ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นมากับตาวันนี้ เลยไม่ค่อยสบายใจ เลยครับ กับ ศิษย์วัดบางพระ (บางคน)  (อ่าน 5686 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ต้องบอกก่อนน๊ะครับว่า เป็นความคิดเห็น ส่วนตัว ผมเองน๊ะครับ แค่ไม่สบายใจเฉยๆ

วันนี้ ช่วง 3-4 ทุ่ม ชายหนุ่ม วัย 30 เศษๆ ใด้เดินเข้ามาเที่ยวที่ร้านที่ผมทำงาน   บอกให้ก็ใด้ครับว่า เป็นสถานบันเทิงครบวงจร

ไม่แปลกเลยครับ  ที่ผู้ชายจะมาเที่ยวสถานที่แบบนี้ มีวันละเกิน 300  คน ครับ  แต่ที่แปลก และผมไม่สบายใจก็คือ

ชายคนนี้ เขาใส่เสื้อ ไหว้ครูปี 2552 เสื้อยืดสีขาวคอกลม  ด้านหน้าเป็นรูป หลวงพ่อเปิ่น ด้านหลังเป็นรูป เสือตีนโต  ที่คอห้อยเครื่องราง เต็มพรึบ

แล้วมาเที่ยวอย่างว่า(ผู้หญิง) แต่ใส่เสื้อแบบนี้มา อะน๊ะ  ผมคันปาก อยากจะถามเขาจริงๆว่า ท่านเป็นศิษย์วัดบางพระหรือ แต่ผมไม่กล้าพอที่จะถาม

กลัวจะมีปัญหา เพราะว่า เขาเป็นลูกค้า ผมเป็นแค่เพียงพนักงานบริการ

ก็เพียงแค่ไม่สบายใจจริงๆ    ผมไม่รู้คนที่ใส่ เขาคิดยังงัย  อยากโชว์ อยากให้ชาวบ้านเขารู้ ว่า  ข้านี่แหละ ศิษย์วัดบางพระ  แต่มาเที่ยวสถานที่

อโคจร  แถมมีผู้หญิงคอยบริการ และขึ้นไปใช้บริการด้วย 

ผมว่าน๊ะ  ถ้าศรัธธา ในวัดบางพระ จริงๆ  ขอเถอะครับ  อย่าใส่เข้ามาเที่ยวสถานที่แบบนี้เลย ผมสงสาร ร่างที่ไร้ลมหายใจ ของหลวงพ่อเปิ่น จริงๆ

เสื้อที่มีรูปหลวงพ่อเปิ่น แถมเขียนด้วยยันต์เสือตีนโต มีอักษร ชัดเจนขนาดนี้  จะเที่ยว ก็หาเสื้อเปลี่ยนหน่อยก็คงจะเข้าท่ากว่าครับ

ผมเข้าใจครับ เป็นเรื่องปกติครับ ของผู้ชายที่จะเที่ยวแบบนี้  แต่ ผมแค่เป็นห่วงเฉยๆครับ

สงสาร หลวงพ่อเปิ่น ครับ  ที่เจอ ลูกศิษย์ (บางท่าน) ทำแบบนี้  คนเขามองกันทั้งร้านเลยครับว่า  ช่างกล้าใส่มาเที่ยวจริงๆ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ leaflet

• ARS LONGA VITA BREVIS.
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
 :058:ไม่สมควรอย่างยิ่งอย่างที่พี่ชาญว่าครับ
ผมก็มีเสื้อหลวงพ่อเปิ่นอยู่สองตัวครับ จะใส่แต่ละครั้งยังต้องคิดเลยครับว่าจะเหมาะไหมกับกิจกรรมของวันนั้นๆครับ
ผมว่าศิษย์วัดบางพระแท้ๆ ไม่มีใครทำแบบนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
  เห็นด้วยครับ
     ขอบคุณครับ
ที่บอกเล่ากันครับ
  แสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ prapiroon

• ตติยะ
  • จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิดจะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    • MSN Messenger - pra_piroon@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่เห็นด้วยเป็นอย่างมากครับ :069:

ออฟไลน์ prapiroon

• ตติยะ
  • จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิดจะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    • MSN Messenger - pra_piroon@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่เห็นด้วยเป็นอย่างมากครับที่เอาของครูบาอาจารย์มาทำอย่างนี้ :069:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
เห็นด้วยเหมือนกันครับ

ผมว่า ทำอะไรให้ถูกกาละเทศะเป็นนิจ จะดีมากครับ

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
ผมว่าไม่น่าจะเป็นศิษย์วัดบางพระหรอกครับ เพราะเรามีครู เราจะไม่ทำอะไรแบบนี้กันหรอกครับ  :069:
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง

ออฟไลน์ aekkamol

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณที่นำมาเตือนสติกันครับ

จะอย่างไรก็ไม่เหมาะ ไม่ควรเลยครับ ความละเอียด และความเคารพพร่อง :093:

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
ถ้ามองแบบคนทั่วๆไปมันก็เป็นเรื่องปกติที่เค้าจะใส่เสื้อแบบไหนไป แต่หนูมินว่าถ้ามองแบบท่านชาญว่ามันก็ไม่เหมาะสมจริงๆนะค่ะ
อีกอย่างเที่ยวสถานที่แบบนี้ด้วยยิ่งทำให้คนอื่นมองแง่ลบไปใหญ่ เห้อๆ
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ ag

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณพี่ชาญ ที่หยิบประเด็นนี้ขึ้นมาคุยครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณชาญและสมาชิกทุกๆท่านเลยครับ 

จริงๆแล้วเสื้อที่มีความหมายเกี่ยวกับทางวัดไม่ว่าจะเป็นรูปหลวงพ่อเปิ่นหรือเสือครูแม้กระทั่งเสื้องานไหว้ครู ถ้าคนเรามีความศรัทธาหลวงพ่อรักในวัดบางพระเพราะเราเป็นศิษย์ ควรจะมีสามัญสำนึกว่าควรจะสวมใส่ในเวลาใดสถานที่แบบไหน   ส่วนตัวผมเองจะใส่เวลาไปวัดบางพระหรือใส่ไปส่งลูกเรียนที่วัดมหาธาตุวันอาทิตย์  ถ้าจะใส่ไปเที่ยวก็ไม่ได้เสียหายหรอกนะครับ  แต่ถ้าเที่ยวแล้วมีการดื่มสุราในที่สาธารณะทั่วไป ผมขอเถอะครับเปลี่ยนเสื้อหรือหาเสื้อคลุมทับเถอะครับ ช่วยกันรักษาบ้านหลังที่ 2 ของเรากันเถอะครับ

รักและห่วงใยครับ
                                                                                                  ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เห็นด้วยครับ ไม่เหมาะสมเลยจริงๆๆ

หากเคารพและศรัทธาหลวงปู่ ไม่ควรจะทำกันแบบนี้

อยากรู้จริงๆ ว่าคนที่ใส่ไปเขาคิดอะไรอยู่  42;

ออฟไลน์ pongsakorn

• ฉัฏฐะ
  • *
    • ICQ Messenger - 86
    • MSN Messenger - apyon_123@hotmail.com
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับทุกคนจ้า

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
คำว่า เวลา สถานที่ สามัญสำนึก  ยังใช้ได้เสมอ

ขอบคุณ พี่ชาญ สำหรับเรื่องราวที่นำมาเล่าสู่กันฟังคะ
:054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ย. 2553, 01:15:50 โดย PeAwPeed »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ขออนุญาติ ท่าน รณธรรม  ธาราพันธ์ นำเรื่องที่ท่านเขียนมาเป็นอุธาหรณ์นะครับ

โดย...รณธรรม ธาราพันธุ์

ข่าวคนที่ถูกยิง ถูกแทง ถูกตีจนตาย ทั้งที่มีพระเต็มคอ ตะกรุดเต็มเอว พบเห็นได้ดาษดื่น บ่อยครั้งเป็นเหตุให้คนที่มีศรัทธาในของขลังเริ่มคลอนแคลน ที่ไม่ศรัทธาอยู่แล้วก็หยิบยกมาโจมตีว่า ไม่เห็น “วิเศษ” ดังคำคุย
เป็นเพราะอะไร

จะมีสักกี่คนที่คิดเจาะลึกลงไปถึงเบื้องหลังของสาเหตุว่า ทำไมวัตถุมงคลเหล่านั้นจึงไร้ “ประสิทธิภาพ” คิดแบบตื้นๆก็ต้องว่า ของขลังเหล่านั้นไม่ขลังจริง คิดให้ลึกไปอีกหน่อยก็ต้องว่า ของนั้น “เคยขลัง” แต่ต้องมาเสื่อมเพราะใครคนนั้นเอง คิดแบบลึกสุดใจก็ว่า “กรรม”

“กรรม” แปลว่าการกระทำ ซึ่งมีทังทำดี-ทำชั่ว พูดถึงตรงนี้ก็มีเสียงค้านกัน “ตึม” ว่า แล้ว “ไอ้เสือ” ที่ปล้น ฆ่าชิงทรัพย์ในยุคเก่าก่อนเล่า เหตุใดจึง “หนังดี” ทั้งๆที่เขาเหล่านั้นก็ทำชั่ว แต่ความขลังก็ยังคงอยู่ ทำไมไม่เสื่อม
ผมตอบทันที เพราะไม่ผิดครู...!!

ใช่ว่าผมจะไม่เชื่อกรรม ไม่เชื่อผลของกรรม แต่กรรมบางอย่างก็ไม่อาจให้ผลได้ในปัจจุบัน ทั้งคนที่เป็นเสือและคนที่เป็นเจ้าทรัพย์ ก็ล้วนแล้วแต่สร้างกรรมมาร่วมกัน เป็นเหตุให้ต้องมาพบกันในลักษณะนั้น เรื่องกรรมมันลึกซื้งซับซ้อนยากจะอธิบาย ต้องคุยกับระดับพระมหาเถระอาจกระจ่างได้บ้าง
แต่เรื่อง “แรงครู” คุยกับผมก็ได้

หลวงพ่อพุธ ฐานิโย วัดป่าสาลวัน จ.นครราชสีมา เคยเล่าให้ผมฟังว่า ท่านมีลูกศิษย์ผู้ชายอยู่ 2 คน สมมตินามว่า “ยอด” กับ “ยิ่ง” ทั้งสองเป็นคนใจถึง เข้าทำนอง “ใจนักเลง” (ไม่ใช่อันธพาล) เขา 2 คนนับถึงหลวงพ่อพุธมาก เคยมาขอพระจากท่าน ท่านก็ให้เหรียญ รุ่นดีเซลราง ซึ่งเป็นเหรียญรุ่นสองในชีวิตท่าน แต่เป็นรุ่นแรก ขณะที่มาเป็นเจ้าอาวาสวัดป่าสาลวัน แก่เขาไปคนละเหรียญ เขาก็แขวนคอทันที

แขวนไม่นาน ยอดก็ประคองยิ่งมาต่อว่าหลวงพ่อเป็นการใหญ่ว่า พระรุ่นเดียวกัน รับพร้อมกัน แต่ทำไมไม่ขลังเลย เจ้ายิ่งโดนยิงทะลุไส้แตก เพราะอะไร หลวงพ่อเงียบไปในทันที ไม่ใช่เงียบในลักษณะ “จน” แต่เป็นการ “ตรวจสอบ” บางอย่างโดยวิธีของท่าน สักพักท่านก็พูดเย็นๆ ขึ้นว่า
“เพราะเพื่อนคุณไปเปิดประตูทอง”

สองคนนั้นงง อะไรคือประตูทอง ท่านเฉลยต่อ “ก็คุณ” ชี้ไปที่คนถูกยิง “ไปด่าแม่เขาเข้านะสิ นั่นละเปิดประตูทอง” สองหนุ่มก็กระจ่างใจในบัดดล จึงขอขมาหลวงพ่อแล้วเล่าถวายว่า
เขาไปดื่มสุราในร้านอาหารแห่งหนึ่ง พบกับคู่อริที่ไม่ชอบหน้ากันเลยเกิดตะลุมบอนขึ้น เขามีกันสองคน แต่พวกนั้นมีเกือบสิบ ถึงอย่างนั้นเขาก็ไม่ถอย วาดลวดลายจนนักเลงมวยหมู่ตั้งตัวไม่ติด 1 ใน 10 นั่นก็เลยชักปืนขึ้นมาแล้วกระโดดเข้าล็อกคอหนุ่มยอด เอาปืนกดขมับแล้วลั่นไกทันที

เล่าถึงตอนนี้หลวงพ่อทำมือทำไม้ประกอบ พลางว่า “มันยิงดัง..แต๊บ...แต๊บ...แต๊บ...สามนัดแต่ไม่ออก” ข้างหนุ่มยิ่งเห็นคู่อริเอาปืนจ่อหัวเพื่อนก็เข้าใจว่า “ข้างหนุ่มยิ่งเห็นคู่อริเอาปืนจ่อหัวเพื่อนก็เข้าใจว่า “ขู่” ให้กลัวเท่านั้น จึงร้องตะโกนออกไปว่า “...แม่! แน่จริงมึงอย่าใช้ปืนสิวะ” ไอ้คนยิงฉุนกึก ใจกะจะฆ่าอยู่แล้วไม่ใช่แค่ขู่ เลยเบนกระบอกปืนไปที่คนปากเก่งแล้วลั่นไก
“ปัง”

แม่นยังกับจับไปวาง กระสุนทะลุท้องทันที หนุ่มยิ่งถึงกับทรุดลงไปกองกับพื้น คู่อาฆาตเห็นท่าไม่ดี เลยเผ่นตะโพงกันไปหมด ทั้งสองจึงมีเรื่องมาต่อว่าหลวงพ่อด้วยประการฉะนี้

ก็เหรียญรุ่นเดียวกันรับพร้อมกัน อันหนึ่งยิงออก อันหนึ่งไม่ออก ทำไมจะไม่แปลกใจ เดชะบุญว่าหลวงพ่อมี “จิตรู้” ที่แจ่มใส ท่านจึงทราบความเป็นมาเป็นไปของคนทั้งสอง แล้วตอบ “เคลียร์” ให้เข้าใจหาไม่แล้วหลวงพ่อคงถูกให้ร้ายว่าไม่เก่งจริง

ได้โอกาสผมจึงเรียนถามว่า “แสดงว่าพระของหลวงพ่อห้ามคนแขวนด่าพ่อด่าแม่ใช่ไหมครับ” ท่านตอบว่า “ไม่ใช่แต่ของหลวงพ่อดอก ของใครก็ห้ามเหมือนกัน เพราะพระสงฆ์เวลาปลุกเสกพระ ท่านก็เชิญคุณพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดามารดา ครูบาอาจารย์ มาเหมือนๆกัน ฉะนั้นเมื่อไปลบหลู่คุณของท่านเหล่านั้น มันก็เท่ากับเราลบหลู่ครูบาอาจารย์ของเราด้วย”
“สรุปว่าพระของหลวงพ่อห้ามอะไรบ้างครับ”

ท่านยิ้มแล้วว่า “พระของหลวงพ่อห้ามคนแขวนลบหลู่บุพการี (คือพ่อแม่) ของตัวเอง และคนอื่น ห้ามลบหลู่ครูบาอาจารย์ของคนอื่น ถ้าทำได้อย่างนี้พระนั้นขลังจริง”

นั่นเป็นข้อห้ามที่ฟังมาจากท่าน
อาจื๊อ (คุณเพียรวิทย์ จารุสถิติ) เคยเล่าให้ผมฟังว่า คนแขวนพระหลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ ตั้ง 3 องค์ แต่ถูกยิงตาย ประดาศิษย์มาซักไซ้เอากับหลวงปู่ถึงกุฏิ เพราะพระที่แขวนก็แท้ แต่ถูกยิงเข้า หมายความว่าอย่างไร เรื่องนี้มันสั่นประสาท “คนเป็น” ที่ยังแขวนพระท่านเสียจริง จึงต้องถาม
ทำไมเป็นอย่างนั้น?

ท่านเงียบไปอึดใจ ก่อนตอบว่า
“พ่อแม่มัน มันยังไม่เอา จะให้พระเอามันได้อย่างไร”
สืบไป สืบมา ได้ความว่า เขาคนนั้นเป็นคนขี้เหล้า ขี้พนัน เมื่อขอเงินพ่อแม่ไม่ได้ก็ประเคนให้ด้วยแข้ง เข่า ไม่เอาพ่อเอาแม่จริงๆ

นี่ถ้าหลวงปู่ไม่แจ่มแจ้งในเชิง “ฌาน” ต้องจนแต้มอย่างไม่ต้องสงสัย
นั่นเป็นเรื่องที่สองพระเถระต่างวัยต่างยุคสมัยบอกเล่าได้ตรงกัน แสดงถึงข้อห้ามอย่างชัดเจนว่า พ่อ-แม่ เป็นของสูง จะนำมาพูดจาบจ้วงล่วงเกินไม่ได้เลย มิฉะนั้นจะมีผลดังที่เล่ามา
ยังไม่จบเพียงนั้น

เพื่อนผมคนหนึ่งแขวนเหรียญ “พ.ฆ.อ.” เนื้อเงิน เป็นรูปสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (เจริญ ญาณวโร) พระอุปัชฌาย์ของท่านเจ้าคุณนรฯอยู่ เหรียญนี้ท่านเจ้าคุณนรฯ ได้ทำการอธิษฐานจิตให้ถึง 2 ครั้ง 2 คราว เรียกว่า “ขลัง” พอดู
เมื่อผมพบเขาเรื่องที่คุยก็ไม่พ้นพระ ตอนหนึ่งผมถามว่ามีภรรยามาแล้วตั้ง 2 คน เวลาหลับนอนแบบนั้นถอดพระบ้างไหม เขาตอบอย่างมั่นใจ “ไม่ถอด” ผมตกใจมาก แต่ก็ทำหน้าให้เป็นปกติ ถามต่อว่า แล้วไปเที่ยวสถานบริการที่มีผู้หญิงแบบนั้น ถอดไหม “ไม่เคยถอด” หนำซ้ำเขายังถามคืนว่า “ถอดไปทำไม พระอยู่ที่ใจ”

เออ ! คนเรานี่ก็แปลก ถ้าว่าพระอยู่ที่ใจจริง แล้วจะแขวนพระเครื่องไปทำไมเล่า แล้วพระอะไรหนอที่เข้าไปสิงใจเพื่อนผมแล้วชวนมันไปเที่ยวที่อย่างว่า ชวนมันไปกินเหล้า ถ้าพระชนิดที่มันบอกมีจริง โปรดอย่ามา “อยู่ที่ใจ” ผมเลย
ผมเสียว !

แล้ววันแห่งความพลิกผันในชีวิตของเขาก็มาถึง เมื่อวันหนึ่งเพื่อนเอาปืนมาหยอก แล้วลั่นไกแบบหยอกๆ ลูกปืนก็เลยออกแบบหยอกๆ แต่ผลของมัน “ไม่ใช่หยอก”

เพราะมันทะลุปอดซ้าย แล้วไปหยุดอยู่ที่กระดูกสันหลัง เมื่อแพทย์โรงพยบาลสมิติเวชดึงหัวกระสุนปืนออก น้ำไขสันหลังก็เยิ้มหนืบตามลูกกระสุนออกมาราวกับเยลลี่ ผลของมันก็คือทำให้เพื่อนของผมเป็นอัมพาตตั้งแต่เอวลงไปสุดปลายเท้าตลอดชีวิต

สังเวยความดื้อ ด้วยวัยเพียง 24 ปี
เมื่อผมไปเยี่ยม เขารำพึงว่า “เชื่อนายเสียก็ดี” ผมมาคิดดูว่าถ้าเขาต้องมีอายุขัยสัก 70 ปี เขาต้องทรมานอย่างนี้ไปอีกตั้งเท่าไหร่ มันไม่คุ้มเลยกับที่เราเชื่อความเห็นของตนเองชนิดที่ไม่ยอมรับครูบาอาจารย์ เรื่องทำนองนี้ยังมีอีก
รุ่นน้องของผมคนหนึ่งชื่อ “จุ๊” มาขอพระหลวงปู่ทิม อิสริโก จากผม เพราะรู้ว่าผมมีเยอะ ผมก็ให้เหรียญห่วงเชื่อม 8 รอบไป เขาก็รีบนำไปเลี่ยมพลาสติกแขวนคอ วันหนึ่งเกิดอยากเที่ยวที่แบบนั้นประสาหนุ่มน้อย ก็ชวนน้องชายขี่มอเตอร์ไซค์ไปที่โรงแรมเล็กๆ แห่งหนึ่งในตัวเมืองชลบุรี
ด้วยความที่ผมย้ำ “ข้อห้ามสากล” สำหรับพระทุกชนิดว่า

1. ห้ามด่าแม่
2. ห้ามเป็นชู้ลูกเมียเขา
3. ห้ามใส่พระเข้าสถานบริการทางเพศ หรือใส่มีเพศสัมพันธ์เด็ดขาด

ถ้าฝ่าฝืน พระต้องเสื่อมแบบถาวร อย่างไม่ต้องสงสัย หนุ่มจุ๊ก็ได้คิด ก่อนจะเข้าไปเลยถอดพระออกจากคอไปสวมให้น้องชาย นาม “โจ้” ไว้แทน และกำชับว่าให้คอยอยู่นอกรั้วนี้ ห้ามเข้าไปเด็ดขาด พี่จะเข้าไปคุยกับเพื่อนเดี๋ยวออกมา ว่าแล้วก็จ้ำอ้าวเข้าไป ปล่อยให้น้องโจ้คอยอยู่นอกรั้ว

ข้างหนุ่มโจ้รออยู่ครึ่งชั่วโมง พี่ชายก็ไม่ยอมออกมา แดดก็ร้อน เลยคิดว่าขอเข้าไปหลบแดดที่ชายคาบ้านคงไม่เป็นไร คิดแล้วก็ล็อกมอเตอร์ไซค์ พลางเดินมุ่งตรงไปที่ตึก เพียงแค่หนุ่มโจ้เดินผ่านประตูรั้วเหล็กเข้าไปเท่านั้นเขาก็ต้องตกใจชะงักอยู่กับที่เมื่อได้ยินเสียงวัตถุบางอย่างแตกดัง “เปรี๊ยะ”

เสียงนั้นอยู่ใกล้เหลือเกิน โจ้จึงก้มลงมองหารอบๆเท้า ด้วยเข้าใจว่าคงเหยียบเศษอะไร แต่ก็ไม่พบ ครู่เดียวก็เกิดเอะใจจึงล้วงสร้อยคอออกมาดู ปรากฏว่าพลาสติกที่เลี่ยมเหรียญหลวงปู่ทิมเกิดการ “ระเบิด” ย่อยๆ จนพลาสติกแตกออกเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย เฉพาะตรงด้านหน้าที่เป็นรูปท่านเท่านั้นที่คงสภาพเดิม
น่าอัศจรรย์จริงๆ

โจ้ยืนงงคิดไม่ตกอยู่กับที่เป็นนานสองนาน เมื่อพอจะเข้าใจได้ลางๆ ก็เผ่นพรวดออกมายืนข้างมอเตอร์ไซค์ พอพี่ชายตัวดีเดินตัวลอยกลับมาก็ฉะเสียยกใหญ่ คาดคั้นว่าที่เข้าไปไม่ใช่บ้านเพื่อนใช่ไหม พี่ก็โวยวายว่ารู้ยังไง อย่ามามั่ว โจ้จึงงัดพระออกมาให้ดู
เลยเงียบไปอีกคน

แล้วสารภาพเสียงอ่อย “เออ! นั่น...ซ่อง...” จากนั้นก็ตรงมาหาผม 2 คนนั่นเลยได้ฟังเทศน์เสีย 3 ชั่วโมงรวด ก็ผมเสียดายของผมนี่นา

ผมเก็บเหรียญนั้นไว้ถึง 3 ปี เพื่อเป็นตัวอย่างบอกเล่าให้เพื่อนๆ ฟัง จนพระหลวงปู่หายากเข้า คุณป๊อบ เจ้าของร้านข้าวมันไก่โอเชี่ยนจึงมาออดอ้อนขอเอาไป ไม่อย่างนั้นผมจะมีรูปเหรียญทั้งพลาสติกเดิมมาให้ชม
เห็นไหมเรื่อง “มาตุคาม” กับพระเข้ากันได้เมื่อไร กรณีหนุ่มจุ๊ถือว่าโชคดีที่หลวงปู่ทิมท่านเมตตา “แสดง” ให้รู้ว่าอาตมาไม่อยู่ด้วยละ แต่กรณีท่านเจ้าคุณนรฯท่านไปแบบเงียบๆ คนแขวนเลยไม่ทันระวังตัว อันตรายจริงๆ

พูดเรื่องนี้มีอีกเยอะ เพื่อนบางคนแขวนเหรียญหลวงปู่แช่ม วัดฉลอง จ.ภูเก็ต เข้าสถานบริการกลับออกมาเหลือแต่ตลับ เหรียญข้างในหายจ้อย สร้อยก็อยู่กับคอ ตลับก็ไม่ได้เปิด พระไปได้อย่างไร อีกคนใส่ตะกรุดหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ เกิดหักโป้งเป็น 2 ท่อน ทันทีที่ใต้ชั้น 2 ของที่อย่างว่า
ไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่

เดี๋ยวจะเหมือนเพื่อนผมที่เอาอนาคตมาดับเพราะความดื้อรั้นของตัวเอง ด้วยข้อห้ามสากลทั้งหมดนั้นใช่ว่าผมจะบัญญัติขึ้นมาเองเสียเมื่อไร ผมก็ถามไถ่เอาจากครูบาอาจารย์เสียทั้งนั้นแหละครับ ทุกองค์บอกเหมือนกันเดี๊ยะ ผมก็ไม่กล้าดื้อกับท่านดอก

เพราะยังเสกเองไม่เป็น
ทั้งหลายทั้งปวงที่เล่ามานั้นเป็นเรื่องของข้อห้ามสากล ทีนี้ก็เป็นเรื่องของ “ข้อห้ามเฉพาะ” บ้างละ ข้อห้ามเฉพาะ คือ พระเครื่องหรือเครื่องรางของขลังประดามีที่ครูบาอาจารย์แต่ละองค์ แต่ละสำนักจะบัญญัติเอาไว้ว่า ห้ามอย่างนั้น อย่างนี้ หากว่าไม่ยอมทำตาม ผลน่ะหรือ...
เสื่อมสนิท

เช่น พระหลวงพ่อมุม อินทปัญโญ วัดปราสาทเยอร์ จ.ศรีสะเกษ มีข้อห้ามเฉพาะ ดังนี้
1. ห้ามลอดไม้ค้ำต้นกล้วย
2. ห้ามใช้มือทั้งสองกอบน้ำในบึง หนอง คลอง ที่ตนลงเล่นมาดื่มกิน
นี่คือข้อห้ามเฉพาะที่จำเป็นต้อง “ถือ” ต่อท้ายข้อห้ามสากล คนชอบซื้อพระเคยฉุกคิดบ้างไหม หรือสนแต่ซื้อขายอย่างเดียว ถ้าเป็นดังนั้น อย่าแปลกใจเลยหากจะมีข่าวคนถูกยิงทะลุทั้งๆที่ใส่พระหลวงพ่อมุม
โทษท่านได้ไหมว่า “ไม่ขลัง”

หรือ แหวนมหาสัตตโลหะของหลวงพ่ออั้น คันธาโร วัดพระญาติการาม จ.พระนครศรีอยุธยา ที่ห้ามแกว่งมือจุ่มนิ้ว ลงในแม่น้ำลำคลอง หรือแหล่งน้ำธรรมชาติทั้งหลาย มิฉะนั้นชักขึ้นมาจะเหลือแต่มือเปล่า
แหวนไปไหน?

ข้อนี้ไม่ทราบ ทราบแต่ว่าไปขอคืนได้ที่กฏิ เพียงแต่ทนฟังท่านดุด่าเสียหน่อยเป็นค่าแหวน นี่ลุงผมเจอมากับตัว หรือตะกรุดมหาจักรพรรดิของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก ที่มีข้อห้ามว่า “อย่าพกพาต่ำกว่าเอว” เพราะของๆท่านสำเร็จขึ้นด้วยบารมีของพระพุทธเจ้าเอาพระพุทธเจ้าไว้ต่ำได้หรือ!

หรือของหลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ วัดเพชรบุรี จ.สุรินทร์ ทุกชนิดมีข้อห้ามที่ว่า ไม่ให้กินเหล้ากินเบียร์อย่างเด็ดขาด กินเมื่อใดเสื่อมเมื่อนั้น
วลี “ไปสุรินทร์ต้องกินสุรา” คงถูกโค่น เพราะหลวงปู่นี่แหละ
แล้วมันน่ากลัวดีไหม ถ้าเก็บพระของหลวงปู่หงส์ตกทอดไป 10 ปี 20 ปี ลูกหลานไม่รู้ข้อห้ามเอาใส่ไปกินเหล้า แล้วเกิดตีกัน ลูกหลานท่านจะเป็นอย่างไร
เหล่านี้คือสิ่งที่ควรศึกษาให้รู้ก่อนแขวน

ยังมีอีกเยอะแยะ มากมายครับ เขียนมากไปก็เกรงจะเป็น “สอนพระสังฆราช” อีก จึงได้แต่วิงวอนผู้เลื่อมใสในพระเครื่องของขลังจงระวังระไว จะแขวนจะคาดสิ่งใดโปรดตรวจสอบที่มาที่ไปก่อนเถิด อย่าตามใจตัวเองจนเก่งเกินครู ไม่อย่างนั้นท่านอาจจะต้องเสียใจในภายหลัง
ขอให้จงรู้แจ้งเห็นจริงทุกท่าน สวัสดีครับ...

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ..ผมมีความคิด ความเชื่อไปอีกแบบครับ (ต้องขออภัย ทุกท่านจริงๆๆ มันเป็นเพียงอีก 1 มุมมอง)
   การที่ใส่เสื้อ...แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าลบหรู่นี่ครับ (เวลาที่ทำกิจกรรมที่ไม่ดีงาม เขาก็คงไม่ใส่ติดตัว) ขอถามทุกท่านว่า "ท่านที่ทำงานในที่อโคจร หรือท่านที่เที่ยวในสถานที่แบบนี้ เคยพก แขวนพระเครื่องที่ท่านนับถืออยู่หรือเปล่าครับ" (ถ้า่เช่นนั้นแล้ว ก็คงไม่สมควรเหมือนกัน)

ขออภัยครับ หากสร้างความไม่พอใจ ขอให้ท่านคิดว่า..เป็นแค่หนึ่งความเห็นน่ะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ไม่เหมาะสมอย่างยิ่งที่สุดค่ีะ คนที่ใส่..ก็คงเป็นผู้ใหญ่มากพอ..แต่...กาลเทศะและสามัญสำนึกคงไม่มี..

หากเป็นศิษย์วัดบางพระคงมีวิจารณญาณที่ดีกว่านี้ คิดถึงหลวงปู่..คิดถึงคนอื่นว่าจะมอง วัดเรา อย่างไร

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เห็นว่าคนที่ทำอย่างนั้นทำไม่เหมาะสมนะครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ไม่เหมาะสมเป็นอย่างยิ่งครับ น่าจะมีจิตสำนึกที่ดีกว่านี้ ผมก็มีอยู่2-3ตัวเวลาจะใส่ก็ยังต้องเลือกวันใส่ สถานที่ ที่เราจะไปรู้ว่าจะไปเที่ยวสถานที่อย่างนั้นก็ไม่สมควรที่จะใส่ไปเลย
ทำอะไรน่าจะนึกถึงครูบาอาจารย์ซักหน่อย ไม่ดีๆๆ

:065:  :066:  :065:  :066:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ย. 2553, 09:07:08 โดย themodeling »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ noppkun

• ปัญจมะ
ผมก็ว่าไม่เหมาะไม่ควรนะครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
เขาต้องการโชว์ ครับ มันเทส์มาก แต่ไร้จิตวิญญาณ แห่งการเป็นศิษย์ (ทุกๆสำนัก) :069:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
เห็นด้วยครับ ไม่เหมาะสมเลยครับ ทำให้เสียชื่อเสียงของวัดและครูบาอาจารย์ครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ก่อนอื่น ต้องขอขอบพระคุณ ทุกๆความเห็น ที่เข้ามาตอบ และเข้ามา ขอบคุณ :054:

ถึงจะมีบางท่าน ที่เห็นเป็นเรื่อง ธรรมดา ก็ตาม นั่นก็เป็นความคิดอีกประเด็น  ที่ทุกๆท่าน ใด้รับรู้

บอกให้ก็ใด้ครับว่า ของแบบนี้ อยู่ที่ใจ ครับ   ใจคิดดี ทำดี  บารมี หลวงพ่อก็คงไม่ทอดทิ้งเรา

ใครคิดไม่ดี หรือ ปฏิบัติตน ไม่ดี  ก็สุดแล้วแต่เวรแต่กรรม  นั่นละครับ

การที่ท่าน จะใส่เสื้อ มาเที่ยวสถานที่แบบนี้  อะไรที่เป็นเอกลักษณ์ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องแบบ  สถาบันต่างๆ หรือเสื้อ ที่มีเอกลักษณ์ ชัดเจน

โดยเฉพาะ เสื้อ ที่มีรูป  หลวงพ่อ ต่างๆ หรือ ชื่อวัด  ผมมองว่า มันไม่สมควร ใส่มาเที่ยว ในสถานที่แบบนี้ครับ  มันไม่ใด้ บงบอกถึงความศรัทธา เลย

แม้แต่น้อยนิด มันบอกถึง ความอยากอวด อยากเบ่ง ของใครบางคน

มีประจำครับ เจ้าหน้าที่มาเที่ยว ทั้งสีกากี สีขี้ม้า สารพัดสี ยศ ตาละคน ถึงนายพล นายพัน เวลาเขามาเที่ยว เขาก็ถอดเสื้อหรือไม่ก็ใส่เสื้อคลุมขึ้นมา

แต่ที่ผมเห็น

คนที่ใส่เสื้อ วัดบางพระ ขึ้นมา  เหมือน จะโชว ให้คนทั่วๆไปรู้ เดินขึ้นมา มีขยับ สายสร้อย สารพัดเครื่องราง เต็มคอไปหมด ตะกุดเอย พระเอย

ผมว่า ที่เขาห้อยคอมานั้น มีไม่ต่ำกว่า 10 ชิ้น (สงสัยพี่ท่านจะไปออกรบ)  แต่มาออกรบ กับ ผู้หญิง แบบสองต่อสอง เสื้อผ้าไม่เกี่ยว มันน่า ศรัทธา

จริงๆ ผับผ่า ให้ตายเถอะ โรบิ้น  มนุษย์ หนอ มนุษย์ ช่างไม่รู้จัก กาลเทสะ บ้างเลย ว่า สิ่งไหนควร สิ่งไหนไม่ควร เอาแต่ความรู้สึกตัวเองมาครอบงำ

กิเลส ตัญหา ราคะ   เจริญละ สาธุชน ทั้งหลาย   สาธุ  :054: :054: :054:

บัว  ท่านจะเลือก เป็น บัวใต้น้ำ หรือ บัว ที่พ้นผืนน้ำ มาแล้ว สุดแล้วแต่ท่านเถอะครับ

ผมก็แค่  ศิษย์ วัดบางพระ ตัวน้อยๆ  แค่ ศรัทธา และ หลงรัก ในตัวหลวงพ่อเปิ่น ตั้งแต่ยังเยาร์วัย 2525 (ช่างกล ปี 1)  ทั้งที่ ผมไม่ใช่คน นครปฐม

ผมใด้ ฝากตัวเป็นศิษย์ท่าน  ท่านคือ พระอาจารณ์ ที่ผม ศรัทธา มากที่สุด ถึงแม้ ท่านจะ มรณะภาพ ไปแล้วก็ตาม ผมมีโอกาศ หรือว่างเมื่อใด

ผมจะไปกราบร่าง ท่านเสมอๆ และ ก็ ใด้หาปัจจัย จากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ไปถวาย ทำบุญ แทบทุกครั้งไป ที่ผมไปวัดบางพระ

เอาเป็นว่า

ผมพอที่จะทำอะไรใด้ ที่จะสร้างคุณประโยชน์ ให้แก่วัดบางพระใด้  ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงผม ผมจะพยายาม ทำให้ดีที่สุดครับ

จะไม่สร้าง ความเสื่อมเสีย มาให้กับวัดบางพระ  (เหมือนศิษย์ บางคน) เป็นเด็ดขาด

สุดท้ายนี้  ก็อยากจะบอกว่า

บุญใครทำ กรรมใครแต่ง ใครทำอะไร ก็จะใด้อย่างนั้นละครับ สาธุ บารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครอง ทุกๆท่านครับ :054: :054: :054:

จากใจเลยครับ   ชาญ :050:

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
ท่านชาญ..ตอบสรุปได้ประทับใจมากครับ (ด้วยเหตุนี้ ในตัวผมส่วนใหญ่จะเป็นเครื่องราง) เพิ่งจะได้พระเครื่องหลวงพ่อเปิ่นมา แต่ก็นำมาใส่สร้อยอีกเส้นหนึ่งแยกต่างหากกับสร้อยที่เป็นเครื่องราง

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
 :069: :066:ไม่ถูกที่ ไม่เหมาะสม ไม่สมควร และไม่ดี อย่างยิ่งครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ john_4682

• สัตตมะ
  • **
ทำแบบนี้ไม่สมควรเลย ถึงจะไม่ใช่ศิษย์วัดบางพระก็ไม่สมควร
ปาฏิหารย์เกิดจากศรัทธา ความเจริญก้าวหน้าเกิดจากคุณธรรม

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
บุญใครทำ กรรมใครแต่ง ใครทำอะไร ก็จะใด้อย่างนั้นละครับ อันนี้จริงแท้ และแน่นอน ครับพี่ชาญ  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ทอม~

• จตุตถะ
    • อีเมล
 10;     คนเราควรมีสามัญสำนึก และจิตใต้สำนึกที่เพียงพอต่อการเคารพสิ่งที่เรานับถือ   17;

ไม่ใช้สักแต่จะโอ้อวดคนอื่น...เวลาจะทำไรกันควรคิดนิดนึงนะ....จะทำให้สบายใจทั้งผู้เห็นและผู้กระทำ  จ้า 

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณ คุณชาญมากครับ............... :090: :090: :114: :090: :090:.......................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2553, 12:32:37 โดย yout »

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
คำเดียวเลยครับ  ไม่มีสามัญสำนึกสิ้นดีครับ  ขออภัยด้วยนะครับถ้าใช้คำแรงเกินไป กลัวไม่เหมาะสมครับ เหมือนเป็นศิษย์แค่ตัวแต่หัวใจไม่เป็นครับ
ขอบคุณครับ

วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
ความที่เป็นคนรักหลวงพ่อและศรัทธาที่มีมากสุดหัวใจสุดชีวิตของผม
บอกตรงๆว่าเสียใจกับการกระทำเลวๆของผู้ที่ทำเช่นนั้น
บอกกล่าวให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านให้นำตัวอย่างที่คุณชาญได้ไปพบมาไว้เตือนใจ
และเตือนตนเองก่อนจะทำสิ่งใดว่ามันเหมาะสมและสมควรทำหรือไม่
ไม่อยากวิพากษ์ วิจารณ์ให้มากกว่านี้  บอกตรงๆว่าเสียใจและรับไม่ได้

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ไม่เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ..ท่านพี่.
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ไม่เหมาะสม ...  :043:

ออฟไลน์ depp

• ความดี...สำคัญกว่าทุกสิ่ง
  • ปัญจมะ
  • มีน้ำใจ เมตตา เสียสละ
    • MSN Messenger - depp_trip.35@hotmail.com
    • อีเมล
 :010: :010: :010:
 เราสักยันต์เพื่อไว้ป้องกันภัยหรือป้องกันตัว และมีความศรัทธาต่อครูบาอาจาร์ย เพราะฉะนั้น ต้องปฎิบัติตามกฎข้อห้ามแล้ว ไม่ควรที่จะไปโอ้อวด
 เบ่งหรือโชว์ลายสัก ของดีอยู่ที่ตัวไม่จำเป็นต้องไปโชว์หรือโอ้อวดอะไร เหมือนกับคำที่ว่าไว้ คมในฟัก นะครับ  :069: :069: :069:
รักการทำดีนะครับ แม้ใครไม่เห็นแต่ใจจะมีความสุขครับ