ผู้เขียน หัวข้อ: ...ปลอบใจคนไกลบ้าน...  (อ่าน 3433 ครั้ง)

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
...ปลอบใจคนไกลบ้าน...
« เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 11:54:44 »
 :053:ฝากฟ้าคอยห่มใจ....โอบคนไกลให้หายหนาว
อย่าท้อต่อเรื่องราว....ที่ปวดร้าวให้ผ่อนคลาย
ฝากดินโอบกอดไว้....เป็นแรงใจเคียงข้างกาย
โดดเดี่ยวและเดียวดาย...ห่างสหายที่เคยมี
ฝากลมที่พัดผ่าน...จงสมานมิตรไมตรี
บรรเลงบทกวี....ปลอบชีวีกล่อมดวงใจ
ฝากดาวสกาวผ่อง...ดาวช่วยส่องให้สดใส
เรื่องร้ายให้หายไป...ชีวิตใหม่จงรื่นรมย์
หนทางที่กางกั้น...ทางสายนั้นอย่าโศกตรม
รอวันขวัญภิรมย์...ได้ชื่นชมซึ่งความงาม
ขวัญเอยจงพักผ่อน..ที่ร้าวรอนอย่าลุกลาม
ขวัญเจ้าพยายาม...จงเดินตามความฝันไป
    ฝันไว้ไปให้ถึง...ให้พบซึ่งวันสดใส
ฝันเอยจงอำไพ...ส่งแรงใจ...ให้ฝันดี..
 :059:ปลอบใจคนไกลบ้าน ที่ทำงานอยู่แดนไกล :059:
                  ด้วยความปรารถนาดี
รวี สัจจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร-คนรอนแรม
๑๓ สิงหาคม ๒๕๕๒ เวลา ๒๓.๕๔ น. ณ กุฏิน้อยริมน้ำโขง ชายแดนประเทศไทย
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ...ปลอบใจคนไกลบ้าน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 12:23:24 »
ความฝันอีกยาวไกลนัก เพิ่งถึงฤดูกาลเริ่มล่าเท่านั้น เป้าหมายอีกยาวไกล

ขอบพระคุณหลวงพี่มากครับอ่านแล้วได้กำลังใจไปด้วยเลย สาธุ ... :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2552, 12:23:45 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 07:28:30 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ ผมขอเป็นกำลังใจให้คนไกลบ้านอีกคนหนึ่งครับ เพราะพวกเค้าต้องอดทนต้องสู้

เพื่อหาเงินส่งให้กับพ่อแม่และลูกเมียที่อยู่ที่บ้าน แม้จะคิดถึงแทบใจจะขาด...อยากจะกลับบ้านไปอยู่พร้อมหน้าพร้อมตากัน

:089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2552, 07:30:54 โดย @ต้นน้ำ@ »

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 08:35:36 »
ซิ้งมากครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 09:33:51 »
ฝันไว้ไปให้ถึง...ให้พบซึ่งวันสดใส
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ ทุกวันนี้พยายามเดินไปให้ถึงวันที่สดใสอยู่ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 04:00:52 »
เป็นแรงใจให้ทุกท่านที่ต้องห่างไกลบ้านด้วยครับ...

...ผมยังโชคดีครับ ได้อยุ่กับพ่อแม่...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 04:39:14 »
สาธุ :114:สาธุ :114:สาธุ :114:กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ
ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ บทกลอนไพเราะมากๆๆครับ ทำให้มีกำลังใจขึ้นอีกเยอะเลยครับ
และขอขอบคุณทุกๆกำลังใจครับผม :089: :089: :089:

ออฟไลน์ bono

• จตุตถะ
    • ICQ Messenger - 38541226
    • MSN Messenger - the_quick_art1881@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - art1881
    • Yahoo Instant Messenger - kung1771@yahoo.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 04:58:10 »
กราบนมัสการครับ
เกือบท้อ...พอได้อ่านกลอนบทนี้ รู้สึกเหมือนไม่ได้อยู่คนเดียวแล้ว
กราบขอพระคุณครับ จะพยายามเข้าใจ คำว่าจัดการตนเองเสียก่อน
แล้วฝันนั้นจะได้ไม่เป็นฝันที่เพ้อเจ้อ
ขอบคุณกัลยาณมิตร ที่ให้กำลังใจด้วย

:054:

นะมามีมา มหาลาภา นะมามีมา มีมามาก มาก มาก[move]นะมามีมา มหาลาภา นะมามีมา มีมามาก มาก มากนะมามีมา มหาลาภา นะมามีมา มีมามาก มาก มาก[/b][/move]

ออฟไลน์ ตัวเล็ก

• สัตตมะ
  • **
  • ตัวเล็กจ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ส.ค. 2552, 05:10:32 »
 02; :054:กราบนมัสการพระอาจารย์........

ขอขอบพระคุณมาก.....

บทกลอนอ่านแล้วมีกำลังใจในการทำงานมาก.....

ยามท้อแท้เมื่อไรเปิดอ่านบทกลอนสอนใจ.....ทำให้ลุกขึ้นสู้ต่อไป.....

02;21; 02;