ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่กลัวเข็มสัก แต่กลัวเข็มฉีดยา  (อ่าน 3356 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
เพื่อนๆพี่น้องคนไหนเป็นกันบ้างครับ   ผมคนนึงเป็นนา 

พึ่งไปบริจาคเลือดมา2วัน แค่เห็นเข็มเจาะนิ้วก็กลัวด้านๆเลย  นี่ครั้งที่2แล้ว ครั้งแรกเกือบวิ่งแล้ว

อาการแบบนี้แปลกมั้ยครับ   :004:

คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: ไม่กลัวเข็มสัก แต่กลัวเข็มฉีดยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 09:33:36 »
จริงๆผมก็กลัวนะครับ ผมก็เพิ่งไปบริจาคเลือดมาครับ ครั้งที่3แล้วครับ
ผมใช้แบบว่า เวลาเขาจะแทงเข็ม ผมก็มองไปทางอื่นอ่ะครับ ไม่กล้ามองอ่ะครับ เป็นลมเป็นแล้งไป
ไม่ได้กลัวอะไรเลย กลัวอย่างเดียว พยาบาลที่เจาะเลือดอ่ะดิ แมนมากๆ เป็นลม กลัวเข็มฉีดยา5555
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: ไม่กลัวเข็มสัก แต่กลัวเข็มฉีดยา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 09:44:09 »
สวัสดีค่ะ น้องหนุมานไม่เคยตาย...มาโผล่หน้าให้เห็นแย้วนะ... :009:

พี่โชวนี่ตัวดีเลยหละ... กัวเข็มมากกกกกก สมัยก่อนตอนประถม เขาใช้เข็มฉีดยาแล้วไม่ทิ้งค่ะ เวลาเข้าแถวรับวัคซีน พยาบาลหน้าเลือดก็แทบปั๊กๆ นักเรียนทุกคนเลยต้องแขนบวมเปล่ง แต่เดี่ยวนี้ดีหน่อยค่ะ...

เคล็ดลับของพี่โชว คือ... อ้อนพยาบาลขอเข็มอนุบาล (ภาษานี้เขารู้เลยคือเบอร์เล็กสุด) แล้วให้เขาฉีดช้าๆ เบาๆ ... ทำตามนี้นะคะ รับรองไม่เจ็บ!

ขอค่าที่ปรึกษาด้วยนะคะ..  :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2552, 09:45:30 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 09:49:24 »
ไม่กลัวเข็มสัก ไม่กลัวเข็มฉีดยา  :069:    แต่กลัวที่สุดก็คืน สาวๆหลายจัย สะมากกว่า   :095:   

เข็ดละ มั้ยอยากเจอ  ...... กลัวที่ซุ๊ดดดด..เรย..!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2552, 09:58:15 โดย `][รัตนะ][` »
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 09:58:23 »
ไม่กลัวเท่าไหร่ครับ อิอิอิ...
แค่เสียวๆเวลาเข็มมาจ่อ รู้สึกจี๊ดๆตอนแทงครับ...
แต่พอเข็มผ่านไปแล้วก็แค่ตึงๆนิดหน่อยครับ...
ปล.ต้องมีฟอร์มหน่อยครับ(แต่จริงๆก็เจ็บกันทุกคนแหละจ้า 555)...{^_^}...

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 10:10:40 »
ผมคนนึงละครับ ที่ไม่ชอบเข็มฉีดยา ถ้าเลี่ยงใด้ผมขอผ่านเลยครับขอกินยาเอาดีกว่า
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 10:21:33 »
ผมก็พึ่งมารู้ตัวละก็ไอ้ตอนที่ไปบริจาคเลือดนี่แหละ ว่าสิ่งที่กลัวในโลกนี้มีสิ่งเดียวคือเข็มฉีดยา  :007: แต่ตอนนี้กำลังขจัดอยู่ครับ  :093:

:009:
สวัสดีค่ะ น้องหนุมานไม่เคยตาย...มาโผล่หน้าให้เห็นแย้วนะ... :009:

พี่โชวนี่ตัวดีเลยหละ... กัวเข็มมากกกกกก สมัยก่อนตอนประถม เขาใช้เข็มฉีดยาแล้วไม่ทิ้งค่ะ เวลาเข้าแถวรับวัคซีน พยาบาลหน้าเลือดก็แทบปั๊กๆ นักเรียนทุกคนเลยต้องแขนบวมเปล่ง แต่เดี่ยวนี้ดีหน่อยค่ะ...

เคล็ดลับของพี่โชว คือ... อ้อนพยาบาลขอเข็มอนุบาล (ภาษานี้เขารู้เลยคือเบอร์เล็กสุด) แล้วให้เขาฉีดช้าๆ เบาๆ ... ทำตามนี้นะคะ รับรองไม่เจ็บ!

ขอค่าที่ปรึกษาด้วยนะคะ..  :009:

พี่โชวพูดเรื่องนี้  ผมว่าผมต้องแพ้เข็มตอนประถมนี่เอง เพราะมีความหลังตอนประถมนี่แหละ :070:   ชัวร์เลย   ขอบคุณพี่โชวครับที่ให้คำแนะนำ :061:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 10:31:46 »
แต่ผมเห็นเลือดเยอะๆแล้วจาเป็นลมอ่ะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 10:41:54 »
ความกลัว อยุ่ในจิตใจครับ เอาชนะใจตนเองได้ ยิ่งใหญ่กว่าชนะสิ่งใดๆในโลกครับ...

...ผมกลัวตุ๊กแกครับ ไม่เคยชนะมันได้เลย 01;...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 11:06:02 »
ผมก็เสียวๆทุกครั้งที่ฉีดยาครับ ไม่ได้กลัวขนาดหนัก
แต่ก็เสียวๆทุกทีครับ ผมว่ามันเจ็บกว่าสักอีกนะ อิอิ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 11:16:04 »
ตกลงกลัวเลือด กลัวพยาบาล เหรอว่ากลัวเข็มกันแน่คะ  :002:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 พ.ค. 2552, 07:25:50 »
เมื่อก่อนก้อเป็นโรคนี้ครับ กลัวเข็มมากๆ แต่หลายปีก่อนโดนหมากัดต้องฉีดยาหลายเข็มติดๆกันก้อเลยกลัวน้อยลง และระยะหลังไม่สบายต้องโดนเจาะเลือดไปตรวจเป็นประจำ เดี๋ยวนี้เลยเฉยๆแล้วครับ แต่จะไม่มองน่ะครับเวลาเค้าเอาเข็มเจาะเข้าเนื้อเพราะยังแอบเสียวอยู่อ่ะคร๊าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2552, 07:26:39 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 พ.ค. 2552, 08:08:09 »
ผมว่าเข็มไหนๆๆก้อไม่เจ็บครับ (เพราะผมนั่งข้างๆ 55 ) ม้ายยยยยย  เจ็บ อุ้ย  :005:

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 พ.ค. 2552, 02:36:36 »
ผมว่ามันเป็นเรื่องของจิตใจมากกว่านะครับ
อันที่ สักไม่กลัวเจ็บ แต่ถ้าบริจาคเลือดแล้วกลัวเข็ม

คิดเสียว่าเป็นการให้ ทาน อย่างหนึ่ง คุณก็ไม่กลัวแล้วครับ แถมหัวใจก็ไม่เกิดอัคติด้วยครับ
  :016: :015:

เป็นกำลังใจให้ครับ   :090:

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 พ.ค. 2552, 07:45:10 »
ผมไม่ชอบเข็มฉีดยาครับ ตอนเจ้าหน้าที่แทงเข้าเนื้อไม่เท่าไหร่แต่ตอนดันยาเข้าตัวนี่ซิครับ...ปวด... :075:

ตอนบริจาคเลือดผมว่าเดี๋ยวนี้ ดีกว่าเมื่อก่อนครับ เค้าใช้ตัวเจาะแบบใหม่เหมือนหัวปากกาลูกลื่น กดปึ๊กเดียวเอง
ตอนจะหาเส้นก็มียาชามาพ่นให้ ถ้าจะกลัวก็ตอนลุ้นว่าเส้นเลือดเราจะแตกไม่แตกตอนเจ้าหน้าที่เค้าควานหาเส้นเลือดละครับ... :075:

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 12:38:44 »
เช่นกันครับ
ความจริงผมกลัวทุกเข็มแร่ะ
ทั้งเข็มฉีดยาและเข็มสัก
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 05:52:50 »
ผมก็พึ่งมารู้ตัวละก็ไอ้ตอนที่ไปบริจาคเลือดนี่แหละ ว่าสิ่งที่กลัวในโลกนี้มีสิ่งเดียวคือเข็มฉีดยา  :007: แต่ตอนนี้กำลังขจัดอยู่ครับ  :093:

:009:

พี่โชวพูดเรื่องนี้  ผมว่าผมต้องแพ้เข็มตอนประถมนี่เอง เพราะมีความหลังตอนประถมนี่แหละ :070:   ชัวร์เลย   ขอบคุณพี่โชวครับที่ให้คำแนะนำ :061:

5555 ทำตามที่บอกตามนี้เลยค่ะ รับรองว่า เรื่องน่ากัวของการกลัวเข็มฉีดยาจะหมดไปโดยปริยาย

"คุณพยายาบาลสุดสวยครับ ผมใคร่รบกวนขอใช้เข็มอนุบาลนะครับ.. ฉีดช้าๆ เบาๆ นะครับ....."ตามนั้นเลยค่ะ

ปล. ใช้ได้เหมือนกัน ถ้าต้องเจาะเลือดค่ะ... พยาบาลส่วนใหญ่ขี้เกียจค่ะ เอาลวก เอาเร็ว แทงเข็มใหญ่ปริมาณเลือดก็เยอะไวดี งานเสร็จเร็ว แต่เราหน้าซีดค่ะ.... good morning monday ka... :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2552, 05:54:19 โดย cho presley »

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 08:39:10 »
พี่โชวพูดแล้วนึกถึงตอนเด็กๆเลยค่ะ...น้องหยกเนี่ยวิ่งต่อแถวคนสุดท้ายตลอด..

กลัวมากค่ะเจ้าเข็มฉีดยาเนี่ย..แล้วยิ่งเป็นฉีดตอนถอนฟันนี่..ฮือ..ขอบอกค๊า.. :070:

อยากบริจาคเลือดเหมือนกันค่ะ..กุศลแรง...

แต่ตอนนี้ขอเป็นทำบุญตักบาตร ปล่อยนกปล่อยปลาไปก่อนล่ะกัน..หุหุ
:077: :077:..

เข็มใหญ่เกิ๊น..

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 10:11:12 »
ไม่ค่อยกลัวเข็มค่ะ แต่กลัวหมอฟันมากกว่า

เวลานอนเตียงหมอฟันแล้วมันเหมือนอยู่บนเครื่องจักรกลอะไรซักอย่าง มีอุปกรณ์มากมาย

มือเย็นเฉียบบบบบบบ
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 12:44:31 »
ไม่แปลกเลยครับ ผมก็กลัวเข็มฉีดยาเหมือนกันครับ กลัวมาตั้งนานแล้ว
ไม่เข้าใจเหมือนกัน โดนเข็มสักเป็นพันเข็ม ยังไม่เท่าเข็มฉีดยาเข็มเดียว
เล่นเอาหน้าซีดเลยครับ

:070:  :070:  :070:  :070:  :070:  :070:  :070:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