พิจารณาคัดเลือกจากสมาชิกที่อยู่ด้วยกันมานาน... ออนไลน์นานมากกว่า ๑๐ วันขึ้น (ไม่เสมอไป อาจจะแค่ ๒-๓ วันก็ได้ บางทีดูจากที่เป็นศิษย์วัดมานานและมีตัวตนที่แท้จริง)

ได้รับการขอบคุณจากสมาชิกสัก ๑๐๐ คะแนนขึ้นไป {แสดงว่าท่านมีน้ำใจต่อสมาชิก} (ไม่ตายตัว อาจจะแค่ ๑๐ ก็ได้) โดยเป็นคะแนนที่สุจริต ไม่ใช่ได้มาโดยการปั๊มคะแนนด้วยวิธีการต่างๆ

มีการเคลื่อนไหวในบอร์ด ที่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม (ข้อนี้พิจารณาเป็นพิเศษ)

มีการตั้งและตอบกระทู้ โพสรูปภาพ และบทความต่างๆ ที่เป็นประโยชน์ กับสมาชิก อย่างต่อเนื่อง

ฯลฯ...

สำหรับสมาชิกกลุ่มนี้ หลักการคัดเลือกไม่ตายตัวครับ

สิ่งที่สำคัญ คือ ท่านต้องเป็นบุคคลที่มีตัวตนอย่างแท้จริง ยืนยันตัวและเปิดเผยตัวตนต่อสาธารณะชนได้ มีที่มาที่ไปอย่างชัดเจน

เพื่อที่จะได้มีส่วนร่วมดำเนินกิจกรรมกับทางบอร์ดได้ในโอกาสต่างๆ

ท่านจะต้องเป็นบุคคลอันเป็นที่ยอมรับ ของกลุ่มสมาชิกต่างๆ ไม่มีประวัติหรือข้อเสื่อมเสีย

๓. กลุ่มผู้ดูแล

ท่านประธาน
รองประธาน
ที่ปรึกษา
ปฏิคม  (ยกเลิก เนื่องจากเกิดการซ้ำซ้อนในการทำงาน)
ผู้คุมกฎ
ผู้ดูแล
ผู้ดูแลระบบ

ทีมงานผู้ดูแล...  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2552, 10:08:41 โดย หลวงพี่เว็บ... »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สาธุพี่เว็บ ใจดีนำสิ่งใหม่ๆ สู่เว็บอีกแล้วจ้า  :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
รับทราบครับผม ขอบคุณมากครับ ตาลายเชียว  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับสิ่งใหม่ๆที่เข้ามาสู่บอร์ดบางพระครับ.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ดีครับกลุ่มสมาชิกที่นับตามจำนวนการตั้งตอบกระทู้ จะได้มีกำลังใจในการตั้งตอบกระทู้มากขึ้น :016:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณค่ะ :054: ท่าน หนูจะพยายามขึ้นไปให้ถึงก้นบาตรนะคะ :001:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
รับทราบพร้อมปฏิบัติครับผม

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
รับทราบครับ แบบนี้ใครมาบอกว่าบอร์ดเราไม่มีสีสัน ผมเถียงตายเลย  :005:  :005:

ดีครับ การมีลูกเล่นในบอร์ดไม่จืดชืดดี  แต่ผมชอบสีชมพูนะ ขำๆ    :052: :052:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณทานเว็บ..มากนะค่ะ  :054: ที่เพิ่มสีสันให้กับสมาชิกทุกๆ คน ถึงจะตาลาย แต่ก็น่ารัก 08;
แล้วน้องลิงน้อยจะมีวาสนาได้เป็นก้นบาตรมั๊ยเนี่ย 15; 15;

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking

ขอบพระคุณมากครับ ท่านพี่

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
เอ..

แล้วจะมีจัดงานกีฬาสีมั้ยอ่ะคะ :095:

ถ้ามี กวางขอลงเป่ากบนะ :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มี.ค. 2552, 09:55:28 โดย KwAnG »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เอ..

แล้วจะมีจัดงานกีฬาสีมั้ยอ่ะคะ :095:

เป่ากบผมไม่เก่ง ถ้าส่องกบละได้เลย   :005: :005: สีชมพูสู้ตาย  :093: :093:

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
เอ..

พี่พร้อมจะเล่นกับน้องกวางครับ แต่ต้องต่อให้พี่นะ น้องต้องถอยห่างจากโต๊ะอีกสัก 2 เมตรนะครับไม่งั้นทั้งพี่และหนังยางคงจะปลิวไปพร้อมๆกันแน่ครับ :002: :069: อ๊ะ..อ๊ะ รักดอก :025: จึงหยอกเล่นอะครับ
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ขอบคุณทานเว็บ..มากนะค่ะ  :054: ที่เพิ่มสีสันให้กับสมาชิกทุกๆ คน ถึงจะตาลาย แต่ก็น่ารัก 08;
แล้วน้องลิงน้อยจะมีวาสนาได้เป็นก้นบาตรมั๊ยเนี่ย 15; 15;

สำหรับน้องลิง พี่พร้อมจะรับเข้ากลุ่มของพี่ครับ5555 กำลังจะเสนอท่านเว็บอยู่ ถ้าก้นบาตรเต็ม นี่ยังมีอยู่ครับ " " ก้นหมึก " :002: :009:ล้อเล่นนะครับขำขำ

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
รับทราบครับผม ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เทพ3ตา@

• บารมีหลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์สัมพันธ์รักษา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - bird_ed@windowsilive.com
    • อีเมล

• สัตตมะ
  • **

สำหรับน้องลิง พี่พร้อมจะรับเข้ากลุ่มของพี่ครับ5555 กำลังจะเสนอท่านเว็บอยู่ ถ้าก้นบาตรเต็ม นี่ยังมีอยู่ครับ " " ก้นหมึก " :002: :009:ล้อเล่นนะครับขำขำ

โอ๊ยตาย!  :043: คิดว่าจะให้เป็นฝาบาตรซะอีก ไม่โยนไปก้นเหว :007: หรือก้นบึ้งมหาสมุทรเลยล่ะค่พี่หอมเชียง   31;ก้นหมึกเลยนะ  แต่ก็ไม่เป็นไรหรอก ดูดี มีสีสัน  25;ไม่น่าเบื่อด้วยอ่ะ ก็หมึกดีซะอย่าง  37; ใครๆ ก็อยากได้ค่ะ น่ารักอยู่แล้ว  33;  15;ขำดี ไม่โกรธหรอกพี่ 38; 31; 08;

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตามสะดวกครับ ท่านผู้จัดการบอร์ด

ผู้ใหญ่บ้าน กุ๊งกิ๊ง มาแล้ว  แต่มาแปลกปีนี้ไหว้ครู ไม่โพส Action เลย :104: :081: 26;

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณค่ะ   :089: ทำให้ชีวิตมีสีสัน ซาบซ่าขึ้นเยอะ  :095:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• สัตตมะ
  • **
แล้วเราจะไล่ระดับจากสีไหนล่ะ อย่างเช่น สมาชิกใหม่ จะเป็นสีอะไร ไล่ไปจนถึงก้นบาตร  :090: (ตำแหน่งของเราทุกๆ คน :095:  :053:  ในอนาคต.....เมื่อไหร่ไม่รู้ดิ)

• อัฏฐมะ
แล้วเราจะไล่ระดับจากสีไหนล่ะ อย่างเช่น สมาชิกใหม่ จะเป็นสีอะไร ไล่ไปจนถึงก้นบาตร  :090: (ตำแหน่งของเราทุกๆ คน :095:  :053:  ในอนาคต.....เมื่อไหร่ไม่รู้ดิ)

น้องใหม่ใสปิ๊ง ได้สีฟ้าอ่อนเป็น ปฐมะ เฟรชชี่ไปก่อนไม่ใช่เหรอครับ  แล้วก็อัพเกรดขึ้นไป ถ้าไม่พาสข้ามอยู่สีชมพูก่อน คงไปสุดที่เขียนแก่ นวมะ ละครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
รับทราบครับผม ขอบคุณมากครับ  :002:

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
ตามสะดวกครับ ท่านผู้จัดการบอร์ด

ผู้ใหญ่บ้าน กุ๊งกิ๊ง มาแล้ว  แต่มาแปลกปีนี้ไหว้ครู ไม่โพส Action เลย :104: :081: 26;

ปีนี้ดาราเยอะครับ ตัวประกอบเลยขอดูครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล

• สัตตมะ
  • **

น้องใหม่ใสปิ๊ง ได้สีฟ้าอ่อนเป็น ปฐมะ เฟรชชี่ไปก่อนไม่ใช่เหรอครับ  แล้วก็อัพเกรดขึ้นไป ถ้าไม่พาสข้ามอยู่สีชมพูก่อน คงไปสุดที่เขียนแก่ นวมะ ละครับ

แล้วความหมายของแต่ละตำแหน่งหมายความว่าไงค่ะ งั้นก็น้องใหม่สีฟ้า เป็นลำดับที่ 1 แล้วก็ไล่ขึ้นไปเรื่อยๆ แม่นละก้าท่านอชิตะ......คุง :007: :095: :053:

• อัฏฐมะ

แล้วความหมายของแต่ละตำแหน่งหมายความว่าไงค่ะ งั้นก็น้องใหม่สีฟ้า เป็นลำดับที่ 1 แล้วก็ไล่ขึ้นไปเรื่อยๆ แม่นละก้าท่านอชิตะ......คุง :007: :095: :053:

ตามนั้นครับ ความหมายก็น่าจะให้กำลังใจหรือเพิ่มสีสันแก่สมาชิกที่มีส่วนร่วมในการสนทนา ตอบกระู้ทู้ ตามจำนวนกระทู้ที่มีส่วนร่วม นะครับ

คนตอบเยอะ ความหลากหลาย มุมมองก็มีมาก ประโยชน์เกิดกับทุกคนครับ 

ออฟไลน์ พยัคฆ์จำศีล

• ปัญจมะ
  • !!! ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน !!!
~~~ จะเป็นคนให้เหนือคนต้องอดทนให้ถึงที่สุด  ~~~

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
รู้เรื่อง  (ภาษาเพชรบุรี)  แปลว่า รับทราบ อะไรประมาณนั้นครับ   ที่จริงความหมายมันตรงตัวนะ แต่ว่า มันอาจดูไม่สวยงามและออก หว้นๆไปหน่อย
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• อัฏฐมะ
รู้เรื่อง  (ภาษาเพชรบุรี)  แปลว่า รับทราบ อะไรประมาณนั้นครับ   ที่จริงความหมายมันตรงตัวนะ แต่ว่า มันอาจดูไม่สวยงามและออก หว้นๆไปหน่อย

ใช่ครับพี่ คนเพชรใจดั่งเพชร รู้เรื่องครับ   :005: :005:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
รับทราบ ครับ ขอบคุณ ครับ  :054:

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
เอ..

พี่พร้อมจะเล่นกับน้องกวางครับ แต่ต้องต่อให้พี่นะ น้องต้องถอยห่างจากโต๊ะอีกสัก 2 เมตรนะครับไม่งั้นทั้งพี่และหนังยางคงจะปลิวไปพร้อมๆกันแน่ครับ :002: :069: อ๊ะ..อ๊ะ รักดอก :025: จึงหยอกเล่นอะครับ

ง่า...

แหม่

ช่วงนี้คนรักเยอะจัง

หยอกซะเยอะ :095:

เรียกให้หันมาแล้วแช๊ะ

แหม่ เราก็ยิ้มซะเห็นฟัน32ซี่เลย :075:

• สัตตมะ
  • **
เอ..

เป็นความคิดที่ดีมากมายค่ะ :016: :015:  น้องกวางน้อย   :053: :053:
น่าสนใจนะ  :090: ท่านเด็กนอกวัด สนใจจะจัดงานนี้อีกอ๊ะป่าว :004: :007:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
รับทราบครับผมอิอิอิ

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

เพิ่มสีสันแบบนี้ งานคงเข้าพวกปั่นกระทู้นะครับ  :058:

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
วันดีคืนดีมีเสียงปานสายฟ้าว่ามาจากเบื้องบนถามว่า "เฮ้ย ที่1 บาลีว่าไงฟร๊ะ " ผมก้อนิ่งอึ้งไปไม่ถึง 1 นาที

จึงตอบเสียงสวรรค์นั้นไปว่า มันก้อคล้ายๆกับภาษาอังกฤษอ่ะคับ คือ one หมายถึง 1 คน ส่วน firt หมายถึงที่ 1

ถ้าเทียบเป็นบาลีก็จะเป็น เอก หมายถึง 1 คน ส่วน ปฐม(อ่านว่า ปะ - ฐะ - มะ) หมายถึงคนที่หนึ่ง,กลุ่มที่หนึ่ง

หรือกลุ่มแรก ทั้งนี้ การนับในภาษาบาลีเรียกว่า "สังขยา" ซึ่งมี 2 แบบคือ ปกติสังขยา คือการนับโดนปกติ เช่น

1คน 2 คน วัว 2 ตัว เป็นต้น อย่างนี้เรียกว่า "ปกติสังขยา" และนับโดยที่เต็ม หรือนับเป็นลำดับขั้น เช่น คนที่ 1

คนที่ 2 กลุ่มที่ 1 กลุ่มที่ 2 เป็นต้น เรียกว่า "ปูรณสังขยา" ซึ่งปูรณสังขยานี่ก้อมาจากปกติสังขยานั่นเอง

แต่เป็นปกติสังขยาที่ลงปัจจัยในปูรณตัทธิต 5 ตัว คือ ติ ย ฐ ถ ม อี แล้วมีการเปลี่ยนรูปไปบ้างตามหลักภาษา

เมื่อรวมความโดยสรุป ก็คือ เมื่อท่านจะจัดลำดับกลุ่มท่านก้อจัดตามลำดับโดยใช้ปูรณสังขยา

จากนั้นก็มีเสียงจากเบื้องบน(เสียงเดิม)ดังมาว่า "แล้วที่ 1 ถึง ที่ 9 มันว่าไงมั่ง ผมจึงไล่ลำดับไปให้ฟัง แล้วมันจึง

มาปรากฏให้เป็นเป็น ปฐมะ ถึง นวมะ ตามที่ทุกท่านเห็น และปั่นกระทู้อยู่นี่เอง

เมื่อกาลเวลาผ่านพ้นไป 2 วันเป็นประมาณ เสียงนั้นจึงดังมาอีกว่า "เฮ้ย ช่วยไปอธิบายทีสิ ว่า ปฐมะ ถึง นวมะ

มีที่มาที่ไปยังไง มีความหมายยังไง" เมื่อเสียงนั้นเงียบลง กระทู้นี้จึงเกิดขึ้น

