ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านไม่ได้สักยันต์คนเดียว  (อ่าน 5689 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ท่านไม่ได้สักยันต์คนเดียว
« เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 08:56:28 »
      เมื่อวานผมได้อ่านกระทู้ของท่านหนึ่ง จึงคิดถึงสิ่งที่เคยเจอมา กระผมสุดจะทนกับการกระทำของคนบางคนที่ถือตัวเองว่ามีของแต่แสดงออกมาแบบสุดจะทน ขอเล่า 2 เหตุการณ์ นะครับ
1.ต้นปีนี้ผมไปที่โรงเรียนที่ผมจบ ปวชมา ผมไปหาเพื่อนที่เป็นครูที่นั้น ก็ธรรมดาครับ คุยกัน พอตกเย็นเพื่อนชวนไปกิน ลาบน้ำตกหน้าปากซอย ผมก็ไป มีนักเรียน รุ่นน้องนั่งเต็มเลย เพื่อนผมรับไหว้ เป็นศาลพระภูมิเลย ทักทายกันตามปกติ นั่งดื่มนั่งทานกันไปซะพัก เอาแล้ว ร่นน้องโต๊ะข้างสั่นครับ ดีนะที่คนละโต๊ะสั่นกวาดเรียบบนโต๊ะ ของขึ้นครับงงเลยผมเกิดเพิ่งเคยเจอของขึ้นแบบนี้ ใครใกล้ไม่ได้มีเตะมีชก งงครับสักอะไรมา พักหนึ่งก็หยุด เพื่อนบอก กลุ่มนี้ประจำลูกศิษย์อาจารย์...................... ผมคิดในใจเลย ว่ามันมีเงินไปสักได้ไงแพงมาก พอเหตุการณ์เริ่มเข้าที่ ผมก็เรียกมาถาม เลย ก็ วนคำถามอื่นๆก่อน แล้วก็ ถามเลยว่า น้อง ของแรงนี่ สักที่ไหนมา น้องตอบดังเลย ผมศิษย์อาจารย์........... แบบได้ยินกันทั้งร้าน ผมบอกเบาๆน้อง ผมถามต่อ ไหนดูสิ ผมเห็นแล้ว ไม่น่าใช่สำนักนั้น เพราะ ลายเส้นห่วยมากๆ ผมก็ถามสำนักนี้ ค่าครูเท่าไหร่ น้องบอก ค่าครูอะไรพี่ผมก็ สักกันกันเอง ก๊อปมาจากเน็ต ผมแทบอยากจะถีบน้องคนนั้นร่วง(แต่ทำไม่ได้) ดูมัน เอาแบบจากเน็ทมาสักแล้วบอกเป็น ศิษย์เค้าคิดได้ไง
2.ไปงานบวชหลานเพื่อน ก็นั่งกิน กันปกติ เหล้าอีกแล้วงานนี้ มีวัยรุ่นกลุ่มใหญ่นั่งกัน10คนได้ ลายเต็มหลัง กราฟิกบ้างยันต์บ้างนั่งกินแบบถอดเสื้อ แต่เค้าก็กินดีๆนะ คุยไม่ดังมาก ก็คุยเรื่องของเค้า ชมไม่ทันขาดคำเพลงพระเจ้าตากขึ้น เท่านั้น ของขึ้นครับ งานนี้ ผมอายม้วยเลยครับ เก่งกันมากมาย โดดไปโดดมา ทั้งงานแทบมองเป็นสายตาเดียว เอาอะไรมาคิด ฟังเพลงพระเจ้าตากแล้วของขึ้น นึกว่าต้องให้อาจารย์ปลุกของจึงขึ้น งงครับ
            มันมัวได้ถึงใจกันมากๆครับ ผมว่าหากหมดคนพวกนี้ไป สังคมคงมองการสักยันต์เป็นการอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยอันดีงามเป็นแน่ ผมอยากให้คนทั่วไปได้รู้ว่า คนสักยันต์ มีกฏ ต้องถือ ศีลมากกว่าคนธรรมดาอีก
            ตามข้อ 1. 2. นั้น แค่กากเดน ไม่ได้ อยู่ในกลุ่ม ที่ใช้ คนสักยันต์ อย่างแท้จริง
            ของจริงไม่ใช่ขึ้นโชว์ตามใจ ของจริงไม่ใช่ลองได้โดยง่ายๆถึงเวลาจะรู้เอง หากมีครูบาอาจารย์ควรนึกว่าอะไรที่ทำให้ท่านเสื่อมเสียบาง คิดทำแต่สิ่งดี ไม่ใช่ประกาศ ว่าเก่งแน่ ฟันแทง ไม่ เข้า โดยการยกพวกตีกัน เต้นแร้งเต้นกาตามงาน ตามร้านเหล้า ควรคิดบ้างว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2552, 09:02:09 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ท่านไม่ได้สักยันต์คนเดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:12:37 »
 ตามที่ได้อ่านถือได้ว่าคนพวกนี้แหละที่ทำให้วงการสักยันต์ไทยต้องมัวหมอง และถูกคนมองในแง่ลบ ก็เล่นมั่วแบบตื้นๆ ของจริงไม่มีโชว์ออฟหรอกครับ เค้ามีไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจและเหนี่ยวรั้งความดี ขอบคุณครับที่ถ่ายทอดเรื่องราวบางมุม(อับ)ของคนบางประเภท
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: ท่านไม่ได้สักยันต์คนเดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:36:01 »
กินเหล้าแล้วของขึ้นเหรอ
ฟังเพลงพระเจ้าตากแล้วของขึ้นเหรอ
ไปก๊อปรูปจากเน็ตมาแทงกันเอง มีของในตัวด้วยเหรอ ไม่ว่า ยังไปแอบอ้าง ชื่ออาจารย์...ท่านอีก เสื่อมเสียจริงๆ
งั้นเดี๋ยวผมเปิดเพลงบางระจันฟังเอาเองบ้าง เพื่อจะได้ของขึ้นกะน้องๆเขาบ้างอ่ะ ไม่เคยขึ้นสักทีและก็ไม่คิดอยากให้ของขึ้นด้วย ของดีอยู่ที่ใจ

ขอบคุณพี่ศักดิ์ดา
ที่เผยแพร่ประสบการณ์ตรง ผมว่ามีอีกหลายท่านที่เจอเหตุการณ์แบบนี้มาครับ
ก็เพราะอย่างนี้ไง สังคมไทยถึงมองเรื่องการสักยันต์เป็นเรื่องไม่ดี ถ้าลองได้มารู้เบื้องลึกเบื้องหลังแล้ว
ว่าการสักแล้วจะต้องมีกฎ มีข้อห้ามอีกมากมาย ที่ต้องปฏิบัติกัน ไม่ใช่สักไปแล้วสักเลย ไม่ต้องทำอะไรอีก ไม่ต้องคิดอะไรมาก
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ จอแจ ^^~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • " Enjoy Present Day "
    • MSN Messenger - ohojaejae@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 10:06:59 »
อย่างฮาคับ ฟังเพลงพระเจ้าตากแล้วของขึ้น คิดได้ไง อิอิ :007:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 10:30:42 »
:095:

1.   ท่านศักดาจะโหดไปมั้ยคะ

แหม่จะถีบเด็กเลยนะนั่น(ทั้งๆที่น่าถีบก็เหอะ)

แล้ว

สักกันเอง แล้วไหงของขึ้นหว่า  :062:

พวกนี้สงสัยฟอร์ม

สุ่ยไปเรื่อย สักกันเองเห็นแต่ความเท่ ความคึกคะนอง

รักษาความสะอาดกันรึเปล่า จะเป็นเอดส์ไม่รุ้ตัว

.....

