ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ตะกรุดดำบ้างครับเป็นยังไงบ้างมาเล่าสู่กันฟังหน่อย  (อ่าน 2220 ครั้ง)

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
ใครใช้ตะกรุดดำหลวงพ่อจำลองบ้างครับเป็นยังไงบ้างมาเล่าสู่กันฟังหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2552, 11:57:39 โดย ART2530 »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
 :001: ใช้ดีครับ ทำให้ไม่กล้าด่าใคร จะไปไหนทำอะไรมีสติมากขึ้น  ไม่ค่อยประมาท

ใช้แล้วอยากเข้าวัด อยากทำบุญ  มีของดีก็จะมีเรื่องดีๆครับ   :005:  :005:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ผมว่าของทุกอย่างที่พระอาจารย์มอบให้แฝงไปด้วยข้อคิดและความมีเหตุมีผลที่สอดคล้องกัน ไม่ว่าจะพระเครื่อง เครื่องราง ของขลัง
หรือแม้กระทั่งรอยสัก ทุกอย่างที่พระอาจารย์ให้มานั้น ท่านจะบอกให้เราคิดดี ทำดี พูดดี อยู่ในศีลในธรรม หมั่นทำบุญทำทาน
ซึ่งถ้าเราทำทุกอย่างได้ที่กล่าวมา ก็จะเกิดผลดีกลับตัวเราเองนั่นแหละ นี่ยังไม่ต้องพึ่งบารมีของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดๆเลยนะครับ
เราสร้างขึ้นมาเองทั้งนั้น แต่ก็อีกนั้นแหละครับของอย่างนี้ มาพร้อมกับคำว่าปฏิหารย์ครับ ไม่จำเป็นต้องพิสูจน์ครับ นำมาซึ่งความศรัทธาครับ
แต่ตะกรุดดอกนี้น่าจะเป็นรุ่น2ของวัดเจดีย์แดงนะครับ รุ่นแรกจะยาวเป็นคืบ คาดเอวอ่ะครับ
รุ่นหลังๆที่ออกมาจะเล็กและสั้นลงครับ แต่พุทธคุณและความขลังเต็มเปี่ยมเหมือนเดิมครับ
ผิดถูกไม่รู้ เพียงความคิดเห็นของคนๆหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2552, 03:28:09 โดย tum72 »
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ที่ผมได้ยินมาก็ล่าสุดก็มีคนโดนยิงไม่เข้าครับ
ลงข่าวหนังสือพิมพ์เลย
ส่วนคนเก็บขยะแถวบ้านผมก็โดนฝาถังขยะบาด มันค่อนข้างคมมาก
สะพายแล่งเลย แต่ไม่เข้าเสื้อขาดกระจุย
ที่ได้ยินมาก็มีเท่านี้แหละครับ ส่วนตัวก็คาดครับ
แต่ไม่เคยเจอเหตุการณ์หวาดเสียวเหมือนใครเขา
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ใช้คาดเอวอยุ่เหมือนกันครับ สลับกับพวงของแม่นางพิม..ในกรณีที่คาดว่าจะต้องไปทำธุระหนัก.. 13;

...ตะกรุดดอกที่ใช้อยุ่นี่พี่ชายไปลงครูมากับท่านเองเลยครับ ก็คงจะเชื่อถือได้ในด้านคงกระพัน...

..แต่โดยส่วนตัวแล้ว ยังไม่เคยมีประสบการณ์ครับ..

..ลักษณะว่าเมตตาแคล้วคลาดในตัวจะเยอะ 11;..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ของผมก็เป็นแบบคาดเอวก็ได้มา2ปีกว่าแล้วครับ ไปรับกับมือท่านเองท่านมีกฎในการรับตะกรุดกับท่านอย่างคือหากไปรับคนเดียวก็ได้ดอกเดียวห้ามรับแทนกันและไม่ต้องมารับช้ำอีก ก่อนรับตะกรุดหลวงพ่อจะเสกให้อีกรอบและรดน้ำมนต์และประสิทธิ์ประสาทให้
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
บอกก่อนนะครับนี่เป็นความเห็นส่วนตัวที่ได้ยินมาไม่ใช่ประสพการณที่ลงตามหนังสือ
เพื่อนผม(ตัวผมด้วย)ก็เคยได้ลงครูกับท่านเองตั้งแต่1คน1ดอกไม่มีเป็นแบบหมู่คณะ ตอนหลังมีเรื่องทะเลาะวิวาทก็เรียบร้อย....
พระอาจารย์รูปหนึ่งของวัดบางพระท่านเคยพูดทำนองว่า ที่ลองที่ไม่เข้าไม่เข้าเฉพาะ.....หรือเปล่า
พี่ท่านนึงที่วัด......เคยพูดให้ฟังว่าเห็นเด็กแถวนั้นไปรับตะกรุดมาพอมีเรื่องทะเลาะวิวาทก็เรียบร้อย....

โปรดใช้วิจารณะญาณของท่านเองนะครับนี่เป็นความเห็นส่วนตัวที่ได้ยินมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2552, 09:36:46 โดย gear »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ถ้าจะใช้ของที่ใด ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าคุณศรัทธาในศีล ข้อวัตรปฏิปทา  การปฏิบัติตนของพระอาจารย์หรือครูบาอาจารย์รูปนั้นแล้วหรือยัง  ถ้าคุณต้องการใช้เพียงแต่ว่าดัง  ข่าวโทรทัศน์ หนังสือพิมพ์ลง หรือฟังเขาเล่ามา ผมว่าคุณหยุดเสียก่อน หยุดพิจารณาเสียก่อนเพราะเมื่อคุณแขวน หรือคุณใช้ไปแล้ว  ตัวคุณยังรู้สึกไม่ปลอดภัย ตัวคุณยังรู้สึกไม่มั่นใจ  ไม่เชื่อ ไม่ศรัทธาในพระอาจารย์ หรือพระเกจิรูปนั้น  ของดีอะไรก็ช่วยคุณไม่ได้หรอกครับ  เพราะทุกอย่างต้องเริ่มที่ศรัทธาด้วยปัญญาเสียก่อน

พระพุทธองค์ ท่านตรัสว่า ความศรัทธาต้องประกอบด้วยปัญญา  มิฉะนั้นจะทำให้เราหลงเดินทางผิด เสียเวลา  เป็นมิจฉาทิฎฐิได้  ทำให้ได้รับวิบากกรรม ทุกขเวทนาได้ในภายหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2552, 11:47:12 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา