ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ทูอินวัน เทคนิคถ่ายภาพ&ถามผู้รู้  (อ่าน 2543 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
วันนี้ขอตั้งกระทู้ทูอินวันเลยน่ะครับ เรื่องแรกเรื่องถ่ายรูป เห็นเพื่อนๆหลายๆคนมีปัญหาเวลาจะถ่ายรูปพระ ไม่สามารถถ่ายในระยะใกล้ได้ เนื่องจากมีแค่กล้องจากมือถือ ไม่มีกล้องที่มีมาโคร เพื่อที่จะถ่ายโคสอัพได้ วันนี้ผมมีวิธีง่ายๆมาแนะนำ ถึงถ่ายแล้วจะสู้กล้องไฮเอนด์ไม่ได้ แต่เชื่อว่ามันจะเพิ่มประสิทธิภาพให้กล้องจากมือถือขึ้นมากโขเลยครับ เริ่มต้นสิ่งที่เราจะมีก้อคือโทรศัพท์ที่ถ่ายรูปได้(ความละเอียดทั่วไปซัก1.3หรือ2ล้านน่ะครับ) และอีกอย่างก้อคือแว่นส่องพระ(ผมคิดว่าทุกคนมีอยู่แล้ว) เอาแว่นส่องพระประกบกับเลนส์กล้องจากมือถือ แค่นี้เราก้อสามารถเติมฟังส์ชั่นมาโครให้กับโทรศัพท์เราได้ เราสามารถถ่ายรูปในระยะใกล้มากๆ สามารถโคสอัพได้ เหมือนตอนที่เราใช้ตาดูผ่านแว่นส่องพระเลยน่ะครับ รูปที่ผมถ่ายมานี้ถ่ายด้วยเทคนี้ และถ่ายตอนกลางคืน(คิดว่าถ้าถ่ายจากแสงแดดจะคมชัดมากกว่านี้) เพื่อนๆลองไปถ่ายดูน่ะครับแล้วจะรู้ว่ากล้องมือถือเราก้อถ่ายรูปพระแบบโคสอัพได้คร๊าบ
อีกเรื่องคืออยากจะถามครับ ว่าพญาเต่าของหลวงพ่อหลิว วัดไร่แตงทอง ปี2536 มีข้อสงสัยคือความหมายของพญาเต่าหมายถึงอะไรครับ มีพุทธคุณด้านไหน เหรียญนี้เป็นเหรียญที่อยู่บนหิ้งพระที่บ้าน ผ่านไป16ปีแต่ทำไมสีทองยังอร่ามไม่มีดำเลยครับ

และเหรียญนี้ก้ออยู่บนหิ้งพระ พอมีใครทราบว่าเป็นของที่ใดหรือไม่ครับ

สุดท้ายครับ อยากถามว่าใครพอรู้ว่าพระองค์นี้เป็นพระอะไรครับ ผมเห็นองค์นี้มากว่า30ปี เมื่อก่อนพ่อและพี่ชายดูค่อนข้างหวงครับ แต่ไม่รู้จะถามใครเพราะไม่อยู่แล้วทั้งคู่ครับ รบกวนผูรู้ด้วยครับ

รบกวนเรื่องที่ถามด้วยน่ะครับ และเพื่อนๆอย่าลืมไปลองเทคนิคการถ่ายภาพพระกันน่ะคร๊าบ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณเทคนิคนี้มากๆครับ เพราะผมก็ประสบปัญหานี้อย่างแรงเลยครับ จึงไม่สามารถถ่ายรูปมาให้ให้ชมกันได้
แต่เทคนิคนี้ถึงแม้จะทำให้ถ่ายได้ชัดเจนแจ่มแจ๋วขนาดเทพๆ แต่ก็พอจะไปวัดไปวาได้ ขอบคุณมากๆครับ ของก็มีอยู่ใกล้ตัวแท้ๆ มองข้ามไปได้ยังไงเรา

ส่วนพญาเต่าเรือน ก็พุทธคุณด้าน เมตตา ค้าขายร่ำรวยอ่ะครับ แต่ที่ยังไม่ดำ คงเป็นเพราะสภาพอากาศ แล้วก็คงไม่ได้ไปสัมผัสกับมันบ่อยมากเท่าไหร่ ทำให้ไม่เกิดคราบอ๊อกไซน์อ่ะครับ

