ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าให้ฟังถึงหลวงตาโปร่ง วัดตำหนักเหนือครับ ทางเมตตาโชคลาภสุดยอดเล่าให้ฟังพร้อมโ  (อ่าน 7437 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณยิ้ม

• ตติยะ
เหตุว่ามีพวกกันเคยคุยให้ฟังว่า เมืองนนท์เกจิ ที่ยังมีชีวิตอยู่มีหลายองค์ แถบปากเกร็ดนอกจากหลวงตาวาส หลวงตาเปรื่อง
ยังมี หลวงตาโปร่งแห่งวัดตำหนักเหนืออีกรูป ที่ เป็นพระที่มากด้วยเมตตาและเข้มขลังในพุทธคุณ
จากปากของหลวงตา ท่านบวชที่ลพบุรี ตั้งแต่6ขวบ จนปัจจุบัน อายุ89ปี 83พรรษา
ท่านเคยเป็นศิษย์ทั้งหลวงพ่อเดิมแห่งวัดหนองโพ และ ยังเป็นศิษย์หลวงตาจัน วัดโมลี ผู้เสกสุดยอดพระปิดตาอย่างแร่บางไผ่อีกด้วย
ท่านก็อยู่ทางลพบุรี มาจน70กว่า จนชาวบ้านนิมนต์ท่านมาจำพรรษาที่วัด ตำหนักเหนือเนื่องจากศรัทธาท่านมากประกอบกับท่านเป็นพระ ที่มีพุทธคุณในการรักษาโรคโดยเฉพาะโรคกระดูก ท่านทำน้ำมนต์นวดน้ำมันประพรม ขนาดคนที่เป็นอัมพาตที่ไปนิมนต์ท่านมารักษา กลับมาเดินได้
ชาวบ้านจึงนิมนต์ท่าน อยู่ที่วัดตำหนักเหนือ มาได้11พรรษาแล้วครับ
วัดเป็นวัดเล็กๆ หลวงพ่อหลวงตาท่านไม่สะสมอะไรอยู่กันอย่างสมถะ จึงเป็นที่รู้จักแค่ชาวบ้านระแวกนั้นเท่านั้น
จึงอยากประชาสัมพันธ์ว่า ท่านใดอยากกราบหลวงตาที่เป็นพระเกจิ อีกรูปหนึ่งเชิญไปได้ครับ

ตอนท่านพรมน้ำมนให้ ของที่อยู่กับตัวผมทั้ง2ยันต์ นี่เย็นวาบ ขึ้นมาเลยครับ
จะไปไหว้ท่าน อยากรดน้ำมนต์ ตรวจชะตา สิ่งที่ต้องนำไปเพราะหน้าวัดไม่มีขายคือ
ดอกไม้1กำ
เทียนหนัก1บาท
ธูป1แพ
และค่าครู 24 บาทครับ

สิ่งที่สมปราถนา หลังจากรดน้ำมนต์จากท่าน คือ
ผมนึกอยากได้พระสายจังหวัดนนท์มานานแล้ว โดยเฉพาะพระปิดตาสายวัดสะพานสูง อยากได้พระที่ทันเกจิดังๆ อย่างหลวงปู่ทองสุขก็ยังดีเพราะรู้ว่าคงมีเงินพอเช่าได้แค่นั้น
และผมก็ได้มาวันนี้ก่อนกลับบ้าน ชาวบ้านไปเลี้ยงเพลกันพอดี ก็ชวนผมกินด้วยผมเห็นเป็นงานบุญเลยไม่ขัดศรัทธา
ระหว่างตั้งวงผมก็เปรยๆถามถึงเรื่องพระเครื่อง กับลุงๆป้าๆในวง ซึ่งเป็นชาวบ้านระเเวกนั้น
แกเลยควักพระจากคอมาโชว์กันใหญ่ เราก็ดูคนโน้นคนนี้ส่วนใหญ่จะเป็นของหลวงตาชื่น เกจิดังแห่งวัดตำหนักเหนือนั่นแหละ
และมีอยู่2คนที่มีพระปิดตา คือในคอแกมีทั้งหลวงปู่กลิ่นและหลวงปู่ทองสุข หลวงปู่กลิ่นแกมีคนละแค่1องค์นอกนั้นให้ลูกหลานไปหมดแล้ว
แต่พระที่ผมได้กันมาคือหลวงปู่ทองสุข ซึ่งเป็นพระที่มีทั้งผงของหลวงปู่เอี่ยมและหลวงปู่กลิ่น อีกทั้งยังเป็นพิมพ์นิยมชะลูดหัวโตเสียด้วยของผม1องค์และชะลูดคลุกรักอีก2องค์ ครบคน
พวกผมได้มาราคาที่แกให้ทำบุญด้วย เท่ากับให้พระผมมาฟรีๆนั่นเองแกให้ไปหยอดตู้ทำบุญองค์ละ500บาท เท่านั้น เงินทุกบาทเข้าวัดอยู่ในตู้ทั้งหมดพวกผมหยอดกันต่อหน้ากันจะๆไปเลย สบายใจ
แกบอกว่าถ้าพระแกปลอม ให้มาหาและแกจะใช้ค่าทำบุญคืนให้  :001: :001: :001:

หลังจากกลับบ้านก็แวะสนามครับ ขอแห่หน่อย สรุปเซียนต่อราคาทั้ง3องค์แปลว่าผ่านหมด เอาว่าถ้าคิดขายก็กำไรเหนาะจากที่เซียนจะซื้อเข้าองค์ละเป็นพัน ถ้าปล่อยเองก็ตามมูลค่าองค์ไม่ต่ำกว่า4000บาทครับ

ก็ขอบารมีหลวงตาโปร่ง คุ้มครองพี่น้องชาวเว็ปทุกคนด้วยนะครับ ใกล้วันพระใหญ่เเล้วมีโอกาสไปทำบุญกันครับ
ขอบคุณครับ

ปล.ขอบคุณพี่สายัญ แห่งเวปบางพระที่หาแผนที่ให้ผมไปวัดถูกจนทำให้ได้ของดี ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2552, 03:44:54 โดย คุณยิ้ม »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สวยมากๆครับ ในบรรดาพระปิดตาสายวัดสะพานสูง
ผมชอบที่สุดก็คือพิมตะพาบนี่แหละครับ  :053: :053:
ชอบมากๆเลย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ตติยะ
พิมพ์ผิดครับ ไม่ใช่หลวงปู่จันวัดโมลี เป็นหลวงปู่จันวัีดนางหนู :004:

อ่านที่จดมาไม่ดีพิมพ์ผิดมั่วไปเลย ขอโทษครับ :054:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณครับ ประวัติและของดีที่นำมาให้ชมกัน

พระปิดตา ท่านได้มาสมปรารถนาแล้ว ยินดีด้วยนะครับท่าน โชคดีจริงๆครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
พระปิดตาหลวงพ่อทองสุข สวยครับ ผมก็แขวนอยู่เช่นกันครับ...

หลวงปู่โปร่ง วัดตำหนักเหนือ ว่างๆจะแวะเข้าไปกราบท่านนะครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ตติยะ
อยากชมพระคุณack01ชัดๆจังเลยครับ ผมศึกษาอยู่ครับ
อยากให้ได้ไปกราบหลวงตาโปร่งครับคณack01 ผมว่าท่านก็ของจริงเช่นกันครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ได้ทั้งบุญได้ทั้งของดีเลยนะครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

porvfc

• บุคคลทั่วไป