** ปล. รออยู่ว่าเมื่อไหร่นะ เสียงนั้นจะดังมาอีก (งานเข้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มี.ค. 2552, 06:30:49 โดย Kanya »

• อัฏฐมะ
วันดีคืนดีมีเสียงปานสายฟ้าว่ามาจากเบื้องบนถามว่า "เฮ้ย ที่1 บาลีว่าไงฟร๊ะ " ผมก้อนิ่งอึ้งไปไม่ถึง 1 นาที

จึงตอบเสียงสวรรค์นั้นไปว่า มันก้อคล้ายๆกับภาษาอังกฤษอ่ะคับ คือ one หมายถึง 1 คน ส่วน firt หมายถึงที่ 1

ถ้าเทียบเป็นบาลีก็จะเป็น เอก หมายถึง 1 คน ส่วน ปฐม(อ่านว่า ปะ - ฐะ - มะ) หมายถึงคนที่หนึ่ง,กลุ่มที่หนึ่ง

หรือกลุ่มแรก ทั้งนี้ การนับในภาษาบาลีเรียกว่า "สังขยา" ซึ่งมี 2 แบบคือ ปกติสังขยา คือการนับโดนปกติ เช่น

1คน 2 คน วัว 2 ตัว เป็นต้น อย่างนี้เรียกว่า "ปกติสังขยา" และนับโดยที่เต็ม หรือนับเป็นลำดับขั้น เช่น คนที่ 1

คนที่ 2 กลุ่มที่ 1 กลุ่มที่ 2 เป็นต้น เรียกว่า "ปูรณสังขยา" ซึ่งปูรณสังขยานี่ก้อมาจากปกติสังขยานั่นเอง

แต่เป็นปกติสังขยาที่ลงปัจจัยในปูรณตัทธิต 5 ตัว คือ ติ ย ฐ ถ ม อี แล้วมีการเปลี่ยนรูปไปบ้างตามหลักภาษา

เมื่อรวมความโดยสรุป ก็คือ เมื่อท่านจะจัดลำดับกลุ่มท่านก้อจัดตามลำดับโดยใช้ปูรณสังขยา

จากนั้นก็มีเสียงจากเบื้องบน(เสียงเดิม)ดังมาว่า "แล้วที่ 1 ถึง ที่ 9 มันว่าไงมั่ง ผมจึงไล่ลำดับไปให้ฟัง แล้วมันจึง

มาปรากฏให้เป็นเป็น ปฐมะ ถึง นวมะ ตามที่ทุกท่านเห็น และปั่นกระทู้อยู่นี่เอง

เมื่อกาลเวลาผ่านพ้นไป 2 วันเป็นประมาณ เสียงนั้นจึงดังมาอีกว่า "เฮ้ย ช่วยไปอธิบายทีสิ ว่า ปฐมะ ถึง นวมะ

มีที่มาที่ไปยังไง มีความหมายยังไง" เมื่อเสียงนั้นเงียบลง กระทู้นี้จึงเกิดขึ้น

** ปล. รออยู่ว่าเมื่อไหร่นะ เสียงนั้นจะดังมาอีก (งานเข้า)

แน่นมากครับ บาลีมานี่ ผวาเลยเหมือนกัน   สุดยอด ..  :053: :053:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

ง่า...

แหม่

แหม่ เราก็ยิ้มซะเห็นฟัน32ซี่เลย :075:

ก็น้องกวางน่ารัก อัธยาศัยดีนะคะ... ยิ้มเก่งเสียด้วยนะ...เจอพี่โชวก็ยิ้มก่อนเลย... ใครเจอพี่ส่วนใหญ่กลัว แต่น้องกวางยิ้มแก้ปริเยย... :009:

cho presley       

• อัฏฐมะ

ง่า...

แหม่

ก็น้องกวางน่ารัก อัธยาศัยดีนะคะ... ยิ้มเก่งเสียด้วยนะ...เจอพี่โชวก็ยิ้มก่อนเลย... ใครเจอพี่ส่วนใหญ่กลัว แต่น้องกวางยิ้มแก้ปริเยย... :009:

แหม่  มันชินซะแล้วอ่ะค่ะ

ไม่ว่าจะเจอเรื่องดีหรือเรื่องร้าย

หรือเหตุการณ์อะไร

ก็ต้องยิ้มไว้ก่อน

ผ่านมาเยอะ เจ็บมาก็เยอะ แต่หนูก็อดทน :095:

ยิ่งเจอพี่ๆในเว็บเยอะขนาดนั้น ก็ดีใจ

เจอพี่โชวคนสวยด้วยแล้ว

ยิ้มแบบมีความสุขเลยค่ะ :002: :114:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ 4strings

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล

TUM

• บุคคลทั่วไป
[shake]รับทราบครับ  :016: :015:[/shake]

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล

ออฟไลน์ manit

• ความรู้นั้น... เรียนไม่มีวันหมด...ความรู้เรียนทันกันได้ หากจริงใจต่อกัน
  • ทุติยะ
  • **
  • บูชา สะสม ศึกษาพระเครื่อง
    • MSN Messenger - manitmee@hotmail.com
    • อีเมล
