ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับยันต์ครับ  (อ่าน 1957 ครั้ง)

ออฟไลน์ jettana

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
ผมอยากรู้ครับมีลายสักอะไรดีๆทางด้านเมตตา มาหานิยมอย่างเดียวครับ
และลายยันต์อะไรที่เป็นลายยันต์ชั้นสูงที่มีเมตตา แค้วคาทปลอดภัย อยู่ยงคงกระพัน รวมอยู่ในลายเดียว
ผมไม่เข้าใจครับหนุมานสักแล้วเวลาขึ้นจะเก่งทางสู้โดยเฉพาะที่โล้งลมแรง
ส่วนมัจฉานุละครับสักไว้ป้องกันตัวใช้ไม่ครับแล้วเวลาขึ้นจะเป็นแบบใหน่ครับ
และพญาเต่าเรือนด้วยครับ

เคยเห็นแต่ปลาไหลเผือก หนุมาน ขึ้นครับ   ขอบคุณพี่ๆมากเลยที่ช้วยให้กำลังใจและคำแนะนำกับผม
ทำให้ผมมีกำลังใจที่จะสู่กับปัญหาชีวิทของตังเองครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
ตอบ: อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับยันต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ม.ค. 2552, 11:33:09 »
เมตตาทุกยันต์ครับ ของขึ้นอยู่กับจิตใจกับการรักษา ของอ่ะมีไว้คุ้มครองไม่ใช่ให้ขึ้นเล่นครับ....นอกจากงานไหว้ครูว่าไปอย่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2552, 11:34:31 โดย ART2530 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับยันต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 08:20:06 »
กาที่เรามัวคิดว่า สักแล้ว ต้องของขึ้น นั้น ผมว่า ผิดครับ ... การสักยันต์นั้น

น่าจะคิดว่า เป็นการเสริมสิริมงคล เสริมบารมีราศี ให้ดูดี ดูดุ ขึ้นครับ

การของขึ้น พบเห็นได้ตามงานไหว้ครู แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

โดยส่วนตัวคิดว่า ไม่สำคัญเลย ตามตำราผมก็ไม่เคยอ่านว่าต้องของขึ้น

มีแต่อ่านเจอว่า เสริมเมตตา บารมี ฯลฯ ครับ การสักไม่ใช่เรื่องเล่น

ปัจจุบัน มีดารานักแสดง หลายท่านได้สักไปแล้ววัยรุ่น พบเจอเข้า

เลยเกิดการเลียนแบบขึ้น ซึ่ง การตัดสินใจสักนั้น ต้องคิดให้ดีดี

ถ้าเกิดสักหมึกไปแล้ว จะต้องติดตัวไปตลอดชีวิต ควรคิดดีดีครับ

การทำความดีนั้น ดีที่สุด การสร้างบารมีคุณ ล้วนเป็นสิ่งดีงามทั้งสิ้น

การทำบุญตักบาตร นั่งสมาธิ ไหว้พระก่อนนอน โปรดสัตว์

ล้วนเป็นสิ่งดีงาม และเชื่อว่า เป็นการเพิ่มบารมี ของเราให้ดูผ่องใส ด้วย

สุดท้ายนี้ ขอให้ท่านมีความสุขมากๆ ครับ คิดก่อนทำ ความคิดนาย ครับ  :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2552, 08:21:43 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 09:44:09 »
ลายยันต์ต่างๆไม่ว่าจะเป็นรูปลักษ์อักขระ ภาพต่างๆมีใว้เสริมกำลังใจและยึดเหนี่ยวจิตใจและเหนี่ยวรั้งความดีจะดูได้จากกฏข้อห้ามต่างๆแต่ละสำนัก แต่ที่แน่ๆเป็นการระเบียบวินัยให้ชีวิตอยุ่กับสังคมอย่างปกติสุข อันของจะขึ้นไม่ขึ้นไม่สำคัญครับ :069:
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 10:39:10 »
ท่านโจ โจรสลัด ตอบชัดเจน 

ไม่มีอะไรเสริมครับ ณ เวลานี้

ตามนั้นครับ   แหล่มมาก ท่านโจรฯ   :016:

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 09:31:12 »
กาที่เรามัวคิดว่า สักแล้ว ต้องของขึ้น นั้น ผมว่า ผิดครับ ... การสักยันต์นั้น

น่าจะคิดว่า เป็นการเสริมสิริมงคล เสริมบารมีราศี ให้ดูดี ดูดุ ขึ้นครับ

การของขึ้น พบเห็นได้ตามงานไหว้ครู แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

โดยส่วนตัวคิดว่า ไม่สำคัญเลย ตามตำราผมก็ไม่เคยอ่านว่าต้องของขึ้น

มีแต่อ่านเจอว่า เสริมเมตตา บารมี ฯลฯ ครับ การสักไม่ใช่เรื่องเล่น

ปัจจุบัน มีดารานักแสดง หลายท่านได้สักไปแล้ววัยรุ่น พบเจอเข้า

เลยเกิดการเลียนแบบขึ้น ซึ่ง การตัดสินใจสักนั้น ต้องคิดให้ดีดี

ถ้าเกิดสักหมึกไปแล้ว จะต้องติดตัวไปตลอดชีวิต ควรคิดดีดีครับ

การทำความดีนั้น ดีที่สุด การสร้างบารมีคุณ ล้วนเป็นสิ่งดีงามทั้งสิ้น

การทำบุญตักบาตร นั่งสมาธิ ไหว้พระก่อนนอน โปรดสัตว์

ล้วนเป็นสิ่งดีงาม และเชื่อว่า เป็นการเพิ่มบารมี ของเราให้ดูผ่องใส ด้วย

สุดท้ายนี้ ขอให้ท่านมีความสุขมากๆ ครับ คิดก่อนทำ ความคิดนาย ครับ  :089:

ดีครับดีมากๆ
สักแล้วต้องเน้นพุทธคุณ
ไม่ใช่เอะอะจะปลุกของจะของขึ้น
เพื่ออะไร  โชว์ อวด  กูมีของ
ไม่เกิดประโยชน์ผิดวัตถุประสงค์ที่สุด
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 11:54:01 »
ผมว่าคนที่เริ่มสักใหม่ๆ
ส่วนมากเค้าก็คงจะมีข้อสงสัยว่าของยังอยู่กับตัวไหม
อีกอย่างการของขึ้น คนส่วนมากก็มักจะเห็นว่าเป็นการ
แสดงถึงของที่สักมา ให้เห็นเป็นรูปธรรมได้ชัดเจนที่สุดอะครับ
แต่บางคนอาจจะลืมไปว่า เราสักไปเพื่ออะไร ข้อห้ามข้อปฏิบัติครูบาอาจารย์
ท่านกำหนดมาเพื่ออะไร โดยส่วนตัวผมอะไรที่เป็นยันต์หรืออักขระขอมบาลี
ไม่ว่าครูบาอาจารย์ท่านจะให้อะไรมาผมก็น้อมรับด้วยความยินดีทุกครั้งครับ
คนของขึ้นบ่อยๆไม่ได้แปลว่าของยังอยู่กับตัวหรอกครับ บางคนแกล้งเอาเสียด้วยซ้ำ
บางคนของไม่เคยขึ้นเลยตั้งแต่สักมา แต่ก็แคล้วคลาดปลอดภัยจากอันตรายมาได้อย่างเหลือเชื่อก็มีเยอะครับ
ส่วนที่ว่ายันต์ไหนที่มีพุทธคุณครอบจักวาล ผมว่าทุกยันต์มีดีหมดแหละครับ
แต่เครือ่งป้องกันตัวที่ดี่สุดคือ "ศีล" ครับ บางคนสักยันต์ทางเมตตามาแต่แคล้วคลาดจากลูกปืนมาก็มีครับ
ผมว่าถ้าเราเชื่อมั่นครูบาอาจารย์ ไม่ผิดข้อห้าม ถ้าไม่ถึงฆาตจริงๆครูบาอาจารย์ท่านก็คุ้มครองครับ
ส่วนที่ว่าหนุมานเก่งเฉพาะเวลามีลมหรือในที่โล่งนั้น ตั้งแต่สักมาไม่เคยได้ยินคับ พึ่งจะมาได้ยินเรือ่งนี้
ก็จากในหนังเรือ่งหนุมานคลุกฝุ่น ที่ศรรามเล่นเป็นพระเอกนี่แหละครับ ซึ่งผมคิดว่ามันไม่น่าจะตรงกับความเป็ฯจริง
เท่าใดนัก เพราะเนื้อหามีหลายอย่างที่แต่งเติมเสริมเข้าไปเยอะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ แก้มบุ๋ม

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ก.พ. 2552, 08:41:00 »
เห็นด้วยกับคุณโจรสลัดค่ะ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
[/glow]

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ก.พ. 2552, 07:34:28 »
ของจะดีหรือไม่ดี ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของ ว่าจะรักษาของนั้นไว้ได้ดีหรือเปล่า
พฤติตนอยู่ในศีลในธรรมหรือเปล่าครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา