ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านครับผมอยากทราบวิธีการฝังเข็มทองครับ ทางวัดบางแวกอ่ะครับ  (อ่าน 12022 ครั้ง)

ออฟไลน์ ektinai

• ตติยะ
 แล้วถ้าฝังไปแล้วเกิดทำผิดข้อห้าม จะเป็นอย่างงัยเหรอครับ จะเป็นอันตรายมั้ยครับ
ถ้าไปต้องเตรียมอะไรบ้างครับ                 

.....ขอบคุณครับ...... :086: :086: :086:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เคยมีคนเล่าให้ฟัง ครับ เข็มวิ่งทะลุตาเลย ครับ เหอๆๆๆ ตาบอด

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
วัดบางแวกฝั่งเข็มทอง วันอังคาร,พฤหัสบดี,เสาร์ ถ้าตรงกับ "วันพระ" งด ครับ

ทำพิธีที่กุฎิพระอาจารย์หนุ่ม ครับ อย่าลืมจัดหา ดอกไม้ ธูป และ เทียน ไปด้วยครับ ส่วนกฎข้อบังครับรบกวนถามทางพระอาจารย์เองครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ถ้าทำผิด บางคนเข็มก็ออกมาเอง  บางคนเข็มก็ติดอยู่ตามผิวหนัง  อาจารย์ท่านก็ต้องเอาออกแล้วฝังให้ใหม่ครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
แล้วถ้าฝังไปแล้วเกิดทำผิดข้อห้าม จะเป็นอย่างงัยเหรอครับ จะเป็นอันตรายมั้ยครับ
ถ้าไปต้องเตรียมอะไรบ้างครับ                 

.....ขอบคุณครับ...... :086: :086: :086:

ทำไมถึงอยากฝังเหรอครับ... 07;

...ศึกษาวิธีการและข้อห้ามดีๆนะครับ...

http://www.konrakmeed.com/webboard/upload/index.php?showtopic=2556

จากเวบชุมชนคนรักมีด ลานพิศวง โดยท่านGearmour ครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ตติยะ
แล้ววิธีฝัง ทำงัยเหรอครับ

• ตติยะ
ขอท่านผู้รู้ และมีประสบการณ์ช่วยบอกเรื่องที่ ต้องทำหลังจากการไปฝังเข็มมาแล้วด้วยครับ ว่าดีอย่างไร และประสบการณืต่างๆครับ
 :074: :074: :074:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอท่านผู้รู้ และมีประสบการณ์ช่วยบอกเรื่องที่ ต้องทำหลังจากการไปฝังเข็มมาแล้วด้วยครับ ว่าดีอย่างไร และประสบการณืต่างๆครับ

ลองศึกษาดูก่อนนะครับ ว่าฝังแล้วได้อะไรมีพุทธคุณยังไง แล้วข้อห้ามคืออะไร เราสามารถทำได้มั๊ย..

...นอกจากจะเจ็บตัวแล้ว มันจะคุ้มกับที่เราต้องทำตามข้อห้ามมั๊ย...

แล้ววิธีฝัง ทำงัยเหรอครับ

ปักเข้าไปตรงๆ ตั้งฉากกับผิวหนังครับ...

• สัตตมะ
  • **

ตามตำรับตำราที่ครูบาอาจารย์ท่านบอกนะครับว่า

ถ้าหากเวลามีเหตุร้าย หรือโดนฟัน โดนยิง เข็มจะวิ่งมาตำแหน่งนั้นๆ แล้วเปล่งพุทธคุณป้องกันครับ

ส่วนประสบการณ์นั้น บางท่านจะพบอุบัติเหตุ  เข็มก็จะกระตุกที่ท้ายทอยบ้าง หรือตำแหน่งอื่นๆ บอกเหตุบ้างครับ

ส่วนตัวผมนั้น เคยเห็นตอนที่ท่านฝังเสร็จแล้ว นำเหล็กกรีดที่หน้าอก ผมเหลือบมอง เห็นเข็มวิ่งมารับครับ  ท่านอ.ประครองบอกว่าวิ่งแล้ว วิ่งใช้ได้ อ้าวไป

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
เหนืออื่นใดการฝังเป็นเครื่องเตือนสติให้เราฝึกสมาธิ และทดสอบสอบสมาธิว่าสมาธิดีแค่ไหน สมาธิดีนั่งบ่อยแค่ไหนถ้าสมาธิดีสามารถเรียกเข็มไปตามที่ต่างๆของร่างกายเช่นแขน หน้าอก หรือแม้กระทั่งขา ถ้าสมาธิไม่ดีเรียกก็จะไม่มา อาจขัด
ถ้าหนักกว่านั้นถ้าเราทำผิดกฎข้อห้ามเข็มก็จะแทงออกอาจจะทะลุหรือไม่ทะลุผิวหนังก็ได้ วิธีแก้ก็ให้อาจาร์ที่ฝังเอาออกแล้วฝังให้ใหม่

การฝังทองก็เหมือนกับให้เราทำดีโดยการนั่งสมาธิสร้างกุศล ส่วนผลที่ได้ก็จะตามมาเองว่าทำดีหรือไม่ดีเพียงใด

อย่าหวังอะไรมากเช่น บ้างคนฝังหวังเข็มจะวิ่งรับกระสุนแทน คงไม่ถึงขนาดนั้น ถ้าเราไม่ปฏิบัติ  ถ้าเราปฏิบัติดีเวลายังครูบาอาจารย์ท่านก็ช่วยเอง และยังมีอะไรดีอีกแยะคับ

อย่าลืมนะครับการนั่งสมาธิได้กุศลแรงก็การทำสังฆทานอีกนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ม.ค. 2552, 04:44:26 โดย เด็กนอกวัด »

• สัตตมะ
  • **
เหนืออื่นใดการฝังเป็นเครื่องเตือนสติให้เราฝึกสมาธิ และทดสอบสอบสมาธิว่าสมาธิดีแค่ไหน สมาธิดีนั่งบ่อยแค่ไหนถ้าสมาธิดีสามารถเรียกเข็มไปตามที่ต่างๆของร่างกายเช่นแขน หน้าอก หรือแม้กระทั่งขา ถ้าสมาธิไม่ดีเรียกก็จะไม่มา อาจขัด
ถ้าหนักกว่านั้นถ้าเราทำผิดกฎข้อห้ามเข็มก็จะแทงออกอาจจะทะลุหรือไม่ทะลุผิวหนังก็ได้ วิธีแก้ก็ให้อาจาร์ที่ฝังเอาออกแล้วฝังให้ใหม่

การฝังทองก็เหมือนกับให้เราทำดีโดยการนั่งสมาธิสร้างกุศล ส่วนผลที่ได้ก็จะตามมาเองว่าทำดีหรือไม่ดีเพียงใด

อย่าหวังอะไรมากเช่น บ้างคนฝังหวังเข็มจะวิ่งรับกระสุนแทน คงไม่ถึงขนาดนั้น ถ้าเราไม่ปฏิบัติ  ถ้าเราปฏิบัติดีเวลายังครูบาอาจารย์ท่านก็ช่วยเอง และยังมีอะไรดีอีกแยะคับ

อย่าลืมนะครับการนั่งสมาธิได้กุศลแรงก็การทำสังฆทานอีกนะคับ

ตอนที่ผมไปฝังเข็มกับท่านอาจารย์ประครองครั้งแรก   พี่ตั้มลูกศิษย์ใกล้ชิดอ.ประครอง บอกว่าถ้าอยากเก่งเร็วๆให้ฝังที่ขาเลย  ผมก็ตัดสินใจฝังก็ฝังครับ

พอท่านอ.ประครองฝังให้เสร็จ  ผมก้มกราบ  ตอนก้มกราบก็รู้สึกขัดนิดๆ  แต่พอลุกขึ้น มันขัด เจ็บจริงๆ เดินแทบไม่ได้ ครับ  ,ท่านอ.ประครองบอกว่า "เคยฝึกสมาธิมาไม่ใช่หรอ  กำหนดองค์ภาวนา พุท-โธ  กำหนดจิตเรียกมาที่ใต้แขน เรียกมาที่หน้าอก  ถ้าเรียกได้เอง ก็จะไม่ค่อยขัด"  ผมก็ทำตาม  ตั้งใจให้เป็นสมาธิ ทำจิตให้เบา ละเอียดขึ้นกว่าเดิม  เรียกทีเดียว  เข็มวิ่งได้เลยครับ   ท่านอ.ประครองหันมายิ้มๆ  พูดว่า "ฝังไปอย่าให้เสียป่าว"   พี่ตั้มบอกกับเพื่อนเค้าว่า "ถ้าน้องไม่นั่งสมาธิมาก่อน  ขัดแน่ๆ  แล้วก็หัวเราะครับ"

ทาน ศีล ภาวนา ต้องหมั่นทำทุกวัน ทุกวินาที  มีโอกาสต้องรีบทำ  ที่สำคัญที่สุดคือภาวนาครับ เพราะเป็นทางไปสู่มรรค ผล นิพพานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ม.ค. 2552, 07:45:10 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **

ใส่เข็มทองมาแล้วต้องหมั่น ภาวนา พุท-โธ ไว้ ดีกว่าหายใจทิ้งไปเปล่า ๆ
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

• ตติยะ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม แล้วผมจะไปปฏิบัติตาม   :016:  :015: