ผู้เขียน หัวข้อ: ใครฝังตะกรุดพระอาจารย์ญาช่วยตอบด้วยครับ  (อ่าน 7519 ครั้ง)

ออฟไลน์ มังกร

• จตุตถะ
  • หาหัวใจให้เจอ...ก็เป็นสุข...
เป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่นแล้วครับ :054: ผมไปสักกับพระอาจารย์ญามาครับ ท่านดูดุมากแต่ใจดีครับ ไปถึงตั้งแต่ 7.00 นึกว่าเร็วสุดแล้ว มีลูกศิษย์มารอก่อนเกือบ 10 คนแล้ว (แต่ผมงงๆ  :010:ไปนั่งรอข้างนอกซะนานถ้างั้นอาจจะเป็นคนแรกๆ)
เนื่องจากผมสักกราฟฟิคเต็มหลังแล้ว เลยบอกอาจารย์ท่านว่าขอสักน้ำมัน ท่านถามมาเคยมามั้ย ผมตอบครั้งแรกท่านก็เมตตาสักให้ครับ หลังจากนั้นก็เดินไปกุฏิโน้น กุฏินี้ ไปกราบหลวงปู่เปิ่น เช้าตะกรุดปี 40 เสาร์ห้ามา(หลวงปู่เปิ่นปลุกเสกเอง)
จนเย็นไปกับน้องอีกคนนึงน้องมันอยากฝังตะกรุด ผมเลยบอกรอคนน้อยๆ ก่อนเดียวไปถามพระอาจารย์ญาให้ เพราะตอนเช้าคนเยอะไม่กล้าถาม พอไปดูคนน้อยจริงๆ 38; ได้จังหวะถามท่านว่ายังฝังกตะกรุดอยู่หรือเปล่า 11; ท่านตอบว่าฝังอยู่ จะฝังกี่คน ผมเลยตอบกับน้อง 2 คนครับ 03; เลยให้น้องวิ่งไปซื้อดอกไม้ธูปเทียนมา ท่านบอกไม่ต้อง แล้วแต่ทำบุญดีกว่า ไม่มีก็ไม่ต้องเพราะทองมันแพง ท่านถามจะเอากี่ดอก ผมตอบแล้วแต่หลวงพี่จะให้แล้วกันครับผมไม่ทราบว่าปกติเขาฝังกันกี่ดอก (ท่านเล่าว่าบ้างคนมายกพานดอกไม้ธูปเทียน+25บาท จะเอา9ดอก) ท่านเลยเมตาฝังมาให้ 2 ดอก
เข็มแรกผมก่อนใส่ไป2เด้งออกมา1 หลวงพี่บอกไปสักกุฏิไหนมา 07; ผมเลยบอกสักกับหลวงพี่ญานั้นแหละครับเมื่อเช้า (หลวงพี่อาจจำไม่ได้เพราะคนเยอะทั้งวัน) เลยใส่อีกที่เลยได้ไป2ดอก2รู  41;สมความตั้งใจ ท่านก็ยังเมตตาแจกตะกรุดให้ผมกับน้องอีก และก็มีคนที่รอสักอยู่ 3-4 คน ท่านบอกว่าเดียวน้อยใจเลยแจกทุกคนเลย ผมเลยใส่ซองทำบุญไปจำนวนหนึ่งไม่รู่ว่าน้อยไปหรือเปล่า เพราะทองแพงจริงๆ (พระอาจารย์ญาท่านบอกตะกรุดปี 40 ที่เช้ามาเก็บไว้ดีๆนะ) (ผมนำมาห้อยคอแล้วครับ) :054:

เล่ามาทั้งหมดนี้ผมอยาถามคนที่เคยฝังกับพระอาจารย์ญาครับ ว่าเป็นตะกรุดชื่ออะไรมีพุทธคุณด้านไหน (ผมลืมถามท่านครับดีใจจนลืม) 08;

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :033:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2552, 09:08:11 โดย มังกร »
หาหัวใจให้เจอ...ก็เป็นสุข...

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
มีของดีแล้ว เก็บรักษาไว้ให้ดีนะครับ

หลวงพี่ท่าน ใจดีครับ  :053: :053: :053:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
นั้นสิ ตะกรุดชื่ออะไรมีพุทธคุณด้านไหน ไม่รู้เหมือนกัน

( :016:รู้แต่ว่าตะกรุดทองคำ พุทธคุณไม่ต้องพูดถึง ของหลวงพ่อเปิ่น :015:)
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ยินดีด้วยครับท่านไปสักครั้งแรก ได้ทั้งสัก ได้ทั้งฝังตะกรุดด้วย
ได้ของดีมาแล้ว อย่าลืมปฏิบัติตามกฏข้อห้ามนะครับ
รักษาของให้อยู่กับตัวเราตลอดไปครับ
หมั่นระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์ท่านนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมก็ฝังมาเหมือนกัน จับดูยังเป็นเม็ดเเข้งในเนื้อยอยู่เลย
มีพุทธคุณ ด้านไหน ผมไม่รู้เหมือนกัน เพราะยังไม่เคยเกิดเหตุครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตะกรุดทองของหลวงพี่ญาท่าน พุทธคุณครบทุกด้านครับ เน้นไปทางเมตตา ท่านไม่ค่อยจะให้ใครง่ายๆ ยินดีด้วยครับได้ทีเดียว สองดอก ปกติท่านจะให้ครั้งละดอกเดียวเท่านั้นครับ   :015:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ไว้คงต้องหาโอกาศไปกราบหลวงพี่ญาให้ท่านเมตตาให้บ้างครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ kenshiro

• ทุติยะ
  • **
อืม ผมเป็นน้องที่ไปกับพี่มังกรครับ ดีใจครับที่ได้สักกับพระอาจารย์ญา(สักน้ำมันครับ)สักครั้งแรกด้วยครับ และได้ฝังตะกรุดกับพระอาจารย์ญาด้วย 2 ดอกเหมือนกัน และได้ตะกรุดมาอีกหนึ่งอันครับ ดีใจมากๆ ครับ  พระอาจารย์ใจดีมากครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ได้ของดีนะครับผม รักษาไห้ดีนะครับ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ
ผมก็อยาก ฝัง เหมือนกัน ครับ อยากฝังมากกกกกกกกก แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่
ขอให้บุญนำพา ให้หลวงพี่ญา ฝังให้ที เถอะสาธุ

• จตุตถะ
  • หาหัวใจให้เจอ...ก็เป็นสุข...
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ 31;
ไว้เสาร์นี้ถ้าไม่ติดอะไรจะไปสักอีกครับ 11;(เจ็บตัวอีกแล้วเรา)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
หลวงพี่ญา เมตตาเสมอครับ ....  :114:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
มีของดีแล้ว เก็บรักษาไว้ให้ดีนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ยินดีด้วยกับทั้งสองท่านครับครับ ได้ของดีอยุ่ในตัว รักษาให้ดีนะครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อ้อ

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
ตะกรุดนี้น่าจะเรียกว่า ไตรสรณคม
เพราะท่านบอกว่าลงด้วย หัวใจศีล
คือ พุทธะสังมิ
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ยินดีด้วยนะครับ 31; 31; 31;

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ยินดีด้วยนะครับ น่าสนใจครับ  :001:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ยินดีด้วยนะครับ  วันหน้าไปวัดบางพระอีก ถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างนะครับ

บารมีพระรัตนตรัยและครูบาอาจารย์คุ้มครองครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2552, 09:05:34 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
หลวงลุงญาท่านใจดีมากๆครับ
ยินดีกับท่านทั้ง2ด้วย

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขออนุญาติ นำภาพถ่ายตะกรุดเสาร์ ๕ ปี ๔๐ มาลงนะครับ
พอดีน้ำเข้าเลยมีคราบไคลแนะไปนิด  ภาพเลยไม่ค่อยชัดเจน ครับ

อยากสอบถามเพิ่มเติมครับว่า ตะกรุดรุ่นนี้สามารถห้อยคาดเอวได้หรือไม่ครับ ???

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2552, 10:59:35 โดย seaghost »
Seaghost

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ยินดีด้วยครับผม
รักษาของดีๆ นี้ไว้นะครับ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ขออนุญาติ นำภาพถ่ายตะกรุดเสาร์ ๕ ปี ๔๐ มาลงนะครับ
พอดีน้ำเข้าเลยมีคราบไคลแนะไปนิด  ภาพเลยไม่ค่อยชัดเจน ครับ

อยากสอบถามเพิ่มเติมครับว่า ตะกรุดรุ่นนี้สามารถห้อยคาดเอวได้หรือไม่ครับ ???

ถึงพี่ชายสุดหล่อครับผม ตะกรุดเสาร์ ๕ ปี ๔๐ รุ่นนี้ไม่เหมาะสมที่จะคาดเอว่ครับ
เหมาะแกการห้อยคอมากกว่าเพราะว่าผมเคยเจอประสบการณ์แคล้วคลาดและสงสัยจึงเปิดดู
ภายในเป็นรูปเหมือนหลวงพ่อเปิ่นปั๊มล้อมรอบด้วยอักขระเยอะพอสมควร
(ปล.อตีตใช้ห้อยคอคู่กับเหรียนอเมซิ่ง)  :004:

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
ได้ขอดีมาอีกแล้ว รักษาดีดีนะครับท่าน หลวงพี่ญาท่านเมตตามาก  :015: อยาก ฝังมั๊งจัง  :054:  :054:  :054: รอบุญถึงก่อน  :075:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ถึงพี่ชายสุดหล่อครับผม ตะกรุดเสาร์ ๕ ปี ๔๐ รุ่นนี้ไม่เหมาะสมที่จะคาดเอว่ครับ
เหมาะแกการห้อยคอมากกว่าเพราะว่าผมเคยเจอประสบการณ์แคล้วคลาดและสงสัยจึงเปิดดู
ภายในเป็นรูปเหมือนหลวงพ่อเปิ่นปั๊มล้อมรอบด้วยอักขระเยอะพอสมควร
(ปล.อตีตใช้ห้อยคอคู่กับเหรียนอเมซิ่ง)  :004:

ขอบคุณท่าน job@love มากครับสำหรับข้อมุล และที่ชมนะครับ  :002:
ตอนที่ขอบูชาที่กุฏิใหญ่  เห็นป้ายเขียนไว้อยู่เหมือนกันครับว่า

"ตะกรุดหลวงพ่อเปิ่นนั่งเสือ"  
ก็ไม่กล้านำมาคาดเอวเหมือนกันครับ
ใช้คล้องคอมาตลอด

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ครับ ใจดีจริงๆ แต่บางที ต้องดูทางลมบ้างนะ ว่าเหนื่อยอยู่หรือเปล่า :090:
ตะกรุดเสาร์ 5 น่าจะคาดเอวได้ ตะกรุดอย่างอื่น ลงพระเจ้า 5 พระองค์ นะโมพุทธายะ ยังคาดได้
บางท่านสักยัต์ ไปถึงเท้า ลงหัวใจพระรัตนตรัย ด้วย มะอะอุ
และอย่างอื่นอีก เช่น จะภะกะสะ
ใครสักถึงขา ถึงเท้า คิดหน่อย ใครคิดจะสักบริเวรนั้น คิดหน่อย  มันจะไม่เป็นมงคล เอานา :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2552, 04:53:07 โดย ???--สายัณ--??? »

• จตุตถะ
ได้ขอดีมาอีกแล้ว รักษาดีดีนะครับท่าน หลวงพี่ญาท่านเมตตามาก  :015: อยาก ฝังมั๊งจัง  :054:  :054:  :054: รอบุญถึงก่อน  :075:

ครับไม่ควรคาดที่เอวครับผมถามหลวงพี่ที่วัดแล้ว..เห็นท่านบอกมีรูปหลวงพ่อเปิ่นด้วย :033:

• จตุตถะ

คุณPhat007 รูปที่ลงใช้ครุฑหรือเปล่าครับ สักที่ไหนครับงามมากๆ 15;

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ยินดีด้วยครับ ผมไม่เคยเห็นวิธีการฝังตะกรุดมาก่อนเลย
อยากทราบว่าดอกใหญ่แค่ใหน ฝังเข้าไปอย่างไร (กลัวเจ็บ :005:)
และค่าครูที่เหมาะสม ควรเป็นเท่าใหร่ครับ :002:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
อย่าลืมข้อห้ามนะครับนอกเหนือจากการสัก เป็นข้อห้ามการฝังตระกรุด 1.ถ่ายหนักเบาห้ามบ่น2.ห้ามเตะสุนัข (ปล.อาจารย์ ครับถ้าผมบอกผิดกราบขออภัยอาจารย์ด้วยครับ)ที :075:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

ความคิดเห็นส่วนตัวครับลองพิจจารณากันดูนะครับ

ตะกรุดของพระคณาจารย์ยุคเก่าๆหลายๆรูปท่านมักจะลงจารตะกรุดด้วยยันต์ " ไตรสรณคมน์ " กำกับพระคาถาว่า

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ( ข้าพเจ้าขอถึงพระพุทธเจ้าเป็นสรณะที่ระลึกนับถือ )

ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ ( ข้าพเจ้าขอถึงพระธรรมเป็นสรณะที่ระลึกนับถือ )

