ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ ประวัติวัดห้วยพลู  (อ่าน 10258 ครั้ง)

ออฟไลน์ sattra

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
กระผมเป็นสมาชิกใหม่ล่าสุด ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
 ผมมีเหรียญขอวัดห้วยพลู อยู่ 4 เหรียญ
1.หลวงปู่ขำ
2.หลวงพ่อต๊อก
3.หลวงพ่อพระครูโชติ
4.พระครูโฆสิตวรคุณ
ผมเคยไปที่วัดเพื่อสอบถาม และได้ไปกราบสามหลวงพ่อที่มณฑป แต่ก้อยังไม่หมดความสงสัยถามใครก้อไม่มีคำตอบ
ผมอยากรู้ว่า
ประวัติเจ้าอาวาสว่าที่วัดมีใครเป็นเ้จ้าอาวาสบ้าง
วัตถุมงคลของวัดทุกรุ่นทุกหลวงพ่อ
จึงขอความกรุณามาถึงรู้ช่วยตอบคำถามที่ข้องใจของผมที ขขอบพระคุณเป็นอย่างมาก

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: สอบถามผู้รู้ ประวัติวัดห้วยพลู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2554, 01:46:35 »
วัดห้วยพลู
เป็นวัดโบราณตั้งอยู่ริมแม่น้ำนครชัยศรี มีความร่มรื่น ในวัดยังมีสำเภาและวิหารโบราณ สมัยอยุธยาตอนปลายและยังมีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ที่คนเคารพนับถือ

ชุมชนห้วยพลู เป็นชุมชนเก่าแก่มีอายุนับร้อยปี ในสมัยโบราณ เป็นแหล่งค้าขายที่สำคัญไม่ด้อยไปกว่าตลาดท่านา นครชัยศรี

วัดห้วยพลู เป็นวัดคู่กับชาวห้วยพลูมาเป็นร้อยปี แต่น่าเสียดายที่ไม่มีการสืบหาข้อมูลว่าสร้างมาในยุคสมัยใด ทราบแต่เพียงว่า สร้างในสมัยอยุธยาตอนปลาย

หลวงปู่ขำ เป็นปฐมเจ้าอาวาส ที่มีความศักดิ์สิทธิ์มาก ท่านน่าจะมีอายุอยู่ในยุคเดียวกับ สังฆราชสุก ไก่เถื่อน น่าเสียดาย ที่ไม่มีใครทราบประวัติของท่าน แม้แต่คนรุ่นเก่าๆ ชาวห้วยพลูก็ไม่้มีใครทราบ รูปหล่อแทนองค์ของท่าน เป็นที่นับถือของชาวห้วยพลูกันมาก

ปล.ถ้าวันไหนเข้าไปบ้านย่าที่ห้วยพลู จะหาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้ครับ
ขอบคุณที่มา Google
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2554, 03:34:26 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: สอบถามผู้รู้ ประวัติวัดห้วยพลู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2554, 05:46:59 »
ไล่เลียงลำดับเจ้าอาวาสเอาพอที่จะสืบมาได้นะครับ

หลวงปู่กลิ่น - หลวงปู่ขำ - หลวงปู่ต๊อก - ......ฯ - หลวงพ่อฟัก - หลวงน้าดิน(พระครูโฆสิตวรคุณ) - พระอาจารย์ริห์(ปัจจุบัน)

ส่วนในด้านมงคลวัตถุ น่าจะมีสร้างมาตั้งแต่สมัยหลวงพ่อฟัก(หรือไม่ก็ก่อนท่านนิดหน่อย)

เท่าที่พอมีข้อมูลอยู่บ้างก็จะเป็นยุคหลวงน้าดินเป็นเจ้าอาวาส ว่ากันว่าหลวงน้าดินท่านเรียนกับหลวงปู่หิ่ม วัดบางพระด้วยเช่นกัน ท่านเองก็ออกวัตถุมงคลไว้หลายชนิดด้วยกัน

ในช่วงยุคหลังๆวัตถุมงคลของทางวัดห้วยพลูจะได้รับความอนุเคราะห์จากพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นเสียเป็นส่วนใหญ่

นำภาพวัตถุมงคลวัดห้วยพลูมาให้ชมเล็กน้อยครับ

รูปเก่าหลวงปู่ขำ สำหรับผู้ที่เคารพศรัทธาหลวงปู่ขำแนะนำให้เซฟไว้ได้เลยครับ เพราะภาพนี้เป็นภาพเก่าหาชมยากจริงๆ

พระสมเด็จเนื้อผงกระดูกผี,เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์หลวงน้าดิน

เหรียญพระประธานวัดห้วยพลู

เหรียญหลวงปู่ขำ ปี๒๕๓๖ เหรียญนี้ได้รับการอฐิษฐานจิตจากหลวงพ่อเปิ่นด้วย (เคยได้มาเป็นถุงใหญ่ๆหลายร้อยเหรียญ แต่ก็แจกไปจนเกือบหมดตามระเบียบ)

เหรียญหลวงพ่อเปิ่น ออกวัดห้วยพลู ปี๒๕๓๔

ปิดท้ายด้วยเหรียญหลวงปู่หิ่ม วัดบางพระ พระอาจารย์อีกรูปหนึ่งของหลวงน้าดิน วัดห้วยพลู(เหรียญนี้ออกที่ป้ายเขต)

:114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114:

ออฟไลน์ sattra

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนอีกนิด วัดห้วยพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2554, 08:56:24 »
ขอขอบพระคุณ ท่านเสน่ห์ต้นน้ำ ท่านสิบทัศน์ เป็นอย่างสูง ที่กรุณาให้ข้อมูลที่เป็นความรู้แก่ผมอย่างมาก
แต่ผมขอรบกวนอีกนิดนะครับว่า
หลวงพ่อฟัก ได้สร้างเหรียญของท่านเองไว้ไหมครับ
แล้วเหรียญหลวงพ่อต๊อก ทันตัวหลวงพ่อสร้างเองไหมครับ
และเหรียญหลวงพ่อดินที่ลงไว้ เป็นรุ่นแรกใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2554, 09:50:58 »
ต้องลองเข้าไปสอบถามท่านพระอาจารย์ริห์ที่วัดดูแล้วครับประเด็นนี้

เพิ่มเติมเล็กน้อยครับ สำหรับหลวงพ่อฟักตัวผมเองเคยเห็นเป็นพิมพ์สมเด็จคะแนนอยู่ครับ ส่วนเหรียญนั้นไม่มีข้อมูลครับ
เหรียญหลวงปู่ต๊อกก็ไม่เคยเห็นครับ ต้องลองสืบค้นดูครับ
เหรียญหลวงน้าดินที่ผมลงไว้ไม่น่าใช่รุ่นแรกของท่านครับ เป็นเหรียญเลื่อนสมณศักดิ์.