ผู้เขียน หัวข้อ: คือว่า..ขอรบกวนท่านผู้รูหน่อยครับ เพื่อแสงสว่างของเด็ฏพึ่งโตบางคน  (อ่าน 1436 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
คือว่าผมอะครับ เคยสักกับคาราวาส ซึ่งก็เป็นอาจารย์คนแรกของผม

แล้วตอนนั้นผมเกเรมากๆๆครับ กว่าจะมาเป็นคนดีได้ในวันนี้

ซึ่งผมเคยทำไม่ดี เช่นทำผิดครูอ่าครับ ซึ่งอาจจะร้ายแรงมากๆ

แต่ผมสำนึกผิด และผมก็ได้มาหาอาจารย์ที่วัดบางพระ ก็ขอสักขึ้นครูกับท่านอาจารย์

แล้วผมควรจะทำตัวยังไง ครูบาอาจารย์จะให้อภัย ผมหรือไม่..?
ปล.เด็กน้อยคนหนึ่งที่กำลังโตและสำนึกผิด(รบกวนท่านผู้รู้ช่วยพาผมพบแสงสว่างหน่อยนะครับ)
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ด้วยความเคารพครับ เป็นคนดี ทำดี สวดมนต์ไหว้พระสมำ่เสมอ ทำตามข้อห้าม
และมีสติอยู่ตลอดเวลา ครูบาอาจารย์ย่อมให้อภัย และพร้อมที่จะคุ้มครองศิษย์อยู่เสมอครับ
ถ้าให้ดี ก็ทำบุญสวดมนต์แผ่เมตตาให้กับครูบาอาจารย์ทุกๆท่านที่เรานับถืออยู่บ่อยๆ ก็จะเป็นสิ่งที่เรียกว่า
เป็นการแสดงความกตัญญูรู้คุณของศิษย์ที่มีต่อครูบาอาจารย์ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ทำผิด แล้วสำนึกผิดได้ ย่อมดีแล้วครับ
ใครๆ ก็ย่อมให้อภัย แต่ก็ไม่ควรทำเป็นผิดอีกนะครับ

ปล. ผมก็เคยแซวอาจารย์ที่ผมนับถือซึ่งผมก็คิดว่า สนิทกับท่าน แซวนิดหน่อยคงไม่เป็นไร แต่ท่านโกรธมาก ผมก็เลยขอโทษ แล้วมาตักเตือนว่า อย่ามาแซวแบบนี้อีก ผมรับปากว่าจะไม่ทำอีก ท่านก็ให้อภัยครับ
ปล2. คาราวาส แอบงงนิดๆ มัน ฆราวาสไม่ใช่หรือ

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
บุญคุณของครูบาอาจารย์แม้นเพียงหนึ่งครั้ง หนึ่งวินาที
ความเป็นครูบาอาจารย์นี้ก็ติดตัวเราไปจนวันตาย
ถ้าท่านยังมีชีวิตอยู่ก็ไปขอขมาท่าน แต่ถ้าท่านจากไปแล้ว
ก็ทำบุญอุทิศและตั้งจิตขอขมาท่านและการทำนั้นต้องทำด้วยความจริงใจและสำนึกผิด
แล้วจิตของเราจะถอนออกจากกรรมตัวนั้น มันจะไม่เป็นตราบาปใต้จิตสำนึกอีกต่อไป
 :059:สิ่งหนึ่งที่สมควรจะจดจำสำหรับศิษย์ทั้งหลายก็คือ...
แยกกันให้ออกระหว่างบุญคุณที่ครูบาอาจารย์ท่านมีต่อเรา
กับพฤติกรรมส่วนตัวของท่าน มันคนละส่วนกัน
เพราะเคยเห็นมาบ่อย เวลาศรัทธาก็กราบไหว้บูชา
พอสิ้นศรัทธา ก็ให้ร้ายโจมตีครูบาอาจารย์
ซึ่งมันเป็นความเสื่อม บุคคลผู้ลบหลู่ครูบาอาจารย์ย่อมไม่มีวันเจริญ
สุภาษิตจีนกล่าวไว้ว่า" (บุญคุณน้ำเพียงแก้ว ขุดลำคลองชดใช้ ไม่อาจแทนคุณได้หมด)"
ฉะนั้นบุญคุณของครูบาอาจารย์นั้นจะติดตัวเราไปจนวันตาย
คำว่าครูบาอาจารย์นั้นไม่ได้เสื่อมสลายไป ถึงท่านจะเป็นอย่างไร ก็เคยเป็นอาจารย์ท่านผู้มีพระคุณต่อเรา...
(เรื่องนี้มีให้เห็นบ่อย..เวลาที่ครูบาอาจารย์ท่านหมดบารมี ลูกศิษย์ก็ถอยหนี ซ้ำเติมโจมตีครูบาอาจารย์ ลืมนึกถึงบุญคุณที่ท่านเคยเมตตา)
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
.ใช่..! ฆราวาส.. :008:

ลูกผู้ชายรู้สำนึกผิด.. ลูกผู้ชายตัวจริง!

ใครมีบุญคุณกับเราๆ จำจนไปวันตายจริงๆ ..

cho presley       

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ไม่มีใครเกิดมาไม่เคบผิดพลาดพลั้ง ไม่มีใครดีพร้อม สมบูรณ์มาตั้งแต่เกิดครับ
กระผมเองก็เคยกระทำผิด ลบหลู่คุณครูบาอาจารย์ ทั้งต่อก็ดี ลับหลังก็ดี
แต่เหนือสิ่งอื่นใด เมื่อเกิดคำว่า"สำนึก"ขึ้นมาในจิตใจแล้ว นี่แหละครับ ตัวจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2552, 08:59:24 โดย tum72 »
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
คือว่าผมอะครับ เคยสักกับคาราวาส ซึ่งก็เป็นอาจารย์คนแรกของผม

แล้วตอนนั้นผมเกเรมากๆๆครับ กว่าจะมาเป็นคนดีได้ในวันนี้

ซึ่งผมเคยทำไม่ดี เช่นทำผิดครูอ่าครับ ซึ่งอาจจะร้ายแรงมากๆ

แต่ผมสำนึกผิด และผมก็ได้มาหาอาจารย์ที่วัดบางพระ ก็ขอสักขึ้นครูกับท่านอาจารย์

แล้วผมควรจะทำตัวยังไง ครูบาอาจารย์จะให้อภัย ผมหรือไม่..?
ปล.เด็กน้อยคนหนึ่งที่กำลังโตและสำนึกผิด(รบกวนท่านผู้รู้ช่วยพาผมพบแสงสว่างหน่อยนะครับ)

อยู่ลำปางเป็น ศิษย์ หลวงพี่ญา วัดนางเหลียว หรือปล่าวครับ ท่านก็สายวัดบางพระ เหมือนกัน
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
แก้กันจริงๆ ก็ต้องขอขมากรรม ด้วยธูปเทียนแพ กับท่านโดดยตรง
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ผมขอขอบพระคุณพวกศิษๆพี่ๆๆทุกท่านครับ

ที่ช่วยเป็นวิทยาทานให้ผมมีทางแก้ ผมก็ว่าถ้ากลับจากลำปางก็ว่าจะไปคุยกับพระอาจารย์คนแรกของผม แล้วก็จะขอขมาท่าน

ปล.ผมขอขอบพระอีกครั้ง