2.   แหม่ ฟังเพลงพระเจ้าตากแล้วของขึ้นหยอ

กวางก็เป็นน๊า

ไม่ได้สักอะไรเลย

แต่เพลงนี้ขึ้นทีรัย

มือถือไมค์ ใส่ลีลาทันที   :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2552, 10:31:45 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 10:43:36 »
:095:

1.   ท่านศักดาจะโหดไปมั้ยคะ

แหม่จะถีบเด็กเลยนะนั่น(ทั้งๆที่น่าถีบก็เหอะ)

แล้ว

สักกันเอง แล้วไหงของขึ้นหว่า  :062:

พวกนี้สงสัยฟอร์ม

สุ่ยไปเรื่อย สักกันเองเห็นแต่ความเท่ ความคึกคะนอง

รักษาความสะอาดกันรึเปล่า จะเป็นเอดส์ไม่รุ้ตัว

.....

2.   แหม่ ฟังเพลงพระเจ้าตากแล้วของขึ้นหยอ

กวางก็เป็นน๊า

ไม่ได้สักอะไรเลย

แต่เพลงนี้ขึ้นทีรัย

มือถือไมค์ ใส่ลีลาทันที   :004:

1.ไม่กล้าถีบแน่ๆครับ ถีบไปเจอเด็กสวนหงายท้องอายเค้า เป็นรุ่นพี่ที่ดีไม่ใช้กำลังให้น้องเห็น ฮิฮิ :002: :002: :002:
2.งั้นดีเลย จัดงานพี่จะไม่จ้างนักร้อง เอากวางนี้ไง ประหยัด ดีไม่ดีแขกกลับเร็ว ได้ 2ต่อไม่เปลือง ฮาฮา :004: :004: :004:

กวางก็ดีนะ ทำเรื่องเคลียดๆ ให้ ขำได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2552, 10:46:47 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ *Tato*

• ปัญจมะ
  • * บุญนั้นจะนำมาซึ่งความสุขใจ *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 11:38:22 »
แถวบ้านก็เห็นเป็นกัลบ่อย

กินเหล้าทีรัยของขึ้นเลย

เพลงบางระจันมาทีรัยก็ขึ้น

แต่เมื่อวานได้ถามท่านพี่ชลาพุชะแล้ว

ทำให้แจ่มแจงเลยว่าเค้าม่ายได้ขึ้นกันง่ายๆๆ

มิตรแท้จะทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆจากคุณเลย

ออฟไลน์ LAT-TAT

• ปัญจมะ
  • LAT-TAT
    • MSN Messenger - pai_LAT-TAT@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 11:54:01 »
ทำใจเถอะคับพี่..เจอเรื่อยๆเด๋วพี่ก็ชินคับ ผมก็เจอเยอะเหมือนกันคับ     ประมาณนี้ทั้งนั้นนั่งนิ่งๆก็ขึ้น    ยิ่งกินเหล้าด้วย..โอโหสุดๆคับ  ขึ้นไม่หยุด  มันเป็นอะไรของมันน่ะ  ไอ้พวกนี้..?  ยิ่งไอ้พวกโมเมประกาศตนว่าศิษย์อาจารย์นั้นอาจารย์นี้มันจะรู้รึเปล่าว่าลูกศิษย์จิงๆเค้าเสียใจนะที่มาเห็น   ที่สุราษฎร์มีหนุมานขึ้นแล้วพูดได้คับ
พูดรู้เรื่องด้วยนะแถมมันยังกร่างซะด้วย  ประมาณว่า"ใครเก๋าเจอกะกรู" แล้วที่มันอ้างนะเล่นของสูงทั้งน้านนนน เหนื่อยเหมือนกันคับกับไอ้พวกนี้
 42;
ตัวเล็กที่ใครๆเรียกก็คือผม!!

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 12:47:32 »
พูดถึงเรื่องของขึ้น นี่  ผมยัง อดขำ  มุขหลวงพี่ญา  ไม่ใด้เลย :050:

มุขท่าน เด็ด จริงๆ

เมื่อวันงาน  ไหว้ครู  ที่ กทม (น่าจะรู้น๊ะ ว่าที่วัดไหน เมื่อเร็วๆนี้เอง)    ระหว่างที่ผม ใด้นั่งคุยกับ หลวงพี่ต้อย  หลวงพี่ญา อยู่นั้น  มี ลูกศิษ  คนหนึ่ง  เดินอยู่ดีดี

คนนั่งเป็นร้อย ของไม่มีคนขึ้น  พอคนนี้เดินเข้าไป  ของขึ้นเลยครับ  เต้น ร้อง จ๊าก ๆ ๆ  (ผมอาจ จะเขียนเสียงร้องไม่ถูกครับ)  เต้นคล้าย ลิงก็ไม่ใช่  หนุมาน ก็ไม่เชิง

เต้นอยู่ซักพัก  หลวงพี่ญา  ท่านคง  รำคาน  หรือ ติด มุขตลก ไม่ทราบใด้  ท่านก็พูดขึ้นว่า  เฮ้ยๆ เองไปบอก มันพอใด้แล้ว  แสบคอไปหมดแล้ว ร้องอยู่ใด้

ซักพักเดียวครับ  เหมือนจะใด้ผล   ลงเลยครับ  แล้วก็ มาก้มกราบ หลวงพี่ญา แล้วเดินจากไป

ผมยังนั่งขำ มุขเด็ด หลวงพี่ญา อยู่เลย  สนุกดีครับ ใด้ สนธนา กับหลวงพี่ญา นี่   มีมุขสนุกๆ มาให้ใด้ ขำขัน อยู่เรื่อยเลย

ผมโชคดีครับ  สักมาแล้ว 20 กว่าปี  ไม่ยักกะขึ้นซักกะที  ไม่อย่างนั้น  คงเหนื่อยแย่เลย  เผลอๆ แสบคออีก 

จากใจครับ  ศิษที่ดี  ควรจะสร้างแต่สิ่งที่ดีดี  มาหา อาจารณ์  เมื่อมีโอกาศ

ด้วยความเคารพครับ :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 01:01:34 »
ครับอ่านแล้วฮากลิ้งครับ สักอะไรหว่า ถึงได้ของขึ้น
เวลาได้ยินเสียงเพลงพระเจ้าตาก แหมๆๆๆ ทำไปได้ :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 01:44:01 »
ของขึ้นสมัยนี้ไม่เหมือนสมัยโบราณ ...  :089:

ออฟไลน์ nest31

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 02:52:39 »
 :004: :004: :004: :004: เสื่อมเสียจริงๆ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 03:01:57 »
ถ้าเลิกค่านิยมว่า ของขึ้นแล้วมันดูเท่ดูเจ๋งได้ คงจะหาคนของขึ้นจริงได้ยากครับ เพราะค่านิยมที่คิดว่าเจ๋ง ก้อเลยขึ้นกันพรึ่มพรับครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 03:22:26 »
ขอบคุณพี่ศักดามากเลยครับที่แบ่งปันประสบการณ์...ผมก็เพิ่งทราบเด๊่ยวนี้เองว่าเพลงพระเจ้าตาก สามารถทำให้ของขึ้นได้

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 03:37:31 »
ฟังเพลงพระเจ้าตากแล้วของขึ้น  :004: :004: :004:คิดได้ไงเนี่ย

น่าเสียดายที่คนภายนอกมองคนสักตามค่านิยม

อาจารย์ของผมสอนผมเสมอครับว่า
"อย่ามองคนแต่ภายนอก ถ้าเราไม่เคยได้ไปรู้จักกับเขา อย่าตัดสินว่าเขาเป็นคนยังไง"

ไม่จำเป็นต้องของขึ้นเลยครับ ขอเพียงคุณทำดีและศรัทธาในรอยสักและพระพุทธศาสนาก็พอแล้วครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ SCOFIELD

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 05:10:02 »
อาจารย์ผมที่ปักษ์ใต้บอกว่า ถ้ามึง(ขอโทษที่ไม่สุภาพนะครับ)จะยิงคนที่สักยันต์หนังเหนียว

ให้มึงยิงตอนที่มันกินเหล้า เพราะของจะไม่อยู่กับตัว แล้วพวกกินเหล้าแล้วของขึ้นกลางวงเหล้านั้น

แสดงว่าของที่อยู่ในตัวพวกเค้าไม่ชอบ เลยแสดงออกมาอย่างนั้น

และยังบอกอีกว่าถ้าจะกินเหล้าจริงๆ ก็ให้ขมาอาจารย์ หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุ้มครอง อยู่ในตัวก่อน

หรือพูดง่ายๆให้ถอดของออกก่อนประมาณนั้นอ่ะครับ อาจารย์ท่านบอกผมมาอย่างงี้^^

*ผิดถูกประการใดต้องขอโทษด้วยนะครับ:001:
ทำได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ !!

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 05:15:20 »
อ่านที่ท่านชลาพุชะ ไปเจอมาแล้ว ก็ได้แต่ถอนใจครับ...

...การสักยันต์เพื่อสืบทอดประเพณีและแนวคิดโบราณ ของไทย คงจะสูญสลายไปแน่ๆ ถ้ามีแต่คนแบบกลุ่มนี้...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 05:28:01 »
แบบนี้ออกจะไปในแนว ... ติดแค่เปลือก หรือกระพี้  เข้าไม่ถึงแก่น และจิตวิญญานของการสักยันต์ 

น่าเสียดายครับ  ..  เมื่อไรจะหันหน้ามาศึกษาทำความเข้าใจ สร้างศรัทธาให้มั่นคงก่อนไปสัก กันนะ

ส่วนตัวมีความเห็นว่า ผู้ที่มีรอยสักจะประหนึ่ง เสือซ่อนเล็บ  ..

ยันต์ที่สักเป็นเครื่องแสดงออกถึงการยอมรับนับถือครูบาอาจารย์ จนยอมสละเนื้อหนังให้เป็นที่สถิตของอักขระยันต์  จะดีกว่า

ไม่ใช่สักตามๆ กันหรือเพื่อความ กิ๊บเก๋ ..เท่ แบบ ไม่เข้าใจความหมาย ... 

มีความเห็นที่เป็นไม่ได้ยากข้อหนึ่ง คือ  อยากจะให้ มีการชี้แจงอธิบายให้ความรู้ความเข้าใจของน้องๆ เยาวชนที่จะมาัสักให้ซาบซึ้งก่อน

แต่คงยากมากๆ แค่สักพระอาจารย์ก็เหนื่อยมากมายแล้ว  อีกทั้งผู้ไปสักก็คงมีเวลาไม่มากพอ .. ..

คิดเว่อร์ไปแล้วผม  :095: :095:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 05:38:13 »

...การสักยันต์เพื่อสืบทอดประเพณีและแนวคิดโบราณ ของไทย คงจะสูญสลายไปแน่ๆ ถ้ามีแต่คนแบบกลุ่มนี้...

เห็นด้วยอย่างมากเลยคะ กับท่านชลาพุซะ และท่าน ack01  :015:

เห็นบ่อยค่ะ...คนพวกนี้... แบบที่ท่านชลาพุซะ เล่ามา...
คนบางคน ทำเพื่อสร้างกำลังใจให้ตัวเอง ที่สุดเขาก็เด่นดัง เป็นตัวตลกในสายตาผู้อื่น  

ก็ได้ถอนใจ  และปล่อยไปตามยถากรรม  42;

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 07:38:06 »
ถ้าเป็นในเกมส์ออนไลท์ จะเรียกพฤติกรรมแบบนี้ว่าไอ้เกรียน ครับ... :002:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 08:16:04 »
ไอ้พวกของขึ้นแบบนี้หากมีปืน  ลองยิงดูซักนัดผมว่าวิ่งกันป๋าราบ    auto  cooldown เองเลย :004:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 08:29:16 »
เป็นไปได้ไงเนี่ย  :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 08:45:10 »
ทำไปได้เน๊อะ!!!สักกันเองแล้วบอกว่าเป็นศิษย์อาจารย์นั้นๆๆ :007:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:12:29 »
วัยรุ่นกลุ่มนั้นคงคิดว่าคนมองแล้วเท่ห์มังครับที่กินเหล้าแล้วของขึ้นได้ แต่ชาวบ้านทั่วไปเขามองด้วยความระอาน่ะครับ หาใช่มองด้วยความชื่นชมไม่ ศิษย์มีครูที่ดีต้องรู้จักกาละเทศะ รู้คิดรู้ทำครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2552, 09:14:29 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:32:54 »
                  ตามข้อ 1. 2. นั้น แค่กากเดน ไม่ได้ อยู่ในกลุ่ม ที่ใช้ คนสักยันต์ อย่างแท้จริง
            ของจริงไม่ใช่ขึ้นโชว์ตามใจ ของจริงไม่ใช่ลองได้โดยง่ายๆถึงเวลาจะรู้เอง หากมีครูบาอาจารย์ควรนึกว่าอะไรที่ทำให้ท่านเสื่อมเสียบาง คิดทำแต่สิ่งดี ไม่ใช่ประกาศ ว่าเก่งแน่ ฟันแทง ไม่ เข้า โดยการยกพวกตีกัน เต้นแร้งเต้นกาตามงาน ตามร้านเหล้า ควรคิดบ้างว่า

เห็นด้วยมากมายครับ ...
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:47:02 »
จริงอย่างท่าน ชลาพุชะ ว่า  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 10:29:18 »
สาธุครับ เรื่องฟังเพลง บางระจัน เพลงพระเจ้าตากนี่ ผมก็ยอมรับว่า ขึ้นที่ว่าคือเลือดขึ้นหน้า เพลงเขาถ่ายทอดดี ถ้ารู่นสมัยโน้น
พอเจ้าตากขึ้นปั๊บเอาแล้วเฮ้ ตีกันแล่ว ตอนบางระจันฮิต ก็ตีกันแล่ว ( พอโฟมดฮิต - ไม่ยักกะตีกัน )
ครูสอนอะไรห้ามอะไร ทำให้ได้พอแล้ว

ถ้าไม่ทำให้ใครตายใครเดือดร้อนขึ้นไปเถอะ แต่ถ้าขึ้นตบขึ้นเตะประก่าศสักดา พวกนี้สักเองผิดครูก็จะร้อนๆรุ่มๆ แบ้ๆแบบนี้ไปตลอด
นึกจะสักก็สัก ก็สักได้ แต่คนรับซวย คนสักก็ไม่มีเจริญ เขาว่ากันแบบนี้ ของพวกนี้สำเร็จด้วยไฟ สักต้องมีครูทำให้ถูกถึงจะเจริญ
ห่วงมากๆ สักเล่นนี่บางคนไปสักฤษีที่ตาตุ่มเท้าเล่นผลคือ ไม่ได้เรียนต่อ ออกมาไม่มีไรทำลอยไปลอยมาวันๆ บางคนสุดๆคือ
สักเศียรพ่อแก่กลางหลังอันนี้อาจารย์ฆาราวาสสักให้ แรงมากๆ และผลที่ได้ก็แรงจนน่าตกใจจากเด็กเรียบร้อยโดนคนแกล้งเป็นหัวหน้าแกงค์ค้ายาชื่อดัง เพราะเพียงพ่อแก่1องค์ (เศียรใหญ่เต็มหลัง)

การสัก1รอยเปลี่ยนดวงชะตาชีวิตและบุคลกของท่านได้ แน่นอน แต่บางคนสักเยอะ ทุกอย่างหักกลบลบกันผลจึงมีทุกด้านอย่างละนิดๆ
ครับพี่น้องอิอิ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 02:38:56 »
 11;ไม่รู้คิดอะไรกันอยู่คนเค้าที่มีของดีอยู่กับตัวเค้าไม่โชว์กันหรอกครับ
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 06:45:29 »
คนพวกนั้นคงทำไปเพราะความคะนองของช่วงอายุนั้นๆแหละครับ
ยังมีอีกหลายคนที่เป็นอย่างนั้นอยู่ครับ ต้องทำใจ...
ใครทำอย่างไรก็ได้แบบนั้นแหละครับ
จะดีจะชั่วก็อยู่ทีตัวทำ จะสูงจะต่ำก็อยู่ที่ทำตัว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 12:27:56 »
 :095:..ขอบคุณพี่ชลาฯค่ะที่นำประสบการณ์จริงมาเล่าสู้กันฟัง.. :015:

