ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพเก่าชุดที่ 2 เพื่อน้อมรำลึกบูชาพระคุณหลวงปู่เปิ่นครับ  (อ่าน 3479 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
คาถาที่ผมใช้สวดภาวนาทุกวัน ได้มาตั้งแต่ปี 35

ภาพต่อไปนี้ นำมาจากจากหนังสือ "อภิญญาฤทธิ์จิตตานุภาพหลวงพ่อเปิ่น" สำนักพิมพ์วิศรุต ปี 2535
หลวงปู่ปะพรมน้ำมนต์ นำความเป็นศิริมงคล ร่มเย็น ชื่นใจ แก่บรรดาศิษย์
น้ำมนต์ของท่าน และ ลมที่ท่านเป่าหน้าผากให้เรานั้น ผมรู้สึกว่ามีความเย็น สบายอย่างบรรยายไม่ถูก 

ภาพหลวงปู่ตำผงมวลสารสำหรับสร้างพระผงวัดบางพระอันเลื่องชื่อ

การผสมผงมวลสสาร ทำกันในวัด

หลวงปู่กดพิมพ์พระ

ตากพระให้แห้ง

เห็นแล้วคิดถึงหลวงปู่มากๆครับ
ใครมีภาพเพิ่มเติม ส่งมาเพื่อร่วมบูชาและเผยแพร่พระคุณหลวงปู่ของเรากันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ใครอุปกรณ์ คอมฯ พร้อมก็ขอเชิญ นำมาเผยแผ่
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับ สำหรับรูปภาพสวยๆ และหาดูได้ยากมาก
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับภาพครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ A-Bangpra

• ตติยะ
  • ศรัทธาเหนือความเจ็บปวด
    • อีเมล

ด้วยความเคารพท่านเจ้าของกระทู้ คาถาหลวงปู่บางท่อนไม่เหมือนกัน "อิระชากะตะระสา" "สัตถา อาหะ" ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกที่มีข้อมูล โปรดช่วยชี้แนะและช่วยกันพิจารณาด้วยครับ เพื่อเป็นวิทยาทานต่อศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ john_4682

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับสำหรับภาพสวยๆ สมัยนี้คงหาดูได้ยากนะครับ
ปาฏิหารย์เกิดจากศรัทธา ความเจริญก้าวหน้าเกิดจากคุณธรรม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
กราบนมัสการหลวงปู่เปิ่นครับ

ขอบคุณท่านบางแก้วฟ้าครับสำหรับภาพหลวงปุ่เปิ่น ในอดีต

วันที่12 สิงหาคมนี้ ร่วมกันมาทำบุญงานทำบุญวันคล้ายวัดเกิดหลวงปู่เปิ่น ที่วัดบางพระกันนะครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
ขออนุญาติ copy พระคาถาไปท่องนะครับ
ขอบคุณมากครับ... :054:
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณท่าน A bangpra ครับ สำหรับคำแนะนำ ในส่วนของคาถาที่ไม่ตรงกัน
ขออภัยหากทำให้เกิดความสับสน
ตัวผมเองก็ไม่ได้เชี่ยวชาญด้านอักขระเท่าไหร่นัก
แต่ยืนยันว่าเอกสารนั้น ได้รับแจกจากวัดบางพระในสมัยนั้นจริงๆ

อาจมีการออกเสียง แตกต่างกันบ้าง 
อาจเพราะพระคาถาดั้งเดิมไม่ใช่ภาษาไทย เมื่อนำมาเรียบเรียงอาจมีการผิดเพี้ยนไปได้จากแปลงคำอ่านภาษาต่างประเทศเป็นภาษาไทย
(เช่นคาถาชินบัญชรจากหลายๆเล่มก็จะพบว่ามีความแตกต่างกันในบางจุดเช่นกัน ซึ่งใช้ได้เหมือนกัน)
ถ้าท่านที่มีความรู้ สามารถช่วยยืนยันความถูกต้องได้ ก็คงต้องรบกวนแล้วครับ
ตัวผมเองนั้น เชื่อมั่นสนิทใจว่ามีความศักดิ์สิทธิ์ใช้ได้เหมือนกันทั้ง 2 แบบ