ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการปฏิบัติตัว ข้อห้ามของยันจิ้งจกครับ  (อ่าน 17275 ครั้ง)

ออฟไลน์ momoro

• ปฐมะ
  • *
คือผมพึ่งไปสักจิ้งจกกับหลวงพี่แป๊วมาวันนี้อ่ะครับ แต่ลืมถามท่านว่าต้องปฏิบัติตัวยังไงบ้าง เช่น ห้ามด่าพ่อแม่อะไรพวกนี้อ่ะครับ ท่านแค่บอกผมว่า อย่าโดนสบู่ 1 อาทิตย์ แล้วถ้าผมพลาดทำอะไรที่ผิดข้อห้ามไป แล้วจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ แล้วยันต์จิ้งจกนี่มีคาถาท่องมั้งครับ รบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ ตอนนี้กังวลมาก ๆ ทำไรไม่ถูกเลย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
ไม่ต้องกังวลครับผม ทำตัวเป็นปกตินั่นแหละ หมั่นไหว้พระสวดมนต์ ระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์
รักษาศีลให้พร้อม เรื่องข้อห้ามต่างๆลองค้นหา ศึกษาจากกระทู้เก่าๆได้เลยครับ
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สักยันต์ไปแล้ว ข้อห้ามของวัดบางพระมีดังนี้
ห้ามด่าพ่อแม่ของตนเองและผู้อื่่นเด็ดขาด
ห้ามเป็นชู้เมียเขา (ผิดศีลข้อ3)
ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว(สะพานท่าน้ำที่ยื่นออกมาไม่เชื่อต่อทั้งสองฝั่ง)
ห้ามกินน้ำเต้า มะเฟือง
ถือศีลห้า ทำแต่กรรมดี หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ข้อห้าม ไม่ใช่ใช้เฉพาะกับยันต์จิ้งจกนะครับ ใช้ได้กับทุกยันต์

ถ้าเราๆท่านๆปฏิบัติและรักษาได้ ไม่ใช่ของดีเท่านั้นที่จะอยู่กับเรา เรายังได้บุญ เสริมบารมี และได้จิตใจที่มีแต่ความดีด้วยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
สักยันต์ไปแล้ว ข้อห้ามของวัดบางพระมีดังนี้
ห้ามด่าพ่อแม่ของตนเองและผู้อื่่นเด็ดขาด
ห้ามเป็นชู้เมียเขา (ผิดศีลข้อ3)
ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว(สะพานท่าน้ำที่ยื่นออกมาไม่เชื่อต่อทั้งสองฝั่ง)
ห้ามกินน้ำเต้า มะเฟือง
ถือศีลห้า ทำแต่กรรมดี หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ

ตามนั้นเลยครับ

ส่วนเรื่อง สบู่ 1 อาทิตย์ ผมว่า พระอาจารย์แป๊วท่านหวังดีว่า ลอยหมึกจะจางมากกว่าครับ อย่ากังวลเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2553, 06:31:34 โดย ตั้นคนเมืองโอ่ง »

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
ได้จิ้งจกไปแล้ว ก็อย่าไปทำร้ายจิ้งจกซะล่ะ อย่าไปเอาหนังยางดีดเขาซะล่ะ ยันต์จิ้งจกให้เมตตาเรา เราก็ควรเมตตาเขาเช่นกันนะจ๊ะ
อย่างหลวงพี่แป๊วก็จะเอานมใส่ฝาขวด แล้ววางไว้หลังตู้ให้จิ้งจกลงมากินเลยครับ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
เรื่องห้ามโดนสบู่ 1 อาทิตย์ นั้นเหตุเพราะว่าหากรอยแผลยังไม่ปิดสนิทซึ่งจะปิดสนิทประมาณ 1 อาทิตย์

-หากโดนสบู่จะทำให้เกิดเป็น " ปรวด " --- อ่านว่า ----> ปะ-รวด

- ซึ่งผลจะทำให้ " รอยสัก " มีลักษณะเหมือนเป็น " ผด " ไปตลอด ครับ

ซึ่งไม่ใช่  --->  การจะทำให้รอยหมึกจาง ครับ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
จิ้งจกหลวงพี่หนึ่งเมตตาให้มาเมื่อวานนี้ครับ
ลิงหลวงพี่ญาครับ
เต่าหลวงพี่นัน

ออฟไลน์ จอมขมังเวทย์1

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
สุดยอดเลยครับสวยๆทั้งนั้นเลยคร๊าบ.ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม........ :016: :015:  : :061: :093: :093: :093:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ชอบยันต์เต่าหลวงพี่นันครับ เล็กๆน่ารักดีจัง
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ kantongza07

• ตติยะ
    • อีเมล
เข้มขลัง ดีครับ
จะหาคน  มีดี  โดยส่วนเดียว
อย่ามัวเที่ยว  เสาะหา  สหายเอ๋ย
เหมือนเที่ยวหา  หนวดเต่า  ตายเปล่าเลย
ฝึกให้เคย  มองแต่ดี  มีคุณจริง