ผู้เขียน หัวข้อ: วาสลีน ทาหลัง จากสัก เเล้ว ช่วยอะไรหลอคับ  (อ่าน 13849 ครั้ง)

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
วาสลีน ทาหลัง จากสัก เเล้ว ช่วยอะไรหลอคับ
เเล้วต้องใช้แบบไหน หรือยังไงอะคับ ตอนนี้แผลเริ่มตกสเก็ด คัน ยิบๆเลย  :004:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
มันช่วยลดอาการคัน(ได้บ้าง) น่ะครับ
แล้วก็ช่วยให้รอยสักตกสะเก็ดและลอกเร็วขึ้น
โดยส่วนตัวผมใช้แบบที่เป็นกระปุกน่ะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
รับทราบคร้าบบบ :001:

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
วาสลีน
1. ป้องกันการไหลของเลือดและน้ำเหลืองที่มากเกินไปหลังสัก เนื่องจากเลือดไม่สามารถที่จะละลายออกมาจากวาสลีนได้ จึงสามารถลดการปูดนูนของรอยสักได้
2. ป้องกันการโดนของน้ำสบู่ตอนเวลาเราอาบน้ำ
3. ป้องกันแผลแห้งเนื่องจากการเสียความชุ่มชื้น ยิ่งเฉพาะหน้าหนาวแล้วยิ่งแห้งยิ่งคัน

อันนี้เป็นสูตรส่วนบุคคล ทาวาสลีนทุกครั้งหลังอาบน้ำ (ใครจะทาก่อนอาบก็ได้เพื่อป้องกันน้ำสบู่ไหลเข้ารอยสัก) จนกว่าจะมีอาการคัน (ซึ่งจะประมาณ 3-4 วันแล้วแต่คน)
เมื่อเริ่มคันแล้วให้ทาด้วยน้ำมันมะกอกไปเรื่อยๆ จนกว่าแผลจะลอกจนหมด

หมายเหตุ อย่าเพิ่งรีบทาน้ำมันมะกอกตั้งแต่วันแรก เนื่องจากน้ำมันมะกอกจะไปละลายหมึกที่สักออกมา (ประสบการณ์ส่วนตัว)

ปล ใครมีวิธี เจ๋งมาแบ่งปันกันได้ครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
วาสลีนนี้แก้คันได้ครับผม
แถมช่วยให้รอยสัก สวยเข้มด้วยนะครับ

แต่ทาเบาๆ นะครับ เดี๋ยวแผลตกสะเก็ดจะหลุดออกมา

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
สูตรคุณ jindong59 น่าสนใจมากครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ setmhor

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล

น้ำมันมะกอกที่ใช้ใส่ผมใช่ป่าวอะ

คือตอนนี้เหมือนมันตกสะเก็ดคันๆ
แต่ไม่รุจะทำงัยดี

เด๋วจาลองเอาไปทำดู

ขอบคุนจร้า

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
ช่วงหน้าหนาวนี้จะได้ทราบว่าวาสลีนมีประโยชน์ครับ ตอนเริ่มจะตกสะเก็ด ผิวจะตึง วาสลีนช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ส่วนตัวแล้ว ที่เคยใช้ ทำให้แผลแห้งไว และ ตกสะเก็ดไว  :002: :002:

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
ใช้ออยทาตัวทาหลังอาบน้ำทุกครั้ง จะทำให้รอยสักสีเข้มไม่ซีดจางค่ะ
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ maharad

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ช่วยลดอาการอักแสบได้ ปอ้งกันการเกิดประรวดได้ แต่ห้ามถูสบู่นะ แต่ที่สำคัญอย่างยิ่ง ข้อห้ามต่างๆที่คูรบาอาจารย์ห้ามต้องปฏิบัติเคร่งครัดศิษย์ใหม่ๆจะรู้กันบ้างหรือเปล่า รุ่นใหม่ๆนี้เข้าใจว่าจะไม่รู้คาถาปลุก สมัยก่อนโน้นหลวงพ่อจะให้คาถานี้ ทุกวันนี้คงมีคนรู้ไม่กี่คน

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
โดยส่วนตัวจะใช้น้ำมันงาครับที่ดองผสมว่าน อิตถี+ชาตรี ทาครับรอยสักสวยและคมดีครับ  บางครั้งก็ใช้น้ำมะพร้าวทาครับเพราะช่วยสมานแผล ทำให้แผลหายไวครับ
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