ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสงสัยครับ เกี่ยวกับ"ตะกรุด"ครับ  (อ่าน 1084 ครั้ง)

ออฟไลน์ miovanzboy

• ฉัฏฐะ
  • *
  • T'Thaksin13055
ถ้าเราไปเอาตะกรุดของญาติหรือว่าพี่น้องของตัวเองมาโดยที่เขายังไม่ได้อนุญาติจะเป็นอะไรมั๊ยครับ
T'Thaksin13055
MioVanZBoY
13055

อย่าลืมกด "ขอบคุณ" หน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
อย่ากังวลเลยครับ ไม่เป็นอะไรหรอกครับ
แต่จะเป็นการเสียมารยาทกับญาติผู้ใหญ่ คือเขาอาจจะหาว่าตะกรุดนั่นอยู่ไหนครับ เขารู้ว่าเราเอามาโดยไม่อนุญาติ อาจจะโดนดุได้ครับ
วันหลังจะแขวนตะกรุดของญาติๆก็ควรขออนุญาติก่อนนะครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ถ้าเราไปเอาตะกรุดของญาติหรือว่าพี่น้องของตัวเองมาโดยที่เขายังไม่ได้อนุญาติจะเป็นอะไรมั๊ยครับ
เอามาไม่บอกก็เหมือนขโมยครับ พุทธคุณยังอยู่แต่ว่าจะไม่คุ้มครองเราเพราะเราเอามาแบบไม่ถูกต้อง ของดีต้องคุ้มครองคนดีครับเราทำตัวไม่ดีเอามาก็เหมือนเศษหินเศษทรายครับไม่มีประโยชน์อะไร ยิ่งเป็นของที่เขารักแล้วยิ่งไม่ดีเขาก็เสียใจที่หายไป เราก้จะยิ่งบาปมากเท่านั้นครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ miovanzboy

• ฉัฏฐะ
  • *
  • T'Thaksin13055
ครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ลองไปขอดีๆ บอกกล่าวเล่าเรื่องตามความจริงว่าเราศรัทธามากๆ อยากได้ไว้บูชาจริงๆ
จะเก็บรักษาบูชาอย่างดี เขาก็น่าจะให้อยู่แล้วครับ
ผมเคยขอวัตถุมงคลกับญาติผู้ใหญ่หรือพี่น้องเขาก็ให้มาทุกครั้ง ไม่ขัดเลย
ลองดูครับ คนกันเองทั้งนั้น
เป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธ.ค. 2554, 06:23:44 โดย บางแก้วฟ้า »