ส่วนองค์อื่นๆ ขอผู้รู้มาแถลงไขนะครับ ผมยังเด็กน้อยอยู่ครับ..อิอิ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุนนะครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เคยพบปัญหาเดียวกัน  แต่ผมใช้กล้องคอมแพคทั่วๆ ไป
พยายามใช่โหมด มาโคร ก็เเร้ว ขยับมุม ก็เเร้ว 
ใช้โหมดโปรแกรม ก็เเร้ว  แมนน่วน ก็เเร้ว
ภาพก็ยังไม่คมชัด  หมดมุขเรย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ   :015:
จะลองนำไปใช้ดูผลออกมาเป้นยังไง  จะลองเอามาให้ชม นะครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
หากใช้กล้องคอมแพค เลือกโหมดมาโคร (ดอกไม้) แล้ว... แตะชัตเตอร์เบาๆ ให้กล้องจับโฟกัสเสียก่อน

จากนั้นแตะเบาๆ อีกครั้ง เป็นอันว่าเสร็จ

แต่ช่วงที่สอง ที่กำลังจะกดแตะเพื่อถ่ายนี่หละ คือฝีมือของเรา... แนะนำให้กดเบาๆ อย่าให้กล้องขยับค่ะ...

ช่วงที่มือเราไม่นิ่งนี่หละ ทำให้ภาพมัวค่ะ...

ฝึกไปเรื่อยๆ นะคะ...ลองดูนะคะ ไม่ยากหรอก... เชื่อพี่....กล้องมือถือ ก็ทำงานเหมือนๆ กันแหละ..

พี่จะได้แวะมาดูรูปบ่อยๆ นะคะ ขยันๆ หน่อยค่ะ
  :009:

ภาพที่มัว พี่หาไม่เจอ...สงสัยทิ้งไปแล้วค่ะ.. กล้องนี้ก็คอมแพคธรรมดา แค่สองล้านพิคเอง..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 2552, 05:53:39 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตัวอย่าง เปรียบเทียบดูค่ะ นางพิมพ์ลอยองค์เนื้อเงินค่ะ ถ่ายไว้หลายมุมค่ะ มีเวลาค่อยเอามาลงนะคะ

ใช้คอมแพคธรรมดาเหมือนกัน

กลับบ้านดีกว่าค่ะ... หยุดตั้งสามวัน... บะบาย......... :009:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ขอบคุณมากครับ พี่ตี๋  ผมเป็นอีกคนที่ไม่พิถีพิถันเรื่องถ่ายรูปลงบอร์ดเท่าไร  เอาไว อย่างเดียว  แย่เลย

ต้องปรับปรุงแล้วครับผม   :095: :095:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
กระผมได้ประโยชน์จากเทคนิคนี้มากๆครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับสาระดีๆนะครับ  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หากใช้กล้องคอมแพค เลือกโหมดมาโคร (ดอกไม้) แล้ว... แตะชัตเตอร์เบาๆ ให้กล้องจับโฟกัสเสียก่อน

จากนั้นแตะเบาๆ อีกครั้ง เป็นอันว่าเสร็จ

แต่ช่วงที่สอง ที่กำลังจะกดแตะเพื่อถ่ายนี่หละ คือฝีมือของเรา... แนะนำให้กดเบาๆ อย่าให้กล้องขยับค่ะ...

ช่วงที่มือเราไม่นิ่งนี่หละ ทำให้ภาพมัวค่ะ...

ฝึกไปเรื่อยๆ นะคะ...ลองดูนะคะ ไม่ยากหรอก... เชื่อพี่....กล้องมือถือ ก็ทำงานเหมือนๆ กันแหละ..

พี่จะได้แวะมาดูรูปบ่อยๆ นะคะ ขยันๆ หน่อยค่ะ
  :009:

ภาพที่มัว พี่หาไม่เจอ...สงสัยทิ้งไปแล้วค่ะ.. กล้องนี้ก็คอมแพคธรรมดา แค่สองล้านพิคเอง..

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
พออ่านปุ๊บ ก็ลงมือลองปั๊บ เรย 
บางภาพ ยังมั่วๆ อยู่  คงต้องฝีกฝนต้องอีกแยะ ครับ อิอิ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณข้อมูลมากครับเฮียตี๋ เหรียญพญาเต่ารเอนหลวงปู่หลิว วัดไร่แตงทอง เด่นทางโชคลาภโภคทรัพย์ดีมากเลยครับ บูชาได้หายห่วงครับผม  :015: