ผู้เขียน หัวข้อ: อุปสมบท  (อ่าน 4400 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thongkam

• ศิษย์วัดบางพระ
  • จตุตถะ
  • "หากแผ่นดินไม่กลบหน้า ชีวิตข้าต้องสมหวัง"
    • MSN Messenger - liverpool_at@hotmail.com
อุปสมบท
« เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 10:42:13 »
พี่น้องชาวเวบท่านใดที่เคยผ่านการบวชมาแล้วมาโชว์รูปกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: อุปสมบท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 01:04:02 »
:053: ขอบคุณค่ะที่นำภาพมาให้ชม  :054:

:095: เอ๊ะ นั่น ภราดร นี่นา แหม่ๆๆๆ...เพื่อนซี้กัน....ขนาดนี้เชียวนะ  :095:

:016: นี่หล่ะ ครั้งหนึ่งของลูกผู้ชาย ... :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 01:21:31 »
ขอบคุณพี่เดชครับถ่ายรูปกับบอล ภารดรด้วย
หมูยอจงเจริญ  :114:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 01:27:31 »
เอาด้วยๆ น่าประทับใจครับ ครั้งหนึ่งของลูกผู้ชายชาวพุทธที่ทำเพื่อแทนคุณบิดา มารดา และบวรพุทธศาสนา

ใครที่ยังไม่ได้บวชเรียน ก็รีบซะครับ มีคนรอท่านเอ่ยปากแน่นอนครับ อนุโมทนา สาธุ

[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 03:51:30 »
อนุโมธนาด้วย ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2552, 04:05:17 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 04:23:03 »

อีกหนึ่งความภาคภูมิใจที่มีให้กับผู้มีพระคุณของผมครับ (พ่อแม่  และปู่กะย่า ตลอดคนที่เลี้ยงดู และให้ความรู้ จนโตมา)

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 04:49:53 »
เอามั่งครับ........ตอนวันที่1 ม.ค. 49 ครับ (บวชตอนคุณพ่อผมเสียครับ)

ครั้งหนึ่งในชีวิต ลูกผู้ชาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2552, 04:51:21 โดย chatsmm »
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 04:50:33 »
ถึงกวางจะเป็นผู้หญิง

แต่ก็เคยบวชเหมือนกันจ้า :002:

ถึงจะแค่บวชเนกขัมมะ

แค่ก็ทำให้พ่อแม่ชื่นใจค่ะ

ว่าวัยรุ่นอย่างเรา ก็อยู่ในศิลธรรม

เข้าวัดเข้าวาได้เหมือนกัน  :016:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 06:02:05 »
ยังไม่ได้บวชเลยครับผม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 08:35:53 »
ร่วมอนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับ ใกล้แล้ว สาธุ :054:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 08:43:17 »
ลูกผู้ชายตัวจริง ครับ นับถือ :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 09:22:41 »
กราบอนุโมทนาบุญกับผู้ที่ได้อุปสมบททุกท่านด้วยครับ

สาธุครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 09:30:05 »
ท่านเอ็มได้ขึ้นเทศาด้วยสุดยอดไปเลยครับนับถือ..
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 09:41:07 »
อนุโมทนาบุญ กับพี่ทิดทุกท่านนะครับ  ราศีผ้าเหลืองจับ กันทุกท่าน  สาธุๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 09:41:59 »
ขอแจมด้วยคนครับ....คุณเดช

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2552, 11:54:07 »
งานอุปสมบทผม 17มกราคม2552ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 01:37:48 »
ร่วมอนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 01:48:28 »
อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะคะ

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 04:25:47 »
พ่อ-แม่ ทุกคนอยากเห็นลูกชายของตนเองบวชสักครั้งในชีวิต ...

เพราะเชื่อว่าเมื่อลูกได้บวชแล้ว สึกออกมาจะได้รู้ บาป-บุญ-คุณ-โทษ และเป็นคนดีของสังคม...

เป็นความดีที่เป็นรูปธรรมที่ลูกๆ(ผู้ชาย)ทุกคน ควรทำ นอกเหนือจากการเกณฑ์ทหารเพื่อรับใช้ชาติครับ...

ร่วมอนุโมทนาบุญกับลูกกตัญญูทุกๆท่านครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 05:34:45 »
 :001:ผมก็ผ่านการอุปสมบทมาแล้วเหมือนกันครับ
แต่ถ้าจะให้ลงรูปตอนนี้ไม่มีรูปครับรูปอยู่ที่บ้าน(เมืองไทย)หมดครับ :002:

ออฟไลน์ Thongkam

• ศิษย์วัดบางพระ
  • จตุตถะ
  • "หากแผ่นดินไม่กลบหน้า ชีวิตข้าต้องสมหวัง"
    • MSN Messenger - liverpool_at@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 09:31:24 »
 :053:ขอบคุณนะครับที่ช่วยกันตอบกระทู้ และลงภาพมาให้ชมกัน แต่ขอโลภมากหน่อยนะครับ คือแบบว่าอยากเห็นอีกอ่ะครับ ดูแล้วมันเป็นความภาคภูมิใจอย่างหนึ่งครับ ที่คิดว่าในชีวิตหนึ่งของลูกผู้ชายถึงแม้จะไม่ประสบความสำเร็จในทุก ๆ เรื่อง แต่ก็ยังมีอยู่เรื่องหนึ่งที่ประสบความสำเร็จ นั้นคือการบวช
ตอบแทนคุณบิดา มารดา ครูบา อาจารย์ และผู้มีพระคุณ :016: :015: ปล.ขอบคุณคุณเอด้วยนะครับที่ช่วยตอบกระทู้ของผมเป็นเกียรติอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 12:17:49 »
อีกไม่นานจะตามไปครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 12:57:27 »
ท่านเอ็มได้ขึ้นเทศาด้วยสุดยอดไปเลยครับนับถือ..

:016: :016: เห็นด้วยค่ะ เก่งจริงๆ นายเอ็ม  :015:  :015:

:114: :114:  เก่งจริงนะ ตัวแค่เนี๊ยะ... :053: :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 04:23:23 »
เอาด้วยๆ น่าประทับใจครับ ครั้งหนึ่งของลูกผู้ชายชาวพุทธที่ทำเพื่อแทนคุณบิดา มารดา และบวรพุทธศาสนา

ใครที่ยังไม่ได้บวชเรียน ก็รีบซะครับ มีคนรอท่านเอ่ยปากแน่นอนครับ อนุโมทนา สาธุ

ผมเองเป็นศิษย์วัดชลประทานรังสฤษฎ์ ยังไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปคุ่กับหลวงพ่อปัญญานันทะ แบบนี้เลยครับ อิจฉาจริงๆ 15;

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ...

...ท่านเอ็มนั่งเทศนา ดูงามสง่าดีจริงๆครับ น่าจะบวชเป็นสมภารไปเลยหุหุ...

...ส่งท่านchatsmm นี่ดูๆไปละม้ายคล้าย เณรท่านนึงที่สึกไปเป็นเจ้าของค่ายมวยจริงๆ 14;...

...ขอบคุณพี่เอ บางแค ท่านtumและท่านThongkam มากนะครับสำหรับภาพถ่ายตอนบวช.... :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2552, 04:24:10 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 10:12:45 »
ขอบคุณที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาน่ะครับ เพราะทำให้ผมไปค้นรูปเก่าๆทำให้ผมได้เจอรูปที่ประทับใจหลายรูป ขอนำมาแบ่งปันให้ได้ชมกันน่ะครับ

รูปนี้เป็นวันที่โรงเรียนมีพิธีจบหลักสูตรตอนม.6 พ่อกับแม่ดีใจมากๆเพราะตอนปลายไม่สนใจเรียนเลย ตอนม.6ยังติดfสะสมอยู่เกือบ30วิชา โรงเรียนเลยเรียกผู้ปกครองไปพบบ่อยว่า ลูกจะเรียนต่อม.7เหรอ

วันรับปริญญา ผมเป็นลูกคนสุดท้องเป็นคนเดียวในบ้านที่จบปริญญา ไม่ต้องบอกว่าพ่อกับแม่ดีใจแค่ไหนครับ

เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่ผมได้ก้มลงกราบพ่อและแม่ครับ (ดีใจจริงๆที่ได้เห็นภาพนี้ครับ)

วันที่ผมได้ทดแทนบุญคุณพ่อและแม่ ป๊ากับม้าดีใจจนพูดไม่ออก เพราะไม่เคยคิดว่าลูกอย่างผมจะบวชครับ

ครั้งหนึ่งในชีวิตครับ ผมเองยังไม่เคยคิดมาก่อนว่าผมจะบวช เพราะผมโตมาในการเลี้ยงดูแบบคนจีนเต็มรูปแบบครับ การบวชเรียนเลยเป็นเรื่องที่ไม่เคยคุยกันเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 10:33:27 »
ขอบคุณที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาน่ะครับ เพราะทำให้ผมไปค้นรูปเก่าๆทำให้ผมได้เจอรูปที่ประทับใจหลายรูป ขอนำมาแบ่งปันให้ได้ชมกันน่ะครับ

รูปนี้เป็นวันที่โรงเรียนมีพิธีจบหลักสูตรตอนม.6 พ่อกับแม่ดีใจมากๆเพราะตอนปลายไม่สนใจเรียนเลย ตอนม.6ยังติดfสะสมอยู่เกือบ30วิชา โรงเรียนเลยเรียกผู้ปกครองไปพบบ่อยว่า ลูกจะเรียนต่อม.7เหรอ

วันรับปริญญา ผมเป็นลูกคนสุดท้องเป็นคนเดียวในบ้านที่จบปริญญา ไม่ต้องบอกว่าพ่อกับแม่ดีใจแค่ไหนครับ

เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่ผมได้ก้มลงกราบพ่อและแม่ครับ (ดีใจจริงๆที่ได้เห็นภาพนี้ครับ)

วันที่ผมได้ทดแทนบุญคุณพ่อและแม่ ป๊ากับม้าดีใจจนพูดไม่ออก เพราะไม่เคยคิดว่าลูกอย่างผมจะบวชครับ

ครั้งหนึ่งในชีวิตครับ ผมเองยังไม่เคยคิดมาก่อนว่าผมจะบวช เพราะผมโตมาในการเลี้ยงดูแบบคนจีนเต็มรูปแบบครับ การบวชเรียนเลยเป็นเรื่องที่ไม่เคยคุยกันเลยครับ

โอ้วว พี่ตี๋ เด็กคริสเตียน เมื่อก่อนเขาใส่ชุดแบบนั้นเหรอครับ เพิ่งเคยเห็นนะพี่   ขอบคุณคร๊าบ

รูปตอนบวช คุณแม่น่า่ยิ้ม คงปลื้มใจน่าดู  สาธุๆๆ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 10:46:46 »

โอ้วว พี่ตี๋ เด็กคริสเตียน เมื่อก่อนเขาใส่ชุดแบบนั้นเหรอครับ เพิ่งเคยเห็นนะพี่   ขอบคุณคร๊าบ

รูปตอนบวช คุณแม่น่า่ยิ้ม คงปลื้มใจน่าดู  สาธุๆๆ

ตอนเรียนจบม6เป็นประเพณีครับว่าโรงเรียนจะจัดพิธีจบหลักสูตรให้ และเด็กนักเรียนก้อจะใส่เชิ้ตขาวกางเกงดำ ผูกเน๊คไทสีม่วง มาร่วมงานครับ(ใส่วันเดียวครับ) จะมีพิธีในหอธรรมแล้วก้อถ่ายรูปหมู่ต่อจากนั้นก้อมีงานเลี้ยงที่โรงแรมครับ เป็นธรรมเนียมปฎิบัติที่ทำกันมานานและปัจจุบันก้อยังจัดในรูปแบบเดิมอยู่ครับ เอารูปปีนี้รุ่น bcc156มาให้ดูครับ(ตัวผมbcc133 ห่างกัน23ปีเลยเหรอเนี่ย)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 11:57:36 »
อีกไม่นานครับเรียนจบก่อนจะบวชบ้าง
รูปเฮียตี๋เท่ห์มากได้ใจจริงๆ :016: