ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ  (อ่าน 741 ครั้ง)

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
สอบถามครับ
« เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 12:15:44 »
 เรื่อง  พระ25ศตวรรษ

ที่พุทธมณฑล ยังมีให้บูชาหรือปล่าวครับ
แล้วเป็นพระเก่าหรือทำเสริมครับ
ข้อนี้สงสัยมากๆครับ
ขอเป็นเนื้อดินเผานะครับ

ขอบพระคุณครับ :002: :002:

ออฟไลน์ bm rongmuang

• นวมะ
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 01:04:16 »

พระ 25 ศตวรรษ ที่พุทธมณฑลยังมีให้บูชาครับ !

และไม่ใช่ของสร้างเสริมขึ้นมาใหม่ครับเพราะจำนวนพระที่สร้างในปี 2500

สร้างจำนวนหลักล้านองค์ครับ จึงมีเหลือแต่ตอนนี้ต้องเลือกดีๆครับเพราะการ

เก็บรักษาพระในสมัยก่อนไม่ดีจึงทำให้พระที่เหลืออยู่ไม่ค่อยสวย ครับ

มีทั้งเนื้อชิน และเนื้อดินอยู่ครับ ตรงไปที่องค์พระใหญ่ขอเช่าได้เลยครับ ชัวครับ

ราคายังหลักร้อยครับ                                  ขอบคุณครับ