ผู้เขียน หัวข้อ: พระมหาลาภคำข้าว  (อ่าน 12261 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
พระมหาลาภคำข้าว
« เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 02:03:16 »
วันนี้ขอนำรูปพระมหาลาภคำข้าว  ของพระราชพรหมยานเถระ (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง จ.อุทัยธานีที่มีอยู่มาให้ชมกันนะครับ

สำหรับพระคำข้าวทำได้ยากมาก เพราะต้องเสกข้าวที่มีรสอร่อยที่สุดออกจากปากนำมาเสก ทำอย่างนี้ครบ ๓ เดือนแล้วจึงทำเป็นผง แล้วนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกอีกวาระหนึ่งครับ

หลวงพ่อฤาษีลิงดำได้เล่าความอัศจรรย์ของพระคำข้าว สมัยที่ท่านยังอยู่กับหลวงพ่อปาน โสนันโท วัดบางนมโค จ.อยุธยาไว้ดังนี้ครับ

"เมื่อสมัยหลวงพ่อ(ปาน)ยังทรงชีวิตอยู่ ท่านทำพระไว้องค์หนึ่ง เสกข้าว ๓ เดือนนี่ปรากฏว่า คำไหนอร่อยมากคำนั้นไม่กินเอาออกเก็บ สำหรับที่ฉันนี่ พระพุทธเจ้าท่านบอกว่า คำแรก ยังไม่ต้องกิน กับข้าวที่ดีที่สุดผสมก่อน เสกเก็บนะ ก็ทำจริง ๆ ๔ เดือน ไปไหนก็ทำ หมายความว่าบังเอิญจะมาที่นี่ ก่อนจะกินก็ต้องทำเก็บไว้เหมือนกัน เพราะคำว่า ๓ เดือน ๓ เดือน นี่จะขาด สักวันหนึ่งไม่ได้เลย แล้วก็ผลจริง ๆ ที่เคยปรากฎนะ ที่หลวงพ่อปาน ท่านทำ ใช่ไหมทำแล้วก็ทำเป็นผงผสมไว้แล้วก็สร้างเป็นพระพุทธรูปไว้บูชาที่พระสวดมนต์"

คำอาราธนาให้ระลึกถึงพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหมด รวมทั้งเทวดาและพรหม ครูบาอาจารย์ทั้งหมดมีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.อยุธยา เป็นที่สุด แล้วตั้งนะโม ๓ จบ ปฏิบัติตามปกติ ว่าอิติปิโส ๑ จบ หลังจากนั้นให้อธิษฐานเอาตามประสงค์ เมื่ออธิษฐานแล้ว ว่าคาถาปลุกพระของหลวงพ่อปานว่า

"อิทธิฤทธิ พุทธะนิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่มะอะอุนี้เถิด"

ขอบคุณข้อมูลบางส่วนจากเว็บพลังจิตครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิ.ย. 2552, 02:07:29 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ตอบ: พระมหาลาภคำข้าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 02:14:51 »
สวยมากเลยครับผม  ขอบคุนสำหรับสาระดีดีนะครับ :015:

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 03:29:46 »
สวยงามมากๆๆครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลและขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :089:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 03:55:46 »
ของดีย่อมมาหาคนดี

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 05:50:22 »
เอามาแจมด้วย..พระคำข้าวที่เก็บไว้สมัยก่อนทำบุญองค์ละสิบบาท.. :054:

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 06:38:14 »
เอามาแจมด้วย..พระคำข้าวที่เก็บไว้สมัยก่อนทำบุญองค์ละสิบบาท.. :054:

ว้าวๆๆๆๆๆๆเพียบเลยครับท่าน :054: :054:
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :089:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 06:59:35 »
สวยงาม ที่มาดีครับ  :002:
ท่าน big tod ถ้าไม่มีที่เก็บเอาแบ่งน้องๆบ้างก็ได้นะครับ  :005:  :006:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 07:21:40 »
 :074:ขอบคุณที่นำรูปและข้อมูลมาบอกนะครับ@รอคนใจดีแจกของดีให้ชาวสมาชิกอยู่:-)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 08:22:50 »
ขอบคุณท่านต่ายสำหรับข้อมูลดีๆและขอบคุณสำหรับภาพด้วยครับ

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 10:11:57 »
อืม ความรู้ใหม่ๆครับ  แต่ พี่ต๊อดครับ เล่นเป็นถาดเลยนะพี่  :073:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 10:23:32 »
มีพระคำข้าวแล้ว
ไม่เห็นมีพระชานหมากเลย
สีแดงๆที่ด้านหน้าเป็นหลวงพ่อโสธรอ่ะ

:109:  ใครมีเอามาแบ่งกันชมหน่อยสิ
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 10:28:01 »
   ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับ... :054:   พี่ใหญ่ต๊อด...เปิดกรุให้ชมอีกแล้วนะครับ...มีเยอะแบ่งให้น้องๆ ได้บูชามั่ง... :005:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 10:35:00 »
อ้างถึง
ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับ...    พี่ใหญ่ต๊อด...เปิดกรุให้ชมอีกแล้วนะครับ...มีเยอะแบ่งให้น้องๆ ได้บูชามั่ง...

ผมด้วยนะครับพี่............. :002:

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 11:00:52 »
งามมากครับ ขอบคุณครับสำหรับภาพสวยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิ.ย. 2552, 11:05:54 โดย หมาน เเอ็งเจิ้ล »
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 12:19:23 »
งดงามครับ  พระชุดนี้ คุณป้าเคยไปทำบุญวัดท่าซุง 

หากทอดผ้าป่าจะได้มาเป็นจำนวนมาก แบ่งให้ผู้ร่วมบุญกันทุกท่าน

ที่แปลกคือ มีบางองค์ที่เกิดพระธาตุมาเกาะบนองค์พระ   อัศจรรย์ครับ 

ข้าวหรือแม่โพสพมีคุณกับคนเราอยู่แล้ว คนไทยเราผูกพันธ์กับข้าวมานาน พระคำข้าวเป็นสัญลักษณ์ของความกตัญญูรู้คุณ

เป็นการฝึกมองเห็นแง่ดีของทุกสรรพสิ่งครับ แม้่กระทั้งข้าว   ส่วนพุทธคุณนั้นชัดเจนแน่นอนครับ บารมีหลวงพ่อพระมหาวีระ สูงมาก

ใช้ดี ใช้เป็น เห็นความหมาย ของดีไม่มีเสื่อมครับ

ขอบคุณท่านเณรน้อยฯ ที่นำเรื่องราวดีๆ มาแบ่งปันกันครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 03:20:28 »
พระมหาลาภคำข้าว.... แปลก... โอ้วว ดีใจที่ได้ศึกษาค่ะ.. :009:

ข้อแนะนำ: ใครมีเยอะแยะ.. ควรนำบริจาคนะคะ...อิอิ.. 
:009:

cho presley       

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 04:44:56 »
สาธุ....ขอบคุณมากๆ :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 05:21:55 »
งามมากครับ เก็บไว้ดีดีนะครับ ของดีควรอยู่กับคนดีดี ...  :016:

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 05:57:05 »
มีพระคำข้าวแล้ว
ไม่เห็นมีพระชานหมากเลย
สีแดงๆที่ด้านหน้าเป็นหลวงพ่อโสธรอ่ะ

:109:  ใครมีเอามาแบ่งกันชมหน่อยสิ
ตามคำเรียกร้องครับ

นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 10:37:12 »
ขอบคุณประวัติมากนะครับท่านต่าย

และขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับน้ำใจไมตรีที่มีให้กันเสมอมา

จะเก็บรักษาไว้อย่างดีที่สุดครับ  :001:

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 11:32:39 »
 :010: :032: :058:
โอ้อออออ
เท่าที่จะพอทราบพระคำข้าวสีขาวหรือเปล่าครับ หน้าจอผมไม่ดี หรือ สีจอผมเพี้ยนหว่า

พระคำข้าวเด่นโชคลาภ
พระหากหมาก เด่นเมตตา เจรจาค้าขาย และกันรังสี โรคภัยได้ด้วยครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ปล, เห็นด้วยกะพี่โชร์มีมากไปมันหนัก อย่างไรก้อปล่อยวางได้นะครับ กระผมยินดีรับรักษา (แซวเล่นครับ อย่าโกรธนะครับ แต่หวังผล แฮ่ๆ 555)

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 11:42:37 »

อย่างนี้ต้องมีปล่อยของให้พี่น้องได้ของดีไปใช้นะครับ ผมพี่งเช่ามาสององค์ครับ เป็นรุ่นแรก กับรุ่นสอง  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 08:36:35 »
ขออภัยที่มาตอบช้าครับท่าน พอดีเมื่อวานนอนสลบ อิอิ...

...ขอบคุณท่านเณรน้อยเส้าหลินมากครับที่นำมาให้ชมพร้อมประวัติการสร้างด้วย.... :016:

...ของพี่บิ๊กต๊อดก็เยอะมากเลยครับ (เยอะไปรึเปล่าครับพี่ อิอิ)....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 10:03:36 »
ของดีครับท่านต่าย อาราธนาห้อย ไปไหน ไม่มีจน ไม่มีอด ครับ
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 12:16:42 »
สวยงามทั้งนั้นเลยครับ :016: