ผู้เขียน หัวข้อ: ห้ามฎีกา คำสั่งเสียของหลวงพ่อตัด  (อ่าน 7635 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
วันนี้รู้สึกมึนงงไปหมด...

ทันทีที่ได้ทราบข่าวการจากไปของหลวงพ่อตัด ปวโร ในตอนสายๆ  ไม่คาดคิดมาก่อนจริงๆครับ

ถึงหลวงพ่อจะปรารภบ่อยๆ เรื่องความตาย แต่ในบรรดาศิษย์ทั้งหลายก็ไม่ได้คิดว่า วันนั้นจะมาเร็วขนาดนี้ 

คิดแต่เพียงว่า หลวงพ่อเป็นพระท่านก็ต้องพิจารณาความตายเป็นธรรมดาของท่านอยู่แล้ว

พอมาถึงวันนี้ถึงได้รู้ซึ้งแน่นอน หวลระลึกถึงคำหลวงพ่อ เหมือนท่านมาบอกข้างหูว่า  กูบอกพวกเมิงแล้วว่ากูจะไป

อีกไม่กี่วัน คือ ในวันที่ ๘ พฤษภาคม  ๒๕๕๒ ก็เป็นงานฉลองพัดเจ้าุคุณ ของหลวงพ่อ  อีกไม่กี่วัน จริงๆ  ไม่กี่วันเลยครับ

หตุการณ์เพิ่งจะผ่านงานไหว้ครูมา ในวันนี้หลายคนเห็นว่า หลวงพ่อยังแข็งแรง กระฉับกระเฉงต้อนรับศิษย์อย่างสู้ไม่ถอย มีเท่าไรแจกหมด

ใครไปนึกฝันว่า ปิดตายันต์ยุ่งงานบูชาครูปีนี้ จะเป็นวัตถุมงคลงานบูชาครูปีสุดท้ายที่พวกเราจะได้รับจากมือหลวงพ่อกัน

บรรยากาศของวัดในวันนี้เป็นไปอย่างเรียบง่ายและโศกเศร้าครับ หลายคนไม่เชื่อ

ตลอดเวลาที่เดินทางไปวัด ทุกคนภาวนาให้ข่าวนั้นไม่จริง หรือหลวงพ่อแค่เป็นลมไป หลายคนยังไม่อยากจะเชื่อ

จนกระทั่งพอใกล้จะถึงวัดเห็นพี่ๆจราจรและไฟที่ติดประดับพอประมาณ น้ำตาพวกเราซึมออกมาโดยไม่ตั้งใจและเต็มใจที่จะให้มันไหลออกมา

ตลอดเวลาที่โทรไปบอกพี่น้องและเพื่อนๆ  พอโทรติด คำที่จะบอกว่า หลวงพ่อตัดสิ้นแล้วนะ มันจุกอยู่ที่คอพูดไม่ออกจริงๆ

เป็นอะไรที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน  ไม่อยากจะเป็นบอกข่าวนี้กับใครเลยครับ

พอมาถึงวัด ที่กุฎิหลวงพ่อ

ร่างของหลวงพ่อยังคงนอนทอดกายสงบนิ่งในกุฏิของท่าน

ตอนที่หลวงพ่อยังมีชีวิต ท่านไม่ชอบให้ใครมาถ่ายรูปท่าน  ท่านไม่ใช่พระศักดิ์สิทธิ์อะไร ไม่ไ้ด้วิเศษอะไรจะถ่ายกันไปทำไม?

