ผู้เขียน หัวข้อ: +++ สอบถามสมาชิก +++  (อ่าน 22191 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
+++ สอบถามสมาชิก +++
« เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 10:37:30 »
แรกเริ่มเดิมที ที่ทางทีมงานได้จัดทำ กระดานสนทนาวัดบางพระ ขึ้นมาเพื่อมีวัตถุประสงค์

ที่จะให้กลุ่มลูก ศิษย์วัดบางพระ ได้มีโอกาสพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

และเวลาก็ได้ล่วงเลยผ่านมาพอสมควร ๗ ปีแล้ว แต่ความตั้งใจนั้นไม่เคยเปลี่ยนแปลง และสังคมเล็กๆ

ขอพวกเรา
ศิษย์วัดบางพระ ได้เติบโตขึ้นเป็นลำดับ มีการเปลี่ยนรูปแบบของเว็บบอร์ดหลายครั้ง

เพื่อรองรับจำนวนสมาชิก แต่ว่าความเป็น
ศิษย์วัดบางพระ ก็ยังเพิ่ม มากขึ้นอยู่ตลอดเวลา

นี่คือสิ่งที่แสดงให้เห็นว่า เรายังคงเคารพและศรัธา
วัดบางพระ และหลวงปู่เปิ่น อย่างไม่มีเสื่อมคลาย

[shake]ขอความร่วมมือสมาชิกตอบแบบสำรวจด้วยครับ[/shake]

๑ ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร

๒ เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง

๓ ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า

๔ ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน

๕ ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร

๖ ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2552, 06:02:04 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: +++ สอบถามสมาชิก +++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 10:40:52 »
พ่อเล่าให้ฟัง
นับครั้งไม่ถ้วนไปวัดทีไรเหมือนได้กลับบ้าน
ไม่เคยมีโอกาสได้พบ
สักทั้งหมึกและน้ำมัน
เข้ามาเล่นศึกษา
อยากให้มีระบบความปลอดภัย ให้คนในเว็บบอร์ดรักกันมากๆ

ไม่ทำร้ายกัน ไม่แบ่งก๊ก เหมือนโจโฉแตกทัพเรือ ...  :114:

สุดท้ายนี้เราก็เหมือนอยู่ภายใต้วัดบางพระ เพราะชื่อเว็บที่เราใช้คือวัดบางพระ

ก็ขอให้ทุกท่านทำตามกฏกติกา และให้เกียติสถานที่ด้วยครับ .....  :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2552, 01:45:16 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 10:54:18 »
ขอบคุณครับพี่นนท์

ขอตอบนะครับ

1. รู้จักวัดบางพระ เพราะผมชอบอ่านหนังสือตั้งแต่เด็ก ได้เห็นหลวงปู่เปิ่น  ท่านเป็นพระปฏิบัตินักพัฒนา สร้างสะพาน  สร้างโรงพยาบาล ผมก็เริ่มศรัทธาในตัวท่านจากนั้นมาครับ  แต่ยังไม่ได้มีโอกาสมากราบท่านเพราะตอนนั้นยังเด็กครับ

2. เดินทางมาหลายครั้งแล้วครับ  จำไม่ได้ครับ

3. ไม่มีโอกาสได้พบหลวงปู่เปิ่นครับ  เพราะท่านละสังขารก่อนผมมาวัดครับ

4. เคยมาสักที่วัดบางพระ สักน้ำมันครับ  บางครั้งมาวัดก็ไม่ได้สัก  ส่วนใหญ่มาทุกครั้งต้องไปกราบสังขารหลวงปู่เปิ่น และหลวงพ่อสำอางค์ครับ

5. รู้จักเวปบอร์ดวัดบางพระได้อย่างไร  รู้จักเพราะเห็นเพื่อนชอบเข้ามาดูรูปลอยสัก  จากนั้นก็เริ่มศึกษา  เข้ามาอ่านอยู่หลายปี ถึงสมัครสมาชิกครับ

6. สิ่งที่อยากให้เพิ่มเติม  ตอนนี้ยังไม่พบนะครับ  เวปบอร์ดวัดบางพระเป็นเวปบอร์ดที่ได้มาตรฐานเวปหนึ่งครับ  ถ้าพบแล้วจะมาบอกอีกทีนะครับ

รักเวปบอร์ดวัดบางพระมากมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2552, 10:56:34 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 11:07:18 »

1.ได้ยินมานานแล้วครับอยากจะมาแต่ไม่รู้จักใคร และได้เข้ามาเพราะพี่ที่เป็นผู้จัดการธนาคารแนะนำครับ เลยลองมาเองดู และรู้สึกดีมากๆเลยครับ

2. มาบ่อยครับ จำไม่ได้แล้วครับ

3.มาไม่ทันหลวงพ่อเปิ่นครับเพราะท่านละสังขารก่อนครับ

4.ผมสักแต่หมึกครับ

5.เข้ามาดูเองครับ เลยสมัครสมาชิกครับ

6.ทุกวันนี้ที่เป็นอยู่ผมว่าดีแล้วนะครับ  แต่อยากให้มีการพบกันในกลุ่มสมาชิกมากขึ้นนะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 11:14:28 »
คุณตา และ น้า ๆ ล้วน เป็น ศิษย์ วัดบางพระ
ท่านรับราชการตำรวจ สักยันต์ กับ หลวงปู่เปิ่น
เกิดมา ก็ เห็น ลายสักยันต์ และ ลายมือ หลวงปู่

เมื่อก่อนเข้า วัดบางพระ วันเว้นวัน
มาวันนี้ ด้วยหน้าที่การงาน อย่างน้อย เดือนละครั้ง

ลายสักยันต์ ทั้ง น้ำมัน และ หมึก จากวัดบางพระ
ที่ได้รับความเมตตาจาก พระอาจารย์
ไม่เคยหลบซ่อน พูดได้ เต็มปาก ด้วยความภาคภูมิใจ
ยึดมั่น และ ศรัทธา ในพุทธคุณ รอยสักยันต์

เข้ามา เวปวัดบางพระ
เพราะ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่ สักยันต์ ที่ วัดบางพระ  ด้วยกัน
แนะนำให้เข้ามา ศึกษา รายละเอียดต่าง ๆ
จนเกิดความศรัทธาอย่างแท้จริง

อยากให้ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่เข้ามา ณ เวป วัดบางพระ แห่งนี้
ได้ ระลึก ถึง หลวงปู่เปิ่น
และ มีแนวทางเดียวกัน ที่แห่งนี้ คือ วัดบางพระ
:089:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 11:14:33 »
1.รู้จักวัดบางพระ จากพระที่ผมแขวนตอนเด็กๆ เป็นเหรียญหลวงพ่อเปิ่นครับ
2.ไม่ค่อยได้มีโอกาสไปเท่าไหร่ครับ แต่เคยไปครับ
3.ไม่มีโอกาสได้ไปกราบหลวงปู่ตอนท่านยังทรงดำรงขันธ์อยู่ครับ ตอนนั้นยังเด็กอยู่ ไม่มีใครพามาเลยไม่มีโอกาสครับ
4.เคยมาสักที่วัดบางพระครับ ไปหาหลวงพ่อสำอางค์ให้ท่านลงนะหน้าทองครับ
5.รู้จักเว๊ปวัดบางพระ จากการหารูปรอยสักในGoogleครับ แล้วก็ได้เข้ามาศึกษาในบอร์ดแห่งนี้ตลอดมาครับ
6.สิ่งที่อยากให้เพิ่ม ไม่มีนะครับ ตอนนี้ผมว่าบอร์ดแห่งนี้สมบูรณ์ทุกสิ่งเลยครับ ทั้งเนื้อหาสาระ ข่าวสาร สามารถค้นหาได้ง่าย แบ่งเป็นหมวดหมู่ เป็นห้องไปครับ
แถมยังมีผู้ดูแลระบบ และทีมงานท่านอื่นๆคอยตรวจไม่ให้เกิดปัญหาใดๆครับ ดีเลิศครับ

สุดท้าย ก็ต้องขอขอบคุณทีมงานบอร์ดวัดบางพระทุกๆท่านที่ทำให้บอร์ดแห่งนี้เป็นแหล่งศึกษาข้อมูล ค้นคว้า หาคำปรึกษา และอื่นๆอีกนานามากมายเลยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 11:15:50 »
แรกเริ่มเดิมที ที่ทางผู้จัดทำกระดานสนทนาวัดบางพระ เพื่อวัตถุประสงค์ให้กลุ่มลูก ศิษย์วัดบางพระ

ได้มีโอกาสพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน และเวลาก็ได้ล่วงเลยผ่านมาพอสมควร สังคมเล็กๆ

ขอพวกเรา
ศิษย์วัดบางพระ ได้เติบโตขึ้นเป็นลำดับ มีการเปลี่ยนรูปแบบของเว็บบอร์ดหลายครั้ง

เพื่อรองรับจำนวนสมาชิก แต่ว่าความเป็น
ศิษย์วัดบางพระ ก็ยังเพิ่ม มากขึ้นอยู่ตลอดเวลา

นี่คือสิ่งที่แสดงให้เห็นว่า เรายังคงเคารพและศรัธา
วัดบางพระ และหลวงปู่ ไม่เสื่อมคลาย

[shake]ขอความร่มมือสมาชิกตอบแบบสำรวจด้วยครับ[/shake]

1 ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร

2 เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง

3 ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า

4 ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน

5 ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร

6 ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ

คือไม่ได้จับผิดนะครับแต่ว่า  ประโยคว่า "ขอความร่วมมือสมาชิกตอบแบบสำรวจด้วยครับ" วอแหวนหายไป

1. จากเพื่อน ครับ
2. 3 ครั้ง ครับ
3. ไม่มีโอกาสครับ
4. เคยครับ สักหมึก
5. จากเพื่อน ครับ
6. เพิ่มในบอร์ดคงดีอยู่แล้ว แต่น่าจะมีการจัดพบปะสมาชิก
ปล.ขอบคุณผู้ที่ร่วมทำเวปบอร์ดขึ้นมาให้สมาชิกได้แลกเปลี่ยนพูดคุยกันแล้วก็รู้จักผู้คนมากขึ้น
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 11:21:19 »
1 ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร

รู้จักเมื่อมัยเรียนตอน ม.3   จากพี่ๆนักเรียนนายร้อยครับ

2 เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง

เคยไปที่วัดมา  4 ครั้ง

3 ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า

ไม่มีโอกาสได้พบท่านตอนยังดำรงค์ขันธ์   แต่ได้กราบสรีระท่านเป็นบุญมากโขแล้วครับ

4 ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน

สักหมึก 2 ครั้ง ครั้งแรกเก้ายอด ครั้งที่2 ครึ่งหลัง

5 ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร

รู้จากกูเกิ้ล  เสิร์์ทสักยันต์และเจอ ก็ศึกษาดูมาเรื่อยและสมัครสมาชิกครับ

6 ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ

อยากให้บอร์ดนี้อยู่คู่คนไทยไปนานๆครับ และอยากขอบคุณทุกท่านที่ทำให้มีบอร์ดนี้

ทั้งท่านประธาน  ผู้คุมกฎ ผู้ดูแล  สมาชิกทุกท่านที่ช่วยกันตอบ และขอบคุณสังคมน้อยๆแต่อบอุ่นมากครับ :089:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 11:22:43 »
คือไม่ได้จับผิดนะครับแต่ว่า  ประโยคว่า "ขอความร่วมมือสมาชิกตอบแบบสำรวจด้วยครับ" วอแหวนหายไป

2. 3 ครั้ง ครับ
4. เคยครับ สักหมึก
5. จากเพื่อน ครับ
6. เพิ่มในบอร์ดคงดีอยู่แล้ว แต่น่าจะมีการจัดพบปะสมาชิก
ปล.ขอบคุณผู้ที่ร่วมทำเวปบอร์ดขึ้นมาให้สมาชิกได้แลกเปลี่ยนพูดคุยกันแล้วก็รู้จักผู้คนมากขึ้น

แก้ไขแล้วครับ ตาลายไปหน่อย ไม่ได้ตรวจทาน ตอนพิมพ์ ไม่ได้เจตนา จะให้สะกดผิด  

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 11:26:17 »
- รู้จักนานแล้วครับ แต่ไม่ได้สมัครสมาชิก เข้ามาดูเฉยๆ นานๆเข้าที

-อาทิตย์ละ ครั้ง โดยประมาณ บางอาทิตย์ สามครั้ง แล้วแต่ว่า ยุ่งกับกิจการ หรือว่างไม่มีงานทำ  :002:

- ไม่ทันครับ

-แต่ก่อน สักน้ำมันครับ อีกทั้ง เป็นลูกตำรวจ ยิ่งกลัวเรื่องทำงาน แต่พอเรียนจบก็สักหมึกครับ
จนทุกวันนี้ยังเสียดาย ถ้าสักหมึกแต่ทีแรก คงไม่ต้องสักเก้ายอดถึงสองครั้ง เพราะไปสักกับหลวงพี่ญาแต่ละครั้ง
สะดุ้งทุกเข็มก็ว่าได้ครับ แต่รู้สึกอบอุ่นดี เพราะไปวัดบ่อยๆ

- ค้นหาในกูเกิ้ลครับ

- อยากให้วันนึง มีเวปเป็นของตนเอง มีเซอเวอร์ เป็นของตนเอง
เพื่อการจัดการและการบริหาร หรือ อาจจะมีประสิทธิภาพด้านการ อัพโหลด ดาวโหลด ภาพ คลิป และอื่นๆ
แต่ต้องมีทั้ง บุคคลากร เงินทุน นโยบาย และระเบียบวิธีการจัดการ ที่ครอบคลุม ครับ

ผมเองเคยคิดจะซื้อ เซอเว่อเป็นของวัดบางพระเอง เพราะผม ทำเวปมาสองเวปแล้ว รู้ถึงปัญหาเมื่อจำนวนสมาชิกมากขึ้น พื้นที่ของเวปบอร์ดที่ไม่เพียงพอและมีข้อจำกัด โดยให้บุคคลากรที่มีอยู่เดิม สรรหา และจัดการ ตามกระบวนการต่างๆ
แต่ว่า ผมเอง ก็เข้ามาเวปนี้ได้ไม่นาน ยังไม่สนิทสนมกับใครมากเลย เลยอยู่ดูเวปนี้เรื่อยๆ ครับ รอเวลาและโอกาสที่จะมีส่วนหนึ่งช่วยเหลือสังคม
เหมือนเมื่อตอนหลวงพ่อท่านยังอยู่ สร้างสะพาน โรงเรียน โรงพยาบาล  :002:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 12:29:21 »
-รู้จักนานแล้วคับผม คือว่าตอนผมเด็กๆผมได้ไปบวชเณรุ นะครับ ที่วัดคู่สร้าง(พระประแดง)
แล้วหลวงพี่ ท่านสักกัน เยอะมากครับ แล้วก้พูดกันถึงหลวงพ่อเปิ่น
แล้วผมก้ชอบรอยสักอยู่แล้วด้วยครับ เลยค้นหาศึกษาตามหนังสือพระ ต่างๆๆ

-เคยครับผม 2ครั้งนะครับ

-ไม่ได้พบท่านครับผม  เพราะเพิ่งไปวัดได้ไม่นานมานี้เอง

-เคยสักครับผม สักหมึกครับ

-ค้นหาในกูเกิ้ลครับผม

-อยากให้มีการจัด มิสติ้งเล็กๆๆ สำหรับชาวบอร์ดวัดบางพระนะครับ
เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์ และได้ทำความรู้จักกันนะครับผม

ขอบคุนครับ  ณ.อยุธยา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 12:37:18 »
1.ที่บ้านย่าเป็นศิษย์วัดบางพระครับ
2.นับครั้งไม่ถ้วน
3.เคยพบหลวงปู่ตอนช่วงหัดเดินได้นั่งเล่นบนตักของหลวงปู่ หลวงปู่ท่านเมตตาเป่ากระหม่อมให้
พ่อบอกว่าชื่อต้นน้ำหลวงปู่ท่านตั้งให้ ท่านบอกไอ้นี่โตไปเป็นคนใจร้อนเลยเติมคำว่า น้ำ ให้
4.สักหมึกครับ
5.รู้จักเว็ปบอร์ดจากในกุฎิครับเห็นเขียนติดไว้
6.อย่างนี้ก็ดีอยู่แล้วครับ แต่อยากให้ทุกคนสามัคคีกันรักกันเข้าไว้ก็พอ
:090:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2552, 12:40:40 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 12:37:49 »
รู้จักวัดบางพระ ทราบถึงเกียรติคุณ ของหลวงปุ่เปิ่น

ทราบถึงศรัทธา ของบรรดาศิษย์วัดบางพระ

จากในหนังสือพระเครื่อง หนังสือพิมพ์ จากเรื่องเล่าทั้งหลาย จากปากของบิดา พี่ๆน้องๆ ญาติๆ

... จนอยากสัมผัสด้วยตนเอง ไม่มีสิ่งใดที่จะรู้ได้ดีไปกว่าการสัมผัสด้วยประสบการณ์จริง...

...กว่าจะเรียนจบ มีงานทำ โตพอที่จะสามารถไปสักยันต์ได้แล้ว หลวงปู่เปิ่น ท่านก็ละสังขารแล้ว ....

ก็ได้ศึกษา ข้อดี ข้อเสีย ข้อห้าม พุทธคุณของลายยันต์

ปฏิปทา ของพระอาจารย์ที่สักยันต์สืบทอดวิชา จากหลวงปู่ จากเว็บวัดบางพระ

ตั้งแต่สมัยบอร์ดเก่าจนมั่นใจ

(ติดหนึบมากชนิดที่ว่า เค้าปิดบอร์ดเก่า มาเปิดบอร์ดใหม่ 2 ครั้ง ก็ยังตามไม่เลิกดูเลขที่สมาชิกสิครับ  38;)

...ก็เดินทางไปวัดบางพระ ครั้งแรกในชีวิต ช่วงกินเจ ปี 48...

....แล้วก็ติดเข็มไปตามระเบียบ ไปเดือนละ 2 ครั้งบ้าง 3 ครั้งบ้าง สักจนถึงทุกวันนี้......

ทุกครั้งที่มาวัดบางพระ ผมคิดเหมือนว่าได้กลับบ้าน ได้เจอเพื่อนฝูง เจอพี่น้อง เจอญาติผู้ใหญ่

ได้กราบพระอาจารย์ที่เคารพเปรียบบิดา ได้กราบสังขารหลวงปู่เปิ่น ซึ่งอยู่ในหัวใจของผมเสมอ...

สิ่งที่อยากให้เกิดขึ้นในบอร์ดของวัดบางพระ คือ อยากให้ทุกคน รำลึกอยุ่เสมอ

ว่าเว็บบอร์ดแห่งนี้คือ
เว็บบอร์ดของวัดบางพระ

อยู่กันด้วยความศรัทธาใน หลวงปู่เปิ่น บรมครูของพวกเราชาวศิษย์วัดบางพระ เป็นหลัก

ตามวัตถุประสงค์ของคณะผู้จัดทำบอร์ด

มีพระอาจารย์ทุกท่านที่พวกเราศิษย์วัดบางพระเคารพนับถือ

อยากให้ทุกคนในชุมชนแห่งนี้ พึ่งกระทำตน

อยุ่ในขอบเขตของความเคารพซึ่งกันและกันเปรียบเสมือนอยู่ในเขตวัดบางพระ

อยุ่กันด้วยความรักใคร่ ปรองดองเป็นพี่น้อง เป็นเพื่อนฝูง เป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน

....อยุ่กันเพื่อร่วมทุกข์และสุข แสดงความยินดีกับเพื่อน เมื่อเพื่อนมีความสุข

ปลอบใจเพื่อน เมื่อเพื่อนมีความทุกข์ แบ่งปันความรุ้และประสบการณ์ต่างๆให้แก่กัน....

....อยากให้เว็บบอร์ดวัดบางพระเป็นเหมือนศาลาพักใจของพวกเราไปตราบนานเท่านานครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 01:06:10 »

ตอบนะคะ

1. ที่รู้จักวัดนี้ ก็เพราะกดกูเกิลดูข้อมูลเรื่องวัดอื่นน่ะค่ะ แต่มีเว็บบอร์ดวัดบางพระขึ้น
    ก็เลยดูข้อมูล ดูกระทู้ไปเรื่อยๆ เห็นว่า มีอะไรที่น่าสนใจเยอะค่ะ เลยสมัครสมาชิก
    แล้วคนแถวบ้านก็เป็นศิษย์วัดบางพระด้วยค่ะ พี่เค้าก็เลยเล่าเรื่องราวต่างๆให้ฟัง
    เลยเกิดการศรัทธาในวัดนี้ค่ะ

2. เคยไปวัดบางพระแค่ครั้งเดียวค่ะ สมัครสมาชิกเมื่อประมาณเดือนมกราคม 52
    แล้วทางเว็บบอร์ดก็ประชาสัมพันธ์เรื่องงานไหว้ครู แล้วพี่แถวบ้านก็ไป
    เลยขอติดรถเค้ามาด้วยค่ะ

3. ไม่มีโอกาสได้พบค่ะ เพราะเพิ่งรู้จักวัดบางพระเมื่อตอน ต้นปี แล้วก็เพิ่งไปวัดเมื่อ  วันไหว้ครู 7 ม.ค 52

4. ยังไม่เคยรับการสักยันต์จากวัดบางพระค่ะ  รอความพร้อมและศึกษาจากพี่ๆไปก่อน

5. คำตอบก็ตามข้อ 1 เลยค่ะ เว็บบอร์ดกับวัดบางพระ  เพิ่งรู้จักพอๆกันเลย

6. ส่วนสิ่งที่เพิ่มเติม ก็ไม่คิดว่าน่าจะมีอะไรค่ะ แต่เพียงแค่อยากให้ทุกคน ศิษย์ใหม่
    สมาชิกใหม่ เคารพ และปฏิบัติ ในกฏกติกา ค่ะ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 01:13:39 »
๑  รู้จักหลวงปู่เปิ่นก่อนครับ จากหนังสือพระเครื่องและเรื่องราวการสักยันต์ของรุ่นพี่ๆ ทำให้รู้จักชื่อเสียงเกียรติคุณวัดบางพระ

๒ เคยครับ เป็นเวลานับปีดีกว่า ช่วงแรกจะไปเก็บข้อมูล ไม่บ่อยเท่าไร แต่พอเริ่มสักแล้ว ชัดเจนครับ จะบ่อยมาก อาทิตย์ละครั้ง

๓ เริ่มตัดสินใจสักหลังจากที่หลวงปู่ละสังขารไปแล้วครับ

๔ ทั้้งน้ำมันและหมึกครับ

๕ ทราบจาก อินเตอร์เนตครับ น่าจะได้ลิ้งค์มาจากที่ใดที่หนึ่ง ประมาณนั้นครับ

๖ ที่เพิ่มเติมคงยังก่อนดีกว่าครับ  เพราะแค่นี้ยังค่อยได้เข้าทุกห้องเลย ส่วนมากจะอยู่แต่หนัาแรกๆ  ข้อมูลบอร์ดแน่นบึ๊กครับ

ระบบการค้นหาชัดเจนดี สมาชิกน่ารักครับ  มีน้ำใจไมตรีมากมาย  

ส่วนตัวคิดว่า สีสันของบอร์ดคือ สไตล์และลีลาการนำเสนอของพี่ๆน้องๆืทุกท่้า่นๆ

เป็นฟันเฟืองช่วยขับเคลื่อนให้บอร์ดก้าวไปข้างหน้า ถ้าขอได้อยากให้พี่น้องทุกท่านเข้าบอร์ดวัดบางพระบ่อยๆ  

ทุกท่านคือส่วนสำคัญที่เท่าเทียมกัน  สิ่งที่ต้องมีเพิ่มเติมแน่นอน คือ ความประทับใจและมิตรไมตรี ที่ไม่มีวันลดน้อยลงไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2552, 01:15:19 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ burt

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 01:47:03 »

คุณพ่อกับพี่ชายจบจากร.ร.นรต. สามพรานครับ เลยรู้จักวัดแถบนั้นดีครับ

1 ครั้งก่อนหลวงปู่มรณภาพ ส่วน 2 ปีที่ผ่านมา ไม่ต่ำกว่า 30 ครั้งครับ

เคยทันกราบท่าน 1 ครั้งครับ

เคยครับ สักหมึกครับ

เซิร์ชเจอในอินเทอร์เน็ทครับ

อยากให้มีมีทติ้งกันบ้างครับ

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 05:36:57 »

ขอตอบว่า
1.จากคำบอกเล่าครับ
2.เคยไปหนึ่งครั้งครับ
3.ไม่มีโอกาศได้พบ ตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์อยู่ครับ
4.เคยครับ สักหมึกครับ
5.จากการค้นหาครับ
6.ผมว่าที่เป็นอยู่ก็ดีมากๆๆแล้วครับ

:002: :114: :114: :016: :016:

ออฟไลน์ มังกร

• จตุตถะ
  • หาหัวใจให้เจอ...ก็เป็นสุข...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 07:52:49 »
1. ได้ยินชื่อวัดบางพระตั้งแต่เด็กครับเพราะผู้ใหญ่ที่รู้จักสักกันหลายคน 13;
2. เพิ่งไปมาเมื่อเสาร์ที่แล้ว :021:
3. ไม่ทันครับ :054:
4. สักน้ำมัน ฝังตะกรุดด้วยครับ 11;
5. google 14;
6. กิจกรรมนัดพบปะกัน (นัดกันไปสักก็ดีครับ) :047:
หาหัวใจให้เจอ...ก็เป็นสุข...

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 08:14:04 »
 1.ได้ยินมานานแล้วครับ

2.  จำไม่ได้แล้วครับผม :005:

3.มาไม่ทันหลวงพ่อเปิ่นครับเพราะท่านละสังขารก่อนครับ :070:

5.เข้ามาดูเองครับ เลยสมัครสมาชิกวันนั้นเลยครับ

6.ทุกวันนี้ผมว่าดีแล้วนะครับผม :015: :015: :015: 

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 08:24:24 »
๑ ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร
  จากเพื่อนรุ่นพี่ตอนสมัยเรียนมหาลัย 10 กว่าปีที่แล้ว
๒ เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง
  อันนี้ผมไม่ได้นับครับ......
๓ ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า
  ไม่ทันหลวงปู่ครับ
๔ ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน
  ลงเข็มครั้งแรกเป็นน้ำมันกับอาจารย์พันธ์ แล้วก็ลงหมึกกับอาจารย์พันธ์ อีกนั้นแหละจนเต็มหลัง
๕ ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร
  เข้ามาศึกษาหาข้อมูลตอนแรก แล้วก็สมัครเป็นสมาชิก 1393 วันที่ ๓๐ ส.ค. ๕๐, ๑๘:๒๘:๒๕
๖ ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ
  สามารถพูดคุยกันเหมือน MSM ครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 08:37:14 »
ตอบเป็นข้อๆเลยน่ะครับ
1.รู้จักครั้งแรกตอนพย.ปีที่แล้วตอนนั้น คิดว่าจะสักยันต์กับอ.หนูแต่พอมาหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต แล้วตัดสินใจมาวัดบางพระครับ
2.7ครั้งครับ เฉลี่ยเดือนละครั้งครับ
3.ไม่ทันครับ
4.สักครับ หมึก5 น้ำมัน1 ครับ
5.googleครับ
6.chat room ครับ เพราะถ้าเรามีห้องสนทนา พวกเราพี่น้องวัดบางพระ ก้อจะรู้จักสนิทสนม รวมถึงแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้มากกว่าเว๊บบอร์ดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2552, 08:38:51 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 08:55:24 »
1. ตอนวัยรุ่นมีญาติเอาลูกประคำมาให้ใช้บอกว่าเป็นของหลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระมอเตอร์ไซด์คว่ำไม่มีแผล..
2. ตอนบวชเป็นพระไปสองสามครั้งเจ้าอาวาสวัดที่บวชเป็นเพื่อนกับอาจารย์พันธ์ หลังจากนั้นไปอีกหลายครั้ง...
3. ไปสักครั้งแรกเก้ายอดกับหมูทองแดง หลวงพ่อเมตตาเป่าครอบให้..
4. ครั้งแรกสักหมึกกับอาจารย์พันธ์...
5. รู้จักเวปบางพระจาก Google ...
6. ทุกอย่างลงตัวดีอยู่แล้ว..

ออฟไลน์ kaitak

• จงชนะความร้าย ด้วยความดี
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 09:03:21 »
1.ได้จากสื่อทีวีและหนังสือครับ
2.มาบ่อยครับจำไม่ได้
3.ผมมาไม่หลวงปู่หลวงปู่มรณภาพก่อนครับ
4.เคยสักคับ สักหมึก
5.จากกูเกิลครับ
6.ดีอยู่แล้วคับ
ปัญญา ประเสริฐกว่าทรัพย์

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 09:35:16 »
1. คุณพ่อผมจะเป็นคนพามากราบหลวงพ่อเปิ่น และทำให้ผมเห็นใบหน้าท่านเปี่ยมด้วยความเมตตา เลยศรัทธาท่านครับ
2. บ่อยครั้งจนนับไม่ไหวเลยครับ
3. ทันครับท่านยังลงนะหน้าทองให้ผม แล้วตบที่แก้มผมสองข้างเบาๆ 3 ที ประทับใจมากๆ ครับ
4. ไม่ได้สักครับเพราะตอนนั้นจะเข้ารับราชการ
5. เพื่อนแน่ะนำมาครับ
6. ตอนนี้ก็ดีอยู่แล้วครับ อบอุ่นมากในบ้านหลังนี้ ไว้มีเพิ่มเติมผมคงจะเสนอแน่ะได้นะครับ
 :090: :077: :090:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 10:30:55 »

รู้จักมานานแล้ว ครับ เพราะเป็นคนนครปฐม แล้วที่บ้าน ก็ไปบ่อยๆ

เคย ครับ สมัยก่อนไปบ่อยมาก สมัยเรียนอยู่อาชีวะแห่งนึง แต่ส่วนมากไปกราบสังขาร และเช่าวัตถุมงคล

ตัวผมเองไม่ทัน ครับ

หมึก ครับ กับหลวงพี่ญา แค่ 1 ยันต์ เพราะส่วนมากมาเช่าวัตถุมงคล และทำบุญ ครับ

สนใจเกี่ยวกับเวปของหลวงปู่เปิ่นที่เราเคารพครับ เลยลองเซิดดู เข้ามาดูบ่อยๆ ครับ แต่ไมได้สมัคสมาชิก
เพิ่งมาสมัคสมาชิก เมื่อตอนเจอเพื่อนต้น ผมนี่เอง

มีความอบอุ่น แบบพี่น้อง แบบนี้แหละครับ พอแล้ว  มีความอุบอุ่นแบบ ศิษวัดบางพระ ครับ

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 11:30:08 »

รู้จักมานานแล้ว เพราะญาติใกล้ชิดถูกยิงแต่ไม่เข้า และเพื่อนสมัยเรียนชวนมาสักครับ

เคย ครับ  แต่ไม่บ่อยมาก ส่วนมากจะผ่านเพราะเป็นทางผ่านไปบ้าน พ่อ-แม่ ครับ

ทันครับ แต่ไม่ได้พบท่าน เพราะคนเยอะมาก แต่มายกพานครูในงานครู ตั้งแต่ปี 38

สักน้ำมันครับ สักกับหลวงพี่ติ่งครับ

search ข้อมูล ใน google บางอย่าง แล้วเข้ามาเจอ เลยสมัครบอร์ดศิษวัดบางพระครับ

-วิธีดูพระเครื่องของวัดบางพระ ในรุ่นต่างๆ
-กระทู้แนะนำสำหรับสมาชิกใหม่
-กระทู้ที่สมาชิกสนใจมากที่สุด
-bolg ของสมาชิก

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 12:09:52 »
ตอบ ตอนนั้นผมได้ หาข้อมูลเรื่องพระเรื่องการยันต์ ทาง เว็บ google ครับ ปรากฎว่าได้ไปเจอ เว็บ
       www.bp.or.th ผมจึงเข้าไปดูอยู่พักใหญ่ดู index ของเว็บ ว่าการยันต์ ยันต์เพื่ออะไร การลงนะหน้า
       ทองทำเพื่ออะไร จากนั้นก็เริ่มสมใจเว็บนี้ แล้วเริ่มเข้าบ่อย ๆๆ ครั้ง จนได้รู้จักสังคม วัดบางพระ และเพื่อน
       พี่ ๆๆ ที่ใจดี ถามอะไร ตอบให้หมด ครับ ผมรัก เว็บนี้ด้วย  :090: แล้วเคารพ หลวงพ่อเป็นอย่างสูงครับ

ตอบ ยังไม่เคยมาแล้วครับ (แต่ผมเคยถามเพื่อน ๆๆ พี่ ๆๆ ชาวเว็บแล้วว่าไปทางไหนครับ มีโอกาสผมก็จะมาให้
       ให้ได้ครับต้องมาซักครั้งในชีวิตครับ ผมอยู่เชียงราย ครับ)
ตอบ ยังเลยครับ แต่เคยเห็นในรูปที่เพื่อน ๆๆ พี่ ๆๆ ชาวเว็บ โพสมาให้ดูครับ

ตอบ ยังเลยครับ มีโอกาสผมก็จะไปฝากผิวฝากตัวเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ครับ

ตอบ ตามข้อที่ 1 ครับผม

ตอบ การสนทนาแบบเป็นการ Chat ครับ ถามกันตอบกันได้ตลอด (หรือเพื่อน ๆๆ พี่ ๆๆ ครับมันจะเป็นการคุยที่
      ยุ่งไปหมดหรอปล่าวครับ ต่างคนต่าง พิมพ์ ใครมีข้อคิดดี ๆๆๆ ช่วยตอบด้วยครับ)

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2552, 01:22:22 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 12:16:04 »
   ตอนนั้นหาข้อมูลในgoogle เลยเจอค่ะ

เคยค่ะ 1 ครั้ง ไปวันไหว้ครู

ไม่ทันค่ะ

ไม่เคยสักค่ะ มีแต่ลงสาริกา

หาข้อมูลในgoogle ค่ะ

เพิ่มห้องแชทค่ะ
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ jaturong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 12:47:04 »
ขอตอบเป็นข้อครับ
1.สมัยเป็นเด็กน้าชายเล่าให้ฟังเกี่ยวกับวัดบางพระและน้าชายนั้นก็ให้ดูรอยสักยันต์เต็มตัวครับ
2.ได้มาวัดบางพระประมาณ 9ครั้งครับ
3.ไม่ทันได้พบหลวงปู่เปิ่นครับ แต่มาวัดบางพระทุกครั้งมากราบสังขารท่านและเช่าวัตถุมงคลของวัดกลับไปทุกครั้งครับ
4.เคยสักยันต์ที่วัดบางพระครับ. เป็นหมึกทั้งหมดโดยสักกับพระอาจารย์ต้อยมีดังนี้
  ยันต์แม่ทัพ,ยันต์พุฒซ้อนและยันต์งบน้ำอ้อยครับ
5.จากgoogleครับ
6.อยากให้เพิ่มเติมข่าวสารหรือความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับพระอาจารย์ทุกท่านที่วัดบางพระครับ
  ขอบคุณและด้วยความเคารพทุกท่าน

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 01:04:27 »
ขออนุญาตร่วมตอบแบบสำรวจครับ

1.ได้มีโอกาสรู้จักวัดบางพระครั้งแรกก็สมัย เล่นรถมอเตอร์ไซค์กับกลุ่มพี่ๆครับ มาสนามไทยแลนด์เซอร์กิตกันครับ แล้วก็ได้มีโอกาสก้าวเข้ามาที่วัดบางพระ ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับวัดบางพระ เกี่ยวกับยันต์ อะไรทั้งสิ้นเลยครับ น่าจะประมาณ 6-7 ปีก่อนครับ

2.เคยไปครับ ความถี่ไม่แน่นอนครับ แต้น่าจะยังอยู่ในหลักสิบ ไม่ถึงหลักร้อยครั้งครับ

3.ไม่แน่ใจครับ แต่ครั้งที่สองที่ไปวัดนั้น ได้ขึ้นไปเช่าพระและตะกรุดบนกุฏิใหญ่ และได้เห็นแว้บๆ ว่ามีพระสงฆ์นอนอาพาธทางด้านซ้ายของกุฏิ ที่คิดว่าอาพาธเพราะเห็นมีถังอ็อกซิเจนอยู่ครับ (แต่ตอนนั้นก็ยังไม่รู้จักหลวงพ่อเปิ่นอยู่ดีครับ)

4.เริ่มสักน้ำมันกับหลวงพี่ติ่งตั้งแต่ไปวัดครั้งที่สองครับ ช่วงนั้นไปวัดทุกสัปดาห์ เข้าแต่กุฏิหลวงพี่ติ่งครับ ไม่รู้และไม่ได้ก้าวเข้ากุฏิอื่นเลยครับเพราะคิดว่ามีแต่หลวงพี่ติ่งที่สักน้ำมันครับ ได้รู้เรื่องบารมีของหลวงพ่อเปิ่นมากขึ้นจากคำสอน คำสั่ง คำบอกเล่าของหลวงพี่ติ่งท่านครับ และเริ่มศึกษาอย่างจริงจังตั้งแต่นั้นมาครับ

5.รู้จากที่ได้สังเกตุมีกระดาษแปะอยู่ตามกระจกบนกุฏิใหญ่ และตรงอาสนะหลวงพ่อสำอางค์ครับ เลยลองกลับมาดูๆครับ แต่แรกๆก็ยังไม่ได้มาสมัครสมาชิกครับ ดูแบบไปๆมาๆ

6.ทุกวันนี้ผมว่าก็อยู่กันได้ด้วยดี ด้วยความรักใคร่สามัคคีกันและด้วยระบบ ห้องแชตเคยมีแล้วก็เงียบๆครับสมัยก่อน  ในฐานะที่เป็นคนทำงานกินเงินเดือน คงอยากให้มีระเบียนสมาชิกครับ แนะนำหน้าที่การงาน สิ่งที่ถนัดฯลฯ เป็นโปรไฟล์สมาชิกที่ละเอียดขึ้นอะไรประมาณนั้นครับ มีอะไรจะได้พอช่วยเหลือพึ่งพากันได้ครับ

ขอขอบคุณพี่โองการ และทีมงานของเว็บบอร์ดวัดบางพระทุกท่านครับ ที่เสียสละแรงกายแรงใจ ในการบำรุงรักษาและพัฒนาช่องทางนี้ ซึ่งเป็นสื่อให้เยาวชนรุ่นใหม่ๆได้มีโอกาสรู้จักกับบารมี เมตตาอันเปี่ยมล้นของหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์ทุกท่านครับ รวมไปถึงช่วยสืบสานวิชาอันทรงคุณค่าของประเทศไทยเราไม่ให้เลือนหายไปกับกาลเวลาครับ

03; 04; 25;
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 01:22:12 »
-รู้จักเมื่อตนเองเริ่มชอบเรื่องสักยันต์ เมื่อ 10 ปีได้แล้วล่ะ
-เคยครับ ประมาณ 5-6 ครั้งได้
-ได้พบที่บนกุฏิใหญ่ อยู่ในห้องซ้ายมือ เห็นลูกศิษย์นวดท่านอยู่ครับ

-น้ำมันครั้งแรกเลยครับ ที่กุฏิหลวงพี่ติ่ง ได้ดำดื้อมาเลย ขอท่านน่ะครับ
-คีย์วัดบางพระในกลูเกิ้ลครับ
-เท่าที่เป็นอยู่ตอนนี้ก็ดีแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 01:45:17 »
- ทราบจาก find google ครับแล้วก็ศึกษาจากเวปวัดบางพร

- น่าจะประมาณ 3 ครั้งได้ครับ

- ครั้งแรกที่ไปวัดบางพระก็ หลวงพี่แป๊ว ครับไม่ทันหลวงพ่อเปิ่น

- สักหมึก

- จากกูลเกิล

- แค่นี้ก็พอแล้วครับ
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 02:14:01 »
๑. ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร?

เป็นที่กล่าวขานกันปากต่อปาก...ของแวดวงการสักยันต์ บางพระ บางพระ...ก้อไม่เคยมีคนพูดถึงที่อื่นให้ฟัง...

จึงทำให้ศึกษาค้นคว้า และทดลอง จนกระทั่งศรัทธาในที่สุด..

ครั้งแรกที่ไปวัดบางพระ มีหญิงชรามาขอตังค์ไปกินข้าวให้ไป 100 บาท และมีเด็กวัดขอให้เมตตาไปอยู่เป็นคนรับใช้ แต่ได้ปฏิเสธไป และช่วยเหลือให้ได้มีงานทำในบริษัทที่มีชื่อเสียงแห่งหนึ่งในเวลาต่อมา อีกทั้งยังอุปการะซื้อเสื้อเชิ๊ตและกางเกงแสลคใหม่เอี่ยมให้เพื่อไปสัมภาษณ์งานด้วย..

๒. เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง

เคย... หลายครั้งไม่ได้นับ...มะก่อนไปแบบเงียบๆ เดี่ยวนี้ก็เงียบ เดี่ยวก็ว่าจะไปเงียบๆ อีกเนี่ย

แย่จัง...ได้ยินเพียงกิตติศัพท์ล่ำลือในตำนานเท่านั้น คนต่อไปคือ หลวงพี่พัน หลวงพี่ญา

เคยจิ.. น้ำมัน...ขอเผยความนัยว่าอยากสักหมึกทั้งตัวเหมือนผู้ชายน่านหละ.. วางแผนไว้ ตอนเป็นหญิงชราค่ะ..

ป้ายประชาสัมพันธ์ที่เขียนด้วยมือ...แปะไว้ด้านหลังหลวงพ่อสำอางค์... ครั้งเมื่อไปลงนะที่วัดบางพระครั้งแรก

และก็เป็นครั้งแรที่เข้าเว็บบอร์ดวัดฯ เหมือนกัน เพื่อบันทึกไดอารี่งับ..

ตอนนี้คิดไม่ออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2552, 02:23:00 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 02:49:47 »
   ๑. ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร?

พี่ชายเป็นคนพามา โดยตั้งใจจะมาสักยันต์ เพราะเชื่อมั่นในพุทธคุณและจริยวัตรอันงดงามของหลวงพ่อเปิ่น

๒. เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง

เคยครับ ไปบ่อยตอนเริ่มสักช่วงแรก ๆ แล้วย้ายที่ทำงานมาสระบุรี เลยไม่ค่อยได้ไป 3ปีมานี้ก็ไปวัดแค่วันไหว้ครู

ได้มีโอกาสกราบท่านเมื่อปี 44 ครับ ตอนนั้นท่านอาพาธแล้ว จำวัดที่ห้องกระจกกุฏิใหญ่

เคยสักหมึก โดยหลวงพี่พันธ์สักให้ทั้งหมดครับ

จากกูเกิล ครับ หลังจากสักยันต์ ก็มักจะมาหาข้อมูลจากเว็บนี้แหละครับ ไม่ค่อยได้ไปวัดบ่อย ได้ชมรูปภาพที่

ท่านสมาชิกบอร์ดมาโพสให้ดู ก็คลายความคิดถึงวัดมาหน่อยนึงครับ

ผมว่าตอนนี้ก็ โอเคนะครับ ขอบคุณในน้ำใจไมตรีของเพื่อนสมาชิกทุกๆ ท่าน และขอบคุณทีมงานเวบวัดบางพระทุกคนครับ ... :054:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 05:10:13 »
                             1.รู้จักหลวงพ่อรวมทั้งกิตติศัพท์ในหนังสือพระ สมัยเรียนมัธยมต้น

2.บ่อยมากครับ นับไม่ถ้วน เพราะไม่เคยนับ

3.เคยให้หลวงพ่อท่านเป่าครอบครั้งหนึ่ง ชึ่งตอนนั้นท่านเริ่มมีอาการอาพาธแล้ว

4.สักหมึก ตอนนั้นได้เก้ายอดกับพระอาจารย์แป๊ว และต่อด้วยพระอาจารย์พันทั้งหมด

5.รู้จักเวปจากป้ายที่ติดหน้ากุฏิใหญ่

6.ตอนนี้ก็ OK นะครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 06:06:38 »
   ตอบ.สนใจการสักยันต์เพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจที่ติดอยู่กับตัวตลอดเวลา
          แถมยังมีข้อห้ามต่างๆ เพื่อให้เราปฏิบัติตัวเป็นคนดีเลยค้นหาจาก Google
          พบที่นี่แหละใช่เลย...

ตอบ.  6ครั้ง

ตอบ. ไม่ทันครับ

ตอบ. เคยครับสักหมึก

ตอบ. ตามข้อ1 ครับจากการค้นหาใน Google

ตอบ. ดีอยู่แล้วครับ เพิ่มช่องสถิติการเข้าชมการตอบของแต่ละกระทู้ในหน้าแรกของ web board ก็ดีครับ :005:

[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 06:24:20 »
ดีใจ ที่มีคำถาม ตามเจตนารมย์ ที่เสนอไป
1.รู้จักชื่อ หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ปี 2520 เพื่อนไปสักมาเล่าให้ฟัง
2.มาวัดบางพระ นั้นครั้งไม่ได้ ครั้งแรก ปี 2527
3.ได้ลงนะหน้าทอง กับ หลวงพ่อเปิ่น แต่ไม่ได้สัก
4.ครั้งแรกสักน้ำมัน กับหลวงพี่ติ่ง หลังหลวงพ่อละสังขารไปแล้ว ประมาณ 2546 / 2547
   ปัจจุบับลงหมึก
5.รู้จักเว็บบอร์ด ครั้งแรก จารค้นหาพระครื่องหลวงพ่อเปิ่น ในกูเกิล
6.อยากให้มี ห้องสนธนา ของสมาชิก เหมื่อนบอร์ดเก่า

ศิษย์รุ่นใหม่ ไม่ทันหลวงพ่อ มีไม่น้อย ครับมาร่วมพัฒนาวัดกัน สมัยก่อนยังไม่ดูดี
ขนาดนี้ หลายๆอย่าง ดีขึ้น ก็เพราะแรงศัทธา ต่อ หลวงพ่อเปิ่น สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2552, 06:26:02 โดย โยคี »
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 06:33:47 »
 1.ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร
   ตอบ.  ถ้าจำไม่ผิดพ่อเคยพามาตอนเด็กๆอ่ะครับ  
   และน้าก็เล่าให้ฟังเกี่ยวกับหลวงปู่เปิ่นและวัดบางพระ
   และก็ทางอินเตอร์เน็ทครับผม      

ตอบ.  เคยครับผม จำไม่ได้อ่ะครับว่ามากี่ครั้งแต่ก็หลายครั้งอยู่
   ต้องลองนับครั้งที่มาแล้วสักยันต์และก็ครั้งที่มาแล้วไม่ได้มาสักยันต์ด้วยก็หลายครั้งครับ

ตอบ. ตอนนั้นน่าจะทันหลวงปู่แต่ไม่ได้เข้าพบท่านสรุปก็คือว่า
   ยังไม่เคยพบหลวงปู่ตอนดำรงขันธ์อ่ะครับแต่ก็ใช่ว่าไม่เคยเห็น

ตอบ. ครั้งแรกวันนั้นจำได้ว่าเพิ่งสึกเลยไปกับพี่ชายไปหาพระอาจารย์ติ่งสักน้ำมันครั้งแรกครับแล้วก็น้ำมันอีกกับพระอาจารย์แป๊ว
   หลังจากนั้นก็สักหมึกกับพระอาจารย์แป๊วพระอาจารย์นันพระอาจารย์ญา(ยังหาโอกาสไปลงหมึกกับพระอาจารย์ต้อยอยู่)
   เกิดมาทันแล้วต้องเข้าหาเข้าพบให้ครบทุกๆรูปครับหวังไว้ว่าอย่างนั้นอ่ะครับ

ตอบ. จากการค้นหาใน Google

ตอบ. เวปบอร์ดจัดทำได้ดีมากมากครับน่าสนใจมากเลยดีครับผม
   แต่สิ่งที่อยากจะขอก็แล้วกันนะครับ
   คือว่าในกรณีที่มีข้อพิพาทในกระทู้มีการโต้แย้งกันขึ้นเนี่ย
   ผมคิดว่าต่างคนก็ต่างมีข้อมูลหรือมีประสบการณ์ในเรื่องนั้นนั้น
   แต่ว่า ณ.ในเวลานั้นอาจจะแค่สื่อสารไม่เข้าใจกันเพียงเล็กน้อยเท่านั้นเอง
   คนที่ไม่ใช่คู่กรณีกันผมว่าไม่ควรเข้าไปตัดพ้อเข้าไปว่ากล่าวให้สถานการณ์มันเลวร้ายลงไป
   เพราะคนเวลาว่าคนอื่นนั้นเค้ารู้ตื้นลึกหนาบางแค่ไหนรู้หรอว่าคนที่เค้าว่าอยู่นั้นหน่ะเป็นคนอย่างไร
   สิ่งที่เค้าว่าเค้าพูดที่จริงแล้วมันอาจจะตรงกันข้ามกับตัวตนที่แท้จริงของคนคนนั้นอย่างสิ้นเชิงก็เป็นได้ครับ
   ขอบคุณครับ.
   ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานบอร์ดนี้ทุกคนครับและขอส่งความปรารถนาดีไปยังเพื่อนพี่น้องในบอร์ดบางพระทุกๆคนด้วยครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2552, 06:36:57 โดย ลูกชายพ่อสังวรณ์ »
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 07:38:54 »
1.ผมรู้จักวัดบางพระทางผู้คนที่เราสู่กันมา และทางหนังสือ
2. เคยมากี่ครั้งเอาเป็นว่ามาหลายครั้งอะครับ
3.ผมมาทันพบหลวงปู่ ครั้งแรกที่ได้พบหลวงปู่ท่านเดินออกมาเข้าห้องน้ำ แล้วผมก็ได้กราบท่านแบบใกล้ชิดเป็นครั้งแรกส่วนครั้งที่2ตอนที่ท่านลงมาจากรถเบนซ์หน้ากุฏิใหญ่เป็นความทรงจำที่ไม่เคยลืมเลยที่ได้ใกล้ชิดหลวงปู่ครับ
4.เคยสักน้ำมันก่อน แล้วก็สักหมึกครับ
5.รู้จักเว็บก็จากทางวัดอะครับ
6.ก็อยากให้มีสิ่งดีๆเกี่ยวกับวัดมากๆครับเพื่อประดับความรู้และเชิดชูวัดบางพระให้อยู่กับทุกๆคนไปนานแสนนานขอบคุณค

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 08:37:08 »
ตอบแบบสำรวจ
ตอบ.ดูจากข่าวหนังสือพิมพ์และโทรทัศน์ครับ
ตอบ.เคยครับ เคยมาไม่ต่ำกว่า 9 ครั้งครับ
ตอบ.ไม่ทันครับ มาครั้งแรก 10 เมษายน 2552 ครับผม

ตอบ.สักน้ำมัน มั่นใจและศรัทธาตามด้วยหมึก ครับผม
๕ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร
ตอบ.เซิร์ชเจอในอินเทอร์เน็ทครับ
ตอบ.กิจกรรมนัดพบปะกัน (นัดกันไปสักก็ดีครับจะได้คุ้นเคยหน้าตาครับ) :109: :109: 25; 30;

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 09:19:26 »
1.รู้จักวัดบางพระตั้งแต่ยังจำความได้ ที่บ้านแวะไปส่งของแถวบางพระบ่อยครับ ส่งของเสร็จก็มักจะเข้าไปกราบนมัสการพูดคุยกับหลวงพ่อเปิ่นท่านอยู่เป็นประจำ

2.เดินทางไปที่วัดบางพระก็ไม่บ่อยมากครับแล้วแต่โอกาสพาไป

3.ครับผมเชื่อว่าที่มีชีวิตอยู่มาจนถึงทุกวันนี้ได้เพราะบารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองครับ หลังจากที่คุณแม่นำไปฝากเป็นลูกบุญธรรมท่านอาการของโรคร้ายก็หายเป็นปลิดทิ้งครับ เชื่ออย่างสุดใจ

4.เคยสักน้ำมันกับหลวงพี่ติ่ง

5.เรื่องเวปบอร์ดวัดบางพระ เห็นป้ายติดประกาศประชาสัมพันธ์ที่บริเวณที่หลวงพี่แป๊วท่านสักครับ

6.ไม่มีความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 09:49:39 »
ตอบข้อ1 .เพื่อนพาไปครับ ไปหาเช่าพระครับ ประมาณปี 34
ตอบข้อ2.ทุกปีครับ ปีละ 1-2 ครั้งครับ โดยเฉพาะวันไหว้ครู
ตอบข้อ3.ทันแน่นอนครับ และยังตามท่าน เวลาไปปลุกเสกพระเครื่องตามวัดต่างๆก็ตามไปครับ
ตอบข้อ4.สักหมึกครับปี 34ครับ
ตอบข้อ5.อยากเห็นภาพพิธีไหว้ครูปีเก่าๆเลยลองหาดูครับ
ตอบข้อ6.อยากให้มีคณะกรรมการขึ้นมาช่วยในเรื่องการเช่าพระครับ โดยเฉพาะของทางวัดโดยให้ประสานงานเรื่องการจัดส่งและการจองครับ :054:

ออฟไลน์ phatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sasathonk@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 10:21:10 »

ญาติ+เพื่อน พาไปจร้า

เคยไปที่วัดมา 1 ครั้งและก้อเป็นครั้งแรกที่รู้จักวัดนี้

ไม่มีโอกาสได้พบท่าน

สักหมึก 1 ครั้ง ครั้งแรกที่ไปวัดเลยจร้า

รู้จากกูเกิ้ล  เสิร์์ทสักยันต์และเจอ และสมัครสมาชิกเลย

ตอนนี้ มะมีคะ ติดว่าดีอยู่แล้วคะ
หยุดความเลว ที่.. ไล่ล่าคุณ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 11:34:22 »
จำไม่ได้หละ เหมือนรู้จักผ่านรายการโทรทัศน์ทำเรื่องสักยันต์หรือพิธีไหว้ครูเนี้ยหละครับ เลยมาหาข้อมูลใน google ก็ได้ link มาที่นี้

เคย มา 5 ครั้งแล้ว คิดว่าศุกร์นี้จะไปอีก => (เมื่อก่อนเคยคิดจะไปหลายที แต่เห็นวิธีการไปค่อนข้างลำบาก เห็นหลายต่อ ก็เลยไม่ได้ไปซักที พอมีรถมอไซด์เลยจัดไปยาวๆ)

ไม่ครับผม

เคยครับ สักหมึก => กว่าตัดสินใจจะสักหมึกนี้ก็ล่อมา 4 ปีตั้งแต่สมัครสมาชิก ยุคแรกของเว็บวัดบางพระเลย (เมื่อก่อน url เป็น www.bp-th.org มั้ง)

เมื่อก่อนสนใจเรื่องยันต์ เลยหาใน google เลยมาเจอที่เว็บบอร์ดนี้หละครับ

อยากให้เพิ่มข้อมูลเรื่องรูปยันต์ว่า ยันต์นี้คืออะไร ให้คุณทางด้านไหน ข้อห้าม ข้อปฏิบัติ การมาวัดครั้งแรกควรทำอะไรบ้าง จุดไหนคืออะไร เพราะผมไป ก็ไปไม่กี่จุดในวัด

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 11:41:53 »
1.ทราบกิตติคุณของหลวงพ่อเปิ่น จากหนังสือพระเครื่องครับ

2.สิบกว่าครั้งครับ (4 ต.ค. 51)

5. กูเกิ้ลครับ

6.ปักหมุด ลายมือของ อาจารย์ แต่ละท่านที่สักอยู่ที่วัด & ทำเนียบสมาชิกครับ

เข้ามาทุกครั้งได้รับความรู้ทุกครั้ง ขอบคุณทุกท่านที่มอบความอบอุ่นให้กัน ขอบคุณครับ ด้วยความเคารพ ...{^_^}..

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 11:43:51 »
1. รู้จักวัดบางพระตั้งแต่สมัยยังเด็ก แต่ไม่มีโอกาสได้สักซะทีได้แต่สะสมพระเครื่องของท่านไปพรางๆ

2. เคยมาวัดบางพระแล้วช่วงนี้ค่อนข้างบ่อย เดือนละประมาณ 3 ครั้ง

3. ตอนเด็กเคยพบหลวงปู่แต่ไม่ใช่ที่วัดบางพระ มาปัจจุบันก็มากสักไม่ทันรุ่นหลวงปู่แล้ว

4. เคยสักครับ เป็นการสักน้ำมันทั้งหมด

5. หาจาก Google ครับ

6. หลายอย่างดีอยู่แล้ว อยากให้เพิ่มส่วนที่รวบรวมรอยสักต่างๆ ให้ดูอย่างเดียวไม่มีตั้งกระทู้เพิ่ม เพื่อให้เป็นสารบัญยันต์สายวัดบางพระ

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 12:08:55 »
1รู้จากเพื่อนไปสัก ซัก20ปีก่อน เพื่อนชวนสักแต่พ่อไม่ให้สัก
2เริ่มมาวัดบางพระประมาณ2เดือน ตอนนี้มาเกือบทุกวัน
3ไม่ทัน เช่นกัน -*-
4สักหมึกครับ ยังไม่เต็มหลังเลยครับ คาดว่าจะ มาด้านหน้าแน่นอน *0*
5เมื่อก่อนสนใจเรื่องยันต์ เลยหาใน google เลยมาเจอที่เว็บบอร์ดนี้หละครับ
6ยังไม่ได้คิดเลยท่าน ...

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 12:32:09 »
ถ้าอยากทราบก็จะเล่าให้ฟัง  ลุงต้อรู้จักวัดบางพระมานานมากตั้งแต่ปี  2520 มาสมัครเป็นศิษย์หลวงพ่อโดยเฉพาะเลย  หลายปีมาแล้วเมื่อก่อนมาประจำพูดง่ายๆคิดถึงหลวงพ่อเมื่อไหร่เป็นต้องมา บางทีคิดถึงตอนเมายังขี่มอเตอร์ไซด์มาหลับที่กุฎิท่าน้ำเลย แต่ไม่ค่อยมาก็ประมาณปี 31เพราะทำงานไกลแต่มีโอกาสเมื่อไหร่ก็จะไปกราบหลวงพ่ออยู่เสมอ  ส่วนลายสักไม่ต้องพูดถึงลงน้ำมันกับหลวงพ่อแล้วมาต่อหลวงพี่พันจนไม่รู้จะลงอะไรแล้ว พึ่งจะมาลงหมึกก็ตอนแก่นี่แหละ รู้จักเวปนี้แอบชื่นชมผลงานมานานแล้ว  แต่เพื่อนขอร้องให้เปิดตัวเพื่อคนอื่นจะได้รู้จักจะเก็บความรู้ความสามารถไว้ทำไม...ก็เลยโอเคตามเพื่อนขอ  สิ่งที่อยากให้เพิ่มเติมเวปไม่มีที่ติครับ มีแต่จะให้กำลังใจกัน ....ลุงต้อจ้ะ

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 12:33:46 »
โดยตัวผมเองนั้นเป็นคนชอบเครื่องรางของขลัง โดยได้รู้จักหลวงพ่อเปิ่นท่านก่อนครับ เรื่องเสือของท่านนั้นเค้าว่าไม่เป็นสองรองใครครับ

ยังไม่มีโอกาสได้ไปเลยครับ

ไม่เลยครับผม

ไม่เคยครับ

ผมพิมหาวัตถุมงคลของหลวงพ่อเปิ่นในกูเกิลนะครับเจอพอดีเลย

ขณะนี้ก็เยี่ยมยอดอยู่เล้วครับ :015:

ออฟไลน์ baboon

• สัตตมะ
  • **
  • อยากให้ลิงมาอยู่เต็มหลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 01:06:21 »
๑.ผมยังนึกไม่ออกครับว่ารู้จักได้อย่างไรแต่ที่รู้คือวันหนึ่งผมได้ไปสักที่วัดแล้วครับ

๒.เคยไปประมาณซัก 3-4 ครั้งครับ

๓.ไม่ทันแล้วครับเริ่มไปก็ต้นปี 52 นี้เองครับ

๔.ไปครั้งแรกเคยสักน้ำมันกับหลวงพี่ตูนครับ  ครั้ง2 3 4 ก็สักหมึกกับพระอาจารย์ญาและพระอาจารย์นันครับ

๕.เพื่อนผมนั่นแหละบอก

๖.รูปของยันต์ทั้งหมดของวัดบางพระและอธิบายถึงพุทธคุณของยันต์นั้นๆ ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 01:35:09 »
1 ผมสนใจเรื่องราวของการสักยันต์และทราบว่าวัดบางพระ
มีชื่อเสียงด้านนี้มานานมากๆแล้วครับ และส่วนตัวก็อยาก
เป็นศิษย์ว้ดบางพระมากๆเช่นกันครับ

2 ผมไม่ทันได้กราบหลวงปู่เปิ่น ตอนท่านดำรงขันธ์อยู่ครับ แหะๆบุญน้อย :075:

3 ส่วนตัวเคยไปทีวัดมาแล้วถ้าจำไม่ผิดไม่น่าจะต่ำกว่า 20 ครั้งครับ
(ในระยะเวลา2 ปี)

4 ครั้งแรกสุดสักน้ำมันกับหลวงพี่ญา(เสือไต่ผา) ตอนหลังสักจิ้งจกหมึกที่ขา
แล้วก็สักทั้งหมึกและน้ำมันเรื่อยมาจนบัดนี้ครับ

5 รุ้จักเวปบอดร์ดวัดบางพระจาก เวปไซต์หมู่บ้านคาถาอาคมครับ

6 อยากให้มีความอบอุ่นและไมตรีจิตที่ดีงามต่อกันตลอดไปครับ

จากศิษย์ปลายแถว นายก๊อตคุง
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 01:50:03 »

1.พี่ๆแนะนำ ครับผม
2.เคยเดินทางไปวัดบางพระ แต่จำไม่ได้กี่ครั้งและ
3.ไม่เคยพบ เพราะโตไม่ทัน ฮิฮิ
4.ม่ะเคยสัก แต่ เคยเป่าหัว ^^
5.รู้จักเว็ปบอร์ดได้เพราะ พิมพ์ในgoogle ว่าวัดบางพระ ก็ขึ้นบอร์ดมา
6.เท่าที่มีอยู่ก็ Ok ล่ะนะครับ เดียวไว้นึกออกและจะบอกดีก่า

ออฟไลน์ MasterT

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 06:56:42 »
1.พอดีมีความสนใจเรื่องสักเลยหาในgoogleครับ
2.เคยไปวัด3ครั้งแล้วครับ
3.ไม่มีโอกาสได้พบครับ
4.เคยครับ สักหมึกครับ
5.เช่นเดียวกันกับข้อ1ครับ อิอิ :075:
6.อยากให้รวมสมาชิกทำประโยชน์ให้กับวัด เช่นไฟห้องน้ำ ฯลฯ

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 09:58:32 »
   ตอบ เคยเห็นทางโทรทัศน์ครับ เกี่ยวกับเรื่องการสักยันต์ งานไหว้ครู

ตอบ ไปประมาณ ๑๐ ครั้งได้ครับ

ตอบ ไม่มีโอกาสครับ ครั้งแรกที่ไปวัดบางพระก็ ม.ค.๕๒

ตอบ สักหมึกครับ

ตอบ ค้นหาจาก google ครับ

ตอบ หน้าแรก website อยากให้มีภาพหลวงพ่อเปื่นครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 10:13:53 »
ตอบ เป็นเด็กที่ชื่นชอบวัตถุมงคล (พระเครื่องของหลวงพ่อเปิ่น)

ตอบ นับไม่ถ้วน

ตอบ พบหลวงปู่ทุกครั้งที่ไปวัดท่านเมตตาลูบหัวอยู่หลายครั้ง เวลาท่านเดินเข้าห้องน้ำ (พบหลวงปู่ครั้งแรกงานที่วัดนก)

ตอบ  น้ำมัน

ตอบ  รู้จากที่วัดเข้ามาดูบ่อยๆแต่ไม่ได้คิดว่าจะสมัคร

ตอบ  No Comment
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2552, 10:20:21 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 11:26:52 »
๑. ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร   
จากคุณพ่อ-แม่ที่พามากราบหลวงพ่อเปิ่นประมาณปี 35 ครับ
นับครั้งไม่ถ้วนครับ
๓ .ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า
ตอบ เคยครับ หลวงปู่ท่านเมตตาเป่ากระหม่อมให้ครับ
๔. ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน
ตอบ  สักทั้งน้ำมันและหมึกครับ
๕. ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร
ตอบ  Google ครับ
ตอบ  สิ่งที่ทีมงานและพี่น้องบอร์ดวัดบางพระมีก็เพียงพอสำหรับผมแล้วครับ
หากจะให้ผมเพิ่มเติมก็คงจะขอขอบพระคุณทีมงานและพี่น้องบอร์ดบางพระทุกท่านสำหรับน้ำใจและความอบอุ่นที่มีเสมอ :114: :114:

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 11:54:53 »
1.ช่วงเริ่มเป็นวัยรุ่นก็ได้ยินชื่อของหลวงพ่อแล้ว เคยเห็นลายสักจากพี่ๆแถวบ้านลายเสือสวยงามดุดัน แรงบันดาลใจที่ทำให้ดั้นด้นไปวัดจริงๆคือตอนนั้นได้เหรียญหลวงพ่อมา 1 เหรียญจากการซื้อหนังสือพระแล้วแถมครับในหนังสือมีประวัติหลวงพ่อด้วยเลยศรัทธาอยากไปมาก
2.เคยคับ ตั้งแต่ประมาณปี 38 ตอนนั้นแทบจะอาทิดละครั้ง ให้นับรวมไม่ถ้วนคับ
3.ทันท่านคับ
4.สักคับ กับหลวงพี่แป๊ว
5.จากโฆษณาข้างกุฏิคับ
6.ดีอยู่แล้วคับ ศิษย์พี่ศิษย์น้องรักกันอย่างนี้

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 02:10:06 »
    มีญาติๆให้พระของหลวงพ่อเปิ่นมา
     ประมาณ 10 ครั้ง

เคยพบหลวงปู่ท่านที่วัดนก มาที่วัดบางพระครั้งแรกก็ตั้งใจมากราบสังขารหลวงปู่และขอเมตตาสักจากหลวงพี่ญา

สักหมึก
    ท่านก็อตคุงกับท่านแอ็ค แน๊ะนำมา

อยากให้เสียงธรรมตามสายเลือกได้ว่าจะฟังอะไร บทสวดมนต์ไหว้พระบทต่างๆ , คำสอนเทศน์ , บทความ-สารคดีธรรม , สนทนาภาษาหลวงน้าสำอางค์-หลวงพี่ญา-หลวงน้าติ้ง-หลวงน้าต้อย-หลวงพี่แป๊ว    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2552, 02:14:32 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 04:28:21 »
ตอบ พอดีผมไปนครปฐมบ่อยครับ เลยขับไปวัดบางพระ
ตอบ ประมาณ สามสิบ กว่าครั้งครับ
ตอบ ผมไม่ทันครับ
ตอบ ไม่เคยสักครับ
ตอบ เข้ามาชมหลายครั้งแล้วครับ
ตอบ พระอาจารย์ที่สักวัดบางพระครับ

:114:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 04:42:50 »
1.พี่ที่เคยสักกับบางพระพามาเพื่อสัก
2.มากกว่า50ครั้ง
3.ไม่ทันหลวงพ่อเปิ่น
4.ด้านหลังของผมเป็นบางพระทั้งหมด มีสะโพห กับแขน
5.ไปสักที่กุฏิหลวงพี่ญา แล้ว ติดอยู่ที่ฝนัง

ออฟไลน์ Pujchong

• พิมพ์ไม่ค่อยเก่งก็เลยเน้นการขอบคุณ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 01:12:20 »
   - รายการชมรมขนหัวลุก/เพื่อน
   - เคย ประมาณเดือนละครั้ง
   - ไม่ครับ
   - เคย สักหมึก/ฝังตะกรุด
   - ในกูเกิ้ล
   - ยังไม่มีความเห็นครับ
อย่าพึ่งถูสบู่สัก3วัน ไปไหนมาไหนก็ให้นึกถึงหลวงพ่อเอาไว้

ก่อนจะกลับก็ไปกราบหลวงพ่อซะ เอ้า..ไป..ไป..โชคดี..โชคดี

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 05:02:51 »

WWW.GOOGLE เพื่อหาข้อมูลเรื่องการลงนะหน้าทองและการสักยันต์
หลังจากได้คุยกับพี่ชายซึ่งก็เป็นศิษย์ที่วัดบางพระ พี่ก็พามาสักยันต์ที่วัดบางพระ

เดินทางมาบางพระก็ 3 ครั้ง

ไม่ทันได้พบหลวงปู่ เพราะเพิ่งจะมารู้จักวัดบางพระมากขึ้น เนื่องจากสนใจการสักยันต์และการลงนะหน้าทองของวัดบางพระ

สักยันต์ที่บางพระค่ะ เป็นการสักน้ำมันทั้งหมด

WWW.GOOGLE  ก็เหตุผลไม่ต่างจากข้อ 1
และเนื่องจากก่อนที่จะตัดสินใจจะมาสักยันต์
จึงจำเป็นต้องศึกษาข้อมูลในเรื่องนี้ก่อน
มีการถาม-ตอบ ของสมาชิกมากมายในเรื่องที่เราอยากรู้ก่อนที่จะตัดสินใจ
รู้สึกว่าถูกใจใช่เลย....

ที่มีอยู่ทุกวันนี้ก็ถือว่าดีอยู่แล้ว อบอุ่นดี ได้รับความรู้และสิ่งดีๆ เสมอ

แต่ก็อยากให้เพิ่มเติมอีกในส่วนของการเคารพกฎ กติการของ บอร์ดบางพระ
และในเรื่องของการพบปะสมาชิกค่ะ เพื่อสร้างความสมาฉันท์ และ ความสามัคคี
หรืออาจจะมีกิจกรรมที่บำเพ็ญประโยชน์กับวัดหรือชุมชนใกล้เคียง
เพื่อให้สมาชิกได้ทำกิจกรรมดีๆ ร่วมก้น... :114:

:090: ขอบคุณค่ะ :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2552, 05:17:52 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 07:47:48 »
1.รู้จักและได้ยินตั้งแต่ยังเด็กๆครับจึงศรัทธาและเดินทางมาวัดกับเพื่อนๆ
2.ไปวัดบ่อยครับ หากถามว่ากี่ครั้งตอบไม่ได้จริงๆครับเพราะบ่อยและหลายปีแล้ว
3.ตอนไปครั้งแรกหลวงปู่ยังไม่ละขันธ์ครับแต่หลวงปู่อาภาสแล้วครับตอนนั้นจึงไม่มีโอกาสได้กราบครับ
4.สักครับ สักทั้งนำมันและหมึกครับ
5.รู้จักตอนหาความรู้เกี่ยวกับวัด  ทางคอมครับ
6.อยากให้มีความรู้ต่างๆเกี่ยวกับวัดมากๆครับ

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 08:28:31 »
1ลุงเล่าให้ฟัง 2ไปกี่ครั้งจำไม่ได้  3ทันหลวงปู่เจอหลายครั้งอยู่ 4สักทีหมึกที่บางพระกับหลวงพี่เเป๊ว 5WWW.GOOGLE     6 อย่าทะเลาะกัน  สามัคคี เคารพกันเเละกันไม่ล่วงเกินในการโพสต์ข้อความ
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ joker

• ใจและจิตต้องดูแลให้สดใสและมีกำลังเสมอ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 09:06:50 »
*เพื่อนพามา
**นับไม่ถ้วน
***ทัน
****ทั้ง 2 อย่าง
*****เพื่อน
******ห้องสนทนา
                             ขอบคุณ

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 11:17:58 »
1.เพราะทุกครั้งที่ได้ยินชื่อหลวงพ่อเปิ่นก็จะต่อด้วยคำว่าวัดบางพระ
2.บ่อยมากครับประมาณ3ปีแล้วไปทุกเดือน เดือนละหลายๆวัน
3.ครั้งแรกที่ไปวัดหลวงปู่ยังอยู่แต่ไม่ได้พบ(ประมาณพ.ศ.2542)
4.สักทั้งหมึกและน้ำมันครับ
5.หาข้อมูลของหลวงพ่อเปิ่นและวัดบางพระจากกูเกิ้ลครับ
6.มิตรภาพที่แสนดีอย่างนี้ดีแล้วครับ :015:
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 07:36:42 »
  รู้จักทางเวป ทางปากต่อปาก ทางที่บ้านนับถือปลวงพ่อเปิ่นเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
    เคยแล้ว เมื่อวันที่ 30 มิย 52  เป็นครั้งแรกในการไปที่วัดและคงไม่ใช่ครั้งสุดท้าย
   ไม่มีบุญที่ได้เห็นหลวงปู่แล้ว
   ไม่เคย แต่อีกไม่นานคงได้สัก
    สนใจอยู่แล้ว จึงหาความรู้จึงมาเจอเวปบางพระนี่แหละ
     อยากให้มีการ Chat กันสดใน บอร์ด  ขอบคุณที่พิจารณาครับ
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 09:35:43 »
  ชอบเรื่องการสักยันต์ก็เลยศึกษามาเรื่อยๆ
    ไม่ค่อยบ่อยเท่าไหร่เพราะทำงาน
   เคย1ครั้งตอนเด็กๆพ่อพาไปที่วัด
   เคย  สักหมึก
    หาข้อมูลเกี๋นวกับวัดบางพระ
     ตอนนี้ก็ดีแล้วแต่ถ้าchatสดๆก็จะดีครับ

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 09:43:27 »
1.จำได้ว่าผมเริ่มรู้จักวัดบางพระและหลวงพ่อเปิ่นจากวัตถุมงคลของท่านและงานพิธีไหว้ครูเมื่อปี 2541 ซึ่งก่อนหน้านั้น ผมเคยได้ยินมานานแล้วถึงเรื่องพิธีไหว้ครูอันศักดิ์สิทธิ์ของวัดบางพระที่ผู้มาร่วมงานนับเป็นร้อย ๆ คนตาสงพากันพร้อมใจมีอาการของขึ้นในรูปแบบลักษณะต่าง ๆ ตามลายสักที่ตัว ซึ่งไม่เว้นแม้แต่พระคุณเจ้าบางรูปที่นั่งร่วมในวงสายสิญจน์พิธี จึงทำให้ผมเกิดความสนใจและอยากมาเห็นด้วยตาตนเอง ดังนั้น ผมกับอีแก่ฮอนด้าคู่ชีวิตจึงพยายามหาทางลัดเลาะเส้นทางจากบางบัวทองมาจนกระทั่งถึงวัดบางพระในที่สุด ซึ่งตอนนั้น ผมได้พบหลวงพ่อครั้งแรกตอนที่ท่านกำลังนั่งเจิมนะหน้าทองให้กับผู้ที่มานั่งรอคิวเป็นแถวซึ่งก็รวมทั้งตัวผมเองด้วย
2.ถ้าจะถามว่าเคยเดินทางมาวัดบางพระกี่ครั้งแล้ว ก้อคงต้องตอบว่านับจากปี 2541 มาจนถึงครั้งสุดท้ายที่ผมเพิ่งไปเยือนมาเมื่อวันที่ 3 กค.2552 ที่เพิ่งผ่านมานี้ ก้อคงไม่ตำกว่า 300 ครั้งขึ้นไป ซึ่งจุดประสงค์หลักของการไปที่นั่น อันดับแรกถ้าเป็นในสมัยที่หลวงพ่อยังอยู่ ก็เพื่อไปกราบและลงนะหน้าทองกับท่าน หรือหากมีโอกาสมากกว่านั้น อาจได้มีโอกาสนวดเฟ้นขาท่านด้วย ส่วนเป้าหมายหลักรองลงมาซึ่งได้เปลี่ยนเป็นเป้าหมายหลักไปแล้ว นั่นก็คือการไปทำธุรกรรมทางด้านวัตถุมงคลของทางวัดไม่ว่าจะเป็นการซื่อขาย สั่งจองหรือการแอบดูลาดเลาความเคลื่อนไหวของวัตถุมงคลวัดนี้เป็นต้น และสุดท้ายเป้าหมายย่อยที่มักชอบไปที่นั่นบ่อย ๆ ก็เพื่อไปเที่ยวพักผ่อนหย่อนใจให้หายเซ็งกับคนใกล้ตัวบางคนหรือไม่ก็พากิ๊กไปสาบานรักที่โน่น ซึ่งอันนี้ปรากฎว่าปัจจุบันเหลือรอดมาเป็นแม่ของลูกอยู่เพียง 2 คนเท่านั้น ที่เหลืออีกร้อยกว่าล้วนหายสาบสูญไปกับแรงฉุดแห่งกาลเวลาเสียหมด
3.ก้ออย่างที่กล่าวมาข้าต้นในข้อ 2 ว่าตอนที่ผมไปถึงวัดบางพระครั้งแรกนั้น ผมได้มีโอกาสเจอหลวงพ่อกำลังนั่งเจินยันต์นะหน้าทองให้กับญาติโยมที่มารอเข้าคิวอยู่ ซึ่งตอนนั้นผมเองก็ได้มีโอกาสได้รับการเจิมเป็นครั้งแรกในชีวิตของผมกับท่านด้วย
4.ผมยังไม่เคยเข้ารับการสักด้วยเข็มจากทางวัดบางพระแต่อย่างใด เพราะตอนนั้นผมคิดว่าหากหลวงพ่อท่านไมสักให้เอง แต่มอบให้ลูกศิษย์สัก ก้อคงไม่มีความหมายอะไรสำหรับผม ซึ่งตอนนี้ ผมรู้แล่วว่ามันช่างเป็นความคิดที่ผิดอย่างสิ้นดี เพราะถ้าผมไม่คิดอย่างนี้ในตอนนั้น อย่างน้อยที่สุดคนที่จะเป่าครอบให้ผมก็คงต้องเป็นหลวงพ่อเองอย่างแน่นอนไม่ใช่หลวงพี่อางค์เช่นในปัจจุบัน ( อันนี้ไม่ใช่ผมว่าหลวงพี่อางค์ไม่ดีนะครับ ท่านเป็นพระดี บริสุทธิ์ทุกอย่างเท่าที่ผมรู้มา เพียงแต่ผมคิดว่าอย่างไร ตัวอาจารย์เป่าครอบให้ก็น่าจะอุ่นใจในอิทธิบารมีมากกว่าตัวลูกศิษย์ )
5.ผมรู้จักเว็ปบอร์ดของวัดบางพระเมื่อไม่นานมานี้เองโดยบังเอิญจากใน Google เห็นว่าเป็นเว็บของคนสายวัดบางพระด้วยกัน ซึ่งถึงแม้หลวงพ่อจะมรณภาพไปนานแล้ว แต่ผมก็ถือว่าบรรดาครูบาอาจารย์และศิษยานุศิษย์ทั้งหลายที่นับถือบูชาในองค์หลวงพ่อเปิ่นและวัดบางพระ ก้อล้วนเป็นคนร่วมสถาบันหรือองค์กรเดียวกัน ก็ควรที่จะได้มีการรู้จักติดต่อกันไว้
6.น่าจะมีการพูดคุยแลกเปลี่ยนสาระความรู้ลึกในเรื่องวัตถุมงคลต่าง ๆ ของทางวัด รวมไปถึงจัดให้การแชตสดกับสมาชิดด้วยกัน
   สุดท้ายนี้ ตลอดเวลาหลายปีนับแต่ปี 2541 เรื่อยมาจนกระทั่งถึงตอนที่หลวงพ่อท่านมรณภาพ ซึ่งผมได้มีโอกาสไปกราบท่านอยู่นับครั้งไม่ถ้วน อีกทั้ง ยังได้มีโอกาสเข้าร่วมพิธีไหว้ครูและครอบเศียรกับท่านมาไม่น้อยกว่า 3-4 ครั้งก็ตาม แต่ผมก็ยังไม้กล้าที่จะพูดเต็มปากนักว่าผมเป็นศิษย์ท่าน เพราะท้งหมดที่ผ่านมานั้น มันเป็นแค่เรื่องของพิธีกรรมเท่านั้น แต่ถึงอย่างไรผมก็กล้าพูดได้เต็มปากว่าผมีความรักและนับถือหลวงพ่อดุจเสมือนพ่อบังเกิดเกล้าคนที่สองของผมเลยทีเดียวโดยรู้ตัวเองจากวันที่ผมรู้ข่าวทางทีวีว่าท่านสิ้นลมที่โรงพยาบาลแล้ว ผมนี่รู้สึกน้ำตาตกในเลยทีเดียว เหมือนกับพ่อตัวเองแท้ ๆ สิ้นลมไปแล้วเลยทีเดียว วันที่ผมไปรดน้ำศพท่าน ผมมองร่างของท่านแล้วก็รู้สึกว่าเสียวแปล๊บในอกอย่างบอกไม่ถูก แล้วพวกคุณ ๆ ที่พากันป่าวประกาศตัวว่าเป็นศิษย์ท่านหล่ะ รู้สึกเหมือนอย่างผมหรือเปล่า......

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 11:27:40 »
นายตะกรุดตอบบ้างคับ

ข้อ.1 ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร
   ตอบ. เคยเห็นตะกรุดข้อมือที่เป็นเสืออันละ60บาทตอนนั้นไปเจอที่ตลาดนัด(ของเก๊)
เลยเก็บไว้ซักอันเห็นสวยดีครับเลยพยายาม เซิจหาคำว่าวัดบางพระเพื่อนต้องการคาถาสำหรับบูชา     

ข้อ.2 เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง
   ตอบ.  นับครั้งไม่ได้แล้วครับช่วงแรกๆไปทุกอาทิตย์

ข้อ.3 ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า
   ตอบ. เกิดช้าไปครับผมไม่ทันแฮะๆๆๆๆๆ(เศร้าใจจัง)

ข้อ.4 ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน
   ตอบ. เคยสักกับหลวงพี่แป๊วครับผมจำได้เลยครับครั้งแรก1พาน ได้2ยันต์เป็นยันต์9ยอดกับ8ทิศครับผมท

ข้อ.5 ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร
   ตอบ. ค้นเพราะศึกษษตะกรุดข้อมือแล้วพบกับท่านสิบทัศน์มาช่วยไขให้กระจ่างครับผม

ข้อ.6 ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ
   ตอบ. น่าจะมีกระทู้สำหรับแชทครับผมสำหรับท่านที่ต้องการความรู้แบบเร็วด่วน

ขอบคุณครับผมที่ทนอ่านจนจบ

5555+
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

porvfc

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 11:56:17 »
๑.รู้จักวัดบางพระได้จาก สื่อสิ่งพิมพ์ต่างๆ อย่างเช่นหนังสือประวัติพระ , จากทีวี(เวลามีการครอบครู,ไหว้ครู) , จากอินเตอร์เนต ฯลฯ
๒.เคยเดินทางไปวัดบางพระแล้วค่ะ ครั้งแรกรู้สึกว่าจะประมาณวันที่ 4 มีนาคม 2552 
๓.ครั้งแรกที่ได้มาที่วัดบางพระ ไม่มีโอกาสได้พบหลวงปู่ เพราะว่าหลวงปู่ละสังขารไปแล้วค่ะ
๔.เคยสักน้ำมันกับหลวงพี่ติ่งค่ะ
๕.ปกติเป็นคนชอบอารายที่ลุยๆๆแล้วก้อชอบเสือเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว และอีกอย่างช่วงนั้นรับราชการที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ เลยอยากจะมีของดีติดตัว อยากจะสักเสือ
และที่ได้รู้จักเว๊บบางพระ เพราะได้ยินชื่อเสียงหลวงพ่อเปิ่นมานานแล้วแต่ไม่มีโอกาสได้มาที่วัดเลย พอว่างจากงานก้อเข้าเนตฯ Searh Google ดูว่าวัดอยู่ตรงไหน แล้วก้อเจอเว๊บบอร์ดวัดบางพระ
เลยตัดสินใจสมัครเป็นสมาชิกค่ะ
๖.เพิ่มเติม ตอนนี้ยังไม่มีค่ะ สมาชิกที่บอร์ดบางพระก้อมากขึ้นทุกวัน อยากจะให้สมาชิกรักกัน สามัคคีกันค่ะ  :026:

(ดีใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของเว๊บบางพระค่ะ  :017:)

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 01:09:35 »
1.รู้จักจากหนังสือพระ,ข่าว,ทีวี
2.ยังไม่เคยไปครับ แต่ว่าจะไปครับ รอว่างก่อนครับ
3.เหมือนกันกับข้อสองครับ เพราะยังไม่ได้ไป
แต่ถ้าหากไปจะต้องไปกราบสังขารหลวงปู่เปิ่นเป็นอันดับแรกครับ
4.ไม่เคยสักครับ
5.ค้นเจอจาก เว็บกูเกิ้ลครับ
6.ทางเว็บมีครบทุกอย่างแล้วครับ ไม่น่าจะมีอะไรเพิ่มเติม

สุดท้าย มีเวลาว่างเมื่อไหร่ผมจะไปสักน้ำมันครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 06 ก.ค. 2552, 04:13:50 »
 มีผู้พาไป ครั้งตั้งแต่กุฎิท่าน้ำ ตอนนั้นเด็กมากมาย
 นับไม่ถ้วนครับ
  ได้พบครับ
ทั้งหมึกและน้ำมันครับ
  ป้ายที่กุฎิเจ้าอาวาส และGoogle
 ......................

ออฟไลน์ wawwow

• ตติยะ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 09 ก.ค. 2552, 08:08:19 »
   -  จากคนใกล้ชิด  (ตอนแรกก็ตามๆเขามา  แต่พอได้วัดบางพระ แล้วรู้สึกอยากมาอีก)
   -  น่าจะประมาณ 3 ครั้งคะ
   - ไม่ทันหลวงพ่อเปิ่นคะ
   - ตอนแรกสักน้ำมัน เพราะกลัวทางบ้านว่า  แต่พอลองโทรขอพ่อดู  พ่ออนุญาตก็เลยสักหมึก 
   - จากคนใกล้ชิด
   - ที่มีอยู่ทุกวันนี้ก็ดีอยู่แล้วคะ

ปล.หากว่าทำผิดพลาดประการใด  โปรดให้อภัยผู้น้อยด้วยนะค่ะ
จงเชื่อและมีศรัทธาในสิ่งที่ทำ  จงคิดและทำในสิ่งที่ถูก

ออฟไลน์ CHAI

• พุทธศิลป์มองด้วยตา พุทธคุณอ่านด้วยใจ
  • ตติยะ
  • ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 09 ก.ค. 2552, 11:15:49 »
1.  มาทำงานอยู่ที่นครปฐม ถึงได้รู้จักครับ
2.  มาบ่อยครับ เพราะ ใกล้ที่พักด้วย ล่าสุดเพิ่งไปเอา "หลวงพ่อโต "พระบูชาฐาน 5 นิ้ว มา สวยสะดุดตามากครับ ก่อนกลับเลยเอาไปให้
     อาจารย์ อา สำอาง ลงซ้ำอีกครั้งครับ
3.  มาทำงานเมื่อปี 2540 ไม่ทันหลวงพ่อครับ
4.  ตอนนี้ยังไม่ได้สัก แต่ถ้าจะสักอยากสักน้ำมันครับ (กำลังศึกษาจากเพื่อนสมาชิกอยู่ครับ  สักมา สวยๆทั้งนั้น )
5.  จากอินเทอร์เน็ทครับ ( เข้าไปหาข้อมูลของหลวงพ่อเปิ่นครับ เลยพบเข้า )
6.  อยากให้เพิ่ม " ห้องรวมทำเนียบ วัตถุมงคลหลวงพ่อเปิ่น" ในแต่ละปี ( หากลงซ้ำ ไม่ต้องเพิ่มนะครับ ) เพื่อเป็นการเชิดชู แก่อาจารย์
     ผู้จัดสร้างและปลุกเสก  ตลอดจนถึงลูกศิษย์ และคนรุ่นหลังได้ศึกษากัน   เพราะวัตถุมงคล บางรุ่น ผมก็เพิ่ง เคยเห็นจาก น้ำใจของเพื่อน
     สมาชิกในเว็ป เรานี้แหละ ครับ  ยังไง ก็ขอขอบคุณเอาไว้ ณ. ที่นี้ด้วยครับ 
             แต่ที่สำคัญเหนือสิ่งอื่น ใดคือ " มิตรภาพและน้ำใจของเพื่อนๆ สมาชิก วัดบางพระครับ "
                       (   ขอขอบคุณนะครับ ที่ให้แสดงความคิดเห็น  )
สุนัขดีใช่  " เห่าเก่ง " ฉันใด
คนดีก็ใช่  " พูดเก่ง " ฉันนั้น

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 09 ก.ค. 2552, 09:59:08 »
1.พี่ชายให้ขับรถพาไปสักยันต์ครับ
2.ประมาณ20ครั้งครับ
3.ไม่ทันหลวงปู่ครับ
4.สักน้ำมันครับ ประมาณ 13 ยันต์ครับ พี่ชายบังคับให้สัก
5.พี่ชายบอกให้เข้ามาดูเว็บครับ
6.พึ่งเข้ามาศึกษาครับ ยังไม่ทราบว่าจะให้เพิ่มเติมอะไร

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ noppkun

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 11:48:24 »
รู้มานานเเล้วตั้งเเต่เด็ก
สักน้ำมัน 15 รูปครับ
ไปมาประมาณหลายครั้ง
ไม่มีโอกาสพบหลวงปู่ครับ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 04:00:28 »
    จากคุณป้าครับ...แกนับถือหลวงพ่อเปิ่นมานมนานแล้ว...แถมเอาพระของหลวงพ่อมาให้ห้อย1องค์แต่ผมทำหาย(ใส่จนสึก)โตมาหน่อยก็ขับรถมอเตอร์ไซด์ไปวัดกับเพื่อน
    นับครั้งไม่ถ้วน...ทุกวันนี้ก็ไปเฉลี่ยอาทิตย์ละ1ครั้ง
    ทันครับเจอหลวงพ่อไม่ต่ำกว่า3ครั้ง
     ได้เก้ายอดเป็นหมึกจากหลวงพี่แป๊ว...แล้วให้หลวงพ่อเปิ่นเป่าหัวให้อีกที...ตอนท่านเป่าเย็นไปถึงสันหลังเลยครับ
     จาก Google ครับ
     ถ้ามีการแลกเปลี่ยนวัตถุมงคลของหลวงพ่อเปิ่นก็จะดีมากๆ

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 08:00:08 »
๑ ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร<<<<<<< บ้านอยู่แถวนครชัยศรี ผู่ใหญ่ที่บ้านสักที่วัดบางพระมาตลอด ได้ยินชื่อตั้งแต่เด็กๆ จึงรู้จักโดยปริยาย ครับ

๒ เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง<<<<<นับครั้งไม่ถ้วนครับ

๓ ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า<<<<<<< ได้มีโอกาสได้พบ ตอนเรียนจบปวช.ที่วิทยาลัยการอาชีพบางแก้วฟ้า หลวงพ่อเปิ่นอุปถัมป์
หลวงพ่อท่านรดน้ำมนต์ให้ตอนเรียนจบน่ะครับ

๔ ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน<<<<<เคยสัก ครับ ปัจจุบันก็ยังสักอยู่ครับ ทั้งหมึกและน้ำมันครับ

๕ ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร<<<<<< www.google.co.th ตอนนั้นลอง  Search ดูไ ม่คิดว่าจะมี Webborad เลยสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกทันทีเลยอะครับ

๖ ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ<<<<<< อยากให้สามารถคุยกะเพื่อนสมาชิก ได้สดๆ ใน Webborad ได้เลย โดยไม่ต้องรอ Comment ตอบกลับ
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 12:08:44 »
เพื่อนพามาตั้งแต่ประมาณปี 37 - 38

น่าจะไม่ต่ำกว่า 10 ครั้ง   ครับ

ครั้งแรกหลวงปู่เป่าให้ หลังจากได้เก้ายอด (สักน้ำมัน ) ราวๆปี 37 หรือ 38

เคย ทั้ง 2 อย่าง ครับ

Search  พบใน Google

คำถามนี้ ยังนึกไม่ออก ครับ   :002:

ออฟไลน์ bomnoi

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 04:26:38 »
ตอบ จากพ่อ

ตอบ 1 ครั้งเมื่อเดือนมิถุนายน 2552

ตอบ ไม่ได้พบครับ แต่ไปกราบฝากตัวเป็นลูกศิษย์หน้าร่างหลวงปุ่ครับ

ตอบ ไม่เคยครับ

ตอบ Google

ตอบ ทุกอย่างโอเค ครับ ทุกคนสนิทกันหมด ผมพยายามจะเข้ามาบ่อยๆ เพื่อเป็นพี่น้องกับทุกคนครับ

ขอบคุณทีมงานทุกท่านครับ

ออฟไลน์ thumneab

• ความดีไม่มีวันดับสูญ
  • ปัญจมะ
  • ความดีไม่มีวันดับสูญ
    • MSN Messenger - Thumneab@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Thumneab@yahoo.com
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 04:56:07 »
   รู้จักมาตั้งแต่เด็กๆ เพราะมีญาติแถวบ้านไปสักมา และก็เคยได้ยินชื่อเสียงของหลวงพ่อมานานพอสมควร

เคยไปครับที่นับไม่ถ้วนแล้ว เพราะถ้ามีโอกาส จะเข้าไปหา ลพที่สักยนต์เสมอ   

ครั้งแรกที่ไปวัดก็น่าจะเป็นงานไหว้ครู ตอนนั้นยังไม่ได้สัก แต่ไม่แน่ใจว่าทัน ลพ เปิ่นป่าว

เคยครับ สักหมึกอย่างเดียว

เจอโดยบังเอิญ

ขอเวลานึกก่อนครับ

ออฟไลน์ phun

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 14 ก.ค. 2552, 10:11:58 »
   - จากพี่ที่ทำงานครับผม และตามหนังสือพระ และหนังสือพิมพ์ครับผม :054:
   - เคยครับผม แต่ไม่ได้นับว่ากี่ครั้งครับผม (ล่าสุดไปแล้วโดนตำรวจจับครับ) :054:
   - ไม่ทันครับผม :054:
   - เคยครับผม สักหมึก :054: 
   - ค้นหาประวัติหลวงพ่อเปิ่นครับผม เลยพบเข้า Webborad และสมัครสมาชิกในเวลาต่อมา :054:
   - อยากให้สามารถคุยกะเพื่อนสมาชิก ได้สดๆ ใน Webborad ได้เลย โดยไม่ต้องรอ Comment ตอบกลับ ถ้ามีก็ดีมากนะครับผม :016: :015: :054:

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 14 ก.ค. 2552, 08:13:52 »
๑ ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร : คำบอกเล่าของคุณพ่อคุณแม่ และสื่อต่างๆ 

๒ เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง : เคยครับ แต่ไม่น่าจะถึง 10 ครั้ง 

๓ ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า : ไม่ทันครับ

๔ ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน : สักน้ำมันกับหลวงน้าติ่งครับ

๕ ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร : ค้นคำว่า "วัดบางพระ" ใน Google

๖ ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ : คำถามนี้ยากเกินไปค้าบบบ ...นึกไม่ออก  :054: :002:

ออฟไลน์ แมวเซา

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 14 ก.ค. 2552, 11:15:31 »
 :058:ศึกษาจากในเว็บบอร์ดนี้ค่ะ

:092: เคยไปวัดบางพระ 2 ครั้งแล้วค่ะ

:054: ไม่มีวาสนาจะได้พบหลวงปู่ค่ะ เพิ่งรู้จักวัดบางพระประมาณต้นปี 2552 นี้เอง ค่ะ

:017: เคยสักทั้งหมึกและน้ำมันค่ะ

:092:google ค่ะ หลานชายสนใจเรื่องยันต์รูปเสือ ก็หาจากในกูเกิล

:053:อยากให้มีหัวข้อปักหมุด แบบ***ลายสักยันต์ต่างๆ ***เครื่องรางสิ่งศักดิ์สิทธิ์***กระทู้เดียวไปเลยอยู่หน้าแรก**เวลามีคนใหม่ๆ มา จะได้เข้าไปอ่านหาความรู้ในนั้นเลย แล้วพอมีข้อสงสัย หรืออยากจะแชร์ความคิดเห็นค่อยมาตั้งกระทู้ถามอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ทอม~

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 03:04:06 »
นัทมีความเลื่อมใสมานานแล้ว  จนวันหนึ่งพี่ๆๆได้พาเข้าวัด

นัทไปไม่บ่อยแต่ถ้าว่างก็ไป

ครั้งแรกที่ไปเมื่อปีที่แล้วเองค่ะ

นัทเคยสักทั้งสีและน้ำมัน  กับหลวงพี่หนึ่ง  อาจารย์ญา

หาเองเพราะสนใจ

อยากมีเพื่อนคุยกันสดๆ

ออฟไลน์ หนึ่งดาวคนอง

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เกิดเป็นคนทั้งที่ หาดีให้ได้
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 08:58:16 »
1. ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร
 อยากสักครับ เลยให้เพื่อนพาไปวัดบางพระตอนปี 37 ครับ

2.เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ประมาณกี่ครั้ง
 ไปวัดบางพระตั้งแต่ปี 37 จนถึงปัจจุบัน ปีละหลายๆ ครั้งจนจำไม่ได้แล้วครับ

3.ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาศได้พบหลวงปู่เปิ่นตอนท่านยังดำรงขันหรือเปล่า
 ครั้งแรกไม่ไ้ด้เจอหลวงพ่อแต่ครั้งต่อๆ มา มีบุญได้กราบเ้้ท้าให้ท่านเป่ายันต์ให้ครับ

4. ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึกหรือน้ำมัน
 สักทั้งหมึกและน้ำมันครับ

5. ท่านรู้จักเว็บบอร์ดวัดบางพระได้อย่างไร
 เห็นกระดาษลงชื่อเว็บวัดบางพระติดไว้ในกุฏิของหลวงพ่อเปิ่นครับ

6. ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ
 ไม่มีสิ่งใดต้องแก้ไขครับแค่พัฒนาไปตามยุคสมัยก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 2552, 09:12:25 โดย thanomsak »

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 05:50:32 »
๑ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร
= [bgcolor=#ffff00]เดิมสนใจเรื่องสักมานานแล้วรู้จักผ่านหนังสือ,รายการโทรทัศน์ ถ้าจำได้มีรายการชื่อ ชมรมขนหัวลุก ช่อง 5 เคยมาถ่ายพิธีไหว้ครู ผมยังอัดเทปไว้อยู่เลย[/bgcolor]

[bgcolor=#ffff00]= เฉลี่ยสัปดาห์ละครั้ง[/bgcolor]

[bgcolor=#ffff00]= ไม่เคยพบ[/bgcolor]

[bgcolor=#ffff00]= ตอนแรกสักน้ำมัน ต่อมาสักหมึก[/bgcolor]

[bgcolor=#ffff00]= Search by Google[/bgcolor]

[bgcolor=#ffff00]= เพิ่ม Content เรื่องสาระประโยชน์ เช่น หมวดความรู้ทั่วไป = บริหารธุรกิจ,การเงิน,สุขภาพ เพื่อให้คนในเวปได้ความรู้ครบถ้วน[/bgcolor]

ออฟไลน์ ขันติโก

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 08:08:11 »
1.รู้จักจากปู่,พ่อ,โทรทัศน์ครับ
2.เคย เดือนละ 2 ถึง 3ครั้งครับ
ุ3.ไม่เคยมีโอกาสได้พบครับ
5.ที่กุฏิหลวงพี่ญาครับ
6.ที่มีอยู่ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 11:53:09 »
    - อยู่ใกล้บ้าน พ่อเล่าให้ฟัง

- นับไม่ถ้วนแล้วครับ

- ไม่ทันครับ เสียดายมาก

- หมึกครับ เต็มไปหมดแล้ว

- Google ครับ ตอนที่คิดเริ่มจะมาสักที่นี่ครับ ...

- Web cam ครับ show(ลายสัก) กันสดๆๆ ด้วยความเคารพครับ
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 12:24:29 »
ขอความร่วมมือสมาชิกตอบแบบสำรวจด้วยครับ

ตอบ ตอนนั้น สมัยเรียน ช่างกล บวกกับ เป็นเด็กที่โต มากับชุมชนแออัด ด้วยวัยหนุ่ม เห็นข่าวตี๋ใหญ่ เก่งกาจ มีของดี จึงคิดว่า อยากหา อ.เก่งๆ เลยสอบถาม และใด้ยินข่าวช่วงนั้น

ตั้งใจใว้ 2 องค์ คือ 1  หลวงพ่อเปิ่น  และ หลวงพ่อคูณ  และแล้ว ผมก็ไปหาทั้ง 2  องค์เลย  โดยเริ่มที่ หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ครับ ปี 2525

ตอบ  ช่วงแรกๆ ก็ ปีละครั้งสองครั้งครับ  บางปีก็ไม่ใด้ไป  มาช่วง 2-3 ปี นี่ละครับ ไปบ่อยหน่อย  บางปี ก็ 4-5 ครั้งครับ พาน้องๆ ไปสักยันต์ และ ไปทำบุญ กันครับ

ตอบ  ช่วงที่ผมไป ปี 2525  ช่วงนั้น ไม่ค่อยมีคนเท่าไรครับ  ทางเข้าวัด ตั้งแต่ทางแยก  ถนนใหญ่  นครชัยศรี ยังเป็นลูกรังแดงๆ อยู่เลยครับ  โรงบาล ก็ยังไม่สร้าง โรงเรียนก็ยังไม่มี

สะพานข้ามแม่น้ำ ก็ยังไม่มี  กุฏิหลวงพี่ติ่ง  ก็อยู่ตรง ท่าน้ำ ทุกวันนี้ ละครับ ก่อนที่จะย้ายมาใหม่  โบสยังไม่สร้างเลยครับ (โบสใหม่) เข้าหา หลวงพ่อเปิ่นก็ถึงตัวเลยครับ บางครั้ง

ก็ไป บีบนวดให้ท่าน นั่นละครับ

ตอบ ผมสักหมึก ยันต์ครูครบเลยครับ  เก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย และ อีกหลายๆยันต์ เน้น เมตตา นั่นละครับ

ตอบ  นึกถึง หลวงพ่อเปิ่นครับ กดกูเกิล เข้าไป  เลยมาเจอ บอร์ดเนี่ยละครับ  และก็ดีใจ  ที่มีคนรู้จัก และใด้ เพื่อนๆ เพิ่มอีกหลายคน  อย่างเช่น  ท่านโองการ (นนท์)และ น้องชาย

โคมแก้ว และ อีกหลายๆคนครับ ที่ไม่ใด้เอ่ยนาม

จุดใต้ตำตอ  ผมเห็น ท่าน โองการ มาตั้งนานแล้ว  ที่วัดบางพระ แต่ไม่เคยรู้จักกันเลย  แต่ผมจำ ติดตา  ท่านโองการ ยังไปจับขึงหลัง ให้ผม ตอนที่ หลวงพี่ต้อย สักให้

คำพูดที่ หลวงพี่ต้อยพูดวันนั้น  ที่บอกว่า ยันต์เก้ายอดเนี่ย สักสมัย กุฏิหลวงพี่ อยู่ใน ป่าช้า ท่านโองการ ยังบอกว่า ลายยันต์หลวงพี่ต้อย สมัยเก่า ไม่ใช้บล๊อคแม่พิมย์นี่ ลายมือ

หลวงพี่ต้อยนี่

แล้วยิ่งมาเจอ วันทำบุญ ที่ร้าน  ดัน สนิทกับ ลูกพี่ ผมอีก  ผมถึงกับอึ้ง  โลกมันช่างกลม จริงๆเลยครับ  ดีใจครับ ที่ใด้รู้จักกัน ก็พึ่งรู้วันนั้นละครับว่า เป็นอะไรกันกับ ลูกพี่ ผม

ตอบ  อยากใด้  มิตร ที่ดีดี ไม่อยากให้ พี่น้อง ศิษย์วัดบางพระด้วยกัน แตกแยก ไม่ว่า ท่านจะสักกับ อ. องค์ใหน เราก็ศิษย์วัดบางพระเหมือนกันครับ

ผมเห็น บางกระทู้ มีการ ต่อว่า เสียดสี  บางทีถึงกับ ท้ารบ กันเลย  เห็นแล้ว ไม่สบายใจ จริงๆเลยครับ  ถึงกับ เอาชีวิต แลก ชีวิต กันเลย  ไม่อยากให้มี แบบนี้ ในบอร์ด

วัดบางพระ ครับ  หนักนิด เบาหน่อย ก็ให้อภัยกันครับ นึกถึง หลวงพ่อเปิ่น ใว้ครับ แล้วท่านจะ สบายใจ

จากใจเลยครับ  :090:

ชาญ  ครับ :054:

ออฟไลน์ ~~๑อ้วนน้อย๑~~

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - cyclop_headhunter@hotmail.com
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 03:14:45 »

ขอตอบเลยนะคร้าบ
1.รู้จากพ่อครับ ท่านชอบเกี่ยวกับสักยันต์ด้วย เลยได้ฟังจากพ่อมาเยอะน่ะครับ

2.เคยเดินทางไปครับ 2 ครั้ง เพราะอยู่หาดใหญ่เลยไม่ค่อยได้ไปบ่อยอ่ะครับ

4.สักครับ สักหมึกอย่างเดียว

5.ได้จากการคันหาจากเว็บ google ครับ

6.อยากให้เวปบอร์ดนี้อยู่คู่กับคนไทยไปนานๆครับ เพราะเป็นเวปบอร์ดที่ให้อะไรๆกับผมหลายๆอย่างครับ

สุดท้ายต้องขอขอบคุณเพื่ิอนๆ พี่ๆ น้องๆชาวเวปบอร์ดทุกคนด้วยครับ ที่คอยมาแบ่งปันความรู้ ขอให้สมาชิกชาวบางพระทุกคนมีสุข ความสมหวังทุกๆท่านนะครับ

ด้วยความเคารพจากใจจริง

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 03:49:36 »
ขอความร่วมมือสมาชิกตอบแบบสำรวจด้วยครับ
-ประมาณปี 2535 วัตถุมงคลของหลวงปู่ดังมาก ตอนนั้นผมอายุประมาณ 11 ปี เริ่มศึกษาและสะสมวัตถุมงคลตอนนั้นผมมีโอกาสได้บูชาพระหน้าเสือเนื้อผงของท่านและสมเด็จปรกโพธิ์
-เคยไป ครั้งเดียวครับ แต่ถ้ามีโอกาศก็จะไปอีก

-ตอนที่ไปวัดบางพระหลวงปู่ได้มรณะภาพไปแล้ว แต่มีโอกาสได้กราบหลวงปู่ตอนปี 35 ที่วัดยางสูง ตอนนั้นท่านส่งลูกศิษย์ท่านไปเป็นเจ้าอาวาสที่วัดนั้น
- สักน้ำมันครับ
- ค้นหาจาก google.com  ครับ

- ที่มีอยู่ดีแล้วครับ  :053:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 03:33:19 »
   -  จากเวบนี้ครับ
   -  น่าจะประมาณ 4 ครั้งครับ
   - ไม่ทันหลวงปู่เปิ่นครับ
   - เคยครับ สักหมึกครับ
   - จาก google.com ครับ
   - ตอนนี้ยังคิดไม่ออกครับ

ออฟไลน์ Jesus

• สัตตมะ
  • **
  • ผมเป็นคนเดินช้าเเต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
    • MSN Messenger - judas_66@hotmail.com
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 12:03:00 »
1 จากเพื่อนครับเพื่อนมาสักก่อนเลยชวนมา
2 เคยมาเเบบว่าไม่เคยนับครับเมื่อก่อนมาประมาณเดือนละ2-3ครั้ง
3 เคยทันกราบหลวงพ่อประมาณ3-4ครั้งมั้งครับตอนนั้นท่านเริ่มอาพาธเเล้ว
4 สักครับทั้งหมึกทั้งนำมัน
5 จากกูเกิ้ลครับ
6 ก้อยังคิดไม่ออกเหมือนกันครับเเต่ตอนนี้อยากให้พวกเราศิษ์วัดบางพระทุกคนรักกันมากๆครับ
I AM GRAPHIC DESIGNER

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 02:39:25 »
เมื่อประมาณปี 35 ( 10 ขวบ )พ่อกับแม่ได้พามาที่วัดเป็นครั้งแรกและสิ่งที่ประทับใจไม่หายก็คือ รอยยิ้มของหลวงพ่อเปิ่น
พ่อพามา 5 ถึง 6 ครั้ง พอโตขึ้นมาหน่อยคือ ตอน 16-17 ปีเพราะเรียน ช่างกล ก็เลยมาสักกับหลวงพี่แป๊วแบบน้ำมันครั้งแรกกับเพื่อนเดินทางโดยรถเมย์ลำบากนิด ๆ ณ.ตอนนั้น มาประมาณกี่ครั้ง ณ.ตอนนี้ นับไม่ได้ ครับว่างก็ไปเลย ครับ
ท่านยังดำรงค์ขันธ์อยู่ครับ มาตั้งแต่ปี 35 จนมาสักตอนปี 41- 42
สักน้ำมัน พอโต ก็ หมึก ครับ
หาข้อมูลเกี่ยวกับลายสักยันต์จาก Google
ที่แล้ว ๆ ก็ ดี อยู่ แล้ว ครับ
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ m_surat

• ตติยะ
    • MSN Messenger - mfineart@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 05:55:12 »

2. ประมาณ 4-5 ครั้ง ครับ

4. เคยครับ สักน้ำมัน คับ

5. จากหลวงพี่ญา และ เพื่อนๆ ชาวบางพระ อะ คับ ครับ

6. ก็ อยากให้ ชาว บางพระ รัก กัน มาก ๆ คับ  :015:

ออฟไลน์ DAENG

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 09:30:05 »
   -  ขับรถผ่านก็แวะเข้ามาดูครับ
   -  มาบอ่ยมากครับ
   - ไม่ทันหลวงปู่เปิ่นครับ
   - เคยครับ สักหมึกครับ
   - จาก google.com ครับ

-  ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ
 03;
ตอบ  อยากใด้  มิตร ที่ดีดี ไม่อยากให้ พี่น้อง ศิษย์วัดบางพระด้วยกัน แตกแยก ไม่ว่า ท่านจะสักกับ อ. องค์ใหน เราก็ศิษย์วัดบางพระเหมือนกันครับ

ผมเห็น บางกระทู้ มีการ ต่อว่า เสียดสี  บางทีถึงกับ ท้ารบ กันเลย  เห็นแล้ว ไม่สบายใจ จริงๆเลยครับ  ถึงกับ เอาชีวิต แลก ชีวิต กันเลย  ไม่อยากให้มี แบบนี้ ในบอร์ด

วัดบางพระ ครับ  หนักนิด เบาหน่อย ก็ให้อภัยกันครับ นึกถึง หลวงพ่อเปิ่น ใว้ครับ แล้วท่านจะ สบายใจ

จาก  แดงครับ :109:

ออฟไลน์ อโศก

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 07 ส.ค. 2552, 11:19:00 »
1.ตอบ ทราบจากเพื่อนและรายการทีวี
2.ตอบ เคย ตั้งแต่ ปี2532 (จำนวนครั้งจำไม่ได้)
3.ตอบ ได้พบครับ ยุคนั้นหลวงปู่จะเป่าให้หลังสักเสร็จ กูฏิที่หลวงพี่ญาอยู่ในปัจจุบัน
4.ตอบ สักครับทั้งน้ำมันและทับหมึก
5.ตอบ จำไม่ได้
ุ6.ตอบ ปัจจุบันนี้ ดีนะครับเพียงแต่ไม่อยากให้มี การอาศัยเว็ปนี้มาโฆษณาหรือโปรโมทสำนักต่างๆมากไป เพราะเป็นเว็ปวัดบางพระ

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 12 ส.ค. 2552, 08:35:38 »
ขอตอบตามนี้ครับ
   จากรายการทีวีเมื่อนานมาแล้ว เป็นรูปงานไหว้ครูประมาณปี 37 ครับ
   ไปเป็นระยะๆครับ แต่ไม่บ่อย รวมๆแล้วน่าจะไม่ถึง 10 ครั้ง
   เสียใจที่ไปไม่ทันหลวงปู่ครับ
   สักหมึกครับ
   เพื่อนในวงการแนะนำครับ 
   ไม่มีครับ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ thebaszaa

• ก้แค่นั้น ^^
  • ทุติยะ
  • **
  • อยากเรียนอาคมจัง
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 09:00:50 »
ขอตอบเปนข้อๆไปนะครับ

ตอบ รู้จากเพื่อน และ อาจารย์พุทธรัตน์ที่เป็นลูกศิษย์ของวัดบางพระครับ

ตอบ เคยไปประมาณ 2 ครั้งครับ นั่งรถไปกับทางสำนักสัก

ตอบ ไม่เคยครับ แต่ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ก็อยากจะไปกราบหลวงปู่ครับ

ตอบ ไม่เคยสักยันต์ที่วัดบางพระครับ เคยแต่สักน้ำมันที่สำนักอาจารย์พุทธรัตน์ครับ

ตอบ เพื่อนๆ และ สมาชิกบางเว็บแนะนำมาครับ

ตอบ อยากให้เพิ่มคาถาของวัดบางพระเข้าไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 20 ส.ค. 2552, 04:41:05 »
1  จากเพื่อนพาไปกราบหลวงพ่อเปิ่นที่วัดบางพระ 2  ไปตั้งแต่ปี 2520  3 ท่านยังอยู่ครับ 4 หลวงพ่อเปิ่นท่าลงเก้ายอดหมึกและน้ำมันให้ครับและสักยันต์กับหวงพี่ต้อยจากปี2520เว้นไปหลายปีกลับปี2551หลวงพี่ต้อยกับท่านอาจารย์หนวดท่านเมตตาสักยันต์สีจนถึงปัจุบัน 5จากgoogle

ออฟไลน์ PORNCHAI

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 31 ส.ค. 2552, 01:15:11 »
ตอบคำถาม 1.ผมรู้จักวัดบางพระมานานมากแล้ว เพราะทำงานอยู่ที่นครชัยศรี   2.เคยเดินทางมาที่วัดบ่อยมาก   3.ไม่เคยมาที่วัดตอน หลวงปู่เปิ่น ท่านมรณะภาพ  4.ผมเคยสักน้ำมันกับ อาจารย์ติ๋ง ครั้งแรก สักยันต์เก้ายอด  ครั้งที่สอง สักยันต์กระทู้เจ็ดแบก และยันต์พุดซ้อน  5.เจอเว็ปนี้จาก เว็ปgoogle และได้สมัครเป็นสมาชิกแล้ว  6.ที่ผมถาม คำถามไป ช่วยตอบคำถามส่งผ่านเว็ปให้ผมด้วย
 คำถาม  ขอทราบว่า 1.ยันต์กระทู้เจ็ดแบก แตกต่างจาก ยันต์ห้าแถว อย่างไร  2.หากสักยันต์กระทู้ฯแล้ว จำเป็นต้องสักยันต์ห้าแถว หรือยันต์แปดทิศ หรือไม่  3.สักน้ำมันกับ อ.ติ๋ง แล้ว จะไปสักหมึกกับอาจารย์ท่านอื่นได้หรือไม่ (มีคนบอกว่าสักซ้ำกันไม่ดี) :004:           

ออฟไลน์ Oat

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 31 ส.ค. 2552, 07:36:03 »
1.เคยมางานไหว้ครูตอนเด็กๆ กับน้า
2.จำไม่ได้ครับ ไม่เคยนับ แต่สุขใจทุกครั้งที่ได้มากราบพระอาจารย์และหลวงพ่อเปิ่น
3.มาครั้งแรก ปี 40 วันเกิดเพื่อนครับ เพื่อนพามาทำบุญและมาสักกับพระอาจารย์ อภิญญา องค์แรก
สักเสร็จ ช่วงนั้นหลวงพ่อเปิ่นท่านยัง อาพาธไม่หนักครับ ยังเป่าและครอบให้ลูกศิษย์อยู่เลย
ผมทันท่านเป่าครับ  (3 ครั้งครับผมจำได้ดี)
4.ครั้งแรกก็หมึกเลยครับ
5.หลวงพี่ญากับหลวงพี่แป๊วแนะนำมาครับ
6.ที่เป็นอยู่ก็ดีอยู่แล้วครับ ศิษย์อาจารย์เดียวกันไม่ทิ้งกันอยู่แล้วครับ
  :054:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 31 ส.ค. 2552, 08:37:20 »
ผมก็เห็นทางทีวีครับล.ป.พรมน้ำมนต์ให้แก่ศิษย์ครับถ้าจำไม่ผิดสะเก็ดข่าวครับตอนนั้นผมยังเด็กๆเลยครับผมศรัทธาตั้งแต่เด็กเลยพอผมเห็นทางทีวี.ผมก็ดูบนหิ้งพระดูก็มีเหรียญล.ป.เปิ่นด้วยครับไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อครับไม่รู้ว่าท่านมาได้ไงผมงงมากครับถามใครในบ้านก็ไม่มีใครรู้เลยครับตั้งแต่นั้นมาผมไปขอเป็นลูกศิษย์ครับผมไปไม่รู้กี่รอบแล้วครับว่างเมื่อไรไปเมื่อนั้นครับเปรียบเสมือนบ้านที่สองของผมไปเลยครับ :017:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ oat7293

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 31 ส.ค. 2552, 09:54:41 »

- อินเตอร์เน็ตครับ หาข้อมูลอ่านจากเรื่องเกี่ยวกับพระเครื่องตอนสนใจใหม่ๆ

-เพิ่งไปมาครั้งเดียว สดๆร้อนๆ เมื่อ 27 ส.ค.52

-ไม่ทัน

- น้ำมัน

- จาก Google

- ยังไม่มีครับ

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 31 ส.ค. 2552, 10:37:47 »
- รู้จักวัดเพราะหาข้อมูลสักยันต์ครับ
- ได้มีโอกาศไปวัดบ่อยมากครับ ( ไปทุกงานครับไม่เคยพลาด)
- ผมรู้จักวัดบางพระเมื่อสองปีเองจึงไม่เคยเห็นหลวงปู่ตอนดำรงค์ขันธ์เลยครับ (น่าเสียดายจัง)
- ผมสักนํามันครับ ลพ. ต้อย ลพ.ติ่ง ลพ.ญา ลพ. นัน และลพ.หมี ครับ อ.หนวดด้วยสิ 55555
- น่าจะมีกิจกรรมดีๆสำหรับชาวเว็ปนะครับ (เดือนละครั้งยังดี)

ออฟไลน์ yasawakung

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 01 ก.ย. 2552, 10:57:00 »
รู้จากเพื่อนเมื่อสมัยยังเด็กเล็กจำติดหัวพอโตมามีโอกาสก็เลยมาขอฝากตัวเป็นศิษย์คับ
ไม่ได้มีโดอกาสพบกราบนมัสการตัวจริงครับ
รู้จักเว็บไซนี้จากหน้ากุฎพระอาจารย์ญาครับ
สักนฎ้มันมาประมาณ2-3เห็นจะได้หรืออาจจะมากกว่านั้นนิดหน่อย
สิ่งใหม่ยังไม่มีแต่อยากจะฝากท่านสมาชิกทุกท่านที่เป็นศิษย์หลวงปู่
อยากจะให้เฃื่อมันศัทธาจากใจจริงไม่ใช่ตามกระแสนิยมหรือเพื่อความเท่ครับมีความนอบนอมใจเย็นจิตใจดีมีเมตาและที่สำคัญที่สุดหมั่นสวดมนไห้วพระทำสมาธิเป็นประจฎก็จะดีมากๆๆๆครับ
ขอ ขอบคุณ ทุกท่านครับ :002: :002: :002: :002: :002: :002: :015: :016: :015: :016: :015: :016: :015: :016: :015: :016: :015:

ออฟไลน์ Atongaoo

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 02 ก.ย. 2552, 09:21:26 »
1. รู้จักเนื่องจากเพื่อนเล่าให้ฟังเรื่องการสักของวัดบางพระเมื่อประมาณ 7-8 ปีที่แล้ว ผมจึงไปสักบ่อยๆครับ

2. นานๆมีโอกาสก็จะไปสักทีครับ

3. ได้พบครับ หลายครั้งเลยครับ

4. หมึกครับ ถ้าจำไม่ผิดสักกับหลวงพี่ ญา

5. เพื่อนแนะนำครับ

6. อยากครับ ถ้ามีกิจกรรมก็คงดีครับ

5.

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 08 ก.ย. 2552, 12:05:47 »
^^

1 รู้จักตั้งแต่ยังเด็กฯเพราะชอบเรื่องพระอยู่แล้ว รู้จักตั้งแต่หลวงปู่ยังเป็นพระครูที่ พระครูฐาปนกิจสุนทร วัดบางพระ

2 เคย บ่อยด้วย จำไม่ใด้หรอกครับกี่ครั้ง

3 เคยครับ ตอนนั้นท่านอาพาธแล้ว

4 เคยครับ หมึกล้วนฯ

5 สมัยเป็นโฮมเพจ http://www.geocities.com/watbangpra ติดอยู่ข้างฝาผนังตามวัดแหละครับ

6 ไม่มีครับ

ด้วยความเคารพ

**บางกอกน้อย****
คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 08 ก.ย. 2552, 12:47:08 »
1. รู้มาจากเพื่อนครับ เพื่อนมาสักยันต์ ที่นี้ครับ และแนะนำผมให้มาสักยันต์ที่นี้
    สักครั้งแรกกับ พระอาจารย์ญา  ต่อมาก็  พระอาจารย์ต้อย  พระอาจารย์ติ่ง
    พระอาจารย์นัน  อาจารย์หนวด  อาจารย์เอ  เรื่อยไปนะครับ  

2. กระผมมาบ่อย ๆ มากครับ มาจนได้ เสื้อขาดสั้น กับ กางเกงขายาว นะครับ

3. ได้พบกับหลวงพ่อเปิ่น ครับ หลายครั้งครับ หลวงพ่อเป่ากระหม่อมให้ครับ ใจดี มาก ๆ

4.  สักทั้งหมึกและน้ำมัน ครับ

5.  ที่ทางวัดปิดประกาศ ไว้ตามกุฎิ ต่าง ๆ นะครับ

6.  ไม่มีข้อติชม ครับ ขอให้ทางเว๊บพัฒนาไปเรื่อย ๆ นะครับ

ด้วยความเคารพ

สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2552, 12:50:59 โดย mahaaigQ »
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

ออฟไลน์ ดำ เอสโซ่

• ปัญจมะ
  • เอสโซ่ ครองเมือง ฮุว่ะ ฮุว่ะ ฮ่าๆ
    • MSN Messenger - i_am_in_love_24@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 12 ก.ย. 2552, 09:25:25 »
1.ผมเป็นเด็กนครปฐมก้อเลยรู้จักมาตั้งแต่เด็กๆแล้วคับ

2.เคยบ่อยมากคับ

3.ไม่เคยพบครับ เพราะเพิ่งจะไปเมื่อ3-4ปีมานี้

4.สักน้ำมันคับ

5.ผมสนใจเรื่องพวกนี้มากก ก้อเลยค้นหาทางอินเทอร์เนท

6.ผมอยากให้มีรูปลายสักทั้งหมดของวัดบางพระมาอยู่บนหน้าเวปด้วยอ่ะคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ tar7777

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 15 ก.ย. 2552, 09:27:10 »
ขอตอบนะคับ....ข้อ1.ได้เคยอ่านหนังสือและชื่อเสียงของหลวงพ่อคับ 2.ไม่เคยไปคับแต่เลื่อมใสหลวงพ่อคับและมีวัตถุมงคลของท่านรุ่นแรกๆด้วยคับ 3.ไม่เคยมาคับแต่ที่ได้รับวัตถุมงคลมาท่านก็ยังอยู่นะคับ 4.ไม่เคยคับ 5.รู้จากทางnetคับ 6.ดีอยู่แล้วคับ

ออฟไลน์ thepsatit

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 04:34:04 »
คำตอบที่สอบถามมาคือ
1. หลวงพ่อพระอาจารย์ของผมพาผมเข้าพบและกราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่นครับเป็นการรู้จักครั้งแรกประมาณพ.ศ.2530
2. เข้าพบหลวงพ่อหลายครั้งมากครับ ท่านใจดีมากท่านจะเสกเป่ากระหม่อมให้และเสกเป่า เขี้ยวเสือ เครื่องรางและพระเครื่องรุ่นต่างที่ทางวัดออกให้บูชาซึ่งผมจะเช่าบูชาทุกครั้งที่มาวัด
3. มาครั้งแรกก็ได้กราบและสนทนากับท่านครับยังจำได้ไม่เคยลืมเป็นเวลาเย็นๆครับท่านใจดีมากจริงๆมีเมตตาสูงมาก
4.ไม่เคยสักน้ำมัน และสักหมึก แต่หลวงพ่อเคยลงกระหม่อมให้โดยเขียนด้วยปากกาลูกลื่น เป็นบุญสำหรับผมจริงๆและผมมีเขี้ยวเสือกลวง เขี้ยวเสือไฟหลายชิ้นทั้งแหวนหัวเสือทองคำ หัวเข็มขัดทองคำเป็นหัวเสือ ท่านก็เสกเป่าให้กรณีพิเศษแก่ผม ผมไม่มีวันลืมเลือนในความเมตตาของท่านจริงๆเป็นมรดกตกทอดแก่ผมทางใจอย่างล้ำค่า คิดถึงหลวงพ่อจริงๆ
5.ผมรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระได้ไม่นานมานี้จาก google เนื่องจากคิดถึงหลวงพ่อเปิ่น จึงเข้าดูประวัติของท่านและพบเว็บบอรด วัดบางพระ
6.ยังไม่มีข้อเสนอแนะ เพราะดีอยู่แล้ว
[bgcolor=#ff0000]ขอขอบคุณทุกท่านที่จัดตั้งเว็บนี้ขึ้น ขอบคุณจริงๆ คิดถึงหลวงพ่อมากครับ[[/bgcolor]bgcolor=#ff0000][bgcolor=#ff0000][

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 05:00:20 »
ตอบ : ได้อ่านจากหนังสือถ้าจำไม่ผิดเป็นหนังสือศักดิ์ เมื่อประมาณปี 2534 เกิดความเลื่อมใสศรัทธาหลวงพ่อเรื่อยมา

ตอบ : เดินทางมาที่วัดบางพระนับครั้งไม่ถ้วน ไม่ต่ำกว่า 30 ครั้ง (ไปสักยันตืบ้าง ไปกราบหลวงพ่อบ้าง ไปทำบุญบ้างป

ตอบ : ทันหลวงพ่อครับ ผมมาสักครั้งแรกเมื่อประมาณปี 2537 สักเสร้จหลวงพ่อเป่าให้ทุกครั้ง

ตอบ : สักหมึกครับ ทั้งตัว หน้าหลัง

ตอบ : รู้จักจาก gogle

ตอบ : อยากให้เว็ปคงอยู่ไปนานๆ
 :002: :002:

ออฟไลน์ nirutjif

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 06:13:45 »
  1.รู้จักจากพระเครื่องของหลวงปู่ ครับ
  2.ตอนมาสักอะครับบ่อยมากๆ ติดต่อกัน 30ครั้งได้ครับ
  3.เคยให้หลวงปู่ เป่าหัวให้ครับ ตอนไปพิธี ปลุกเสกทีวัด น้อยนางหงค์ ครับ
  4.สักอยู่ครับ ของวัดบางพระ สักหมึกครับ
  5.ค้นหาดูใน google ครับ
  6.เป็นเว็บที่ดีแล้วครับให้ความรู้ มิตรไมตรี และรูปภาพรอยสักสวยๆๆครับ

ออฟไลน์ bm rongmuang

• นวมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 11:21:22 »
  ตอบแบบสำรวจ

1. รู้จักวัดบางพระจากเพื่อนที่ทำงานแนะนำให้มาช่วยหลวงพ่อสร้างถนน สร้างสะพานโดยการช่วยเช่าพระเครื่องในสมัยประมาณปี 2530

2.เคยเดินทางมาเที่ยววัดประมาณปี 2531 ตอนที่ยังเป็นถนนลูกรังอยู่เลย และศรัทธาหลวงพ่อมากเลยมาบ่อยจนจำไม่ได้ว่ากี่ครั้ง

3.มาทันกราบหลวงพ่อเปิ่นให้ท่านลงนะหน้าทองให้ประจำทุกครั้งที่มา และเช่าพระเครื่องที่กุฎิใหญ่ทุกครั้ง

4.เคยสักน้ำมันกับหลวงพี่ญาทีีกุฎิเก่าหลวงพ่อเปิ่นประมาณสิบกว่าครั้ง

5.รู้จักเวปบางพระจากการค้นหาภาพพระเครื่องวัดบางพระใน google

6.อยากให้มีการรวบรวมพระที่ไม่ใช่วัดบางพระสร้างไว้ซักกระทู้เพื่อเป็นภูมิคุ้มกันพระเก๊ในระดับหนึ่ง เพราะจากที่เข้าชมในกระทู้ต่างๆพบพระเหล่า

พอสมควร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Yacht

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 07:55:32 »
ร่วมด้วยช่วยตอบด้วยคนครับ
1. ผมรู้จักวัดบางพระจากเพื่อน ๆ ที่ทำงานเล่าให้ฟังครับ

2. เคยเดินทางมาที่วัดบางพระประมาณ 6 - 7  ครั้ง

3. ผมมาตอนหลวงปู่เปิ่นมรณภาพไปแล้วครับ (เพราะผมพึ่งไปที่วัดบางพระเมื่อต้นปีนี้เอง)

4. เวลาไปวัดบางพระก็ไปสักยันต์ครับ สักด้วยหมึกล้วน ๆ ครับ ได้มาทั้งหมด 5 ยันต์แล้ว

5. ผม search จาก google ครับ

6. ไม่รู้จะแนะนำอะไรครับ  :050:

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 09:44:15 »
1.ผมรุ้จากหนังสือพระ
2.เคยสักน้ำมันกับหลวงพี่หนึ่งที่หน้าอก
3.รุ้จักเวปบางพระโดน googleครับ
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 06:06:09 »
1.กระผมรูจักวัดบางพระได้เพราะว่า คุนลุงให้เสือของหลวงพ่อมา1องค์ ผมก็ขึ้นคอทุกวัน และก็ศึกษาหาเส้นทางมาจนพบ++
2.เคยเดินทางไปที่วัดบางพระ 1ครั้ง ครับ
3.ไม่ได้พบหลวงปูตอนดำรงณขันอยู่ครับ แต่ก็ถาคภูมิใจที่ได้มาที่นี้(เพราะศิษพี่ ครูบาจารย์ใจดีมากๆครับ)
4.เคยสักครับ สักสีครับ
5.รู้จักเพราะว่า จะเข้ามาศึกษาแล้วลองค้นหาจนพบครับ
6.น่าจะมีการพบปะ สมาชิกครับ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ vespa1985

• ตติยะ
    • วัดเขาราหู
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 04 ต.ค. 2552, 09:45:27 »
ขอความร่วมมือสมาชิกตอบแบบสำรวจด้วยครับ...

๑ ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร... จากเพื่อนสมัยประถม

๒ เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง... ยังไม่เคยครับ

๓ ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า... ยังไม่เคยครับ

๔ ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน...ยังไม่เคยครับ

๕ ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร...เพื่อนสมาชิกในเว็บบอร์ดวัดบางพระครับ

๖ ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ... ตอนนี้ยังไม่มีครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2552, 09:46:26 โดย vespa1985 »

ออฟไลน์ mucoom

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 01:05:41 »
๑. ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร   
จากการศึกษา และเคยได้รับรู้จากพระเครื่องหลวงพ่อเปิ่นประมาณปี 38 ครับ
 ๔-๕ ครั้งครับ
๓ .ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า
ตอบ ไม่เคยครับ
๔. ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน
ตอบ  สักหมึกครับ
๕. ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร
ตอบ  Google ครับ
ตอบ  ดีอยู่แล้วครับ ผมเพิ่มเติมก็คงจะขอขอบพระคุณทีมงานและพี่น้องบอร์ดบางพระทุกท่านสำหรับน้ำใจและความอบอุ่นที่มีเสมอ

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 03:40:34 »
    ดูในรายการทางทีวีรายการหนึ่งเขาพูดถึงเก้ายอดหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ  ก็เลยหาข้อมูลจาก google ครับ

เคยครับ 3 ครั้ง

เปล่าครับเพราะหลวงปู่เปิ่นมรณภาพไปแล้ว ผมไปครั้งแรกตอนวันไหว้ครูปี 2552 ครับ

เคยครับ สักทั้งหมึกและน้ำมันครับ

สืบเนื่องจากข้ิอ 1 ครับ ค้นหาวัดบางพระใน google เลยรู้ว่ามีเว็บบอร์ด วัดบางพระจากนั้นก็สมัครเป็นสมาชิก

น่าจะมีการพบปะกันของ สมาชิกครับ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 08:23:36 »
1 ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร = สมัยอยู่ม.2-3(ปัจจุบันกำลังรับปริญญาในปีหน้านี้แล้ว)รู้จากเพื่อนๆว่าวัดนี้มีของดีเยอะ อาทิเช่น สัก เป็นต้น

2 เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง = เมื่อก่อนก้อปีล่ะ3-4 ครั้ง/ปี เดี๋ยวนี้อาทิตย์ล่ะ 2 วัน เสาร์-อาทิตย์

3 ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า = ไม่คับ.

4 ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน = สักหมึก ตรงขา ลิงลมคับ ที่เหลือ น้ำมันเต็มหมดคับ (ถ้าเป็นหมึกก็เต็มหลังแล้วคับ...)

5 ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร = หน้ากุฏิหลวงพ่อเห็นสติ๊กเกอร์ติดอยู่คับ... :002:

6 ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ = ดีทุกอย่างคับ :015:

พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ Infantry_southern

• ทุติยะ
  • **
  • ปิงครับผม
    • อีเมล
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 06 พ.ย. 2552, 09:08:49 »
ตอบ:รู้จักจากพี่คนข้างบ้านครับ พี่เขาเคยมาสักที่วัดบางพระครับ และเห็นวัด
ตามสื่อต่างๆครับ

ตอบ:ตัวผมเองยังไม่เคยมาที่วัดสักครั้งเลยครับ  พิธีไหว้ครูที่จะถึงนี้หละครับ
ผมจะไปวัดบางพระดูสักครั้ง

ตอบ:ผมยังไม่เคยมาที่วัดบางพระเลยไม่พบหลวงปู่ตอนดำรงค์ขันธ์อยู๋  ถ้ามีโอกาส
อยากไปสักการะกราบไหว้สังขารของท่านครับ

ตอบ:ไม่เคยสักยันต์ที่วัดบางพระครับ  อยากจะสักอยู่เหมือนกันครับ
เพราะได้ยินกิตติศัพท์ลายสักหลวงปู่มาตั้งแต่เด็ดแล้ว  และชอบลายสัก
ของหลวงปู่มากครับ

ตอบ:พอดีเปิดเว็บกูเกิ้ลเสิร์ชดูลายสักเลยมาเจอเว็บบอร์ดของทางวัดบางพระ
ก็เลยสมัครชิกไปด้วยในทันทีครับ

ตอบ:เว็บบอร์ดวัดบางพระสวยงามมากครับ  คงจะไม่มีอะไรที่จะติติงครับ
ก็ขอให้มีเว็บบอร์ดสวยๆงามๆให้กับผู้ศรัทธาออนไลน์  ไดมาพบปะสนทนา
กันไปอย่างนี้ตลอดไปครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2552, 09:51:48 »
ผมก็เห็นทางทีวีครับล.ป.พรมน้ำมนต์ให้แก่ศิษย์ครับถ้าจำไม่ผิดสะเก็ดข่าวครับตอนนั้นผมยังเด็กๆเลยครับผมศรัทธาตั้งแต่เด็กเลยพอผมเห็นทางทีวี.ผมก็ดูบนหิ้งพระดูก็มีเหรียญล.ป.เปิ่นด้วยครับไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อครับไม่รู้ว่าท่านมาได้ไงผมงงมากครับถามใครในบ้านก็ไม่มีใครรู้เลยครับตั้งแต่นั้นมาผมไปขอเป็นลูกศิษย์ครับผมไปไม่รู้กี่รอบแล้วครับว่างเมื่อไรไปเมื่อนั้นครับเปรียบเสมือนบ้านที่สองของผมไปเลยครับ :017:ลงยันกับหลวงพ่อต้อยครับ

ออฟไลน์ jiaranai

• ชอบสักยันมากคะ
  • ตติยะ
  • จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดกอ่นจะไม่มีวันพรุ่งนี้
    • ICQ Messenger - 898894317
    • MSN Messenger - jiaranai77@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - jiaranai
    • www.toy.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2552, 12:35:21 »
 :017: :017:   ตอ้ยสักยันต์กับหลวงพ่อรวยมา 3 ปีแล้วคะ แล้วมาสักที่วัดกับอ.สมชายอีกมาวัดทุกปี พาเพื่อนมาไห้วหลวงพ่อตลอดคะ 06; ตอนนี้ทำงานอยู่มาเลคะคิดถึงทุกๆคนคะ
เจียรนัย    ตอ้ยมีวันนี้ใด้เพราะยันต์หลวงพ่อใครจะว่าไม่ดีเพราะเราเป็นญิงแต่สำหรับญิงคนชื่อตอ้ยดีมากคะตั้งแต่สักมาก็ไม่มีคำพูดไม่ดีในชีวิต

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2552, 02:35:41 »
-ได้ยินชื่อเสียงพลวงพ่อเปิ่นมานานครับ
--เฉลี่ย 2-3 ครั้ง/เดือนครับ
---ไม่มีโอกาสครับ
----ได้รับทั้ง 2 อย่างครับ
-----เห็นป้ายที่ติดไว้ตรงประตูกุฎิใหญ่ครับ
------ช่วงนี้ยังคิดไม่ออกครับ

ออฟไลน์ DAENG

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2552, 10:10:15 »
1.ได้ยินมานานแลัวพอดีผมได้พ่านมาทางวัดบางพระพอดีก็เลยเข้ามากราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่นและสักกับหลวงพี่นันและหลวงพี่ญาครับ

2. มาบ่อยครับ จำไม่ได้แล้วครับ

3.มาไม่ทันหลวงพ่อเปิ่นครับเพราะท่านละสังขารก่อนครับ

5.เข้ามาดูเองครับ เลยสมัครสมาชิกครับ

6.ทุกวันนี้ที่เป็นอยู่ผมว่าดีแล้วนะครับ  แต่อยากให้มีการพบกันในกลุ่มสมาชิกมากขึ้นนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 05:43:23 »

ตอบ ทราบจากการอ่านหนังสือพระเครื่องเล่มหนึ่ง ซึ่งได้ลงประวัติของหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ เล่าเรื่องการสักยันต์และอิทธิบารมีของหลวงพ่อเปิ่น  อ่านแล้วทำให้รู้สึกศรัทธาและประทับใจรู้สึกอยากจะไปสักยันต์บ้าง

ตอบ เคยไปที่วัดบางพระประมาณ 6-7 ครั้ง

ตอบ ได้มีโอกาสกราบหลวงปู่เปิ่นตอนที่ท่านยังดำรงค์ขันธ์อยู่และหลวงปู่ได้เป่าครอบยันต์ที่สัก... ฝีมือหลวงพี่ติ่ง
เมื่อปี 2531 :089:
ตอบ ได้สักหมึกครับ

ตอบ พี่ชายเป็นคนบอกให้ลองเปิดอ่านดูเกี่ยวกับบทความธรรมะ...

ตอบ เว็บบอร์ดวัดบางพระสวยงามมากครับ  :053:  คงจะไม่มีอะไรที่จะติติงครับ...
ก็ขอให้มีเว็บบอร์ดนี้ อยู่คู่กับพี่ๆน้องๆชาวเว็บวัดบางพระไปนานๆและได้มีการพบปะสนทนาออนไลน์
กันไปอย่างนี้ตลอดไปครับ  :114::090: :114:

#########ขอบคุณครับ############

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 10 ม.ค. 2553, 12:44:13 »
1.ได้ยินชื่อเสียงของหลวงพ่อมานานแล้ว+กับได้อ่านประวัติของหลวงพ่อคับ
2.ไปครั้งแรกปี36-ปัจจุบันหลายครั้งแล้วคับ
3.ไปครั้งแรกหลวงพ่อยังอยู่คับและยังเป่ายันครอบครูยันต์ที่สักไห้ด้วยคับ
4.สักหมึกคับ
5.เข้ามาดูเองคับ
6.ปัจจุบันนี้ดีอยู่แล้วคับแต่ควรมีจัดพบปะกันในกลุ่มสมาชิกบ้างคับ

ออฟไลน์ mg_hip_j

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 14 ม.ค. 2553, 10:26:43 »
ให้ตอบคำถามที่ถามมาก่อนใช่หรือเปล่า
จะได้ตอบตามคำถามเลย
1.ตอบ.เปิดดูในgoogle
2.ตอบ.ไม่เคยไป
3.ตอบ.ไม่เคยไปค่ะและคงไม่มีโอกาศพบ
4.ตอบ.ไม่เคยสักแต่อยากจะสัก
5.ตอบ.รู้จักผ่านทางเน็ต
6.ตอบ.ไม่อยากให้เพิ่มเติมเพราะที่มีอยู่ดีอยู่แล้วค่ะ

ออฟไลน์ mg_hip_j

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 14 ม.ค. 2553, 10:36:22 »
รบกวนถามถามถ้าผู้หญิงจะสักท่านจะรับสักให้หรือไม่
แล้วมีบูชาเท่าไหร่แล้วสักได้หรือไม่ถ้าสักต้องมีข้อปฎิบัติมากกว่าผู้ชายแน่นอน
แล้วต้องปำบัติตัวอย่างไรบ้างก่อนที่จะสักและมีข้อแนะนำอะไรบ้างว่าควรหรือไม่ควรสำหรับผู้หญิงที่จะสัก
ขอคำตอบด่วนๆค่ะ

ออฟไลน์ sompob

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 19 ม.ค. 2553, 11:09:57 »
1.รู้จักจากเพื่อนที่เป็นลูกศิษย์ของวัดบางพระ
2.ประมาณ10ครั้งได้
3.ไม่ทันไม่ได้ภพหลวงพ่อเปิ่น
4.สักน้ำมันครับ
5.จากการค้นหาประวัติหลวงพ่อครับ
6.อยากให้มีกิจกรรมที่ทำร่วมกันครับ

ออฟไลน์ 7210018905

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 30 ม.ค. 2553, 02:33:46 »
ลบกวนถามหน่อยครับ ว่าไหว้ครูกับครอบครูวันเดียวกันป่าวครับ แล้วอย่างผมเพิ่งสักมาต้องมาตอนไหนคับและวันไหนครับลบกวนตอบหน่อยครับ
ไม่ค่อยรู้เรื่องครับ แล้วถ้าวันไหว้ครูกับวันครอบครูงานเริ่มตอนเช้าแต่ถ้ามาตอนสายๆๆจะทันไหม่ครับบ้านไกลครับ   ลบกวนถามพุทธคุณด้วยครับถ้าเห็นภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2553, 02:35:28 โดย 7210018905 »

ออฟไลน์ 7210018905

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 30 ม.ค. 2553, 02:41:11 »
ขอโทดครับลบกวนสอนใส่รูปให้ผมด้วยครับเล่นไม่ค่อยเก่งครับ     ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ :008:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์จุ๋มซ่าส์~

• ตติยะ
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 30 ม.ค. 2553, 09:34:13 »
พิธีครอบเศียรพ่อแก่(พ่อปู่ฤาษี) ของหลวงพี่ติ่งวันพฤหัสบดีที่ 25 ก.พ 53เริ่มพิธี 8โมงเช้า ถึงประมาณ 5 โมงเย็นแต่ถ้าไม่ว่างมาหลวงพี่จะครอบเศียรฯวันเสาร์ที่ 27 ก.พ อีก 1 วัน และจะได้เข้าร่วมพิธีไหว้ครูของหลวงพ่อเปิ่น (กลางลานวัดบางพระ) :003:

ออฟไลน์ pattarida

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 31 ม.ค. 2553, 04:17:17 »
รู้จักวัดบางพระมาหลายปีแล้วค่ะ เพิ่งจะมีโอกาสได้ไปเมื่อวันเสาร์นี้เอง  ไปสักน้ำมันอักขระ 7 แถว พอสักเสร็จก็ยังนึกว่าทำไมเราไม่สักแบบหมึกไปเลย (เสียดาย) เดินทางไปวัดไกล แล้วก็เกือบหลงทางเหมือนกัน แต่ดีที่มีป้ายบอกทางไปตลอด รู้จักวัดบางพระจากผู้ใหญ่ที่เคยให้พระหลวงพ่อเปิ่นมาบูชา  ต่อมาก็หาทางเนท นี่แหละค่ะ อยากทราบว่าเมื่อสัก 7 แถวไปแล้วควรสวดอาถาอะไรประจำด้วยหรือเปล่า ใครทราบช่วยบอกด้วยนะค่ะ

ออฟไลน์ hondac65

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - nongmyc65@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 31 ม.ค. 2553, 05:54:02 »

1.รู้จักเพราะตอนเด็กๆคุณพ่อพามาทำบุญที่วัดครับ
2.มาด้วยตัวเองจริงๆจังๆก็ตั้งเเต่เดือนธันวาคมปี52ครับ มาทุกอาทิตย์เลยครับ บางที่มาเบิ้ลเสาร์อาทิตย์เลยครับ
3.ทันครับ ตอนนั้นเด็กมากๆเลยเห็นหลวงปู่เปิ่นไม่ถนัดครับเเต่จำได้ว่ามีญาติโยมมาหาหลวงปู่ท่านเป็นจำนวนมากจนเดินเข้าไปไม่ได้เลยครับ บวกกับตอนนั้นเดินเล่นเดินดูไก่งวงในวัดตามประสาเด็กๆครับ
4.สักน้ำมันครั้งเเรกยันนึงครับ วันต่อมามาสักหมึกเลยครับ สักครั้งเเรกกับหลวงพี่นันท์ครับ
5.หาข้อมูลในกูลเกิ้ลครับ
6.เพิ่มเติมการคุยกันเเบบออนไลน์เลยครับ บางที่มีข้อสงสัยอยากจะถามจะได้ถามเดี๋ยวนั้นเลยตอบเดี๋ยวนั้นเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ม.ค. 2553, 06:04:31 โดย hondac65 »
รักพ่อ รักเเม่ ให้เหมือนรักตัวเอง

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 31 ม.ค. 2553, 07:31:44 »

ตอบ
1.ตอนนั้น  ม.2 ก็ประมาณ  พ.ศ.2542ครับ  น้าชายเอาพระหลวงปู่มาให้ดู ผมชอบตรงที่มีเสือเลยขอมาเเขวน(วันหลังผมจะเล่าประสบการณ์ให้ฟังบอกว่าโคตรทึ่ง)
  - รุ่นแรก  2519(แต่เเรกเริ่มอยากได้วัดโคกเขมา)
  -  รุ่นพิเศษ  2534  ด้านหลังเป็นนางกวัก
2.ยังครับแต่ผ่าน
3.ไม่ครับ  แต่ที่ทำให้ผมศรัทธา(เพราะช่วงหลังขอข้อมูลจากน้าชาย  น้าผมเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ครับ)หลวงปู่ก็ตอนที่เลื่อนสมณศักดิ์เป็น "พระอุดมประชานาถ"  ตอนนั้นหลวงปู่เทและหล่อพระกริ่งชื่อรุ่น "อุดมประชานาถ 77" วันนั้นถ้าใครติดตามข่าวจะรู้ว่าตอนทำพิธีเกิดอะไรขึ้น...
4.ไม่เคยสักที่บางพระ  เเต่สักที่ลูกศิษย์(เรียกว่าสายบางพระแล้วกัน)ของท่านตัว  ตอนเรียน ม.4 (น้ำมัน)แตเดี๋ยวนี้เป็นหมึกแล้วครับ 
5.น้าชายบอกครับและเริ่มเป็นสมาชิกเมื่อ  ปีที่แล้ว
6.สถานที่สักยันต์สายบางพระของแต่ภาคและห้องสนทนาคล้าย ๆ  MSN ครับ
------------อยากคุณมากครับ---------------
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 31 ม.ค. 2553, 07:34:33 »
ขอเพิ่มนิดหนึ่งว่าได้เกษาหลวงปู่มาด้วยครับเยอะพอสมควรเดี๋ยวเหลือนิดหนึ่งเก็บใส่ พระอบเเล้วครับ(น้ำใจ้จากพี่เอกครับ  พี่เขาย้ายมาเปิดร้านรถยนต์ที่เชียงใหม่แล้วครับ)

ออฟไลน์ worawut

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 31 ม.ค. 2553, 11:11:59 »
 :086: :086: :086: :086: :086:
อยากทราบ
วิธีไปวัดอะคับ

อยากจะไปสักแต่ไม่รู้จะไปไง
ผมยู่แถวๆๆวงเวียนใหญ่อะคับไม่ทราบจะนักรถสายอะไรไปได้บ้างอะคับ

รบกวนตอบด้วยนะคับ

ออฟไลน์ sbobet7777

• ปฐมะ
  • *
    • http://www.sbobet-online.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 02 ก.พ. 2553, 06:35:44 »
รับทราบค่ะ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 03 ก.พ. 2553, 01:08:35 »
แรกเริ่มเดิมที ที่ทางทีมงานได้จัดทำ กระดานสนทนาวัดบางพระ ขึ้นมาเพื่อมีวัตถุประสงค์

ที่จะให้กลุ่มลูก ศิษย์วัดบางพระ ได้มีโอกาสพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

และเวลาก็ได้ล่วงเลยผ่านมาพอสมควร ๗ ปีแล้ว แต่ความตั้งใจนั้นไม่เคยเปลี่ยนแปลง และสังคมเล็กๆ

ขอพวกเรา

วัดบางพระ และหลวงปู่เปิ่น อย่างไม่มีเสื่อมคลาย

[shake]ขอความร่วมมือสมาชิกตอบแบบสำรวจด้วยครับ[/shake]

[bgcolor=#31ff00]ตอบแบบสอบถาม
1.รู้จักจาก..เพื่อนที่ได้เล่าขานตำนานการ..สักยันต์เก้ายอดและรูปเสือ..จะต้อง.หลวงพ่อเปิ่น.แห่งวัดบางพระ จ.นครปฐม
2.มีโอกาศไปวัด 1 ครั้งเมื่อวันที่ 31/01/53 ที่ผ่านมา
3.ไม่มีโอกาศได้พบหลวงปู่(แต่ได้กราบสักการะรูปหลวงปู่ในศาลา/เพื่อขอถวายตัวเป็นศิษย์หลวงปู่)
4.ได้ตั้งใจสักยันต์เมื่อวันที่ 31/1/53 ที่ผ่านมานี้(ยันต์ที่ได้ในวันนั้น 9 ยอด)
5.รู้จักจากก่อนที่จะมาสักได้ค้นหาข้อมูลใน INTER-NET และได้เห็นการสนทนาของชาวเว็ปในกระทู้ต่างๆ
6.โครงสร้างของคณะกรรมการของวัดและคณะกรรมการของเว็ป...[/bgcolor]

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 14 ก.พ. 2553, 02:43:01 »
๑ ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร  .........จากเพื่อน :009:

๒ เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง........เคย 1 ครั้ง  :027:

๓ ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า....ไม่เลย เพิ่งเคยไปเมื่อปี 52 นี่เอ๊ง. :008:

๔ ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน.....สักน้ำมัน 1 ครั้ง  :052:

๕ ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร.......จาก google. :045:

๖ ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ....ดีแล้ว :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.พ. 2553, 02:44:03 โดย nannaphat »
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 15 ก.พ. 2553, 10:48:42 »
ขอตอบคำถามนะครับ
1 จากการค้นหาข้อมูลทาง อินเตอร์เน็ท ครับ
2 ยังไม่เคยเดินทางไปครับ
3 ไม่เลยครับ เคยได้ยินเฉพาะเรื่องเล่าต่างๆ ในด้านความเป็นที่เคารพนับถือและที่พึ่งทางใจของชาวพุทธ
4 ยังไม่เคยสักยันต์เลยครับ เตรียมตัวและถามใจตนเองอยู่เพราะมีความเชื่อเรื่องคุณครูบาอาจารย์มากๆ เลยไม่อยากสักยันต์โดยไม่คิดให้รอบคอบ  :017:
5 ....จากการข้อมูลทางอินเตอร์เน็ทครับ
6....เพียงพอแล้วครับ  :053:

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 15 ก.พ. 2553, 12:31:12 »
:086: :086: :086: :086: :086:
อยากทราบ
วิธีไปวัดอะคับ

อยากจะไปสักแต่ไม่รู้จะไปไง
ผมยู่แถวๆๆวงเวียนใหญ่อะคับไม่ทราบจะนักรถสายอะไรไปได้บ้างอะคับ

รบกวนตอบด้วยนะคับ
:002: :002: :002:สวัสดีครับท่าน...
1.หาทางไปเซนทรัล..ปิ่นเกล้า..ให้ได้นะครับ..เช่น..รถเมล์สาย 57 /149
2.ขึ้นรถตู้ที่หน้าเซนทรัล(หันหน้าเข้าห้างจะอยู่ขวามือสุด)คิ้วรถตู้ไปท่านา...นครชัยสี..ค่ารถท่านละ 35 บาท
3.สุดสายรถตู้..รอรถบัสเข้าวัดท่านละ 18 บาท..หรือรถสามล้อ 100 บาท เข้าวัดบางพระ

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ :114: :114: :114:
                                         สวัสดีครับท่าน...

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 15 ก.พ. 2553, 04:50:37 »
๑ จากเพื่อนคือเห็นเพื่อนห้อยพระหลวงปู่ รุ่นที่เป็นเศียรหนุมานเลยสนใจ สอบถามรายละเอียดจึงทราบว่า หลวงปู่ท่านสักด้วยเลยให้เพื่อนพามาครับตอนนั้น ประมาณปี 2530 ถนนยังเป็นดินแดง อยู่เลย

๒ ประมาณไม่ถูกครับ

๓ ครั้งแรกที่มานั้นหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ อยู่ครับ

๔ สักครับ สักน้ำมันก่อนครับ ตอนนี้ หมึก แล้วครับ

๕ รู้จักเว็บบอร์ดวัดบางพระ จากกระดาษที่แปะใว้ตามกุฎิ สักครับ

๖ . . . . . . .  ดีอยู่แล้วครับ . . . .

ออฟไลน์ sony

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - thip_dd@hotmail.com
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 02:26:41 »
รู้จักเพราะพี่ชายคะและได้ดู CD วันไหว้ครู

หลายครั้งที่มีโอกาศบางครั้งไปตลาดน้ำลำพญาก็นั้งเรือไปที่วัดคะ

ไม่มีโอกาสได้พบท่านคะ

สักหมึก 2 ครั้ง นอกนั้นก็น้ำมันคะ

ที่ติดที่กุฎิคะตอบไปสักคะ

ตอนนี้ยังไม่มีคะ

ออฟไลน์ IM_MAX

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 10:42:05 »
1. รู้จักเพราะคำร่ำลือ เล่าขาลต่อๆกันมาครับ

2.ยังไม่เคยไปเลยครับ ยังไม่มีโอกาส แต่ผมอยากไปตั้งนานแล้วครับ

3.ไม่เคยได้พบ พระเดชพระคุณท่าน หลวงปู่เปิ่น เลยครับ

4.ยังไม่เคยสักเลยครับ แต่ก็อยากได้สักอันเหมือนกัน

5.ผมมีวัตถุมงคลของหลวงปู่ครับ เลยเข้าไปดู ก็ได้รู้จักครับดีมักมากกกกกกกก

6.อยากให้คนในเวปรักกันอย่างนี้ตลอดไป และอยากให้เวปอยู่คู่กับคนไทย ไปอีกนานแสนนานเลยครับ

ขอแสดงความนับถือ  :053: :053: :053:

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 11:10:51 »
-ครั้งแรก อยากจะสักยันต์กับพระ เลย search Google ไปเจอเว็บนึง ซึ่งเป็นรูปหลวงพี่พันธ์ แต่เนื่องด้วย ระยะทางที่ไกล และดูประวัติว่า หลวงพี่พันธ์ท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่เปิ่น เลยได้รู้จัก วัดบางพระ เป็นครั้งแรกครับ

-ถ้าจะนับตั้งแต่ที่ได้ไปครั้งแรก จนถึงบัดนี้ (3 เดือนกว่าๆ) ผมเดินทางไปที่วัดมาประมาณ 20 กว่าครั้งครับ

-ผมไม่ทันหลวงปู่ครับ เพราะเพิ่งกราบขอเป็นลูกศิษย์เมื่อ 3 เดือนก่อนนี้เองครับ

-สักหมึกครับ

-จากกุฏิพระอาจารย์ญาครับ (เห็นป้ายติดไว้ เลยลองเข้าเว็บดูครับ)

-ทุกอย่างดีอยู่แล้วครับ   :001:
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 05:51:05 »

ตอบ:จากชื่อเสียงของหลวงพ่อเปิ่นในทุกๆสื่อ และเครื่องลางของหลวงพ่อครับ

ตอบ:10 ครั้งถ้วน ครับ (ล่าสุด ไหว้ครู 53) น้อยมากๆ

ตอบ:ครั้งแรกเลยมา ขึ้น เก้ายอด กับหลวงพี่แป๊ว ประมาณปลายปี 38 จากนั้นหลวงพี่แป๊วให้เข้าไปหาหลวงพ่อเปิ่นที่กุฏิ จำได้ว่าคลานไปบนพรมหนังเสือเลยครับ และแล้วหลวงพ่อก็เมตตาเป่าหัวให้ ครั้งนั้นคือครั้งเดียวที่ถือได้ว่าได้ขึ้นครูกับหลวงพ่อเปิ่นโดยตรง   สุดยอดแห่งความภาคภูมิใจครับ

ตอบ:สักหมึกครับ

ตอบ:ได้ทราบชื่อเสียงของเว็ป จากการไปสักยันต์แปดทิศ ซึ่งไปวัดบางพระครั้งที่ 3 (ปี52)กับหลวงพ่อญาที่กุฏิ และเห็นกระดาษ A 4 อยู่ 1 แผ่นติดเอาไว้เยื้องกับประตูทางเข้ากุฏิ

ตอบ:ประวัติหน้าแรกของวัดบางพระ อยากให้เพิ่มข้อมูลให้มากขึ้น เช่น คลิปงานไหว้ครูเท่าที่จะรวบรวมหามาได้จากพี่น้องเรา,รูปยันต์,คาถา,ความหมายต่าง รูปครูบาอาจารย์ภายในวัด,สถานที่ที่หน้าสนใจทุกจุด, เก้าลอเก้าครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ p_77

• ทุติยะ
  • **
  • สวัสดีทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 06:27:35 »

เริ่มแรกเดิมที ขอเกริ่นก่อนเลย สมัยเรียนปวช. อยากได้ ที่พึ่งพายึดติด ด้านไสย์เวทย์ จึงอยากสัก เลยไปหาข้อมุลเกี่ยวกับวัดที่ทำการสัก จากผู้หลักผู้ใหญ่ที่เคารพ จึงได้รู้จักกับวัดบางพระ

น่าจะมากกว่า30ครั้ง โดยถ้าไล่ตามอายุแล้ว 15-18 นี่น่าจะไปเกือบทุกวันพฤหัส ซึ่งเป็นวันหยุดของ โรงเรียนในช่วงนั้น แต่พออายุมากขึ้น ย้ายไปเรียนมหาลัยก็ไม่ค่อยได้ไป ไหว้ครูจะไปซักครั้งนึง

ช่วงไปสักครั้งแรกๆ จะเจอหลวงปู่ทุกครั้งที่กุฐิใหญ่ และ ได้รับน้ำมนต์จากมือท่านหลายต่อหลายครั้ง

สักน้ำมันที่ได้รับการเอ็นดูจากหลวงอาติ่งมาครับ ถ้านับๆดู น่าจะหลาย10อย่างแล้ว และ เมื่อวันไหว้ครูใหญ่ที่ผ่านมา ก็ได้รอยหมึกจาก อาจารย์ท่านนึง แต่ไม่แน่ใจว่าใช่อ.ปิ๊กหรือไม่ ที่ตั้งพิธีสัก อยู่ตรงกันข้ามกับกุฐิหลวงอาติ่ง

รู้จักจากการเสริทในกูเกิ้ลครับ เนื่องจากจะเข้ามาหาข้อทมุลวันไหว้ครูของทุกๆปี เนื่องจาก เดี๊ยวนี้ไม่ค่อยได้แวะเข้าไปหาครูบาอาจารย์เท่าที่ควร จะไปก็ต่อเมื่อวันไหว้ครูใหญ่ เปรียบเหมือนการไปพบปพครูบาอาจารย์

1. ข้อมูลเกี่ยวกับพระอาจารย์ทุกท่านในวัดบางพระ โดยละเอียด

2. ข้อมูลเกี่ยวกับอาจารย์สัก(ฆารวาท) ที่มาทำการสักในวัด เนื่องจากตอนนี้ ผมอยากจะทราบว่า อาจารย์ที่สักให้ผมในวันนั้นชื่ออะไร เพราะผมก็ไม่ได้ถามชื่อเขา

3. การแจ้งเตือนวันสำคัญต่างๆไม่ว่าจะเป็นวันพระ หรือวันมงคลต่างๆ ทั้งของทางวัดเองก็ดีหรือตามหลักศาสนาก็ดี เนื่องจากยุคสมัยเปลี่ยนไป เราๆท่านๆ ก้คงจะลืมวันพระ วันมงคลไปบ้าง จึงอยากให้มีการแจ้งเตือน เปรียบเสมือนบอกบุญแก่ทุกคนไปในตัว

จริงๆมีอีกเยอะครับ แต่ขอพอเท่านี้ดีกว่า เดี๊ยวมันจะมากเกินไป เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ สมาชิกท่านอื่นๆจะคิดกันไม่ออกกัน

ขอบคุณครับ

๛๏๛ ๑۩๑ทำทุกสิ่งที่ใจปราถนา๑۩๑๛๏๛

ออฟไลน์ eboyo

• จตุตถะ
  • อาจาริยํ ประสิทธิ เม
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 08:13:25 »
๑ รู้จักวัดบางพระได้อย่างไร
 - พ่อผมเคยสักกับหลวงพ่อตั้งแต่ยังอยู่วัดโคกเขมา ผมมาวัดบางพระครั้งแรกกับพ่อน่าจะช่วงปี ๒๖ หรือ ๒๗(โดยประมาณนะ) แต่ผมเข้าวัดมาสักเองประมาณปี ๓๖ หรือ ๓๗ นี่แหละ จำไม่ได้แน่นอน
๒ เคยมาวัดกี่ครั้ง
- จำไม่ได้อะ ช่วงใหม่ ๆ สองสามปีแรก อาทิตย์ละ ๒- ๓- ๔ ครั้งแล้วแต่อาการ
๓ ครั้งแรกที่มาทันหลวงพ่อหรือไม่
- ทันถมถืด
๔ สักน้ำมัน หรือ หมึก
- สักน้ำมันอยู่สัก ๓ ปี สักทุกอาทิตย์ ๆ ละ ไม่ต่ำกว่า ๒ ครั้ง พึ่งมาสักหมืกเมื่อตอนเรียนจบแล้ว แม่ไล่ไปสอบราชการไม่ชอบก็เลยสักหมึกซะ
๕ รู้จักWeb ได้ไง
- หาใน Google
๖ อยากให้มีสิ่งใดเพิ่มใน Web
- อยากให้มีความรัก ความจริงใจ

( ก๋วยเตี๋ยวมีหลายร้าน เลือกกินเอาตามสะดวกใจ)
 ( คนเรารู้จักกันแต่พ่อรู้จักพอ)

ออฟไลน์ nubum

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 09:40:29 »

รู้จักจากเพื่อนที่เคยไปสักที่วัดและมาหาข้อมูลจากinternetพอรู้สถานที่แล้ววันรุ่งขึ้นนั่งรถไปเลยค่ะ[/color]

/ เคย  4-5ครั้ง

/ ไม่มีโอกาสได้พบค่ะ แต่เคารพท่านมากมาย

/ สักคะ สักน้ำมัน สักแล้วก็อยากไปเติมเรื่อยๆถ้ามีเพื่อนไป ไปแน่ๆค่ะ (เป็นโรคไปไหนมาไหนคนเดียวไม่ค่อยเป็น)

/ หาข้อมูลจากคนที่ไปสักที่วัดจนมาเจอเว็บนี้ค่ะ ศึกษาดูข้อมูลซักพักใหญ่ๆแล้วก็สมัคร   สมาชิกเลยค่ะ

/ อยากให้มีการจัดมีทติ้งกันค่ะ จะได้รู้จักกับเพื่อนสมาชิกทุกคน

ออฟไลน์ bon.f11

• สัตตมะ
  • **
  • bon.f11
    • อีเมล
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 03 มี.ค. 2553, 03:25:11 »
๑ ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร                                                                      รู้จักจากเพื่อนที่เคยไปสักที่วัดครับ

นับครั้งไม่ได้ครับ(เมื่อก่อนติดเข็มครับ)

มีโอกาสได้พบครับตอนสักถ้ายังไม่มืดก็จะให้หลวงพ่อเปิ่น เป่าให้ครับ

สักน้ำมันมาก่อนครับ โดนเข็มครั้งแรกอายุ 17แล้วก็สักหมึกครับ
  หาข้อมูลจาก google ครับ
 อะไรก็ได้ที่มีประโยชน์กับสมาชิก

ออฟไลน์ natpro2008

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 01:33:54 »
สอบถามเพื่อนสมาชิก วันก่อนผมได้ไปสักกับหลวงพี่นันมา2ลาย แต่ไม่ได้ถามท่านว่าเรียกว่ายันต์อะไรรบกวนเพื่อนสมาชิกที่รู้ช่วยตอบกลับหน่อยนะครับ[img][img

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 02:08:11 »
ผมได้ซื้อหนังสือประวัติสักยันต์มาอ่านทำให้ได้รู้จักหลวงปู่เปิ่นและวัดบางพระครับ

ไม่เคยครับ

ไม่มีโอกาศได้พบหลวงปู่ครับ เพราะไม่มีโอกาศได้ไปวัดในสมัยนั้นครับ

ไม่เคยครับ แต่อีกไม่นานคงได้สักเพราะแม่ให้สักแล้วครับ

พิมพ์ว่า วัดบางพระ ในgoogleครับ

เท่าที่เป็นอยู่ก็ดีแล้วครับ เป็นเว็ปที่อบอุ่นมากครับ แต่ถ้าอยากให้เพิ่มจริงๆอยากให้มีchat Room

ออฟไลน์ natpro2008

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 02:47:08 »
เคยดูจากรายการทีวีถ่ายทอดวันไหว้ครูครังก่อนๆที่ผ่านมา

เคย 3 ครั้ง

ไม่มีโอกาศได้พบหลวงปู่ครับ เพราะเพิ่งมาวัดปี 53 นี้เอง

เคยครับ สักหมึกเริ่มจากยันต์ 9 ยอด หลวงพี่นันสักให้ครับ

รู้จากเวปบอร์ดวัดบางพระตอนไปสักครั้งแรกครับ พอดีเห็นที่กุฏิเขียนไว้ข้างฝานะครับ

เท่าที่เป็นอยู่ก็ดีแล้วครับ อยากให้เพิ่มอยากให้มีchat Room และเพิ่มหมวดรูปยันต์ต่างๆที่หลวงพี่ทุกท่านสักให้พร้อมบอกความหมายของยันต์

ออฟไลน์ ~oao~

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 06 มี.ค. 2553, 04:01:47 »
ขอตอบนะคะ :015:

๑.จากเพื่อนค่ะ

๒.เคยคะ 4ครั้งละคะ

๓.ไม่คะ พึ่งไปได้เดือนเดียวเองคะ แต่ได้ยินมานานละ

๔.เคยคะ ทั้งหมึก และน้ำมันเลยคะ

๕.เข้ามาในเวปเองคะ เพราะตัวเองสักอะคะ

๖.ไม่คะ ดีแล้วอาคะ

ออฟไลน์ ~oao~

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 06 มี.ค. 2553, 04:13:36 »
๑. จากเพื่อนเจ้าคะ
๒. เคยคะ มา4ครั้งละ
๓. ไม่ทันคะ
๔. เคยคะ สักทั้งหมึกและน้ำมันคะ
๕. เข้ามาในเวปเองคะ เพราะตัวเองสัก เลยอยากรู้ข้อห้ามคะ
๖. ไม่คะ ตอนนี้ก็ดีแล้วนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มี.ค. 2553, 04:19:38 โดย ~oao~ »

ออฟไลน์ Jack2523

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 03:52:27 »
 ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร
รู่นพี่บอกครับ 
   เคย 1 ครั้ง
ไม่มีโอกาศได้พบหลวงปู่ครับ เพราะเพิ่งมาวัดปี 53 นี้เอง
เคยครับ สักหมึกเริ่มจากยันต์ 9 ยอด หลวงพี่นันสักให้ครับ
รู้จากเวปบอร์ดวัดบางพระตอนไปสักครั้งแรกครับ พอดีเห็นที่กุฏิเขียนไว้ข้างฝานะครับ
เท่าที่เป็นอยู่ก็ดีแล้วครับ อยากให้เพิ่มอยากให้มีchat Room และเพิ่มหมวดรูปยันต์ต่างๆที่หลวงพี่ทุกท่านสักให้พร้อมบอกความหมายของยันต์

ออฟไลน์ toa

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 10:40:46 »
1 รู้จักวัดบางพระจากเมื่อก่อนหลวงพ่อเปิ่นท่านไปนั่งปรกที่วัดดวงแขทุกปีครับ
2 เคยแต่จำไม่ได้ครับ
3ได้เคยมีโอกาสเข้าไปกราบนัมสการหลวงพ่อทั้งที่วัดบางพระและวัดดวงแขครับ
4ไม่เคยครับ เคยแต่ลงสาริกาครับ
5เข้ามาดูไม่นานและสมัครสมาชิก
6ที่นี้ความรู้เพียบ และมีความกลมเกียว อบอุ่นดีครับ

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 08:09:59 »
1.ตอบ  ผมรู้จักวัดบางพระโดย ตอนนั้นผมบวชเป็นเณรที่วัดแห่งในจังสุพรรณบุรี มีพระที่วัดชวนผมมาสักยันต์ผมก็มา
ตามคำชักชวนนะครับ(ประเภทเชื่อคนง่าย)
2.รวมประมาณ 4 ครั้งครับ
3. ผมไม่ทันหลวงพ่อท่านหรอกครับ ตอนที่ท่านมรณภาพผมยังไม่รู้ตาสีตาสาเลยครับ
(ขออนุญาติเล่าความฝันนะครับ เมื่อ ปีที่แล้วครับ ผมฝันถึงหลวงพ่อด้วยครับ ผมไปวัดท่านท่านช่วยผมคุยหลายเรื่องมากๆครับสนุกมากครับหลวงพ่อท่านคุยสนุกมากครับในฝันนะครับ แต่ก่อนผมจะกลับจากวัด ผมพูดกับหลวงพ่อท่านว่าเดี๋ยวผมจะนำพระธาตุมาถวายหลวงพ่อนะครับ ท่านพูดว่า อืมเอามาเถิด แล้วผมก็ตื่น ก็ปีที่แล้วผมก็นำพระธาตุไปถวายหลวงพ่อเปิ่นที่วัดครับ แล้วนำไปถวายหลวงพ่อสำอางค์ครับ เป็นพระธาตุ พระสีวลีกับพระธาตุของพระองคุลีมาลครับ ก็ลองไปถามหลวงพ่อสำอางค์ว่าเคยมีคนนำพระธาตุไปถวายหรือเปล่าครับ ว่างๆเดี๋ยวผมจะถ่ายรูปพระธาตุที่ผมมีบูชามาให้ชมกันครับ )  ขออนุโมทนา  :001:
4.มาครั้งแรกก็สักเลยครับ(น้ำมัน)เพราะมีคนชวนมา และถ้ามาวัดทุกครั้งครับ
5. ก็รู้จักที่วัดนั้นแหละครับเห็นที่กุฎิ หลวงพี่ญา
6. เว็บบอรด์ก็ดีอยู่แล้วครับ แต่ผมอยากให้มีห้องแชทเพื่อเป็นการเเลกเปลี่ยนความรู้กันได้สดๆครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 2553, 08:11:36 โดย Jakkrit »
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ no_name

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 18 มี.ค. 2553, 05:30:50 »
๑ รู้จักวัดบางพระได้อย่างไร
 - พ่อผมเคยสักกับหลวงพ่อตั้งแต่ยังอยู่วัดโคกเขมา ผมมาวัดบางพระครั้งแรกกับพ่อน่าจะช่วงปี ๒๖ หรือ ๒๗(โดยประมาณนะ) แต่ผมเข้าวัดมาสักเองประมาณปี ๓๖ หรือ ๓๗ นี่แหละ จำไม่ได้แน่นอน
๒ เคยมาวัดกี่ครั้ง
- จำไม่ได้อะ ช่วงใหม่ ๆ สองสามปีแรก อาทิตย์ละ ๒- ๓- ๔ ครั้งแล้วแต่อาการ
๓ ครั้งแรกที่มาทันหลวงพ่อหรือไม่
- ทันถมถืด
๔ สักน้ำมัน หรือ หมึก
- สักน้ำมันอยู่สัก ๓ ปี สักทุกอาทิตย์ ๆ ละ ไม่ต่ำกว่า ๒ ครั้ง พึ่งมาสักหมืกเมื่อตอนเรียนจบแล้ว แม่ไล่ไปสอบราชการไม่ชอบก็เลยสักหมึกซะ
๕ รู้จักWeb ได้ไง
- หาใน Google
๖ อยากให้มีสิ่งใดเพิ่มใน Web
- อยากให้มีความรัก ความจริงใจ

( ก๋วยเตี๋ยวมีหลายร้าน เลือกกินเอาตามสะดวกใจ)
 ( คนเรารู้จักกันแต่พ่อรู้จักพอ)

นี่สิคับ ศิษย์หลวงปู่เปิ่น ลพ ญา ตัวจริงเสียงจริง พูดน้อย แต่หนักแน่น (คิดเอาเองนะคับพี่ว่าใคร)
อยากเป็นสุข ต้องเอาทุกข์ ลงทุนก่อน....

ออฟไลน์ ultraman3940

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 22 มี.ค. 2553, 12:22:15 »
ตอบ อ่านหนังสือพระเครื่อง แล้วเจอประวัติหลวงปู่

ตอบ ยังไม่เคยไปเลย และหวังว่าวันนึงจะต้องไปให้ได้

ตอบ ไม่เคยเลยครับ เพราะตอนนั้นผมคงยังเด็กอยู่

ตอบ ยังไม่เคนครับ และอยากสักมากเลยครับ

ตอบ จากการค้นหาทางอินเตอร์เน็ต คำว่า "หลวงพ่อเปิ่น"

ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะตอนนี้ก็ดีที่สุดสำหรับผมแล้ว

ออฟไลน์ no_name

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 05:24:16 »
1 รู้จักตั้งแต่จำความใด้ มีญาติๆไปสักกับหลวงปู่สมัยอยู่วัดโคกเขมา ผมเองก้อทันสักสมัยหลวงปู่ยังดำรงค์ขันธ์อยู่ ปี 42-43 นีแหละ

2 จำไม่ใด้เหมือนกันครับ คงจะบ่อยอยู่

3 ทันอยู่แล้ว..

4 ทั้งสองอย่าง แต่ที่เป็นหมึกยังไม่เยอะทั้งๆที่สักมา 10 ปีแล้ว (ไม่รีบครับ)

5 สมัยแรกๆที่ทำเว็บ เห็นที่กุฎิหลวงพี่แป๊วติดอยู่ว่า โฮมเพจวัดบางพระ (ไม่ใช่เว็บเหมือนปัจุบัน)

6 ความจริงใจ ไม่ต้อง fake เราลูกผู้ชาย เราไม่ดัดจริต

**ขอแสดงความนับถือ**

ออฟไลน์ lookgate

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 11:38:49 »
สอบถามเรื่องการลงนะหน้าทองค่ะ
ไม่ทราบว่าตอนนี้ที่วัดบางพระยังลงนะหน้าทองอยู่หรือป่าวค่ะ
แล้วจะต้องทำยังไงบ้างค่ะ...ตอนนี้จะเดินทางไปลงค่ะ...ต้องเตรียมอะไรบ้างค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 01:09:37 »
 :008:ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร
 :073:จากรุ่นพี่อยู่ศาลายาครับ

:008:เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง
 :073:หลายครั้งมากเลยนับไม่ถ้วนครับ

:008:ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า
 :073:ไม่ได้พบครับ เสียดายมาก(แต่เห็นหน้าปู่กับแม่เหมือนเลย)

:008:ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน
 :073:สักหมึก และน้ำมันครับ

:008:ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร
 :073:กระดาษที่ติดไว้ภายในวัด กับGoogle ครับ

:008:ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ
 :073:ดีครับ ค่อยปรับปรุงแก้ไขไปเรื่อยๆ

ลูกหลานหลวงปู่ :015:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เม.ย. 2553, 01:11:01 โดย Kingkhet »

ออฟไลน์ aa_aw21

• ทุติยะ
  • **
  • NU ^_^ A
    • MSN Messenger - aa.aw21@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 04:05:40 »
พี่แนะนำมา และมีความสน+ชอบเรื่องแบบนี้ด้วย
2ครั้ง(ว่าจะไปเรื่อยๆอีก)
ไม่เลยค่ะเพราะเพิ่มมารู้จักได้ไม่เท่าไร
เคยค่ะ น้ำมัน
หาข้อมูลเกี่ยวกับ รูปรอยสักต่างจึงพบว่ามีเวปบางพระอยู่จึงสมัครเป็นสมาชิก
ขณะนี้ก็เยี่ยมยอดอยู่เล้วค่ะ
การลงมือทำดีกว่าคำพูดที่สวยหรู
Well done is better than well said

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 11:35:07 »

ขอพวกเรา

.........
>ตอนเด็ก ๆ เคยมากับคุณยายแล้วก็คุณพ่อ แต่ตอนนี้ท่านทั้งสองเสียแล้ว ก็เลยเดินทางมาด้วยตนเอง

>เคยมาไม่ต่ำกว่าสิบครั้งค่ะ

>เคยพบท่านค่ะตอนเด็ก แต่ไม่ทราบค่ะว่ายังไง เพราะยังเด็กมาก

>เคยค่ะทั้งหมึกแล้วก็น้ำมัน

>เห็นประกาศจองเสื้อที่กุฎิหลวงพี่แป๊วค่ะ

>ตอนนี้ยังไม่มีค่ะเพราะเพิ่งเป็นสมัคร

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 12 เม.ย. 2553, 05:04:47 »
1 รู้จักตั้งแต่จำความใด้ มีญาติๆไปสักกับหลวงปู่สมัยอยู่วัดโคกเขมา ผมเองก้อทันสักสมัยหลวงปู่ยังดำรงค์ขันธ์อยู่ ปี 42-43 นีแหละ

2 จำไม่ใด้เหมือนกันครับ คงจะบ่อยอยู่

3 ทันอยู่แล้ว..

4 ทั้งสองอย่าง แต่ที่เป็นหมึกยังไม่เยอะทั้งๆที่สักมา 10 ปีแล้ว (ไม่รีบครับ)

5 สมัยแรกๆที่ทำเว็บ เห็นที่กุฎิหลวงพี่แป๊วติดอยู่ว่า โฮมเพจวัดบางพระ (ไม่ใช่เว็บเหมือนปัจุบัน)

6 ความจริงใจ ไม่ต้อง fake เราลูกผู้ชาย เราไม่ดัดจริต

**ขอแสดงความนับถือ**

ตัวแรงเลยนะคะคุณ^^"

ปีระกา

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 13 เม.ย. 2553, 12:03:27 »
๑ ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร :>>> มีพี่ที่รู้จักให้ขับรถพาเขาไปไหว้ครูครับ

๒ เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง :>>> 20 กว่าๆ

๓ ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า :>>> ไม่มีโอกาสครับ

๔ ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน :>>>  สักทั้งหมึกและน้ำมันครับ

๕ ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร :>>>  จาก google

๖ ท่านอยากให้มีสิ่งใดเพิ่มเติมในบอร์ด วัดบางพระ :>>>

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 08:08:48 »
จากรุ่นพี่แถวบ้านครับ

นับครั้งไม่ถ้วน

ทันหลวงปู่ครับ

ทั้งหมึกและนำมันครับ

ทางเนตครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างดีเยี่ยมอยู่แล้วครับ

จิ๋ว ศิษย์หลวงปู่เปิ่นสายวัดตะกลำ
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ heawoy04

• ตติยะ
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 21 เม.ย. 2553, 12:23:33 »
1 คือผมก็จำไม่ได้แล้วอะครับ
2 เคยครับ
3 เคยครับ แต่ตอนนั้นท่านอาพาธอยู่ครับ
4 เคยครับ ทังหมีก และน้ำมันครับ กับหลวงพี่ญา หลวงพี่นัน แล้วก็หลวงพี่อะไรอีกองค์นึงผมก็ไม่รู้จักชื่อหรอกครับ แล้วก็หลวงพี่หนึ่ง ล้วนแล้วแต่ที่กุฎิหลวงพี่ญาที่เดียวครับ เพราะผมไปกุฎิอื่นไม่ถูกครับ กลัวหลงครับ เคยไปที่ กุฎิหลวงพี่แป็วอีกที่ลืมไปเคยเจอหลวงพี่พันที่กุฏินั้นด้วยครับ แต่ไม่เคยสักที่กุฏินั้นเลยครับ
4 อืมผมว่าที่มีอยู่ก็ดีอยู่แล้วครับ พวกพี่ๆ webmaster ก็ดูแลบอร์ทได้ดีอยู่แล้วครับอืมแต่น่าจะมีแบบว่า รวมแบบ อืม ลายยันต์ของวัดบางพระอะครับ คือ ผมเห็นว่า รูปพระอาจารย์ที่วัดก็มีแล้ว  พวกวัตถุมงคลก็มีแล้ว แต่ไม่เห็นมีรูปรวมๆจริงๆจังๆของลายสักยันต์ของที่วัดเลยครับที่ทุกๆท่านนั้นมีจุดมุ่งหมายอยากจะชมกันนะครับ
ยังไงก็ฝากด้วยนะครับ ผมเป็นกำลังใจให้นะครับพวกพีๆ webmaster ทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ heawoy04

• ตติยะ
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 21 เม.ย. 2553, 12:32:57 »
ลืมไป 1 ข้อครับ ข้อสำคัญด้วยสิ
5 รูจักจากกุฏิหลวงพี่ญาครับเห็นอยู่ครับแล้วได้เข้ามาได้รู้สิ่งใหม่ๆครับ

ออฟไลน์ chean

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 21 เม.ย. 2553, 12:43:30 »
กระผมเป็นสมาชิกใหม่

คร๊าฟฟฟฟฟ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ

ออฟไลน์ dekaccount

• ตติยะ
  • สุขทุกข์อยู่ ที่ใจ มิใช่หรือ ถ้าใจถือ ก็เป็นทุกข์
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 21 เม.ย. 2553, 01:46:30 »
-รู้จักมาตั้งแต่จำความได้ค่ะเพราะว่าที่บ้านนับถือหลวงพ่อเปิ่นค่ะ

-นับครั้งไม่ถ้วนค่ะ

-ครั้งแรกเมื่อ 4 ปีก่อนก็เลยไม่ทันหลวงปู่ค่ะ

-เคยสักแต่น้ำมันค่ะยังไม่มีวาสนาได้สักหมึกซักกะที

-เซิรสทางกูเกิ้ล

-ห้องแชตสดค่ะเผื่อว่ามีคัยต้องการความช่วยเหลือด่วน

ออฟไลน์ kla

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 21 เม.ย. 2553, 02:49:25 »

+++ สอบถามสมาชิก +++
&laquo; เมื่อ: ๐๙ มิ.ย. ๕๒, ๒๒:๓๗:๓๐ &raquo; อ้างถึง ขอบคุณ 

--------------------------------------------------------------------------------

ขอพวกเรา ศิษย์วัดบางพระ ได้เติบโตขึ้นเป็นลำดับ มีการเปลี่ยนรูปแบบของเว็บบอร์ดหลายครั้ง

เพื่อรองรับจำนวนสมาชิก แต่ว่าความเป็น ศิษย์วัดบางพระ ก็ยังเพิ่ม มากขึ้นอยู่ตลอดเวลา

นี่คือสิ่งที่แสดงให้เห็นว่า เรายังคงเคารพและศรัธา วัดบางพระ และหลวงปู่เปิ่น อย่างไม่มีเสื่อมคลาย

พี่ชายเป็นศิษย์วัดบางพระ

เคย  มากกว่า10ครั้ง

ได้พบ

สักหมึกกับหลวงพี่ต้อย

พี่ชายแนะนํา

ไม่ครับดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ J600

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 22 เม.ย. 2553, 11:59:16 »
 1. เห็นจากหนังสือพระ
 2. ยังไม่เคยครับ
 3. ยังไม่เคยครับ
 4. ยังไม่เคยครับ
 5. หาไนเน็ตครับ
 6. ไม่ครับ ดีอยู่แล้ว ทำให้รู้สิ่งต่างๆ ที่เรายังไม่รู้เพิ่มมากขึ้น

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 10:47:49 »
1.จากเพื่อนครับเพื่อนเป็นศิษญ์วัดบางพระก่อน
2.ไปๆมาๆหลายครั้งครับจำไม่ได้
3.ไม่มีโอกาสครับได้แต่ติดตามข่าว
4.สักครับสักหมึก
5.พระอาจารย์ญาบอกครับ
6.อยากมีรูปยันต์ไว้ศึกษาครับ(หรือมีแล้วผมหาไม่เจอ)
นอกนั้นดีแล้วครับ

tonpai

« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 31 พ.ค. 2553, 03:23:17 »

สามีแนะนำและพาไปค่ะ

เคย ประมาณ 4-5 ครั้ง

ไม่ค่ะ
         เคยสักน้ำมัน กับหลวงพี่แป๋ว 2 ครั้ง โดยหลวงพี่ให้เหตุผลว่า เป็นผู้หญิงไม่ควรสักหมึก  :054:

Search Google ka

:016:ที่มีอยู่ทุกวันนี้ก็ดีมากอยู่แล้วคะ ส่วนตัวคิดว่ามีการพัฒนามาก ๆ เลยกับตอนที่เข้าเป็นสมาชิกครั้งแรก Admin เ้ค้าเก่งจริงนะคะ พัฒนาจนเรางง ไม่ทราบวิธีอัพรูปเลย ตอนเข้ามาชมใหม่อีกครั้งหลังหายไปนานมาก   :015: :015: :015: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2553, 03:38:57 โดย tonpai (สำเหร่) »

ออฟไลน์ wahava

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2553, 02:29:47 »
1.พ่อเคยเล่าให้ฟัง
2.เคย 2ครั้ง
3.ไม่คับ
4.สักน้ำมัน แต่ไม่รู้จักพระที่สักให้คับรู้แต่ว่าสักอยู่ข้างพระอาจารย์ต้อยคับ
5.เข้าไปดูเวปหลวงพ่อเปิ่น
6.ตอนนี้ยังไม่มีคับ

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2553, 04:04:20 »

ขอพวกเรา ศิษย์วัดบางพระ ได้เติบโตขึ้นเป็นลำดับ มีการเปลี่ยนรูปแบบของเว็บบอร์ดหลายครั้ง

เพื่อรองรับจำนวนสมาชิก แต่ว่าความเป็น ศิษย์วัดบางพระ ก็ยังเพิ่ม มากขึ้นอยู่ตลอดเวลา

นี่คือสิ่งที่แสดงให้เห็นว่า เรายังคงเคารพและศรัธา วัดบางพระ และหลวงปู่เปิ่น อย่างไม่มีเสื่อมคลาย

๑ ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร....................................................จากชื่อเสียงของหลวงพ่อท่านครับ

๒ เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ ประมาณกี่ครั้ง...............................................................เคยครับ บ่อยมากๆ ตั้งแต่ท่านยังอยู่

๓ ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่ เปิ่นตอนท่านยังดำรงค์ขันธ์ หรือเปล่า..............................ได้พบครับ ท่านยังลงกระหม่อมให้ครับ

๔ ท่านเคยสักยันต์ที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน........................................................ไม่เคยครับ

๕ ท่านรู้จักเว็บบอร์ด วัดบางพระ ได้อย่างไร..........................................................................ได้จากเวป google ครับ

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ depp

• ความดี...สำคัญกว่าทุกสิ่ง
  • ปัญจมะ
  • มีน้ำใจ เมตตา เสียสละ
    • MSN Messenger - depp_trip.35@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 04:42:51 »
   เพื่อนชวนมาสักครั้งแรกตอนประมาน อายุ 15 หรือ 17 นี่แระครับ ตอนนี่้ผมอายุ 24 ครับ
   ประมาน 9 - 10 ครั้งครับ เคยค้างอยู่วัด เมื่อครั้งล่าสุดที่ไปมา
   ไม่มีโอกาสครับ เพราะตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้จักเท่าไร เพิ่งจะมาศึกษาหาข้อมูลตอนหลังฯ นี่เองครับ
    เคยครับ สักกับหลวงพี่แป๊ว สักหมึกครับ
    ก้อจากการศึกษาหาข้อมูลกับเกี่ยวกับการสักยนต์ของวัดบางพระครับ
    สิ่งไหนที่ทำแล้วเป้นประโยชน์ ก้อจัดไปเลยครับ
รักการทำดีนะครับ แม้ใครไม่เห็นแต่ใจจะมีความสุขครับ

ปีระกา

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 16 ก.ค. 2553, 06:42:56 »
   [bgcolor=#0900ff]ครั้งแรกพี่เขาให้ผมขับรถให้ เขาไปไหว้ครู2551ครับ[/bgcolor]
   [bgcolor=#0000ff]ปีที่แล้วไปทุกเดือนๆละ2-3ครั้งครับ[/bgcolor]
   [bgcolor=#0900ff]ยังเสียใจที่ไม่มีโอกาสนั้นครับ[/bgcolor]
   [bgcolor=#1d00ff]เคยสักน้ำมัน 5-6 ลายสัก แต่ตอนนี้สักหมึกไปได้หลายลายแล้วครับ[/bgcolor]
   [bgcolor=#0900ff]Web google ครับ[/bgcolor]
   [bgcolor=#0027ff]ที่มีก็ดีอยู่แล้วครับ[/bgcolor]

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 17 ก.ค. 2553, 10:53:26 »
                             ขออณุญาติไม่ทวนคำถามนะครับ         [bgcolor=#ff31ff][/bgcolor]     
 :034:1. เริ่มรู้จักมาจากเพื่อนปี 35-36 มีปัญหากับวัยรุ่นกลุ่มหนึ่ง(ถึงขั้นใช้อาวุธร้ายแรงทำร้ายกัน)เพื่อนบอกแถวนครปฐมมีพระชื่อดังทางคงกระพันเลยเหมารถมา..ครั้งแรกไม่รู้จักเส้นทางเลยถามมาตลอดทางแวะถามวินมอไซค์ตลอดพี่วินมอไซค์บอกเราศิษย์เดียวกันทั้งนั้นเริ่มศรัทธายังไม่ได้เข้าวัดเลย
2. มาทุกครั้งที่มีจังหวะว่างตลอดเกือบ 16-17 ปี
3.มาสักครั้งแรกที่กุฏิไม้ริมน้ำที่ตอนนี้เป็นศาลาขายอาหารปลาสักเสร็จหลวงพ่อเปิ่นเป่าครอบครูให้อีกที
4.ครั้งแรกสักน้ำมันก่อนหลวงพี่ติ่งสักให้..พอได้เก้ายอดและแปดทิศเห็นเพื่อนสักหมึกแล้วสวยเลยเริ่มสักหมึกใหม่กับหลวงพี่ติ่งอีกทีเมื่อก่อนแบบสักต้องเอาแบบไปจุดไฟรมควันกับตะเกียงน้ำมันก๊าดสักเสือที่หน้าอกไม่ต้องมีคนดึงครับ..หลวงพี่ติ่งให้นอนหงายและหลวงพี่ติ่งเอาเท้าทั้ง 2 ข้างดึงให้เลย 31;
5.เข้ามาดูในGOOGLE .เรื่องพระหลวงพ่อเปิ่น
6.ที่เป็นอยู่ดีอยู่แล้ว....แต่อยากให้ทางเว็ปจัดหมวดหมู่ลูกศิษย์ที่เข้ามาโพสต์แต่ละคนที่อยู่จังหวัดเดียวกันเพื่อที่จะรู้จักกันมากกว่านี้เผื่อมีโอกาศพบปะสังสรรค์ช่วยกันทำในสิ่งดีๆสำหรับวัดบางพระของพวกศิษยานุศิษย์

:054: :054: :054:  ขอกราบหลวงพ่อเปิ่น อาจารย์ใหญ่  :054: :054: :054:,หลวงพี่ติ่ง,หลวงพี่พันธ์,หลวงพี่ญา ที่มอบยันต์อันศักดิ์สิทธิ์ ให้ศิษย์ได้ไว้ป้องกันและคุ้มครองตัว:054: :054: :054:และขอขอบคุณเว็ปวัดบางพระที่ตั้งขึ้นมาให้ศิษย์ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กัน :047: :047: :047:
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ watana...wit

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 12:12:30 »
1ท่านรู้จักวัดบางพระได้อย่างไร
รู้จักจากเพื่อน รุ่นพี่และค้นเพิ่มในอินเตอร์เนต
2เคยเดินทางมาที่วัดบางพระหรือไม่ประมาณกี่ครั้ง
รู้จักครั้งแรกก็ไม่เคยไปครับ แต่ตอนนี้ไปสามครั้งแล้วครับ
3ครั้งแรกที่ท่านมานั้นมีโอกาสได้พบหลวงปู่เปิ่น ตอนท่านดำรงขันตืหรือเปล่า
เปล่าครับ ผมพึ่งไป เมษา 53
4ท่านเคยสักที่วัดบางพระหรือไม่ สักหมึก หรือน้ำมัน
เคยครับ สักน้ำมันครับ
5ท่านรู้จัก เว็บบอร์ด วัดบางพระได้อย่างไร
จาก google ครับ
6ท่านอยากได้สิ่งใดเพิ่มจากเบบอร์ดวัดบางพระ
ข่าวเกี่ยวกับวันสำคัญต่างๆครับ

ออฟไลน์ watana...wit

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 21 ก.ค. 2553, 12:21:17 »
ผมอยากทราบว่า สักน้ำมันสักทับลายเดิมเป็นอะไรหรือเปล่าครับ
แล้วถ้าสักหมึก สักทับน้ำมันจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ
แล้วถ้าของขึ้นนอกสถานที่ของจะเสื่อมหรือเปล่าครับ
ขอความกรุณาผู้รู้ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JAKTRAYUT

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 24 ก.ค. 2553, 07:23:48 »
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ อยากถามว่าถ้าเต็มหลัง เสียค่าใช้จ่ายเยอะมั้ยครับ