รับทราบครับ และขอขอบคุณครับที่ให้โอกาสได้รับรู้ข้อมูลข่าวสารการทำงานของทุกท่าน ที่เกี่ยวข้องกับเวบไซด์...ขอชื่นชมด้วยความจริงใจในการสละเวลาของทุกท่านครับ... :053: :054: :016: :053:
manitnacon

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
รับทราบครับ และขอขอบคุณครับที่ให้โอกาสได้รับรู้ข้อมูลข่าวสารการทำงานของทุกท่าน ที่เกี่ยวข้องกับเวบไซด์...ขอชื่นชมด้วยความจริงใจในการสละเวลาของทุกท่านครับ... :053: :054: :016: :053:

ขอความร่วมมืออย่าขุดกระทู้เก่าขึ้นมาครับ

และเขาปรับเป็นเวลาอยู่ในระบบแล้วไม่ใช่หรือครับ  :001:

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ NOPPANUCH

• ฉัฏฐะ
  • *

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
         รับทราบครับ... :054:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ manit

• ความรู้นั้น... เรียนไม่มีวันหมด...ความรู้เรียนทันกันได้ หากจริงใจต่อกัน
  • ทุติยะ
  • **
  • บูชา สะสม ศึกษาพระเครื่อง
    • MSN Messenger - manitmee@hotmail.com
    • อีเมล

ขอความร่วมมืออย่าขุดกระทู้เก่าขึ้นมาครับ

และเขาปรับเป็นเวลาอยู่ในระบบแล้วไม่ใช่หรือครับ  :001:
ผมไม่ทราบครับ อยู่ๆหายวูบไป ตกใจหมดครับ ถ้าผมผิดอะไรไป ช่วยแนะนำด้วยครับ สมัคร และตอบวันแรก ก็โดนเลย ช่วยแนะนำว่าอะไรผิด หรือถูก จะได้ไม่ทำครับ กำลังใจเกือบหมด ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
ตอบ: @ กระทู้แนะนำระดับกลุ่มและสี ของระบũ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 28 ม.ค. 2553, 08:36:00 »
ต้องขออภัย ท่านmanit ด้วยครับ

ผมแค่แนะนำเฉยๆครับ

หากทำให้ท่านตกใจ ก็ขออภัยด้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2553, 08:38:06 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ส่วนตัวผมจะอยู่ระดับไหนไม่สำคัญ..ขอแค่มีโอกาสได้เข้ามารับรู้และแลกเปลี่ยนความรู้กัน..แค่นี้ก็เพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ pang_bu19

• ตติยะ
  • Bird...Bird
    • MSN Messenger - termsak_pang@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - termsak_bu46@yahoo.com
    • อีเมล
ช่างกล บุรณพนธ์ 19

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ nuttawadee

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณท่านเว็บนะค่ะ ที่ให้ความกระจ่างในข้อที่สงสัย เคยสงสัยเหมือนกันน่ะค่ะว่า..คืออะไรปัญจมะ ก้นบาตร สัตตมะ ...คืออะไร แต่ตอนนี้ทราบแล้ว ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องลงรูปอยู่ค่ะ เดี๋ยวค่อยศึกษาใหม่ค่ะ

ออฟไลน์ toomeras

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณมากครับไม่เคยทราบมาก่อนเลย ตอนแรกก็ก็สงสัยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
รับทราบครับผม กับสิ่งใหม่ๆที่เกิดขึ้นกับเว็บ... :015:

ออฟไลน์ artcokes

• จตุตถะ
  • สัมมาอะระหัง ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ครับ :054:

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รับทราบครับ... ขอบคุณมากๆครับ :054: :054: :054: :054:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