เมื่อถึงวันนี้ ศิษย์พี่ทั้งหลายยินพร้อมกันทำตามความตั้งใจของหลวงพ่อ ไม่มีการถ่ายรูปหลวงพ่อครับ

ทุกอย่างจดจำได้สายตาและความทรงจำ

หลวงพ่อไม่ให้ฉีดยาศพท่าน เน่าเหม็นให้เหม็นไป

(เหมือนจะให้ทุกคนปลงสังขารว่า หลวงพ่อตัดที่พวกมึงรักและเคารพนัก ความจริงก็มีแค่นี้ หลวงพ่อสอนเราทุกเวลาตลอดมาครับ)

งานจัดอย่างเรียบง่าย มีพระผู้ใหญ่ กรรมการวัดและพี่ๆ ทุกท่านต่างมาช่วยเหลือกันอย่างดี 

ผมคงไม่สามารถอธิบายบรรยากาศได้ดีเท่ากับความรู้สึกจริงๆ

ได้มีโอกาสสนทนากับพระอาจารย์บ้างเล็กน้อย ได้ทราบว่า จะยังคงยืนยันตามเจตนารมณ์ของหลวงพ่อ ที่จะให้ตั้งศพเพียง ๗ วัน

แล้วทำการปลงศพอย่างเีรียบง่าย

พรุ่งนี้ช่วงบ่ายคงเป็นพิธีถวายน้ำสรงศพ และในตอนเย็นจะมีพิธีถวายน้ำหลวงอาบศพ ครับ  คิดว่าคงพอทราบกันบ้างแล้ว

ย้อนหลังกลับไปเมื่อก่อนหลวงพ่อจะเข้าไปรับพระราชทานพัดเจ้าคุณ ที่ พระพุทธวิริยากร

ได้เคยเรียนถามหลวงพ่อว่า หลวงพ่อจะฉลองพัดเมื่อไรขอรับ

ท่านบอกกำหนดแล้ว วันที่ ๘ พ.ค. ปีนี้  ถ้ากูไม่ีตาย  ก็คงได้เจอกัน !!!

ถ้าตายก็จบ ไม่มีหลวงพ่อตัดอีกแล้ว ..??

ใครจะไปคิดครับว่า คำพูดวันนั้นเหมือนเป็นลางบอกเหตุ ............

สุดท้ายนี้ ขอฝากข้อความคำกลอน ลายมือหลวงพ่อตัด ปวโร ที่สั่งเสียเรื่องศพของท่าน ตั้งแต่ปี ๒๕๔๑ ให้ได้อ่านกันครับ

รูปหลวงพ่อรุปนี้ เป็นรูปแรกที่มีพี่ท่านหนึ่งโพสไว้ที่หมู่บ้านชายนาในวันแรกๆที่เปิดหมู่บ้านครับ  ขอขอบพระคุณ ณ.ที่นี้

ขอน้อมคารวะแทบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อตัด ปวโร ครับ :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2552, 11:26:53 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: ห้ามฎีกา คำสั่งเสียของหลวงพ่อตัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:20:42 »
เห็นรูปท่าน

กับข้อความที่ท่านเขียนแล้ว

น้ำตาจะไหลค่ะ

กราบไว้อาลัยหลวงพ่อ ณ ที่นี้ค่ะ  :054:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ตอบ: ห้ามฎีกา คำสั่งเสียของหลวงพ่อตัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:21:55 »
เสียใจด้วยครับท่าน

กับการสูญเสียพระเกจิผู้เมตตา
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:23:37 »
สาธุครับ ไม่คิดเลย เพราะยังเห็นท่านแข็งแรงดี จากภาพที่พี่อชิตะ โพสข้อความไว้

ผมยังเรียกคุณพ่อ มาดูรูปภาพอยู่เลยครับ ไม่คิดไม่ฝันว่าจะไวขนาดนี้  ... สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:27:29 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่เมฆ
ขอให้คุณงามความดีตลอดจนถาวรวัตถุที่ท่านสร้าง
ได้เป็นเครื่องเตือนสติของศิษย์ทั้งหลาย ให้ระลึกถึงท่านอยู่ตลอดครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:31:44 »
วันนี้รู้สึกมึนงงไปหมด...

ทันทีที่ได้ทราบข่าวการจากไปของหลวงพ่อตัด ปวโร ในตอนสายๆ  ไม่คาดคิดมาก่อนจริงๆครับ

ถึงหลวงพ่อจะปรารภบ่อยๆ เรื่องความตาย แต่ในบรรดาศิษย์ทั้งหลายก็ไม่ได้คิดว่า วันนั้นจะมาเร็วขนาดนี้ 

คิดแต่เพียงว่า หลวงพ่อเป็นพระท่านก็ต้องพิจารณาความตายเป็นธรรมดาของท่านอยู่แล้ว

พอมาถึงวันนี้ถึงได้รู้ซึ้งแน่นอน หวลระลึกถึงคำหลวงพ่อ เหมือนท่านมาบอกข้างหูว่า  กูบอกพวกเมิงแล้วว่ากูจะไป

อีกไม่กี่วัน คือ ในวันที่ ๘ พฤษภาคม  ๒๕๕๒ ก็เป็นงานฉลองพัดเจ้าุคุณ ของหลวงพ่อ  อีกไม่กี่วัน จริงๆ  ไม่กี่วันเลยครับ

หตุการณ์เพิ่งจะผ่านงานไหว้ครูมา ในวันนี้หลายคนเห็นว่า หลวงพ่อยังแข็งแรง กระฉับกระเฉงต้อนรับศิษย์อย่างสู้ไม่ถอย มีเท่าไรแจกหมด

ใครไปนึกฝันว่า ปิดตายันต์ยุ่งงานบูชาครูปีนี้ จะเป็นวัตถุมงคลงานบูชาครูปีสุดท้ายที่พวกเราจะได้รับจากมือหลวงพ่อกัน

บรรยากาศของวัดในวันนี้เป็นไปอย่างเรียบง่ายและโศกเศร้าครับ หลายคนไม่เชื่อ

ตลอดเวลาที่เดินทางไปวัด ทุกคนภาวนาให้ข่าวนั้นไม่จริง หรือหลวงพ่อแค่เป็นลมไป หลายคนยังไม่อยากจะเชื่อ

จนกระทั่งพอใกล้จะถึงวัดเห็นพี่ๆจราจรและไฟที่ติดประดับพอประมาณ น้ำตาพวกเราซึมออกมาโดยไม่ตั้งใจและเต็มใจที่จะให้มันไหลออกมา

ตลอดเวลาที่โทรไปบอกพี่น้องและเพื่อนๆ  พอโทรติด คำที่จะบอกว่า หลวงพ่อตัดสิ้นแล้วนะ มันจุกอยู่ที่คอพูดไม่ออกจริงๆ

เป็นอะไรที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน  ไม่อยากจะเป็นบอกข่าวนี้กับใครเลยครับ

พอมาถึงวัด ที่กุฎิหลวงพ่อ

ร่างของหลวงพ่อยังคงนอนทอดกายสงบนิ่งในกุฏิของท่าน

ตอนที่หลวงพ่อยังมีชีวิต ท่านไม่ชอบให้ใครมาถ่ายรูปท่าน  ท่านไม่ใช่พระศักดิ์สิทธิ์อะไร ไม่ไ้ด้วิเศษอะไรจะถ่ายกันไปทำไม?

เมื่อถึงวันนี้ ศิษย์พี่ทั้งหลายยินพร้อมกันทำตามความตั้งใจของหลวงพ่อ ไม่มีการถ่ายรูปหลวงพ่อครับ

ทุกอย่างจดจำได้สายตาและความทรงจำ

หลวงพ่อไม่ให้ฉีดยาศพท่าน เน่าเหม็นให้เหม็นไป

(เหมือนจะให้ทุกคนปลงสังขารว่า หลวงพ่อตัดที่พวกมึงรักและเคารพนัก ความจริงก็มีแค่นี้ หลวงพ่อสอนเราทุกเวลาตลอดมาครับ)

งานจัดอย่างเรียบง่าย มีพระผู้ใหญ่ กรรมการวัดและพี่ๆ ทุกท่านต่างมาช่วยเหลือกันอย่างดี 

ผมคงไม่สามารถอธิบายบรรยากาศได้ดีเท่ากับความรู้สึกจริงๆ

ได้มีโอกาสสนทนากับพระอาจารย์บ้างเล็กน้อย ได้ทราบว่า จะยังคงยืนยันตามเจตนารมณ์ของหลวงพ่อ ที่จะให้ตั้งศพเพียง ๗ วัน

แล้วทำการปลงศพอย่างเีรียบง่าย

พรุ่งนี้ช่วงบ่ายคงเป็นพิธีถวายน้ำสรงศพ และในตอนเย็นจะมีพิธีถวายน้ำหลวงอาบศพ ครับ  คิดว่าคงพอทราบกันบ้างแล้ว

ย้อนหลังกลับไปเมื่อก่อนหลวงพ่อจะเข้าไปรับพระราชทานพัดเจ้าคุณ ที่ พระพุทธวิริยากร

ได้เคยเรียนถามหลวงพ่อว่า หลวงพ่อจะฉลองพัดเมื่อไรขอรับ

ท่านบอกกำหนดแล้ว วันที่ ๘ พ.ค. ปีนี้  ถ้ากูไม่ีตาย  ก็คงได้เจอกัน !!!

ถ้าตายก็จบ ไม่มีหลวงพ่อตัดอีกแล้ว ..??

ใครจะไปคิดครับว่า คำพูดวันนั้นเหมือนเป็นลางบอกเหตุ ............

สุดท้ายนี้ ขอฝากข้อความคำกลอน ลายมือหลวงพ่อตัด ปวโร ที่สั่งเสียเรื่องศพของท่าน ตั้งแต่ปี ๒๕๔๑ ให้ได้อ่านกันครับ

รูปหลวงพ่อรุปนี้ เป็นรูปแรกที่มีพี่ท่านหนึ่งโพสไว้ที่หมู่บ้านชายนาในวันแรกๆที่เปิดหมู่บ้านครับ  ขอขอบพระคุณ ณ.ที่นี้

ขอน้อมคารวะแทบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อตัด ปวโร ครับ :054:

ผมคงมึนไปหน่อย การเข้ารับพัด คงไม่ได้ใช้คำว่ารับพระราชทานนะครับ ต้องขออภัยที่ใช้ภาษาไม่ถูกต้อง  :054: :054:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:33:49 »
ได้เจอหลวงพ่อตัด ท่าน 2 ครั้ง ก็ได้รับความเมตตาจากท่านมาก
ยังจำวันที่ท่านเรียกให้เข้ามาหา และ ลงกระหม่อมให้ ท่านยังเป็นห่วงว่าขับรถมาไกล

พอทราบข่าววันนี้ และยิ่งเห็นภาพ ข้อความ ที่ท่านเขียน  
รู้สึกใจหาย และเสียใจ กับการจากไปของหลวงพ่อท่านอย่างมาก

ขอกราบไว้อาลัยหลวงพ่อตัด ณ ที่นี้ ด้วยค่ะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:36:46 »
ครับผมเองได้มีโอกาศไปกราบสังขารของหลวงพ่อมาเมื่อตอนหัวค่ำนี่เองครับ บรรยากาศเศร้ามาก ร่างของหลวงพ่อสงบนิ่งอยู่ภายในกุฏิของท่าน ท่านไม่ให้ถ่ายรูป แต่ผมได้ถ่ายบริเวณวัดมาประมาณ สามรูป เพื่อหวังว่าจะเป็นความทรงจำของผม ก่อนถ่ายผมยกมือขอหลวงพ่อแล้วครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:46:56 »
ด้วยความอาลัยอย่างสูงครับ ใจหายมากครับ
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:51:08 »
ได้อ่านที่ท่านอชิตะเขียนแล้ว มันจุกอยุ่ในอกครับ บรรยายความรู้สึกในใจ ไม่ออกจริงๆ...

....ยิ่งเห็นภาพท่าน.....

.... ความทรงจำเดิมๆ ที่ได้เข้าไปกราบรับความเมตตาจากท่านพรมน้ำมนเคาะหัวให้

...เป่าเสกของให้ ถามที่มาที่ไป ว่ามาจากที่ไหน มาทำไม...

... ได้นั่งดูความเมตตาที่ท่านเป่ากระหม่อมให้เด็กๆ  ดูท่านเมตตาแก่ศิษย์ที่มากราบท่าน....

...บรรยายไม่ถูกครับ...

...ความเมตตาของท่านจะอยู่ในหัวใจของผมตลอดไปครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:54:50 »
กระผมเสียใจมากๆที่ไม่ได้ไปกราบหลวงพ่อตอนท่านยังอยู่ จะไป จะไป ก็มีเหตุ ยิ่งท่านจากไปอย่างนี้ ผมยิ่งเศร้าสลดใจเป็นอันมากครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:55:25 »
ถึงแม้ผมจะไม่เคยไปกราบท่าน และไม่ค่อยรู้ประวัติท่านซักเท่าไหร่นะครับ
แต่ก็ศรัทธาท่านมาตั้งแต่ที่ท่านอชิตะนำเรื่องราวเกี่ยวกับพระเครื่องและตะกรุดที่ท่านสร้าง
ก็ทำให้ผมศรัทธาท่านด้วยใจจริงครับ

เสียใจครับ ที่ผมยังไม่มีโอกาสได้ไปกราบท่านเลยซักครั้ง
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 11:58:09 »
เสียใจครับผมใจหายมากๆเลยเมื่อได้ยินข่าว
กระผมขอไว้อาลัยแด่หลวงพ่อตัดด้วยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 12:14:10 »
หลวงพ่อตัด จะอยู่ในใจผมตลอดไปเช่นกันครับ ไปกราบท่านมายังโดนลุงตู้พระดุเลยว่า ห้ามถ่ายรูป ...  :075:

หากมีคนมาถามว่า หลวงพ่อตัด ท่านอยู่วัดไหน ผมจะตอบว่า วัดชายนา โดยไม่ต้องคิดอะไรเลยครับ ...  :114:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 12:16:09 »
พอได้ทราบข่าวการมรณภาพของหลวงพ่อ   น้ำตาคลอเบ้าทั้งสองข้าง

ใจมันพูดว่า

สิ้นแล้วหนอ  สิ้นแล้วหนอ  พระกรรมฐาน

สิ้นแล้วหนอ  สิ้นแล้วหนอ  พระสุปฏิปันโน

พอได้สติก็ดึงสติทำสมาธิ น้อมจิตส่งหลวงพ่ออย่างสุดใจครับ

น้อมจิตส่งหลวงพ่อด้วยเศียรเกล้า

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 12:45:15 »
ขอแสดงอาลัยไว้ณที่นี้ด้วย.....กับการจากไปของอาจารย์เก่งๆอีก 1 รูป ครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 07:46:39 »
กราบไว้อาลัยหลวงพ่อ ณ ที่นี้ค้วยครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 08:14:41 »
 :054: ผมได้ข่าวมาก็ ใจหายเหมือนกัน สำหรับการจากไปอย่างไม่มีวันกลับมา ขอ หลวงพ่อตัด ปวโร  :054:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 08:37:21 »
..ขอให้หลวงพ่อไปสู่สวรรคาลัยค่ะ..

ความรู้สึกตอนนนี้มันพูดไม่ออกจริง ๆ ค่ะ..

ยังเห็นรูปหลวงพอยังแข็งแรง ไม่คิดฝันว่าท่านจะละสังขารไปเร็วขนาดนี้..

ลูกบุญน้อยยังไม่เคยได้ไปกรายท่านสักครั้ง..
:054:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 08:51:22 »
ขอน้อมสงหลวงพ่อสู่สรวงสวรรค์ครับ

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 10:20:53 »

สื่อข่าวได้รับแจ้งเมื่อเวลา 09.00 น.วันที่ 3 พฤษภาคม ว่า พระพุทธวิริยากร หรือ หลวงพ่อตัด ปวโร เจ้าอาวาสวัดชายนา ต.บ้านในดง อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี ประสบเหตุลื่นล้มในกุฏิและมรณภาพในเวลาต่อมา

สอบถามทราบว่า เช้าวันเกิดเหตุ หลวงพ่อตัดได้ตื่นจากจำวัดและปฏิบัติกิจของสงฆ์ตามปกติก่อนขึ้นไปพักบนกุฏิ ต่อมาเมื่อเวลาประมาณ 07.30 น.พระลูกวัดได้ยินเสียงของหนักล้มจึงรีบเข้าไปดู พบหลวงพ่อตัดนอนอยู่บนพื้น ไม่สามารถขยับตัวได้ หายใจหนักและหมดสติจึงรีบนำตัวส่งโรงพยาบาลท่ายาง แต่หลวงพ่อตัดมรณภาพขณะนำส่ง คณะกรรมการวัดชายนาจึงได้เชิญศพหลวงพ่อตัดกลับไปยังวัดเพื่อประกอบพิธีบำเพ็ญกุศลท่ามกลางความอาลัยของศิษยานุศิษย์ที่ทราบข่าวและเข้ากราบศพจำนวนมาก

นางอาภรณ์ ทนยิ้ม ประธานกรรมการวัดชายนา เปิดเผยว่า ก่อนมรณภาพหลวงพ่อได้เขียนคำสั่งไว้ว่า หากท่านมรณภาพให้จัดทำพิธีศพอย่างเรียบง่าย โดยให้ประกอบพิธีทางสงฆ์สวดพระอภิธรรมหน้าศพ 7 วัน จากนั้นให้ทำการฌาปนกิจศพตามพิธีกรรมโบราณโดยนำศพเผาบนเชิงตะกอนกลางแจ้ง เช่นเดียวกับการฌาปนกิจศพ หลวงพ่อพุทธทาส ซึ่งคณะกรรมการวัดจะได้เร่งทำการประชุมและดำเนินการต่อไป

สำหรับหลวงพ่อตัดวัดชายนา เป็นพระเกจิอาจารย์ชื่อดังของ จ.เพชรบุรี เป็นพระที่ใฝ่หาความรู้วิชาอาคมต่างๆ อย่างจริงจัง และโด่งดังเรื่องการทำวัตถุมงคลมากมาย อาทิพระเหรียญ พระยอดขุนพล ปลัดขิก ลูกสะกด และ ตระกรุด เลื่องลือพุทธคุณด้าน สิริมงคล มหาอุด คงกระพัน แคล้วคลาด มหาโชคลาภค้าขายร่ำรวย นับได้เป็นพระเกจิอาจารย์ที่มีศิษยานุศิษย์ให้การเคารพนับถือทั่วประเทศ สิริอายุรวมอายุ 77 ปี พรรษาที่ 55
 ขออนุญาตยืมข่าวมาจากพี่พาทิศ G-PRAครับ
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 10:27:47 »
ขอแสดงความอาลัยแด่หลวงพ่อตัดด้วยความเคารพอย่างสุดซึ้ง

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 10:49:49 »
กราบไว้อาลัยหลวงพ่อ ณ ที่นี้ ด้วยใจที่ศรัทธาในหลวงพ่อครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 11:33:05 »
ได้ทราบข่าวจากพี่ศักดา เมื่อตอนเย็น ก็ตกใจเหมือนกัน ไม่คิดว่าจะเป็นไปได้

:054: ขอแสดงความอาลัย  แด่หลวงพ่อตัดด้วยความเคารพ  :054:  :054:

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 12:31:39 »
ขอร่วมอาลัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ • ชินจัง •

• จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวเราทำ !
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 12:45:48 »
อ่านจบแล้วน้ำตาจะไหลครับ
ถึงแม้ว่าผมจะไม่เคยทีโอกาสไปกราบท่าน

แต่ก้ขอร่วมอาลัยด้วยครับ :114:
จงเป็นตัวของตัวเอง แล้วสิ่งนั้นจะทำให้คุณสมหวัง !

จงทำทุุกสิ่งให้ดีที่สุด ถึงแม้ผลจะออกมาดีหรือไม่ดี แต่จงภูมิใจว่า " เราทำดีที่สุดแล้ว "

ออฟไลน์ thaiput

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thaiput007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 03:31:36 »
ขอแสดงความเสียใจ และขอไว้อาลัยอย่างสุดซึ้งครับ..

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 03:55:47 »
ขอแสดงความไว้อาลัย และ กราบนมัสการหลวงปู่ครับ...
ปล.ใจหายครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 04:48:51 »
ขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อด้วยความอาลัยยิ่งครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 06:12:14 »
ขอไว้อาลัยแด่หลวงพ่อตัดด้วยครับ :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 06:35:55 »
ผมก็ช็อคมาก ครับ พี่เมฆ ถึงผมจะไม่เคยไปกราบหลวงพ่อเลย แต่ก็นับถือท่านมากที่สุด ครับ
ทุกวันนี้ รูปภาพหลวงพ่อ ที่พี่ให้มาก็ยังอยุ่ที่พานหัวนอน ผม ที่ผมกราบไหว้ทุกๆวัน
ผมงง กับ งง และ เสียใจมากๆๆ ครับแบบอึ้ง ด้วย ไม่น่าเชื่อเลย ครับ ในใจผมอยากไปกราบ แต่ก็ไม่รุ้จะไปยังไง ครับ

ซึ่งวันนี้ผมก็ยังเสียใจอยู่ ครับ จนท่านสิ้นก็ไม่รู้จะไปยังไง มันแน่นอยุ่ในใจ ครับ ความรุ้สึกแบบนี้
ถึงแม้ไม่เคยไปกราบท่านเลย แต่เคยได้ตะกรุดท่านมาแรกๆ ผมก็ฝันถึงท่าน ครับ ว่า ท่านมาที่บ้าน และ มาเสกตะกรุดแจกให้
ทำให้ผมเชื่อ อยู่ทุกวันนี้ ครับ ถึงแม้ตอนนี้ท่านจะสิ้นไปแล้ว แต่ท่านก็ยังอยู่กับพวกเรา ที่นับถือท่าน ตลอดไป ครับ

ขอร่วมใว้อาลัย และขอบคุณพี่เมฆมากด้วย ครับ  :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 08:32:50 »
กราบไว้อาลัยหลวงพ่อ ไม่มีบุญที่จะได้กราบท่านเลยครับ ตั้งใจอยู่ว่าครั้งหน้ถ้าไปเพชรบุรีจะไปกราบท่าน แต่ไม่ทันเสียแล้วครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 09:36:47 »
กราบไว้อาลัยหลวงพ่อครับ สุดท้ายผมก็ไม่ได้ไปกราบหลวงพ่อท่านจริงๆ ด้วยความชะล่าใจ ว่าวันหลังก็ได้ สุดท้ายก็มานั่งเสียใจ ว่าไม่มีวันนั้นอีกแล้ว... :089: :089:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ Nobody

• ศิษย์ท่านจิตโต
  • ทุติยะ
  • **
  • รับรู้ลมหายใจเข้าออก
    • หลวงพ่อพระราชพรหมยาน และท่านจิตโต
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 10:34:48 »
มาร่วมไว้อาลัยด้วยครับ
หลวงพ่อท่านละสังขารเพื่อพวกเราจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 10:37:32 »
อาลัยจากใจครับ

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 11:08:43 »
ข่าวว่ามาว่า จะมีพิธีเผาสังขาลหลวงพ่อวันที่ 10 วันอาทิตย์ครับ เวลาประมาณช่วงบ่ายๆไม่แน่ใจว่าบ่าย 4 โมงหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ผมขอเชิญลูกศิษหลวงพ่อร่วมพิธีด้วยนะครับ ส่วนผมถ้าไม่ติอขัดอะไรก็จะไปร่วมงานแน่นอนครับ

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 12:08:05 »
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 10:15:17 »
หลวงพ่อไม่น่าจาก พวกเราไป เร๊วขนาน เนี่ยเลย  :054:  :054:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 10:18:43 »
 :054:ขอแสดงความอาลัย :114:  แด่หลวงพ่อตัดด้วยความเคารพยิ่ง :054: :054:   วันที่ท่านเสียปอร์เองก้อเพิ่งจะอ่านประวัติท่านประมาณซัก 8-9โมงเลยค่ะ แต่พอตอนเย็นท่านสิบทัศน์บอกว่ารู้เหรอป่าวว่า "หลวงพ่อเสียแล้ว" เสียใจอย่างยิ่งค่ะ  หลวงพ่อยังอยู่ในใจพวกเราเสมอค่ะ   :070: :070:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 10:32:35 »
ขอไว้อาลัยไห้หลวงพ่อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 11:49:57 »
ผมได้รับข่าวตอนบ่ายๆครับ บอกตามตรงว่าช๊อคมากๆครับ เพราะเมษาที่ไปหาท่าน ท่านแข็งแรงมากๆครับ
ท่านบอกแค่ว่า แขนยังไม่มีแรง แต่ก็ได้ยินท่านพูดเหมือนกันถึงเรื่องที่ว่าท่านจะตายเนี่ย ก็ไม่ได้คิดอะไรครับ
วันนี้กระจ่างเลยครับ ลพ.ท่านเหมือนจะบอกให้เราบรรดาลูกศิษย์ที่ไปหาท่านทราบว่า กูจะไปในเร็ววันนี้
แต่ผมไม่คิดว่าท่านจะละสังขารไปเร็วขนาดนี้ครับ
ขอไว้อาลัยหลวงพ่อตัด แห่งวัดชายนาไว้ ณ ที่นี้
และหลวงพ่อจะคงอยู่ในใจผมตลอดไปครับ
ขอให้หลวงพ่อหลับให้สบายอยู่บนสรวงสรรค์ สาธุ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ CHAI

• พุทธศิลป์มองด้วยตา พุทธคุณอ่านด้วยใจ
  • ตติยะ
  • ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 03:42:59 »
รู้สึกเสียใจ มากครับ  ..มากกว่า อีกหลายคำพูดที่จะ มาอธิบายได้ ...
   สำหรับ ล.พ.ตัด ......คำพูดและการปฏิบัติ ของหลวงพ่อ นั้น น่ายกย่องมากครับ  ท่านสอนไม่ให้
เรายึดติด กับ ลาภ-ยศ  คำสรรเสริญ เยินยอ      เพราะสิ่งเหล่านั้น  หาใช่ยืนยาวไม่       
             บางครั้งท่านก็เป็นกระจกสะท้อน  จิตใต้สำนึก ของตัวเรา
  " มากราบ ไหว้ฉันทำไม  ฉันไม่ใช่วิเศษอะไร....ก่อนมากราบฉัน  กราบพ่อ..กราบแม่ มาหรือยัง..."
                            ( ..แล้วแต่ละบุคคลนะครับ..)
     จนวาระสุดท้ายที่หลวงพ่อ  สิ้นลมไป  ปริศนาธรรม กับการจัดงานของท่าน  ก็ยังเป็นคัมภรี์ หน้าสุดท้าย ..ที่ยาก ที่จะลืมได้...
      ด้วยความเคารพและศรัทธาไม่มีวันเสื่อมคลายครับ
สุนัขดีใช่  " เห่าเก่ง " ฉันใด
คนดีก็ใช่  " พูดเก่ง " ฉันนั้น