สังฆัง สรณัง คัจฉามิ ( ข้าพเจ้าขอถึงพระสงฆ์เป็นสรณะที่ระลึกนับถือ ) ฯ

ซึ่งก็คือพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พระคาถาเหล่านี้จะใช้ในทางคงกระพันชาตรี เมตตามหานิยม หรือแคล้วคลาดก็ได้

พระเกจิอาจารย์ที่ใช้ยันต์ไตรสรณคมน์จารลงแผ่นโลหะทำเป็นตะกรุด อาทิ หลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ , หลวงพ่อนอ วัดกลางท่าเรือ , หลวงพ่อหรุ่น เก้ายอด วัดอัมพวัน , หลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ , หลวงปู่ดู่ วัดสะแก , พระอาจารย์ปลั่ง วัดคูยาง ฯ

เห็นได้ว่ายันต์ภายในตะกรุดเป็นการระลึกบูชาพระรัตนตรัยอันเป็นที่พึ่งสูงสุด พระรัตนตรัยเป็นสิ่งที่สูงที่สุดแล้ว ยังสามารถนำตะกรุดที่ลงยันต์ไตรสรณคมน์มาคาดเอวได้ ไม่ผิดแต่ประการใด จะสะดวกแขวนคอก็ได้เช่นกัน

เทียบกับคำถามที่ว่าตะกรุดเสาร์ 5 ซึ่งก็คือแผ่นปั๊มรูปหลวงพ่อเปิ่นล้อมด้วยอักขระยันต์ต่างๆแล้วมาม้วนเป็นตะกรุด ผมว่าสามารถคาดเอวได้อย่างแน่นอนครับ แล้วแต่ความสะดวกของผู้ใช้เป็นหลักครับว่าจะแขวนคอหรือคาดเอวดี ที่สำคัญแขวนแล้วคาดแล้วหมั่นกระทำแต่ความดี ตั้งตนอยู่ในความไม่ประมาทนะครับ บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองรักษาครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
^^^^^^ข้อมูลแน่นปึ้กเลยครับ ขอบคุณน่ะเก่ง^^^^^^

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ยินดีด้วยครับ ผมไม่เคยเห็นวิธีการฝังตะกรุดมาก่อนเลย
อยากทราบว่าดอกใหญ่แค่ใหน ฝังเข้าไปอย่างไร (กลัวเจ็บ :005:)
และค่าครูที่เหมาะสม ควรเป็นเท่าใหร่ครับ :002:

ตะกรุดทองคำเล็กนิดเดียวครับ เท่าขนหมูได้มังครับ จะใส่เข้าไปในเข็มฉีดยา แล้วฉีดฝังเข้าไป ตัวเข็มจะใหญ่นิดนึง ค่าครูก็ควรจะถวายให้ท่านมากนิดนึงเพราะทองคำแท้เด๋วนี้ราคาแพงมาก มิใช่ว่า ใส่พานครู 25 บาทแล้วไปขอตะกรุดทองท่าน 9 ดอก แบบที่หลวงพี่ญาท่านเล่าให้ฟังขำๆ แต่ก็มิได้หมายความว่าหลวงพี่ท่านจะไม่ให้น๊ะครับ แบ่งๆให้ลูกศิษย์คนอื่นบ้าง ชิมิ

อันใดควรมิควรเรารู้ได้ด้วยใจครับท่าน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณ ศิษย์พี่ทุกท่าน ที่ให้ข้อมูลและความรู้เกี่ยวกับตะกรุดเสาร์ ๕ เพิ่มเติม นะครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ดีใจด้วยครับ มีของดีติดตัว รักษาไว้นะครับ :016:

• จตุตถะ

ตะกรุดทองคำเล็กนิดเดียวครับ เท่าขนหมูได้มังครับ จะใส่เข้าไปในเข็มฉีดยา แล้วฉีดฝังเข้าไป ตัวเข็มจะใหญ่นิดนึง ค่าครูก็ควรจะถวายให้ท่านมากนิดนึงเพราะทองคำแท้เด๋วนี้ราคาแพงมาก มิใช่ว่า ใส่พานครู 25 บาทแล้วไปขอตะกรุดทองท่าน 9 ดอก แบบที่หลวงพี่ญาท่านเล่าให้ฟังขำๆ แต่ก็มิได้หมายความว่าหลวงพี่ท่านจะไม่ให้น๊ะครับ แบ่งๆให้ลูกศิษย์คนอื่นบ้าง ชิมิ

อันใดควรมิควรเรารู้ได้ด้วยใจครับท่าน

ตอบได้ดีมากเลยครับคุณ berth1999  :053: