ผู้เขียน หัวข้อ: ท้าวเวชสุวรรณ ที่หลวงพี่ ญา ร่วมประกอบพิธี เทวาภิเษก  (อ่าน 4070 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
           ผมก็ไปวัดนกหลายครั้งได้เข้าไปในจุดที่ให้บูชาวัตถุมงคล ซึ่งมาจากหลายๆวัดดัง ในนั้นก็มีวัตถุมงคลจากวัดบางพระ และมีหลายอย่างที่ผมชอบ แต่ยังขาดองค์ประกอบในทางเศรษฐกิจส่วนตัวของผม แต่มีท้าวเวชสุวรรณที่ผมอยากได้ไปบูชาที่บ้านมาก ตั้งใจหลายต่อหลายครั้ง แต่ก็ลังเลในการตั้งบูชา เดินไปเดินมา เห็นรูป หลวงพี่ญา ร่วมเป็น พระคณาจารย์นั่งปรกบริกรรมปลุกเสกด้วย ก็มีพระอาจารย์รูปอื่นๆหลายท่านแต่ผมศรัทธาในตัวหลวงพี่ญาและรู้จักท่านเพียงรูปเดียวซึ่งท่านเมตตาสักให้กระผมหลายต่อหลายครั้ง เลยตัดสินใจบูชาเลย โทรหาแม่ ขอนำท้าวเวชสุวรรณขนาด 19 นิ้ว เข้าบ้านโทรสั่งเมียเตรียมห้องเตรียมโต๊ะหมู่ เอาแยกเดี่ยวเลย วางหูไป 5 นาที ขณะนั้นกำลังคิดว่า จะบูชา เนื้อโลหะรมดำ รึ เนื้อโลหะปิดทองเพ้นท์สีดี เสียงโทรจากพ่อก็ดังขึ้น ท่านขอว่าไม่บูชาได้ไหม ซึ่งฟังเหตุผลแล้ว ไม่สามารถ บอกต่อได้อายครับ ผมเศร้าและขอต่อรองเป็น รูปหล่อองค์เล็กๆได้ไหม กว่าจะได้เกือบเสียน้ำตา ในที่สุดก็ได้บูชาเข้าจนได้ ดีใจมากๆครับ ขอลงรูปสักนิดนะครับถ่ายทอดความภูมิใจ

ปล.ไว้ผมแยกครอบครัวก่อนจะนำขนาดบูชาเข้าบ้านให้ได้ครับ ถึงตอนนั้นจะหาที่ไหนนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2552, 02:48:00 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
สวยมากเลยครับผมเคยเห็นผ่านๆมาครั้งนึงครับ

ว่าจะไปสอยมาอยู่ฮุฮุ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
สวยงามมากครับ ขอบคุนที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
กราบนมัสการหลวงพี่ญา  :054:
ขอบคุณ เรื่องราวที่เล่าขานถ่ายทอดให้ฟังครับ องค์เล็กน่ารักดีครับ ขอบคุณที่นำเสนอครับ

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :070:เสียใจด้วยนะครับที่ไม่ได้บูชาองค์ใหญ่ แต่องค์เล็กก็สวยงามใช้ได้ ทำใจๆ :053:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
น่าบูชามากครับขอบคุณภาพพร้อมเรื่องราวประกอบนะครับ  :095: :015:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
สวยครับ พิธีศักดิ์สิทธิ์ ใครพลาดจะมาเสียดายทีหลังไม่ได้นะ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
บูชาเผื่อคนชลบุรี ด้วยรึป่าวครับพี่

เดี๋ยววันที่ 30 ให้คืนทั้งต้นและดอกครับ :001:

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
ทำไมถึงไม่ได้อะครับ

อยากรู้เหตุผลจริงๆครับ เพราะแม่ผมท่านก็บอกประมาณว่า วิญญาณบรรพบุรุษจะเข้าบ้านไม่ได้ด้วย

ใช่ไหมครับ

ใจจริงๆ ผมอยากเช่ามากๆ... :054:

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
โอออ สาธุ สาธุ
สวยงามมั่กๆเลยครับ
ไม่ทราบว่าบูชาเท่าไหร่ครับ

และหากที่บ้านมีแล้ว จะบูชาเข้าบ้านได้อีกไหมครับ :075:
ชอบมากมาย  :002:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
พีธีดูเข้มขลังมากๆ ครับ  ใครชอบแนวท้าวเวสสุวรรณ  ก็ไม่พลาด   

ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

อยากรู้เหตุผลจริงๆครับ เพราะแม่ผมท่านก็บอกประมาณว่า วิญญาณบรรพบุรุษจะเข้าบ้านไม่ได้ด้วย

ใช่ไหมครับ

ใจจริงๆ ผมอยากเช่ามากๆ... :054:
ก็ดูจะแปลกในสายตาหลายๆท่านและกลัวจะได้อ่านข้อความที่รู้สึกไม่ดี เหตุผลที่พ่อผมให้ ก็คือ ปู่เพิ่ง่เสียได้ไม่นานแล้ว 100 วันจะทำบุญก็กลัวผีปู่ผมเข้ามาเอาส่วนบุญที่ทำให้ไม่ได้ ผมก็จนใจ แล้วบอกว่า ครบ100วันล่ะพ่อก็บอกเก็บกระดูกปู่ไว้บ้าน ปู่จะเข้าออกลำบากครับ นี่คือเหตุผลของพ่อผม ซึ่ง ท่านคือพ่อ ก็เลยไม่เถียงและรอวันที่มีบ้านของตนจึงจะได้บูชาครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
สง่า สวยงามค่ะ หลวงพี่ญาร่วมพิธีด้วย ..น่าสนใจ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ผมก็ได้เข้าร่วมพิธีนี้ครับ พิธีดีมากครับ ประทับใจมากครับ ...  :114:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

ใช่ไหมครับ

ก็ดูจะแปลกในสายตาหลายๆท่านและกลัวจะได้อ่านข้อความที่รู้สึกไม่ดี เหตุผลที่พ่อผมให้ ก็คือ ปู่เพิ่ง่เสียได้ไม่นานแล้ว 100 วันจะทำบุญก็กลัวผีปู่ผมเข้ามาเอาส่วนบุญที่ทำให้ไม่ได้ ผมก็จนใจ แล้วบอกว่า ครบ100วันล่ะพ่อก็บอกเก็บกระดูกปู่ไว้บ้าน ปู่จะเข้าออกลำบากครับ นี่คือเหตุผลของพ่อผม ซึ่ง ท่านคือพ่อ ก็เลยไม่เถียงและรอวันที่มีบ้านของตนจึงจะได้บูชาครับ

กราบนมัสการหลวงพี่ญาครับ

อ่าครับ ตามนั้นครับ  ถ้าผู้หลักผู้ใหญ่ไม่สบายใจ  ก็อย่าพึ่งดีกว่าครับ

ขอเล่าประวัติท่านสักนิดครับ

ท่านท้าวเวสสุวรรณ(เวด-สุ-วัน) หรือท่านท้าวเวสสวัณโณ(เวด-สะ-วัน-โน)นั้น  ท่านเป็นท้าวมหาราชในหนึ่งท้าวจตุรโลกบาลทั้ง 4  ปกครองด้านทิศเหนือ บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาหรือสวรรค์ชั้นแรกเลย ซึ่งจะอยู่ใกล้โลกมนุษย์มากที่สุด โดยท่านจะปกครองเหล่ายักษ์ต่างๆครับ

ก่อนที่ท่านจะมาเป็นท่านท้าวมหาราชเขตจาตุมหาราชิกานั้น ถอยหลังไป ๑ ชาติ ตอนที่โลกใบนี้ยังไม่มีพระพุทธศาสนา มีแต่ศาสนาพราหมณ์ ท่านมีนามว่า  กุเวรพราหมณ์  เลยบางคนจะเรียกว่า "ท้าวกุเวร"  

การนำท่านมาไว้ในบ้าน จะช่วยป้องกันวิญญาณที่ไม่ดีเข้ามาในเขตบ้านของเราครับ แต่วิญญาณดีท่านจะให้เข้า ท่านจะไม่ขวางเหล่าวิญญาณที่ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 12:17:10 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
ขอบคุณทั้งพี่ชลาพุช ชะ ช่า และพี่เณรน้อยฯ เนอสเซอรี่ นะค่ะ...

ได้ฟังแล้วหายข้องใจไปหลายอย่างค่ะ...

ถ้าบูชาแล้วมีแต่ ดีกับดี..เห็นทีจะช้าอยู่ไม่ได้แล้ว...อยากได้มานานแล้วค่ะ...
:053: :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 08:17:34 โดย kaitip »

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

ท่านท้าวเวสสุวรรณ(เวด-สุ-วัน) หรือท่านท้าวเวสสวัณโณ(เวด-สะ-วัน-โน)นั้น  ท่านเป็นท้าวมหาราชในหนึ่งท้าวจตุรโลกบาลทั้ง 4  ปกครองด้านทิศเหนือ บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาหรือสวรรค์ชั้นแรกเลย ซึ่งจะอยู่ใกล้โลกมนุษย์มากที่สุด โดยท่านจะปกครองเหล่ายักษ์ต่างๆครับ

ก่อนที่ท่านจะมาเป็นท่านท้าวมหาราชเขตจาตุมหาราชิกานั้น ถอยหลังไป ๑ ชาติ ตอนที่โลกใบนี้ยังไม่มีพระพุทธศาสนา มีแต่ศาสนาพราหมณ์ ท่านมีนามว่า  กุเวรพราหมณ์  เลยบางคนจะเรียกว่า "ท้าวกุเวร"  [/size]

การนำท่านมาไว้ในบ้าน จะช่วยป้องกันวิญญาณที่ไม่ดีเข้ามาในเขตบ้านของเราครับ

แต่วิญญาณดีท่านจะให้เข้า ท่านจะไม่ขวางเหล่าวิญญาณที่ดีครับ

อ่ะค่ะแน่นเปรี้ยะตามนั้น!..ท่านน้องเณรน้อยฯ  :009:

พี่โชวเสียใจที่น้องชลาฯ เสียน้ำตา :070: ...ความจริงน่าจะนิมนต์ 19 นิ้ว มาฝากไว้ที่บ้านพี่ก่องก้อล่าย.. มะ..แหม..มม.. รับฝากนะ..!

ภูตผีปีศาจกลัวไรที่สุด คำตอบก็คือ ท้าวเวชฯ นี่หละ..   :009: วิญญาณผีสางที่มาด้วยจุดประสงค์ไม่ดี เจอท้าวเวชก็อ่วมอรทัย..

ยกเว้น วิญญาณดีท่านั้น..เขาก็อยู่ร่วมกันได้...มาเป็นบริวารซึ่งกันและกันงับ.. :009:

พุทธศิลปฺท้าวเวชฯ หน้าเทพ ออกแบบโดยกรมศิลปกร..ของพี่โชวง่า.. :009:

ปล. จะเอาท้าวเวชแบบน้องชลาค่ะ.. วันไหนแวะไปวัดนกอีกหนีบพี่สาวไปด้วยนะคะ.. :077:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 09:58:38 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ

ใช่ไหมครับ

กราบนมัสการหลวงพี่ญาครับ

อ่าครับ ตามนั้นครับ  ถ้าผู้หลักผู้ใหญ่ไม่สบายใจ  ก็อย่าพึ่งดีกว่าครับ

ท่านท้าวเวสสุวรรณ(เวด-สุ-วัน) หรือท่านท้าวเวสสวัณโณ(เวด-สะ-วัน-โน)นั้น  ท่านเป็นท้าวมหาราชในหนึ่งท้าวจตุรโลกบาลทั้ง 4  ปกครองด้านทิศเหนือ บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาหรือสวรรค์ชั้นแรกเลย ซึ่งจะอยู่ใกล้โลกมนุษย์มากที่สุด โดยท่านจะปกครองเหล่ายักษ์ต่างๆครับ

ก่อนที่ท่านจะมาเป็นท่านท้าวมหาราชเขตจาตุมหาราชิกานั้น ถอยหลังไป ๑ ชาติ ตอนที่โลกใบนี้ยังไม่มีพระพุทธศาสนา มีแต่ศาสนาพราหมณ์ ท่านมีนามว่า  กุเวรพราหมณ์  เลยบางคนจะเรียกว่า "ท้าวกุเวร" 

การนำท่านมาไว้ในบ้าน จะช่วยป้องกันวิญญาณที่ไม่ดีเข้ามาในเขตบ้านของเราครับ แต่วิญญาณดีท่านจะให้เข้า ท่านจะไม่ขวางเหล่าวิญญาณที่ดีครับ

ชัดเจนครับ ......... ผมเองก็อยากได้พระบูชาหลวงพ่อเปิ่นประทับเสือ มาบูชาครับแต่ติดที่ปัจจัย  อยากได้มาก ๆ ไม่รู้ว่างวดนี้จะมีลาภหรือไม่  ถ้าได้วิ่งตรงวัดบางพระแน่นอนครับ เล็งไว้แล้ว ... นี่ถ้าจองได้จะจองหลวงพี่ไว้ก่อน
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ sudfish2499

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณมากเลยครับ ที่ให้ความรู้
เดือน ที่แล้วผมไปที่วัดบางพระ มา เห็นแล้วท่านท้าวเวสสุวรรณ สวยมากครับ น่าจะ19นิ้ว ไม่ทราบว่า รุ่นเดียว กับที่หลวงพี่ญาปลุกเสกหรือป่าว
แต่ก้อ ดีใจ ที่ได้เช่า เสือบูชามา1คู่ น่าจะ 5 นิ้วมั้งครับ ศรัทธามากๆๆ

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
สวยงามครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ครับ พิธีใหญ่มากครับ มีงานสวดภาณยักษ์ใหญ่ พร้อมงานพิธีพุทธธาภิเสก ด้วย เข้มขลังจริงๆครับ

ผมเองก็ได้เข้าพิธีสวดภาณยักษ์ในวันนั้นด้วยครับ... :016:

....ยังได้ดูการแสดงละคร ยักษ์ตีกันเลยครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
เปรี้ยวก็ได้เข้าร่วมพิธีด้วยค่ะ  พิธีใหญ่มาก
ช่างน่าประทับจริง ๆ ค่ะ

ขอบคุณ รูปภาพ และ เรื่องราวจาก ท่านชลาพุซะ ด้วยคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 06:46:08 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ครับ พิธีใหญ่มากครับ มีงานสวดภาณยักษ์ใหญ่ พร้อมงานพิธีพุทธธาภิเสก ด้วย เข้มขลังจริงๆครับ

ผมเองก็ได้เข้าพิธีสวดภาณยักษ์ในวันนั้นด้วยครับ... :016:

....ยังได้ดูการแสดงละคร ยักษ์ตีกันเลยครับ....

ระวังนะแอบแซวเดี๋ยวยักษ์มาหักคอหรอก  14;
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
ดีใจด้วยครับ :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
ผมก็ไปเหมือนกันอยากเช่าที่อาจารย์ทำนะครับ แต่ที่บ้านผมเลี้ยงกุมาร ผมเลยกลัวลูกจะกลัวท่านท้าวเวสสุวรรณ :065: