ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอรบกวน ถาม ทาง พี่ๆๆหน่อย ครับ  (อ่าน 1842 ครั้ง)

ออฟไลน์ xelloz

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ผมจะไปวัดบางพระเป็นครั้งเเรกครับ คือผมจะ ขับรถมอเตอร์ไซไปเองครับ เริ่มจากหน้าเซนทรัลรัตนาธิเบตครับ ขอแบบค่อนข้างละเอียดนิดนึงนะครับ เนื่องจากผมไม่เคยขับรถไปเองครับ กลัวจะหลงทางครับ  คงไม่รบกวนพี่ๆๆนะครับ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ผมขอรบกวน ถาม ทาง พี่ๆๆหน่อย ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 09:11:53 »
ออกจากเซ็นทรัลรัตนาธิเบศน์ ขับไปกลับรถแล้วขับไปทางบางบัวทอง ขับตรงๆมาจนสุดถนนคือถนนกาญจนาภิเษกให้เลี้ยวซ้ายไปทางปิ่นเกล้า ขับตรงมาเรื่อยๆอยู่ทางขนานพอถึงช่วงตัดปิ่นเกล้านครไชยศรีให้ขับขึ้นสะพานชิดขวาไว้ขึ้นโค้งจะลงสู่ถนนปินเกล้านครไชยศรี แล้วขับตรงไปผ่านพุทธมณฑลสาย2 3 4 5 6 7 8 พอสุดถนนขึ้นสะพานทิ้งโค้งเข้าถนนเพชรเกษม ขับไปสักพักจะมีโลตัสนครไชยศรีอยู่ขวามือแต่ตอนนี้แยกนี้กำลังก่อสร้างสะพานให้ขับเลยไปแล้วหาที่กลับรถ กลับรถแล้วขับย้อนมาเลี้ยวซ้ายที่แยกนครไชยศรี เข้าไปเจอสามแยกให้เลี้ยวซ้าย ขับชมวิวไปเรื่อยๆดูป้ายข้างทางไปด้วย ป้ายวัดกลางบางพระจะมากหน่อยขับมาตามป้าย เจอสามแยกอีกครั้ง ก่อนเจอแยกจะเจอปั๊มปตทเปิดใหม่มีเซเว่น ถ้าเหนื่อยก็แวะกินน้ำก่อนน่ะครับ พอเจอแยกให้เลี้ยวซ้ายอีกที ขับไปอีกหน่อยจะเจอสี่แยกไฟแดง ให้เลี้ยวขวาแล้วขับต่ออีกไม่กี่นาทีก็จะถึงวัดบางพระ ทางเข้าอยู่ตรงเชิงสะพานข้ามแม่น้ำ เลี้ยวขวาเข้าวัด ค่อยๆขับไปน่ะครับ ถนนที่ขับมารถส่วนใหญ่ทำความเร็วกันพอสมควรครับ   

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: ผมขอรบกวน ถาม ทาง พี่ๆๆหน่อย ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 10:54:14 »
ผมจะไปวัดบางพระเป็นครั้งเเรกครับ คือผมจะ ขับรถมอเตอร์ไซไปเองครับ เริ่มจากหน้าเซนทรัลรัตนาธิเบตครับ ขอแบบค่อนข้างละเอียดนิดนึงนะครับ เนื่องจากผมไม่เคยขับรถไปเองครับ กลัวจะหลงทางครับ  คงไม่รบกวนพี่ๆๆนะครับ  ขอบคุณมากครับ

นึกถึงอดีต ปี 2525 ผมไปกราบหลวงพ่อเปิ่นครั้งแรก ฝากตัวเป็น ลูกศิษย์ วัดบางพระ ผมก็ขับขี่ มอเตอร์ไซด์ ไปกับเพื่อนๆนั่นละครับ  ขับไป ก็ถามทางเขาไปครับ  รู้อย่างเดียวว่า

อยู่ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม วัดบางพระ   ถามเขาจนพบนั่นละครับ

เมื่อใจมันสั่งมา  ยังงัยก็ต้องไปให้ถึงครับ :090:

ขอให้ท่านเดินทาง โดยสวัสดิภาพ ปลอดภัยทั้งไปและกลับครับ  ขอให้บารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองท่านครับ

12 สค (พรุ่งนี้)  ผมและเพื่อนๆ  ถ้าไม่ผิดพลาด คงจะไปเป็น สิบ คนครับ  ตอนนี้ นับเล่นๆก็เกิน 10 คนแล้วครับ  คงจะเอารถไปหลายคันอยู่ครับ

เจอหน้ากัน ก็ทักทายกันใด้น๊ะครับ 

ชาญ ครับ :054:

ออฟไลน์ คjกระพัu_ชาตรี

• 0o0o
  • จตุตถะ
  • หนุมาน
    • MSN Messenger - minnn007_63@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 11:14:19 »
ในgoogle แผนที่ ก็มีครับ  หรือถามใครก็รู้จักครับ
โทธุลีทง พุทธังสวหะ

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 02:42:34 »
ผมไปครั้งแรกก็ดูแผนที่จากหมู่บ้านคาถาอาคมครับ
ลองเข้าไปดูมีทั้งแผนที่ไปวัดและแผนที่ในบริเวณวัด
รู้เลยครับว่าพระอาจารย์ท่านใดอยู่กุฎิไหน
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 05:43:38 »
ขับตรงมาที่กลับรถต่างระดับบางบัวทอง  ขึ้นสะพานไปทางไทรน้อย เข้าถนนไทรน้อย ไปที่วัดไทรใหญ่ แลัวหาทางเข้าวัดสว่างอารมณ์
ทะลุวัดสว่างอารมณ์ ขับตามทางไปพบถนนศาลายา บางเลน  เลี้ยวขวาไปทางบางเลน ประมาณ 2-3 กม. มีป้ายบอกทาง ไปวัดบางพระ
เลี้ยวซ้าย เข้าไป 8 กม. ถึงวัดบางพระ
ใช้ความสามารถ หน่อย แต่ใกล้สุดๆ เลย
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 08:16:48 »
โหหหห

แต่ละคน

มาละเอียดยิบ

ครั้งแรกของผมก้อรถเมล์ก่อนสีส้ม บางพระ/ดอนตูม

ถึงหน้าวัดเลยครับอิอิ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ streetway21

• ควรบูชาบุคคลผู้ที่ควรบูชา
  • ตติยะ
  • ฟ้ามีตา เทวดามีจริง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 08:30:54 »
ออกจากเซ็นทรัลรัตนาธิเบศน์ ขับไปกลับรถแล้วขับไปทางบางบัวทอง ขับตรงๆมาจนสุดถนนคือถนนกาญจนาภิเษกให้เลี้ยวซ้ายไปทางปิ่นเกล้า ขับตรงมาเรื่อยๆอยู่ทางขนานพอถึงช่วงตัดปิ่นเกล้านครไชยศรีให้ขับขึ้นสะพานชิดขวาไว้ขึ้นโค้งจะลงสู่ถนนปินเกล้านครไชยศรี แล้วขับตรงไปผ่านพุทธมณฑลสาย2 3 4 5 6 7 8 พอสุดถนนขึ้นสะพานทิ้งโค้งเข้าถนนเพชรเกษม ขับไปสักพักจะมีโลตัสนครไชยศรีอยู่ขวามือแต่ตอนนี้แยกนี้กำลังก่อสร้างสะพานให้ขับเลยไปแล้วหาที่กลับรถ กลับรถแล้วขับย้อนมาเลี้ยวซ้ายที่แยกนครไชยศรี เข้าไปเจอสามแยกให้เลี้ยวซ้าย ขับชมวิวไปเรื่อยๆดูป้ายข้างทางไปด้วย ป้ายวัดกลางบางพระจะมากหน่อยขับมาตามป้าย เจอสามแยกอีกครั้ง ก่อนเจอแยกจะเจอปั๊มปตทเปิดใหม่มีเซเว่น ถ้าเหนื่อยก็แวะกินน้ำก่อนน่ะครับ พอเจอแยกให้เลี้ยวซ้ายอีกที ขับไปอีกหน่อยจะเจอสี่แยกไฟแดง ให้เลี้ยวขวาแล้วขับต่ออีกไม่กี่นาทีก็จะถึงวัดบางพระ ทางเข้าอยู่ตรงเชิงสะพานข้ามแม่น้ำ เลี้ยวขวาเข้าวัด ค่อยๆขับไปน่ะครับ ถนนที่ขับมารถส่วนใหญ่ทำความเร็วกันพอสมควรครับ   

ไม่ต้องขี่เลยแยกโลตัส นครชัยศรีแล้วไปหาที่กลับรถหรอกครับ แค่ขี่มาถึงสะพานข้ามแม่น้ำให้เลี้ยวซ้ายกลับรถใต้สะพานข้ามแม่น้ำแล้วเลี้ยวเข้าถนนพุทธมลฑลสาย ๗ แล้วเลี้ยวไปทางอำเภอนครชัยศรี ตรงมาตามทางจะเจอสี่แยกไฟแดงแล้วก็ก็ให้ตรงมาตามทางเลยครับ มีป้ายบอก เดินทางไม่ยาก ขอให้ถึงจุดหมายโดยสวัสดิภาพครับ
ชาวพุทธร่วมใจกันปฏิบัติตามแนวศีล ๕๑. ไม่มุ่งร้ายทำลายผู้อื่น
๒. ไม่ทุจริตฉ้อโกง
๓. ไม่ประพฤติผิดในกาม
๔. ไม่กล่าวลวงกล่าวเท็จ
๕. ไม่เกี่ยวข้องกับสิ่งเสพติดให้โทษ

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ส.ค. 2552, 07:14:25 »
ขับตรงมาที่กลับรถต่างระดับบางบัวทอง  ขึ้นสะพานไปทางไทรน้อย เข้าถนนไทรน้อย ไปที่วัดไทรใหญ่ แลัวหาทางเข้าวัดสว่างอารมณ์
ทะลุวัดสว่างอารมณ์ ขับตามทางไปพบถนนศาลายา บางเลน  เลี้ยวขวาไปทางบางเลน ประมาณ 2-3 กม. มีป้ายบอกทาง ไปวัดบางพระ
เลี้ยวซ้าย เข้าไป 8 กม. ถึงวัดบางพระ
ใช้ความสามารถ หน่อย แต่ใกล้สุดๆ เลย
ไปทางศาลายาใกล้ครับ
ผมก็ไป