การเอาครูบาอาจารย์มาแอบอ้างนี่ไม่ควรอย่างยิ่งนะค่ะ... :062:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 02:39:07 »
พวกคนอย่างนี้ก็มี เฮ้อ!! ทั้งสองกรณีนี่ น่าเกลียดที่สุด รับไม่ได้จิงๆคับ  :065:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 03:04:20 »
ท่านไม่ได้สักยันต์คนเดียว...

ปฐมบทตำนานการสักยันต์ต้องเริ่มที่นี่ค่ะ.. บางพระ....

ขึ้นอยู่ว่า... ใครจะตีตรามากน้อยอย่างไร...สายนี้แรงโดนใจจริงๆ...

ของขึ้น=เหมือนโชว์ให้รู้ หูย..ฉันมีของนะ... จาทำทามมายยย เด็กน้อย...เอ่ย

ไปแอบอ้างแบบนั้น...ครูบาอาจารย์ก็พลอยเสื่อมเสียไปด้วย เฮ้อ...เป็นคนดีรักครูบาอาจารย์...ไม่ให้ร้ายครูบาอาจารย์ต่างสำนัก... รักป๊า รักม๊า แค่นี้ก็ทำให้สังคมน่าอยู่ขึ้นเยอะ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2552, 03:24:12 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ Noopui

• ศิษย์บางพระ
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 04:06:30 »
เห็นด้วยมากๆคร่ะ :016: :016:
ศิษย์ดีเพราะมีครู ศิษย์ไม่เคารพครู ไม่มีศิษย์ใดเจริญ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 04:43:45 »
เพลงขึ้นของขึ้นตาม....มันเป็นไปไดหรือเนี๊ย.......... :004:

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 08:02:13 »
ผมก็เจอเรื่องแบบนี้เหมือนกันครับ ช่วงสงกรานต์ไปเที่ยวบ้านญาติที่แม่ฮ่องสอนครับ
โอ้โฮ...มัน(ขอโทษที่ไม่สุภาพ)เล่นถอดเสื้อกินเหล้า เล่นน้ำกันข้างถนน เปิดเพลงเสียงดัง
เต้นแร้งเต้นกากัน ผมละอ่อนใจ อายุก็ไม่น่าเกิน 20 กัน ลายกราฟฟิกบ้าง ลายยันต์บาง
คนละลายสองลาย สักพักเป็นเป็นเรื่องครับ ของขึ้นหรือเมาไม่รู้ครับ ตีกันเอง ผมละอายแทน
กลัวคนอื่นมองคนสักยันต์อย่างเราไปในทางลบครับผม

:002:  :002:  :002:  :002:  :002:  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2552, 08:02:41 โดย ขุนส่อง »
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 10:45:22 »
สาธุ ขอให้เรื่องแบบนี้ อย่ามาเกิดขึ้นในบรรดาเหล่าศืษย์หลวงพ่อเปิ่น อย่างพวกเราเลยครับไม่ว่าสำนักไหน ก็ช่างเขาเหอะขอให้เราช่วยกันรักษาชื่อเสียงของวัดบางพระไว้ให้ดีเป็นแบบอย่าง
ที่ดีต่อสายตาของคนอื่นๆ ในสังคมไทยนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ praw007

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 03:47:55 »
หน้าให้หมากัดไอเด็กพวกนี้
ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/font]

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 12:53:11 »
พวกไม่มีครูบาอาจารย์ครับผม  ทำมาหากินไม่ขึ้น