ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทุกท่านครับ  (อ่าน 2077 ครั้ง)

ออฟไลน์ nraie

• ตติยะ
รบกวนทุกท่านครับ
« เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 09:21:04 »
อยากทราบว่าองค์นี้เรียกว่าพิมพ์เชียงแสนรึเปล่าครับ เนื่องจากเทียบในหนังสือใกล้เคียงสุดคือพิมพ์เชียงแสนครับ แต่ไม่มีที่องค์ท่านเหมือนเลยครับ

ขอบพระคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2552, 09:22:24 โดย nraie »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: รบกวนทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 09:26:42 »
งามดีครับ เรื่องรายละเอียดรอพี่บอลมาช่วยแถลงนะครับ  :001:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 09:46:05 »
ดูมีลวดลายสวยงาม ครับ

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 10:15:07 »
        เล่นอย่างงี้ตายเลยครับเก่ง(แซวเล่นนะครับ) เท่าที่พอรู้ครับ ตามที่เจ้าของได้กล่าวเอาไว้ครับพระเชียงแสน
   เป็นพระเชียงแสนพิมพ์ปรกโพธิ์ อยู่ในซุ้มเรือนแก้ว เป็นพิมพ์กลางครับ แต่ถ้าจะให้จำแนกแบ่งออกเป็นพิมพ์ได้เป็นสามพิมพ์ครับ เล็ก กลางและใหญ่  และแต่ละพิมพ์ก็มีหลายแบบครับ   และก็หลายกรุ เช่น กรุถ้ำเขาตาล กรุลอยริมกก กรุวัดอาทิต้นแก้วครับ  ตอบได้เพียงเท่านี้ครับยังมีผู้ที่ชำนาญอีกมากมายมาให้คำตอบครับ ผิดตกบกพร่องประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2552, 10:26:33 โดย ราหู »
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 11:03:19 »
พี่บอลเก่งจัง 03; สุดยอดเลย 25;

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 11:42:31 »
ตัวจริงเลยครับเนี้ยพี่ ดูภาพก็ฟันมาขนาดนี้ ถ้าได้ลองส่องก็หมดข้อสงสัย
ผมส่องไม่เป็นหรอกครับ มาชมครับ...อิอิ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 11:56:43 »
อยากทราบว่าองค์นี้เรียกว่าพิมพ์เชียงแสนรึเปล่าครับ เนื่องจากเทียบในหนังสือใกล้เคียงสุดคือพิมพ์เชียงแสนครับ แต่ไม่มีที่องค์ท่านเหมือนเลยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ยินดีด้วยครับ เป็นพระเนื้อชินเงิน กรุวัดราษบูรณะ อยุธยา (ตัวจริงเสียงจริงแท้ดูง่าย)

พิมพ์ปรกโพธิ์ (ในวงการเรียกว่าซุ้มโดดร่ม)

อายุประมาณ 400ปี (มีอีกไหมแบ่งบางจิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2552, 12:02:53 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 12:15:43 »
ต้องขอบคุณ ท่านจ๊อบ มากนะครับ ที่แก้ไขข้อผิดพลาดให้ เรื่องพระกรุสงสัยต้องให้เป็นแฟนพันธุ์แท้เลย

ออฟไลน์ nraie

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 05:44:48 »
ขอบพระคุณมากครับทุกท่าน