ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มจากหมอชิตไปวัดบางพระ  (อ่าน 10331 ครั้ง)

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เริ่มจากหมอชิตไปวัดบางพระ
« เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 10:38:04 »
คือผมอยากจะรู้เส้นทางจากหมอชิตไปวัดบางพระ ถ้าเริ่มจากหมอชิตต้องขึ้นรถอะไรไปยังไง บ้านผมอยู่โคราช ผมเคยไปวัดบางพระครั้งเดียวตอนนั้นลุงผมพาไป ลุงผมอยู่อ้อมน้อย ผมไปหาลุงที่อ้อมน้อยเลยให้ลุงขับรถพาไป แต่ตอนนี้ผมอยากจะไปเอง ผมลองอ่านกระทู้เก่าดูแล้วแต่ก็ยังงงๆอยู่ :075: :075: ผมอยากจะรู้ว่าเริ่มจากหมอชิตเลยน่ะครับ ท่านใดพอที่จะรู้ช่วยบอกผมที่ครับผมไม่รู้จริงๆครับ             

:054: :054:ขอบพระคุณมากครับ :054: :054:

ออฟไลน์ jay005

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: เริ่มจากหมอชิตไปวัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 11:16:34 »
ถ้าเริ่มจากหมอชิต

ไปขึ้นรถตู้ฝั่งตรงข้ามกับหมอชิตครับ เดินข้ามสะพานลอย จะเจอท่ารถตู้  บอกเขาว่า จะไปนครปฐม เด่วคนที่นั้นก็จะบอกเอง ว่าให้ไปรอที่ช่องไหน(เพราะมันมีเยอะเหมือนกันไปไหนมั่งไม่รุ) หลังจากที่นั่งรถ เขาจะพาเราไปส่งให้ที่ท่ารถตู้ ที่อนุสาวรีชัย อีกทีหนึ่ง ก็จ่ายเงินกับคันแรกที่ขึ้นเลย 80 บาท คันที่อนุสาวรีชัยไม่ต้องจ่ายแล้ว(คนรถเขาเคลียกันเอง)  เราก็บอกกับคนขับรถที่อนุสาวรีชัย  ว่าผมจะไปวัดบางพระ ครับ พอถึงแยก ท่านา  บอกผมด้วยนะครับ  รถตู้จะจอดตรงสะพานลอยพอดี เราก็เดินข้ามไปอีกฝั่ง จะเห็นว่า มีวินมอไซด์ อยู่ จะนั่งไปก็ได้ ราคา ผมจำไม่ได้ แต่ไม่ถึง 100  หรือจะนั่งตุ๊กๆ (เเทรกซี่ เเพง) ก็เดินไปทางโลตัส ซึ่งอยู่ใกล้ๆ กัน บอกเขาไปว่า ไปวัดบางพระ   จากหมอชิต ถึงวัดบางพระ 200 บาท

แต่ขากลับ ผมไม่สันทัด ครับ ไม่รู้ว่าจะกลับไปตามทางเดิมอย่างไร ขึ้นรถตู้ตรงไหน อันนี้ผมไม่แน่ใจ

แต่ปกติ ผมจะนั่งมอไซด์ จากหน้าวัด บางพระ ให้ไปส่งที่ท่ารถตู้ ใกล้ๆ แยก ท่านา นั่งไปถึงเดอะมอบางพระ นั่งเเทรกซี่ต่อไปขึ้นรถ BTS  ขากลับใช้เงินเยอะ เหมือนกัน เหอๆ...

ไงลองดูเพื่อนๆ สมาชิกคนอื่นมาตอบดูครับ  ผมบอกไปเท่าที่ทราบ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ตอบ: เริ่มจากหมอชิตไปวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 03:21:53 »
ขึ้น รถเมล์ปรับอากาศ ปอ.509 ไปลง ตลาดบางแค ต่อรถ บขส. สาย 83,84 (นครปฐม/ราชบุรี) ลงแยกท่านา นครชัยศรี
แล้วต่อรถเข้าไป วัดบางพระ :089:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ wahava

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 03:58:40 »
ที่หมอชิตจะมีรถตู้ที่จอดข้างในซึ่งก็จะมีป้ายรถตู้ที่เขียนว่าไปนครปฐม-นครชัยศรี
แล้วก็บอกเขาว่าว่าไปลงที่โลตัสท่านา เดี๋ยวเขาก็รู้เองแหละครับ เมื่อถึงแล้วพี่คนขับเขาก็จะบอก
ซึ่งเมื่อถึงแล้วรถตู้ก็จะจอดให้ลงแถวๆใต้สะพานลอยหน้าโลตัสพอดี จากนั้นก็ข้ามสะพานไปอีกฝั่งก็จะเจอวินมอเตอร์ไซค์ซึ่งราคาไปที่วัดบางพระก็ประมาณไม่น่าจะเกิน100บาท แล้วก็จะมีรถตุ๊กๆผมไม่แน่ใจราคาน่ะครับ
หรืออาจจะรอขึ้นรถเมล์ก็ได้นะครับเพราะว่าราคาจะถูกกว่ามากเลยครับตอนนี้ราคาก็จะอยู่ประมาณ20บาทน่ะครับ(แนะนำให้ขึ้นรถเมล์ดีกว่าเพราะถูกกว่าเยอะ) ถ้าจะขึ้นรถเมล์นะครับให้เดินเลยวินมอเตอร์ไซค์ไป แล้วก็จะเจอป้ายรถเมล์อีกครับ แล้วหน้ารถเมล์จะเขียนว่าไปวัดบางพระหรือไปดอนตูมเนี่ยหล่ะครับแล้วก็บอกกระเป๋าว่าไปลงที่วัดบางพระครับ
   ขากลับก็ให้ขึ้นรถที่ป้ายหน้าวัดแล้วบอกกระเป๋าเขาว่าไปลงที่โลตัตท่านา แล้วก็เดินไปข้างหน้าโลตัสก็จะมีป้าย-ศาลารถที่เขารอขึ้นรถกันแล้วก็ขึ้นรถตู้ไปกรุงเทพราคาก็ประมาณ70-80บาทเนี่ยหล่ะครับ
   ไงก็ลองดูน่ะครับหากไม่ทราบอะไรก็ให้ลองถามคนแถวนั้นดูก็ได้น่ะครับ    ขอบคุณครับ :075: :095:  :069:   

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 04:49:13 »
จากสถานีผู้โดยสารขาเข้าหมอชิตนะครับ มีรถตู้ร่วมบริการหลายบริษัทที่วิ่งไปนครปฐม
เดี๋ยวนี้ค่อนข้างสะดวกมากประมาณว่าลงรถทัวร์ก็เจอคิวรถตู้เลย

ถ้ารถทัวร์จาก ตจว ไม่เข้าจอดพร้อมกันมากนัก  รถทัวร์จากราชสีมาอาจจะจอดตรงป้ายช่องที่  2  หรือไม่ก็ฝั่งตรงข้ามช่องที่ 20
เดินไปคิวรถตู้ได้เลยครับ ในรูปช่องที่ 10 ก็ไปได้นะ นั่งไปลงโลตัสท่านาโลตัสจะอยู่ฝั่งขวามือเรา รถจะจอดใต้สะพานลอย
เดินข้ามสะพานลอยไปฝั่งโลตัส ตีนสะพานลอยจะมีร้านอาหาร ร้านขายของอยู่ ถามเขาว่าป้ายรถเมล์ไปบางพระอยู่ตรงไหน
(อยู่ติดกับธนาคาร  ธกส หรือ ธอส นี่แหละครับ) รอรถเมล์ไปบางพระ

สังเกตที่ป้ายทางขึ้นหน้ารถนะครับ  ไปบางพระ รถจอดหน้าวัดเลยครับ

ขากลับถ้าจะไปหมอชิต
ขึ้นรถเมล์หน้าวัดไปลงคิวรถตู้นครชัยศรี(ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนบอกว่ากระเป๋ารถไว้ด้วยส่าถึงแล้วให้บอกด้วย)รถเมล์หน้าวัดเที่ยวสุดท้ายทุ่มนึงนะครับ
นั่งรถตู้จากนครชัยศรีไปลงพาต้าปิ่นเกล้า  รอรถเมล์  ปอ.สาย509 หน้าพาต้าปิ่นนั่งยาวถึงหมอชิตใหม่เลยครับ
ค่ารถไปกลับไม่น่าเกิน 200
ขอให้โชคดีนะครับ

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 05:37:08 »
พี่ข้างบน ชัดเจน ครับ มีรูปประกอบด้วย  :016: :015: :016: :015:

ออฟไลน์ ~แห้งคุง~

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 06:28:03 »
ราคารถตุ๊กๆที่ไปวัดบางพระตรงท่านานะครับ 100 บาทครับ  ถ้าไปกันหลายคนก็ช่วยกันหารได้ครับ

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 06:54:25 »
 :054:ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ :054: ขอบคุณมาก หวังว่าวันไหว้คูรคงได้เจอกันน่ะครับ เจอผมหรือจำรูปผมได้ก็ทักกันบางน่ะครับ :001: :001:

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 07:33:28 »
 ขอ อนุญาต ใช้กระทู้นี้ถามนะครับ เพราะว่ารู้เส้นทางไปวัดแล้ว
จะถามว่า ถ้าเราจะสักยันต์พระอาจานย์ท่าน ที่วัด  จะเก็บ ค่าครูที่สักยันต์เท่าไรครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 07:41:08 »
อีก กระทู้นึงเขา บอกว่า ค่าครู 20-25 อ่ะครับไม่รวม บอกไม้ธูป บุหรี

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 08:01:13 »
ขอ อนุญาต ใช้กระทู้นี้ถามนะครับ เพราะว่ารู้เส้นทางไปวัดแล้ว
จะถามว่า ถ้าเราจะสักยันต์พระอาจานย์ท่าน ที่วัด  จะเก็บ ค่าครูที่สักยันต์เท่าไรครับ

คลิ๊กที่ลิงค์ืนี้เลยครับ เผื่อว่าจะมีคำตอบที่ท่านต้องการอยู่บ้าง

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=358#msg3342

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 08:55:18 »
ขอคุณนะครับคุณโองการยันนะรังสี เอาไว้ว่างๆจะพาน้องชายไปสักด้วยเพราะพวกเรากำลังหาที่สักยันต์
ที่ดี เป็นยันต์ครูอยู่ :050:

ออฟไลน์ c@kan

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "อยู่เหนือความคิด..ได้เมื่อไร..อยู่เหนือความทุกข์..ได้เมื่อนั้น"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มี.ค. 2555, 01:28:45 »
~กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่นานแล้ว......คงไม่ว่ากันนะค๊ะ....ที่ดิฉันจะขุดกระทู้นี้...มาพูดถึงอีกครั้ง.....
ดิฉันอยากทราบว่า....ข้อมูลต่างๆ....ตามนี้ใช่ไหมค๊ะ...มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างหรือไม่...
เพราะดิฉันอยู่ที่จังหวัดนครราชสีมาคะ....แต่อยู่ต่างอำเภอ...
(รถโดยสารโคราช-หมอชิต ใช้เวลาเดินทางประมาณ 3.30 ชั่วโมง)
ซึ่งต้องดูระยะเวลาของการเดินด้วย...ว่าจากหมอชิตแล้วเดินทางไปที่วัดใช้เวลาเท่าไร..
และขากลับดิฉันต้องออกจากหมอชิตให้ได้ก่อน 17.30น.เพราะรถโดยสารเที่ยวสุดท้ายที่จะเข้าบ้านหมดเวลา 21.30 น.ค่ะ....
(ดิฉันเดินทางคนเดียวไม่มีเพื่อนมาด้วยค่ะ)
ขอบคุณมากๆค่ะ... :001: :001: