ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับข้อมูลสนามพระเครื่อง  (อ่าน 4649 ครั้ง)

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
สวัสดีพี่ๆชาวเว็บวัดบางพระทุกท่านนะครับ

โดยส่วนตัว ผมว่า ภายในเว็บวัดบางพระแห่งนี้ พี่ๆหลายท่าน น่าจะเกิน 50เปอร์เซ็น ก็สะสมพระเครื่อง และ เดินตลาดพระเครื่องอยู่บ่อยๆ

วันนี้อยากให้หลายๆท่าน แนะนำ ตลาดพระเครื่องไกล้บ้าน ตัว เอง หน่อยครับ แลกเปลี่ยนกัน มีโอกาศผ่านจะได้แวะไปเยี่ยมชมครับ

เริ่ม จากผมก่อนเลย

เอาไกล้ที่ผมอยู่นะครับ บิ๊กซี สำโรง หรือ ห้างอิมพีเรียลเวิด์ล สำโรง นั่น เองครับ

ตลาดนัดพระเครื่องแห่งนี้เปิด ทุกวันครับ จันทร์ - อาทิตย์ เลย

แต่จะมีพิเศษคือวันนัด เป็นวัน พฤหัส กับ อาทิตย์ วันนัด มีแผงประมาณ 70-100แผง หรือมากกว่านั้น คำนวน จากตาป่าวนะครับ

ข้อมูลพิเศษ คือวันนัดของที่นี่ จะมีแผงจร หน้าใหม่ๆ ทุกๆ อาทิตย์ หมุนเวียนมา เฉลี่ยคนเดิน ราวๆ 100คนขึ้นไป/ชม.(โดยเฉพาะวันอาทิตย์)

ค่านิยมของที่นี่ (ณ ตอนนี้) ส่วนใหญ่จะเป็น พระสาย หลวงพ่อคูณ หลวงปู่แผ้ว หลวงพ่อเพี้ยน หลวงพ่อจรัญ เป็นต้นข้อมูลสังเกตุจากการซื้อขายแต่ละโต๊ะ

ส่วนตู้ใหญ่ ที่ตลาดนี้ จะมีสายตรง หลวงพ่อพรหม หลวงปู่ทิมวัดระหารไร่ หลวงพ่อคูณ รับลองไปชมดูหารุ่นไหน ได้ดั่งใจ แน่นอน

แต่หลวงพ่อเปิ่นเราที่ ตลาดนี้ก็มีอยู่ 2 เจ้านะครับที่เห็นมาประจำ ลองไป แวะไปเดินดูได้ รุ่นหลักๆยังพอมีให้เห็นอยู่เหมือนกัน

ข้อมูลหน้ารู้ก่อนจะไปเดิน ตลาดนัดพระที่นี่ แนะนำให้มา เฉพาะวันนัดนะครับ คือ พฤหัส กับ อาทิตย์ ถ้าวันอื่น เงียบมาก (มาก)

แต่ขอยืนยันว่าวันนัด เดินเบียดกันเลยครับ คึกคักไม่แพ้ที่อื่นแน่นอน

ตลาดตั้งอยู่ ชั้น4 ของ ห้างอิมพีเรียล วิธีหาง่ายๆ คือ ขึ้นลิฟแก้ว กดชั้น4 ลิฟเปิด เลี้ยวขวามือ เจอ เลย

เวลาเปิดทำการ ก็ตั้งแต่ห้างเปิดครับ 11.00   ตลาดจะเริ่มวายประมาณ 5 โมงเย็น จนถึง 2ทุ่ม

วิธีมา ง่ายมากๆ ครับ จะมาจากไหนก็ตามแต่ ผมแนะนำรถไฟฟ้าครับ ลงสถานีแบริ่ง (สถานีปลายทางเลย) ค่ารถ ไม่เกิน40บาทครับ

หลังจากลงแบ่ริ่ง ง่ายที่สุดคือ โบกวิน เลย ค่ารถไม่เกิน 30 บาทครับ ถึงหน้าห้างเลย

ฝากนิดนึงครับ ผู้ใหญ่สอนมาอีกที เป็น เกร็ดน่าคิดเล็กๆน้อยๆ

วงการใดก็ตามแต่ ถ้ามีเงินมาเป็นตัวแลกเปลี่ยน วงการนั้นๆจะมีคำว่า โลภ เกิด ขึ้น

ส่วนสัตว์โลก ตนใดก็ตามแต่ หากมีความ โลภ เกิดขึ้น ก็จะมีความฉิบหายตามมา (ไม่ช้า ก็ เร็ว    ไม่วันใด ก็ วันหนึ่ง)

ศรัทธา อย่างมีสติ  พระแพงไม่จำเป็นต้องดี พระดีไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไป ของแพงไม่มีให้กันฟรี แต่ของดีอยากได้หมั่นทำเอา

จะรุ่นไหน หรือ พิธีไหน เป็นเพียงค่านิยม สิ่งสำคัญคือ "ศรัทธา" แล้ว ปฏิบัติตามคำสอนของ ครูบาอาจารย์ แขวนรุ่นไหน ก็ไม่สำคัญครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: เกี่ยวกับข้อมูลสนามพระเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ส.ค. 2554, 06:16:00 »
เกร็ดน่าคิดเล็กๆน้อยๆ 36; 36;

วงการใดก็ตามแต่ ถ้ามีเงินมาเป็นตัวแลกเปลี่ยน วงการนั้นๆจะมีคำว่า โลภ เกิด ขึ้น

ส่วนสัตว์โลก ตนใดก็ตามแต่ หากมีความ โลภ เกิดขึ้น ก็จะมีความฉิบหายตามมา

ศรัทธา อย่างมีสติ  พระเครื่องแพงไม่จำเป็นต้องดี พระเครื่องดีไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไป :050: :050:

ขอบคุณท่าน sMokE ที่นำเกร็ดน่าคิดเล็กๆน้อย มาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้อ่านครับ

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