ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องการครอบเศียรครูครับ  (อ่าน 2079 ครั้ง)

ออฟไลน์ gulove22

• ตติยะ
ผมอยากทราบว่าถ้าเราไปงานไหว้ครูแล้วครอบเศียรพ่อแก่จากพระอาจารย์รูปหนึ่งไปแล้ว แล้วสามารถครอบเศียรพระพิฆเนศกับพระอาจารย์อีกรูปหนึ่งต่อเลยได้มั้ยครับ ( คือผมครอบเศียรพ่อแก่แล้ว พระอาจารย์อีกท่านบอกว่าไม่ต้องครอบซ้ำซ้อน ผมเลยสงสัยว่าครอบต่อไม่ได้หรอคับ )
ขอบคุณครับ  :001:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: อยากทราบเรื่องการครอบเศียรครูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พ.ค. 2554, 03:15:26 »
ผมอยากทราบว่าถ้าเราไปงานไหว้ครูแล้วครอบเศียรพ่อแก่จากพระอาจารย์รูปหนึ่งไปแล้ว แล้วสามารถครอบเศียรพระพิฆเนศกับพระอาจารย์อีกรูปหนึ่งต่อเลยได้มั้ยครับ ( คือผมครอบเศียรพ่อแก่แล้ว พระอาจารย์อีกท่านบอกว่าไม่ต้องครอบซ้ำซ้อน ผมเลยสงสัยว่าครอบต่อไม่ได้หรอคับ )
ขอบคุณครับ  :001:
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 36; 36;

ข้าพเจ้าคิดว่า ตามที่พระอาจารย์ท่านนี้บอกก็ถูกต้องแล้วครับ รอปีหน้าครอบใหม่ครับผม :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

• ตติยะ
ตอบ: อยากทราบเรื่องการครอบเศียรครูครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พ.ค. 2554, 12:36:39 »
ขอบคุณพี่ saken6009 มากนะคับที่เข้ามาไห้ความรู้และคำตอบ   :001:
(แต่ทำไมมีบางคนที่ครอบพ่อแก่แล้ว ท่านก็ครอบพระพิฆเนศไห้อีกอ่ะคับ แต่ผมอดง่ะ T^T )

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พ.ค. 2554, 12:50:44 »
ขอบคุณพี่ saken6009 มากนะคับที่เข้ามาไห้ความรู้และคำตอบ   :001:
(แต่ทำไมมีบางคนที่ครอบพ่อแก่แล้ว ท่านก็ครอบพระพิฆเนศไห้อีกอ่ะคับ แต่ผมอดง่ะ T^T )
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 36; 36;

ข้าพเจ้าคิดว่า พระอาจารย์ท่าน ต้องรู้และเห็นอะไรในตัวคุณน้องครับ ไม่ต้องเสียใจครับผม :050:

พระอาจารย์ท่าน ได้มอบสิ่งดีๆ ให้กับคุณน้องแน่นอนครับ ขอให้คุณน้องสบายใจได้ครับผม :050:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณครับผม) :054: :054:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พ.ค. 2554, 02:05:58 »
ขอบคุณพี่ saken6009 มากเลยนะคร๊าบ  :001: